[Funland] Vợ dùng tiền tiết kiệm chơi chứng khoán và thua lỗ 1 tỷ

AKan

[Tịch thu bằng lái]
Càng chơi càng lỗ, càng gỡ càng thua. Thôi cụ phải xem lại còn níu kéo được gì ko thì giảo cmn tán đi chứ bây h như kiểu đỏ đen rồi ko ăn thu đâu

lolotica

Xe điện
Nếu như cụ thì kể ra e cũng dại, lương thưởng e đưa đủ cho vợ, nhiều khi đưa đủ lương xong vợ nó cứ hỏi a ko giữ mà tiêu, e cũng bảo thiếu thì a lấy sau, thành ra e vô sản, đi ăn chơi đâu vác mỗi ng đi, còn lại vợ trả hết, thưởng hàng quí cũng vậy, nhiều khi e để nguyên phong bì về đưa, có khi cũng quên luôn cả tuần, vợ nó cũng chả nhớ, nói chung giờ mà có biến là em cũng toi, nhưng e kệ, em k có quĩ đen, vc e xác định tin nhau thôi. Cũng 4 mặt con , 13 năm rồi nên e cứ vậy, có thể do e biết tính vợ e cũng k ham hố tiền nong làm giàu nên e yên tâm.
cụ hên đấy
1 trong những lý do em ko giao tài chính cho vợ quản, là vì vợ em có giai đoạn cũng máu chơi ck :)

April_

Xe điện
Em đã bẩu rồi, kiểu gì cũng có tn thêm, cụ ấy ngại nói ra thôi. VN làm gì có ai lương 25 tr với 10 tr không có thêm gì. Cụ chủ làm gì không rõ chứ gdv ngân hàng có thưởng quí, thưởng năm mà các cụ cứ bảo tiết kiệm.
Cụ chủ topic tự tính ra 1 tháng tiêu 5 người 3 lớn-2 bé + thuê nhà + đi lại 15km là 15tr.

Cụ chủ thu nhập 25tr: 1 tháng tiết kiệm 17tr, 5tr biếu bố mẹ đẻ thì cụ chủ 1 tháng đưa cho vợ tầm >3tr

Vợ cụ ấy thu nhập 10tr tiêu hết cho gia đình 5 người sống tại Hn còn có qué gì mà son phấn quần áo bánh sữa cho con.

Em nghĩ cảm thấy vẫn khủng khiếp quá lại.phải phi vào còm :-<

Nhà em ở khu vực gần cầu Thanh Trì, nên mọi thứ ăn uống học hành, thuê nhà cũng rẻ. chứ trung tâm sao mức đó chịu được. em chấp nhận đi làm xa 15km. Tiền nhà (3tr), Tiền ăn (5tr), tiền học cu lớn (học trường công: 2tr), tiền điện, nước, mua sắm linh tinh, xăng xe, hiếu hỉ (3tr). Nhà e ăn sáng cũng mang đi, sữa ko mua nhiều, quần áo ko may nhiều, ko ăn ngoài hàng, ko cafe, ít nhậu nhẹt.vị chi tầm 15tr/tháng.

April_

Xe điện
Để mua đc cái nhà ở dưới đất cho ấm lòng bố mẹ đẻ, các cụ để vợ con sống như vậy ko biết có lúc nào cảm thấy kinh khủng ko :D

Marie Lee

Xe buýt
Vậy mà lúc nào sói già nhà em cũng động viên nghiên cứu chứng khoán đi. Cơ mà đầu tư ít lướt sóng thì lợi nhuận chả đáng bao nhiêu, không bằng em tập trung cày cuốc, còn đầu tư nhiều em lại ko có máu liều, sợ bao năm tích cóp của 2vc bốc hơi, nên bao năm nay cứ đứng ngoài ngó vào ngó ra vẫn chưa dám thò chân vào ck.

Manminh89

Xe tải
Tớ chơi năm 2010 thua 500 củ. Giờ mới gỡ lại được. Nếu đầu tư dài hạn thì ok. Trade liên tục thì hay đứt lắm.

