[Funland] Vợ ăn nói hỗn láo - CCCM cho em lời khuyên ạ

Ocdaonho

Xe tải
Đọc bài cụ lúc đầu em rất bức xúc sao lại có quả vợ láo thế, nhưng kéo xuống đọc còm nhiều cụ mợ bảo có thể trầm cảm sau sinh, em thấy cũng có thể.
Hồi mới sinh đứa đầu tiên, em cũng bị stress đến nỗi không ý thức được mình đang cư xử như thế nào. Đến 1 hôm mẹ em đang lấy đồ để chườm bụng cho em thì em cáu gắt với bà, sau đấy bà vừa làm vừa khóc nói với em: “Nhiều lúc nghĩ tao thương mày nên tao nhịn, chứ tao thấy tao không khác gì osin.” Chỉ câu nói đó thôi mà bỗng em phải bật khóc, em nghĩ lại đúng là mình cứ cậy mẹ thương mình vô điều kiện mà cáu kỉnh với bà, việc gì cũng gắt gỏng khó chịu, ân hận vô cùng. Sau đó em xin lỗi mẹ luôn và thay đổi chấn chỉnh lại tâm tính của mình ngay.
Vợ cụ nếu trước kia bình thường mà giờ sinh xong bị như thế thì cụ nên nói thẳng vấn đề: Liệu em có bị stress quá không?
Rồi cụ thủ thỉ với nó nó suy nghĩ về tình cảm mẹ con: Mẹ sinh ra mình, nuôi mình rồi lại đến chăm con cho mình mà mình láo với mẹ thế có phải là bất hiếu không? Có thấy không chấp nhận được không? Sau này già con cái nó đối xử với mình như thế có chịu được không?
Nếu vợ cụ cảm thấy tâm lý không vui vẻ thoải mái, lúc nào trong lòng cũng không vui thì vợ chồng phải tìm cách tháo gỡ. Chứ để ntn mãi sau thành tính, sống với người vợ/ người mẹ như thế, cụ và con cụ đều khổ.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Phụ nữ đẻ là thay đổi nhiều, nói theo kiểu vật lý là rối loạn điện tích nên sẽ có lúc dở dở ương ương. Khi nào cân bằng điện tích thì mới trở lại bình thường.

Ngoài trạng thái ấy nếu con quấy, nhất là con so thì còn bị thêm cú tăng xông nữa, các cụ cứ hình dung lần đầu phải nuôi một sinh vật sống do chính mình đẻ ra mà ko giao tiếp được, không biết xử lý thế nào đứa bé thì cứ khóc mãi khóc mãi bú mớm ko được rồi đợi mãi ko thấy phân xu. Em nào sức khỏe yếu nó quật cho độ hai ba tuần thì sang chấn nặng.

Cách xử trí là giả điếc, quan sát từ xa thôi, xem có biến gì căng thì mình xử lý còn không thì cứ lẳng lặng mà làm. Hết đầy tháng con bú được, ngủ tốt, phân xu đàng hoàng, màu vàng kem là tươi tắn lại ngay. Tuần đầu đi đẻ đái về các chị căng thẳng lắm, rặn thì lồi cả mắt còn mổ đẻ cho phát sẹo khỏi mặc bikini luôn.

Cụ đọc thêm ở đây cho hạ hỏa nhé :)

viethoangquoc

Xe tải
Vợ chồng khi có con thì nhiều vấn đề lắm, nhất là vẫn đề chia sẻ, Cụ nói vậy chắc Cụ vô tâm thật thành ra Vợ nó gom nhiều lỗi rồi đến 1 ngày có cớ tuôn ra thành ra cũng quen mồm, muốn trị bệnh này thì Cụ nên quan tâm và làm nhiều thay vì soi. Chứ tự nhiên mà láo thì vô lý, coi như Vợ nó bị bệnh tâm lý nên bây giờ Cụ lao vào làm nhiều nữa để Vợ nó thấy quan tâm rồi tự nó ngượng mỗm vì đã nói, khi con lớn hơn là đâu vào đấy mà. Vậy đi.

