[Funland] Vợ chồng chiến tranh lạnh vì bố mẹ chồng cho nhà, vợ không được đứng tên

superPDP

Xe điện
Ko phải ai cũng nghĩ xông xênh đâu cụ...
Nếu mình sống tử tế, mình cũng mong được đối xử tử tế, đúng ko?
Nếu mình tham lam, thì mình càng mong được có quyền lợi...
v.v
Nhiều tình huống lắm cụ ah...
Nhưng đặt TH em trong các cô vợ đó, nếu chồng em ko cho em đứng tên cùng, em cho là em sẽ rất tổn thương, nếu em yêu chồng, em tin chồng em. Vì em cho đi em cũng muốn được đối xử như thế!
Tại sao em toàn tâm toàn ý mà chồng em lại đề phòng em...
Ôi, nhiều suy diễn lắm!
Cho nhẹ đầu, mình đối xử tốt với người ta mình cũng chẳng hao đi cân thịt nào vì ra ngoài xã hội mình còn từ thiện được cơ mà. Còn tài sản nhà cháu vs bố mẹ đẻ cũng xác định là của các cụ rồi có cho từ thiện thì vẫn là quyền của các cụ. Suy cho cùng vẫn cứ lấn cấn thì ko thể gọi hết lòng được. Cứ nhẹ nhàng đi cho khoẻ còn lao động được thì sân si làm gì

Se_NT

Xe tải
Chắc bác học nhiều từ tụi mũi lõ?
Chúng thường thích tự do và yêu cầu tất cả xã hội tôn trọng sự tự do của chúng. Nhưng chúng cũng khá tôn trọng quyền tự do của người khác, trong đó có cả phụ huynh chúng. Cũng vì vậy chúng không can thiệp vào việc tiêu tiền của phụ huynh. Tất nhiên hội phụ huynh mũi lõ cũng cho tụi F1 thừa kế, nhưng chỉ là phần tiền còn lại sau khi họ đã tiêu. Đúng như bác viết, nếu phụ huynh chúng có đem tiền còn lại hiến cho từ thiện hay cho người khác chúng cũng không được khiếu nại.
Nhưng người Việt lại khác. Thanh niên bây giờ rất yêu độc lập tự do, nhưng chừa phần tự do tài chính. Nhiều người đã đi định cư nước ngoài, khi biết phụ huynh chia tài sản vẫn về đòi quyền lợi. Rất nhiều người, chưa chắc đã nghèo, nhưng thấy phụ huynh tiêu tiền của họ là đau xót, họ coi như tiền phụ huynh đang có đã nghiễm nhiên là của họ.
Nhiều thanh niên thấy phụ huynh có tài sản thì ngủ cũng không yên, nhất lại là nhà có nhiều anh-chị-em. Họ tìm mọi cách thuyết phục phụ huynh chia cành sớm càn đỡ lo người khác chiếm mất.
Đầu tiên đọc cái topic này em nghĩ hội 3 môn 9 điểm sáng tác, nhưng càng đọc lại càng thấy nếu họ có sáng tác, thì lần này rất sát cuộc sống. Không phải lúc nào điểm thi cũng nói lên tất cả!
Em gặp rồi nên chẳng nghĩ họ sáng tác, thậm chí còn éo le hơn vì nhân vật đòi "quyền lợi" lại là chàng rể.
Bó tay, không hiểu nổi.

Xechaybangcom

Xe điện
Em thì quan điểm, em đối tốt với anh em, bố mẹ đàng nhà bạn cùng giường không phải vì họ đối tốt với mình mà là mình vì bạn cùng giường mà làm những việc đó để bạn của mình cảm thấy vui vẻ, hạnh phúc.

Thế nên em cũng dọa bạn cùng giường là nếu đối với em vớ vẩn, thì mọi thứ sẽ không còn gì hết :D

Tony_Le

Xe container
Em thì quan điểm, em đối tốt với anh em, bố mẹ đàng nhà bạn cùng giường không phải vì họ đối tốt với mình mà là mình vì bạn cùng giường mà làm những việc đó để bạn của mình cảm thấy vui vẻ, hạnh phúc.

