Chi hội Vitara - Những câu hỏi VÌ SAO? LÀM THẾ NÀO?

Vitara HD

Xe đạp
Bác vệ sinh dây công sạch sẽ, cả ruột lẫn vỏ
Sau đó tráng 1 lớp mỡ mỏng vào ruột trước khi luồn vào vỏ, mỡ sẽ làm dây công tơ mét quay tuyến tính hơn

1. Vụ kẹt kẹt thì phải kiểm tra, xem kêu đâu xử đó
Thay dầu thì gara nào cũng thay được bác ạ

Vâng ạ, cái vụ này cuối tuần em phải mang ra gara để xem cụ thể ạ

2. Dây côn kém rồi, tắc đường xe chạy chậm khoang máy nóng nên dây phồng, đi lâu nó nổ là tai hại, thay sớm đi ợ, dây hãng cũng rẻ mà
Em cảm ơn bác. Bác Viking cho em xin contact để thay dây côn với ạ

Vitara HD

Xe đạp
Báo cáo các cụ,
Theo hướng dẫn của các cụ, cuối tuần rồi em đưa em vịt nhà em vào gara của suzuki để kiểm tra. Kết quả như sau ạ:
1. Về tiếng kêu kẹt kẹt, các bác thợ nâng em xe em lên, vần vò 2 bánh trước sang trái rồi sang phải. Sau đó có kết luận là cần thay rô tun lái + rô tun cân bằng. Nhưng do tình hình đạn dược không đủ nên em khất thay sau. Tuy nhiên từ lúc oánh xe về đến giờ gần như nó chả kêu kẹt kẹt nữa. Chắc do sợ bị thay nên tạm thời ngoan mấy hôm hay sao các cụ ơi?
2. Về dây côn, gara chưa có sẵn nên em chưa thay được. Nhưng mấy bạn kỹ thuật có tư vấn là không những chỉ thay dây côn mà còn phải hạ hộp số xem có vấn đề gì không để sửa hết. Các cụ cho em xin ý kiến có cần thiết phải vậy không hay chỉ thay dây côn là ok. Số má em vào bình thường, chỉ do dây côn bị gião ra khi nóng nên lúc đó vào số khó thôi chứ trong điều kiện bình thường mọi thứ đều ổn cả.
Xin các bác bớt chút thời gian vàng ngọc chỉ giáo cho em với ạ.

tvdung

Xe điện
Nay xe em sáng mới đấu lại cái dây quạt gió điều hòa, thợ lại đấu không cẩn thận để cái đầu dây nó cao lên chạm vào nắp capo
Dù có nắp cao su bọc rồi, nhưng chắc mỏng quá chả ăn thua, tối về thì hậu quả dư lày, điện mất hoàn toàn, khả năng được thay ắc quy mới ~X(

cancel242

Xe đạp
tvdung: hic, kinh hoàng, tối về em kiểm tra lại của em mới được :( mà sao nó lại chập qua được cả cao su nhỉ?????

tvdung

Xe điện
tvdung: hic, kinh hoàng, tối về em kiểm tra lại của em mới được :( mà sao nó lại chập qua được cả cao su nhỉ?????
Do cái cạnh của đầu cốt dây nối thêm nó nhô lên, lại nhọn nên lúc sập nắp capo xuống nó gần rách cao su, khi đi xe rung nên rách gây chập ợ :((
Kết quả là hôm sau phải thay ắc quy mới

VitaraJLX 2004

Xe đạp
Các bác cho em hỏi, Con Su vitara 2004 của e ko hiểu sao vào số rất khó, nhất là số 1, và số lùi. Đạp hết côn nhiều lúc cảm giác côn vẫn còn, ko ngắt hết. Vậy có phải do lá côn bị mòn ko ạ? Nếu thay thì thay ở đâu và giá thành bao nhiêu? Cảm ơn các bác

Vitara HD

Xe đạp
Các bác cho em hỏi, Con Su vitara 2004 của e ko hiểu sao vào số rất khó, nhất là số 1, và số lùi. Đạp hết côn nhiều lúc cảm giác côn vẫn còn, ko ngắt hết. Vậy có phải do lá côn bị mòn ko ạ? Nếu thay thì thay ở đâu và giá thành bao nhiêu? Cảm ơn các bác
Để giải quyết tạm thời, bác chui xuống gầm căng dây côn lên vài nấc như ngày xưa tăng dây phanh xe đạp ấy. Chắc chắn đi sẽ ok. Nhưng nếu một thời gian lại bị lại thì bác ra xưởng bảo thợ tháo dây côn kiểm tra xem có phải bị nổ ống hoặc ống bị chửa ko? Nếu đúng thế thì thay dây côn là ok.
Xe mình mới bị tương tự và đã xử lý theo 2 cách như trên. Giờ đi tạm ổn. Đang theo dõi tiếp.