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Tát vỡ alo

hangtt

Xe đạp
e ko bh càm ràm gì luôn ạ, e chủ yếu là nín nhịn cho gia đình êm ấm, văn trình bày của e ko tốt nên viết hơi dài dòng ạ
Cái này là bệnh trầm cảm sau sinh, phải khám và uống thuốc điều trị, chứ nín nhịn cũng không giải quyết được gì đâu.

Nam việt nam

Xe buýt
Cụ làm việc thay vợ đi, không đến lúc mất rất nhiều thứ đấy
Mấy mắn tôi đã vượt qua

Hulk

Xe tăng
Kể cả trầm cảm sau sinh thì cũng ko thể láo toét thế đc. Cụ nhu nhược quá. Cụ kiếm tiền, chia sẻ việc nhà, trông con...thế là quá ổn rồi. Một là cụ chịu đựng, hai là còn láo thì vả cho cái rồi ra sao thì ra.

hoangdang2002

Xe tăng
Có thể vk cụ chủ đang bị stress nặng nên tâm lý mới như thế! Cụ phải cho đi khám BS ngay, chứ sợ có hôm nó bế con đi đâu thì toi!

congngo

Xe điện
Chào CCCM. Văn viết e hơi kém nên trình bày dài dòng. Mong CCCM thông cảm đọc hết giúp e ạ.
Em 34t, vợ 28t, yêu nhau 1 năm thì cưới, vợ mới sinh con trai được 8 tháng
Em là kinh tế chính của gia đình, công việc là quản lý 1 chi nhánh của công ty. Vợ cũng đi làm và có thu nhập riêng
Trước khi cưới thì vợ e tính tình cũng hay cáu gắt, nhưng e thấy vẫn ok, ko sao cả, vẫn trong mức bình thường
Nhưng từ khi vợ đẻ đến giờ thì trước cáu gắt 1, giờ cáu gắt 10. Em cũng biết là phụ nữ sau sinh thì tính tình sẽ khó hơn, nên em ko có phản kháng hay gì cả, thôi thì nín nhịn cho êm cửa êm nhà. Nhưng càng ngày vợ càng quá. Bất kể chuyện gì ko vừa lòng kể cả việc rất nhỏ, vợ đều tỏ thái độ rất rất khó chịu, căng thẳng, còn chửi thề, văng phụ khoa này nọ.
Về bản thân em thì em không la cà, nhậu nhẹt, cờ bạc, gái gú. Công việc thì đôi khi e hơi bận (bận nhưng làm việc online tại nhà thôi), nhưng e vẫn sẵn sàng chia sẻ việc nhà với vợ nếu cần như: sẵn sàng đi chợ, lau nhà, nấu cơm, rửa bát, giặt giũ, phơi quần áo... nói chung e ko ngại việc gì hết. E vẫn hay bế con, chơi với con, hay ru con ngủ. Chỉ có việc cho con bú, vệ sinh, tắm giặt cho con thì vợ e gần như làm hết. Về nhược điểm của em thì: e là người khô khan, ít nói, ko hay thể hiện sự quan tâm ra bên ngoài. Vợ hay chê e vô tâm, thì e cũng nhận thấy như vậy, e cũng bảo vợ là về khoản này thì a chưa tốt, a sẽ cố gắng thay đổi. Về khoản quan tâm thì vợ e hơn em.
Sau đây e xin liệt kê 1 số lần cáu gắt của vợ em:
- Lúc con đc tầm 3 tháng tuổi: tầm này trẻ con nó quấy khóc thì bình thường đúng ko cccm, vợ e nó bông con ngủ 1 lúc, con vẫn ko ngủ, thế là vợ e nó chửi luôn thằng bé, nguyên văn là :"d*t m* nhà mày", tao vất mẹ mày đi giờ. E nghe xong cũng sốc, ko nghĩ là vợ lại chửi 1 đứa bé vài tháng tuổi chưa biết gì như vậy.
Lần khác, con quấy khóc, bà ngoại bảo để mẹ bế cho thì nó quát thẳng bà ngoại: "xê ra"
- Vợ e thường xuyên nói cộc lốc, nói trống không với chồng và với bà ngoại: đi ra, xê ra, đưa đây....
- Chồng và bà ngoại làm gì ko vừa ý là vợ quắc mắt lên luờm, rồi quát. Trong khi chính nó cũng làm những điều tương tự.
Có lần e ngồi làm việc chẳng máy động cái ghế làm con tỉnh giấc thì nó bảo e ko được cái nước gì, lúc đó nó còn tiện chê luôn bà nội :"người thì xem tivi, người thì ko ý tứ", nó nói trc mặt e, chứ ko nói trc mặt mẹ e, lúc này thì tới lượt mẹ em ra trông cháu, mẹ em trông cháu cả ngày từ sáng đến chiều 2 vc đi làm về, thì buổi tối lúc hơn 8h, có chương trình ai là triệu phú, thì mẹ bảo mở cho mẹ xem tí, tầm 9h thì con cần đi ngủ. Uh thì e động ghế làm con tỉnh giấc, nhưng là ko may, e cũng ko mong muốn, nhưng nó cũng ko cần bảo là e ko được nước gì như vậy, rồi nói bóng gió chê bà nội xem tivi, bà trông cả ngày, đến tối xem chút để giải trí thì cũng là bình thường, nếu đến giờ con đi ngủ thì nó bảo khéo mẹ e là được.