Thế nên em cũng dọa bạn cùng giường là nếu đối với em vớ vẩn, thì mọi thứ sẽ không còn gì hết :D
Win - Win mà cụ đòi cứ cửa trên vậy khi cưỡi ngựa chắc out sớm lắm! :D =)) :))

TIGER ONE

Xe máy
Thà không còn hơn có Cụ chủ nhỉ

ahihi, con dâu mãi mãi là người ngoài thôi các cụ các mợ nhể! xét nét con dâu thì theo truyền thống dưng chia tài sản dất khoát nà phải theo tây, tiêu chuẩn kép thế lày bọn đàn bà dâu con biết sống sao cho tốt đời đẹp đạo với nhà chồng???? Các cụ đã bẩu đồng tiền liền khúc ruột, ấy nên là lúc chia mới biết ruột gan nó nằm nơi đâu, cẩn thận trăm voi không được bát nước suýt các mợ à, đầu gối tay ấp, rồi hy sinh vun vén vừa vừa thoy (ấy là em nói các mợ dâu đạo đức, biết ăn ở nhá). Nói chung là không thích chia quyền lợi của nhà nhau thì thiết nghĩ nên giảm dần tiến tới triệt tiêu hoàn toàn các loại bổn phận, trách nhiệm dạng vật thể và phi vật thể cho dâu rể, để cho đôi trỏe tự do xây đắp tổ ấm nhở!
Đấy , cứ thẳng thắn như mợ cho đơn giản . Không chia phần thì chỉ cần xã giao vớ vẩn thôi :)

cuckhoai

Xe tăng
bố mẹ vợ cho vợ tôi mảnh đất hai cụ hỏi con rể có ý kiến gì .Tôi bảo ngày xưa gọi là thuyền theo lái gái theo chồng hưởng phúc nhà chồng giờ bố mẹ lại cho nhà con thì vợ con xin nhưng con xin phép cũng không đứng tên chung vì khi cưới vợ con Con cũng có nhà đứng tên con rồi .
Bố mẹ vợ em cũng cho vợ em mảnh đất, em nói vợ đứng tên một mình. Nhưng ông bà già vợ nhất định không nghe, bắt phải có tên em trong đó. Nói không được em cũng kệ muốn làm gì thì làm, sau thấy vợ cầm cái sổ đỏ về có cả tên em trong đó.

cuckhoai

Xe tăng
Vâng đúng mợ nhỉ, nghĩ thoáng ra cho nó nhẹ đầu.
Ở phía ngược lại, ai muốn cho em cái gì, phải xem thái độ em mới nhận nhé. Muốn cho em cũng không dễ đâu. :))
Cụ chuẩn, cái này em giống cụ. :D

Bố mẹ vợ em cũng cho vợ em mảnh đất, em nói vợ đứng tên một mình. Nhưng ông bà già vợ nhất định không nghe, bắt phải có tên em trong đó. Nói không được em cũng kệ muốn làm gì thì làm, sau thấy vợ cầm cái sổ đỏ về có cả tên em trong đó.
Ông bà nhạc lại chưa được đọc truyện Mị Châu rải lông ngỗng rồi :)

phaodongky

Xe tải
Trong trường hợp này thì bmc phải thương cực tốt với con dâu đấy, coi trọng hơn con.
Chứ coi nó nhưng người dưng lúc nào cũng đe chừng và đòi hỏi thì ko có chuyện hiếu thuận đâu.

Tình cảm là phải xuất phát từ cả 2 không thể chỉ tới 1 chiều được
Đúng rồi. Nhiều nhà bố mẹ thương con dâu và cháu hơn con đẻ.

phaodongky

Xe tải
Từ khi em rước vợ về...đúng là mình bị cho ra rìa luôn. 2 ông bà nhà em cái gì ngon cũng cho con dâu cho cháu...mình lém tý là bị ăn chửi ngay.
Nhà em đây. Hai vc cãi nhau đòi ly dị, mời ông bà nội vào trình bày. Nghe trình bày xong, bà nội bảo con A (vợ em ấy) ko phải đi đâu cả, cứ ở đây với bà, còn thằng H (là em, con trai bà) muốn đi đâu thì đi :D. Thế có đau em ko!

Cơ mà chính vì thế mẹ chồng con dâu gắn bó về 1 phe. Có chuyện gì trong nhà có khi em lại là thằng biết sau cùng :D. Ngoài mặt thì em cứ phụng phịu chứ trong bụng thì cười mở cờ vì bố mẹ chồng rất thương con dâu, và ngược lại con dâu cũng hết lòng với nhà chồng.