VitaraJLX 2004

Xe đạp
Cảm ơn bác Vitara HD, bác nói e mới suy luận: khả năng cao là dây côn bị trùng nên khi đạp không ngắt được côn. Số vào chuẩn là phải vào nhẹ nhàng, ngọt và êm như là mình thử vào số khi đang tắt máy đúng ko bác. Hôm nay có lúc e phải tắt máy, vào số sau đó mới nổ máy đi tiếp, chuyển số rất khó khăn. Cài số 1 đạp căng hết chân côn mà máy cứ rùng rùng ý.

VitaraJLX 2004

Xe đạp
Bác cho em hỏi: xe bác độ đẹp quá, nhưng khi đăng kiểm liệu có qua được ko ạ? Nếếu qua được thì thủ tục đạn dược chuẩn bị có nặng ko hả bác?
Lốp và la zăng loại này là loại gì vậy cụ ? Mong các cụ chỉ dậy. Với cả e nghe các cụ nói lắp thêm bộ thụt sẽ tránh dc bệnh lắc đít của e nó khi đi trên 80km/h phải k các cụ?

cancel242

Xe đạp

Có bác nào ngâm cứu vụ này cho Vịt chưa ak, em thấy con vịt nhà em yếu yếu, định gắn quả này đi cho nó nhanh ak :)))

daihung

Xe buýt
Đã cụ nào gặp lỗi này chưa ạ. Nếu bị và khắc phục được chỉ giáo hộ cháo với, cháu xin kính 1 can rượu Mông pê năm của Tủa Chùa - Điện Biên. Quả là vịt nhà cháo vừa làm lại hơi, cháu đi thấy thỉnh thoảng bị lịm máy (thường hay xuất hiện khi tăng tốc, ép số lên dốc. nó giật 1 cái rôi lại bình thường). hôm vừa rồi sau khi chạy dc 1000km cháo thay nhớt thì lúc đầu có khá hơn (ít bị) về sau lại thi thoảng bị. các cụ giúp cháo xem nó bị nàm thao và khắc phục dư lào ạ
Xe em cũng giống như bác ạ , thi thoảng em để số 2 hoặc 3 đạp ga lên thì nó giật cục 1 cái rồi trở lại bình thường . Chắc em phải kiểm tra lại rồi .

daihung

Xe buýt

Viking

Xe điện
Bác cho em xin hỏi xe em cây láp bị rơ phải làm thế nào ạ , đi vẫn bình thường nhưng nhiều khi ép nghe bặt bặt xót quá. Em cầm tay lắc qua lắc lại cảm nhận rõ ạ
Nhờ thợ kiểm tra bác ạ, xem rơ ở đâu vì từ láp thì có thể là rãnh căn duya láp, vi sai, bi chữ thập, hộp số
Khả năng cao là bi chữ thập ợ.

Hyundai vietnam

Xe hơi
Chào các cụ, iem mới tậu được con vịt và đã cày nát mấy topic treo của các cụ trên diễn đàn nhưng vẫn chưa thấy cụ nào bị giống như vịt nhà em, hiện tại em chạy mà cái công tơ mét nó giật giật như con xe ga bị sắp tèo công tơ mét ý, mà em đã mang ra gara kiểm tra lại dây công rồi, nó vẫn ngon - thợ bảo vậy, có bác nào đã từng bị hoặc hiểu về nó thì tư vấn giúp em với, bác thợ đang bảo em bị hỏng đồng hồ, phải thay cả cụm :(
Đấy là bệnh kinh niên của vit rồi cụ, đi dưới 40km thì nó như đang múa còn nhích lên 50-60 là hết.

Suvita03

Xe tải
Bá cáo các cụ hôm nay rỗi cho xe đi viện vệ sinh dàn lạnh và quạt gió vì lâu chưa làm thấy gió yếu, kém mát. Kết quả là trong quạt không hiểu sao có một cái túi nilon và dàn lạnh trước khi vệ sinh nó thế này

Chỉnh sửa cuối:

Suvita03

Xe tải
Và sau khi vệ sinh nó thế này (đã lắp và nghiệm thu, mát sun cả t-rim)

Em nghĩ cụ nào mà vài năm chưa động đến thì nên làm. Em cũng có đọc phần các cao nhân hướng dẫn nhưng chưa đủ tự tin nên mang ra thợ cho yên tâm.

Chỉnh sửa cuối:

28f1-0345

Xe container
Và sau khi vệ sinh nó thế này (đã lắp và nghiệm thu, mát sun cả t-rim)

Em nghĩ cụ nào mà vài năm chưa động đến thì nên làm. Em cũng có đọc phần các cao nhân hướng dẫn nhưng chưa đủ tự tin nên mang ra thợ cho yên tâm.
Cụ cho em hỏi làm món này ở đâu thế ạ