Chính nó cũng nhiều lần nói to, động ghế làm con thức giấc
- Một hôm e đi làm về thấy vợ đang nấu ăn tối, e thấy chưa cắm cơm thì e cầm nồi cơm định vo gạo cắm phụ vợ, e hỏi nó là cắm mấy bát nhỉ e, thì nó quắc mắt lên nó bảo để đấy - e chả hiểu thế nào, rõ ràng mình muốn phụ vợ nấu cơm thì nó lại quát mình, e hơi bực trong người. Xong đang nấu dc 1 lúc thì e và bà nội đang ngồi ở trong nghe thấy nó chửi 1 mình trong bếp: "mẹ nhà mày", nghe thấy thế e xông vào nhà bếp hỏi nó: gì đấy, thì nó ko nói gì (nó thái thịt suýt cắt vào tay). Lúc này e rất bực vì có bà nội ở đây mà nó chửi thề như vậy. Suốt buổi ăn cơm ko khí căng thẳng, chẳng ai nói gì. Đến lúc bà nội về phòng thì nó bảo với e nó rất ghét ai giục làm gì, nó thích làm thì nó làm, chứ ko phải giục, nó bực vì bà nội giục nó nấu cơm (e đoán là nó đi làm về thì bà nội bảo đi nấu cơm luôn, mẹ em chỉ nói nhẹ nhàng chứ ko phải là quát mắng nó đi nấu cơm). Đến đây e lại bực thêm vì có thế mà nó cũng giận và bảo ghét ai giục nó. Nếu là người khéo thì nó bảo mẹ e là con vừa đi làm về, con nghỉ tí rồi con nấu là xong. nhưng ko thay vì thế mà mặt nó xị ra. e tức quá liền bảo nó là :" ko thích thì từ mai đừng có nấu nữa", thì nó bảo e " a chả là cái thá gì mà đòi quát". E bảo thêm nó là trong gia đình thì ko được chửi thề, thì nó bảo nó nói như thế là bình thường, nó ko thay đổi, nó còn thách thức e, nó nói ko phải nó bảo "mẹ nhà mày" mà chĩnh xác là "d*t mẹ nhà mày". Sau đó thì em bảo thua rồi, láo quá. rồi e im lặng rồi 2 ngày 2vc sau trở lại bình thường.
- 1 lần bà ngoại xem phim lúc 18h, bà cũng chỉ xem duy nhất bộ phim này để giải trí sau cả ngày bế cháu, thì nó nấu cơm xong nó vào thấy bà chưa tắm mà đang xem phim thì nó giục bà đi tắm để nó còn tắm và ăn cơm và cho cháu ăn, thì bà bảo con cứ tắm đi, lát nữa ăn xong rồi mẹ tắm, nhưng nó nhất quyết ko đồng ý, quát bắt bà đi tắm luôn. Lần này thì bà ngoại giận nó bà cũng ko ăn cơm luôn, bà bảo cả ngày tao bế cháu, giờ mới xem phim 1 tí, chứ có phải cả ngày tao xem đâu.
- Nó rất hay trách bà ngoại và chồng (trách sai), ví dụ: bà ngoại đã bông cháu ngủ 1 giấc chiều rồi, nó ko biết nó vẫn trách chồng và bà ngoại ngồi chơi ko làm gì mà ko bông cháu ngủ. Bà phải bảo cháu ngủ 1 giấc rồi nó mới thôi. Tức là nó ko hề biết sự thật, nhưng nó ko hỏi nó đã vội kết luận người khác sai và trách. đây chỉ là 1 trong rất nhiều lần.
- 1 lần nó giận bà ngoại gì đó (e quên mất bối cảnh, nhưng lỗi ko phải do bà, mà kể cả lỗi do bà) thì nó cũng ko đc nói bà ngoại như vậy. Lúc nó vẫn đang giận bà thì bà hỏi nó là pha sữa bao nhiêu ml cho cháu, thì nó quát ngay câu "câm mồm"
- Đỉnh điểm là trưa hôm qua: khi nó nằm xem phim đến gần trưa mới đi nấu cơm (nhà e nấu cơm thì hấp cháo trong nồi cơm cho con) thì nấu xong nó trách bà ngoại và chồng là ngồi chơi ko lấy bát cháo của con ra cho nguội để cho cháu ăn sớm (lúc này là muộn hơn những ngày ăn của con e tầm 20p), thì bà ngoại mới bảo là do mày nấu muộn sao lại trách người khác (em thì đang làm việc online chứ ko phải ngồi chơi, còn bà thì trông cháu, còn nó thì nấu cơm). Thì nó bảo nấu muộn hơn tí, rồi nó tuôn một tràng: nào là từ giờ ai ăn thì tự đi mà nấu, rồi nó văng đé0, tiếp theo nó vãi cả phụ khoa ra, đến đây thì e bảo nó là "láo vừa thôi" thì nó ngồi lẩm bẩm gì đó e ko nghe rõ.
Và từ qua nay nó ko ăn cơm do bà ngoại và e nấu, mà nó tự nấu nó ăn. Tối qua lúc nó nấu cơm nó đi va vào cửa nhà bếp thì nó chửi thề 1 mình " đ*t m* nhà mày", rồi nó quăng ném đồ xuống nhà.