Em nhớ có cụ nào dạy trên này: Phải biết cách để đẩy mẹ chồng và con dâu về 1 phe, thì gia đạo trong ấm ngoài êm :D

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mâu thuẫn bt mợ ơi, khéo léo tí đừng có to mồm thì ai cũng hiểu chuyện thường tình cả :D

Con gái em khôn hơn bm nhiều nên chắc nó chả thèm. Con trai lại ngu ngu, không quan tâm. Chồng em kêu sau này tiền để du lịch hạng nhất vòng quanh thế giới, kệ chúng nó :D Hiện giờ là thế :)
Thôi, em kệ chúng nó, giờ em đang vui cái đã, khi đó xem em yêu cháu tới đâu :)
Giờ thì cứ cuối tuần chúng nó lại sang nhà em, như đi nghỉ cuối tuần ;)
Lo xa quá, mệt lắm!

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mợ nào chẳng nghĩ và nói thế dưng tỷ lệ ly hôn vẫn không hề nhỏ. Suy cho cùng thì chỉ là lòng tham dẫn dắt đầu môi.
Ly hôn vì vô vàn lý do cụ ah, nhưng lý do các cụ ngoại tình là chiếm đa số :)
Ngoài ra lý do ko hòa hợp, chứ ko phải lý do ko đứng tên trên tài sản đâu, vì ko có mấy nhà :P

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em đây. Hai vc cãi nhau đòi ly dị, mời ông bà nội vào trình bày. Nghe trình bày xong, bà nội bảo con A (vợ em ấy) ko phải đi đâu cả, cứ ở đây với bà, còn thằng H (là em, con trai bà) muốn đi đâu thì đi :D. Thế có đau em ko!

Cơ mà chính vì thế mẹ chồng con dâu gắn bó về 1 phe. Có chuyện gì trong nhà có khi em lại là thằng biết sau cùng :D. Ngoài mặt thì em cứ phụng phịu chứ trong bụng thì cười mở cờ vì bố mẹ chồng rất thương con dâu, và ngược lại con dâu cũng hết lòng với nhà chồng.

Em nhớ có cụ nào dạy trên này: Phải biết cách để đẩy mẹ chồng và con dâu về 1 phe, thì gia đạo trong ấm ngoài êm :D
Nhà cụ được cả mẹ chồng được cả con dâu!

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nếu ông bà cho/tặng thẳng cho cháu nội thì OK hơn đúng không cc?
Cá nhân em - làm dâu 1x năm - thì nếu bị đứng ngoài như trong vd cụ thớt thì em cũng không bình thường đc đâu ạ. Dù em hiểu là đúng PL và người ta có quyền nhưng tình cảm sẽ đi xuống chút.
Chuẩn!!!
Tình cảm vẫn tốt như cũ, thì em e là giả tạo ;)

landaumuaxe

Xe điện
nếu vợ chồng mà ngoan, biết bảo nhau làm ăn, hiếu thảo với bố mẹ, thì e nghĩ bố mẹ nào mà cho cũng sẽ cho cả 2vc luôn, chứ cho riêng con thì phải có vấn đề gì, mất niềm tin...còn nếu mọi thứ mà tốt cả mà bố mẹ cho kiểu đó, vô hình dung là hại con mình, tạo sự lục đục mất đoàn kết sau này của vc con mình....nên tốt nhất là không cho gì vội nếu thấy chúng nó chưa thực sự tốt, thực sự yên tâm
Gđ e mẹ e cũng chưa chốt cho con nào, cũng chỉ nói mồm thôi, vc e cũng k quan tâm, mà e mua nhà, e còn tự từ chối tài sản cho vợ đứng 1 mình, thích làm gì thì làm luôn.

Xechaybangcom

Xe điện
Về quyền lợi thì đúng là không quan tâm cũng không vấn đề gì. Nhưng về tình cảm thì quả thực nó cũng lợn cợn sao đó, nói chung là ít nhiều cũng bị ảnh hưởng. Đúng là ra công chứng ký nhanh nhanh cho xứng mặt đàn ông!
Em thấy nhiều cụ trên đây kêu không quan tâm, nhưng em nghĩ trong lòng vẫn có tổn thương nhất định. Nó không phải vì tham đây, mà vì cảm giác không được tin yêu, tôn trọng.
Ví dụ như bố mẹ gọi vào bảo cho 2 đứa và mình từ chủ động từ chối nó rất khác với việc bố mẹ dấm dúi cho con.