E kể những điều trên ko phải là để kể xấu vợ hay gì, nhưng là những việc từ ko có gì to tát nhưng vợ e cư xử rất gay gắt. Kể cả chồng hay bà ngoại có làm gì chưa đúng thì nó có thể góp ý nhẹ nhàng, nhưng ko, nó lựa chọn cách nói cộc lốc, trồng ko, quát mắng. Dùng những từ ngữ tục, hỗn để nói với mẹ đẻ và chồng.
Em chưa từng đánh, hay chửi, hay to tiếng với vợ. Chỉ duy nhất 1 lần e bảo vợ là" ko thích thì đừng nấu cơm" thì nó bảo e là " a là cái thá gì mà đòi quát nó"
Có phải là e quá nhu nhược hay ko cccm, vợ em cư xử như trên có dc ko, cccm cho em xin lời khuyên ạ
Dài quá, đọc được 2/3 nhưng công nhận cụ nền tính thật đấy.

chengon

Xe hơi
Chuyện chưa biết có thật hay không, nhưng vào đọc comment của 1 số cụ đúng không tin vào mắt mình. Các cụ ấy có lẽ nên sinh hoạt ở 1 cộng đồng ‘xã hệ’ thì hợp hơn, không nên sinh hoạt ở OF này!

Chứng tỏ để bụng, nhớ lâu thù dai hơn cả đàn tỳ bà anh Mầu ạ :D
Đàn ông thoang thoáng lên 1 tý cho dễ sống, nhất là với người đầu gối tay ấp.
Bí quyết là: Nên quên những gì cần nhớ, và cố nhớ những gì cần phải quên, cụ ạ.

Bài dài, nhiều sự kiện để cộng đồng vào mắng mỏ đứa vợ hỗn láo, cho thấy cụ chủ có trí nhớ tốt đến mức đáng khâm phục và cũng cho thấy cụ ko xót thương cái đứa vừa đẻ con cho cụ chi cả, hỗn thế phải mượn tay cộng đồng mạng chưởi cho chừa.
Kia mà, trí nhớ tốt thực sự ko giúp ích cho hôn nhân.

Chỉnh sửa cuối:

vneseman

Xe lăn
Em cũng ủng hộ các cụ là cần khéo léo đưa đi khám xem có phải trầm cảm sau sinh không rồi mới tính tiếp được. Đúng là trầm cảm thì còn chữa chứ nếu không phải trầm cảm, láo thế mà ko rèn được thì giải tán cho nhanh.

dragonvnu

Xe buýt
Vợ cụ chắc chắn bị trầm cảm sau sinh rồi, cụ ko nói cụ thể xem về khoản áp lực công việc vợ cụ có áp lực ko ? Về kinh tế, nhà cụ có đang áp lực như thế nào ? vay nợ, cviec suy giảm thu nhập ko ?
Chứ áp lực khi có con, chăm con, xung đột trong cách chăm con thì chắc chắn nhà nào cũng gặp phải rồi.
Cụ chủ thử tự thay đổi mình trước xem sao, bằng hành động cụ thể đi
- Chủ động việc nhà hơn, kể cả việc chăm con, cụ thử đổi vai cho vợ, làm những việc trước giờ cụ chưa từng làm, xem vợ nói gì ?
_ Quan tâm hơn tới vợ, xem vợ cụ yêu thích cái gì thì làm cái đó, Thích lãng mạn, thích đẹp, thử tặng hoa, thích ăn uống, cụ tìm tòi nấu nướng, tự tay nấu cho vợ cụ các món mợ ý thích....thích đi chơi thì đưa cả nhà đi du lịch ( chờ hết giãn cách )
- Giải quyết những việc này riêng vs nhau, đừng để bà nội , bà ngoại can thiệp hay làm ảnh hưởng tới những lúc các cụ giải quyết, vì có ng thứ 3 vào, rất khó để giải quyết mâu thuẫn

Cụ thử thay đổi trong 1 tháng, vài 3 lần như vậy rồi xem cảm xúc của vợ cụ có thay đổi, khá hơn ko ? em nghĩ ko có người vợ nào thấy ck chủ động, có thành ý như vậy mà ko bị lung lay cả.

Em hiểu cụ chủ là ng ít nói, lầm lì," cụ ko phản kháng gì, nín nhịn cho êm cửa nhà " cụ nghĩ mình như vậy là nhẫn nhịn vợ, ngoan hiền hơn vợ, nhưng như thế lại ko tốt, vì biết đâu cụ cứ nói thẳng tuột ra, có gì nói ngay và nói thẳng vào mặt vợ thì chưa chắc vợ cụ đã tới mức láo vậy. Nhiều khi phụ nữ họ nói ra những lời lẽ rất nặng nề hoặc có vẻ láo nhưng người đối diện nếu cứ im ỉm, trơ trơ mặt ra thì nó như dầu đổ thêm lửa ấy...

Tuyệt đối ko dùng hành động cụ nhé, vợ cụ đã dùng lời nói nặng nề mà thêm cụ dùng hành động vũ phu nữa thì càng nát nước, càng khó cứu vãn đấy cụ ạ
Ai cũng phải trải qua mâu thuẫn gia đình, đặc biệt trong 5 năm đầu kết hôn, có con nhỏ, vì thay đổi rất nhiều về kinh tế, văn hóa gia đình, lối sống, đối nội / ngoại, chăm con cái... nhưng nếu vượt qua được thì em nghĩ càng về sau sẽ càng gắn bó hơn, chúc gia đình cụ vững vàng

hoantoanmayman

Xe tăng
Người OF
Vợ mà văng phụ khoa thoải mái với cả nhà ngoại thì hoặc là cụ chọn người sai hoặc là trước khi cưới lúc yêu không uốn nắn được rồi, giờ khó khiến cô vợ ngoan trở lại lắm, đi 1 đoạn cuộc đời rồi nên giờ sửa là cực khó.