Dark_Man

Xe buýt
Theo e biết thì cứ mua những con uy tín như Vin, apple .. thì sao mà lỗ dc nhỉ? Cc giải thích rõ hơn dc ko ạh :(

tranhoangminh

Xe container
Hôn nhân như 1 canh bạc mà cụ, như cụ thế thì quá đỏ rồi, chúc mừng cụ quay vào ô phần thưởng nhé :)), chứ nhiều cụ lấy vk vào cũng nát nhà lắm, như chỗ em bôi đậm đó.
Vâng. Nói chung lấy vợ may hơn khôn, vợ e biết tính k ham tiền, chỉ thích làm việc gần nhà có thời gian chăm gđ, e mà kể vợ e nó chăm em như nào, sẽ có cơ số cụ bảo chắc vợ có nick ở đây hoặc có lỗi gì. Nên thoai. Em nghĩ là cụ chủ chắc đủ lời khuyên rồi, gạn ra mà tiếp nhận thôi

Chichi1988

Xe máy
Còn 700 tr là may rồi. Vợ mà dính phải mấy con của anh Quyết còi thì có khi cháy còn 100tr ấy chứ

Dancingwiththewind

Xe điện
Nếu như cụ thì kể ra e cũng dại, lương thưởng e đưa đủ cho vợ, nhiều khi đưa đủ lương xong vợ nó cứ hỏi a ko giữ mà tiêu, e cũng bảo thiếu thì a lấy sau, thành ra e vô sản, đi ăn chơi đâu vác mỗi ng đi, còn lại vợ trả hết, thưởng hàng quí cũng vậy, nhiều khi e để nguyên phong bì về đưa, có khi cũng quên luôn cả tuần, vợ nó cũng chả nhớ, nói chung giờ mà có biến là em cũng toi, nhưng e kệ, em k có quĩ đen, vc e xác định tin nhau thôi. Cũng 4 mặt con , 13 năm rồi nên e cứ vậy, có thể do e biết tính vợ e cũng k ham hố tiền nong làm giàu nên e yên tâm.
Ghen tị đoạn 4 con quá, bằng nhà em đoạn 13 năm mà em chỉ có 2 đứa đã ngã vật ra rồi. Cụ yên tâm đê, nhà em vợ giữ tiền mua trả góp thêm chung cư nữa chứ không mất đi xu nào. Ông kia ông ấy chỉ lo điện nước kỹ thuật con cái thôi. Có thông báo nộp tiền ông thường kính chuyển vợ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Tớ chơi năm 2010 thua 500 củ. Giờ mới gỡ lại được. Nếu đầu tư dài hạn thì ok. Trade liên tục thì hay đứt lắm.
Nếu so sánh với giá vàng, bác cần phải gỡ lại 880 triệu (2020) mới được coi là hòa vốn 500 triệu (2010).

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Theo e biết thì cứ mua những con uy tín như Vin, apple .. thì sao mà lỗ dc nhỉ? Cc giải thích rõ hơn dc ko ạh :(
Tài sản của bác Vượng lúc cao nhất là 9,7 tỷ USD (2018). Đầu năm 2020 là 07 tỷ, hiện tại hôm nay là 5,3 tỷ (https://www.forbes.com/profile/pham-nhat-vuong/#7682351f382e).

Tức là tài sản bác Vượng đã giảm -45% (so với 2018) và -24% (so với cách đây 03 tháng).
Nhà đầu tư mua cổ phiếu nhà bác Vượng sẽ bị giảm tương ứng (nếu không lướt lát linh tinh) và (có thể) sẽ giảm nhiều hơn nếu lướt linh tinh ạ.

Leanh65

Xe container
Cụ chủ topic tự tính ra 1 tháng tiêu 5 người 3 lớn-2 bé + thuê nhà + đi lại 15km là 15tr.

Cụ chủ thu nhập 25tr: 1 tháng tiết kiệm 17tr, 5tr biếu bố mẹ đẻ thì cụ chủ 1 tháng đưa cho vợ tầm >3tr

Vợ cụ ấy thu nhập 10tr tiêu hết cho gia đình 5 người sống tại Hn còn có qué gì mà son phấn quần áo bánh sữa cho con.

Em nghĩ cảm thấy vẫn khủng khiếp quá lại.phải phi vào còm :-<
Vn mợ cứ làm như tây ấy. Làm quầy nh mợ nào cũng mướt mượt chứ có ai lương 10 tr +3 tr chồng đưa chi đủ cho gđ 5 người ở hn , cứ cho là T.trì đi nữa. Em cũng nhà 5 miệng ăn con không học thêm chẳng phải thuê nhà mà tháng đưa vợ 20 củ lương + phong bì thỉnh thoảng + lương vợ 18 củ còn hết tháng hết tiền đây. Đấy là chưa kể gạo nước, dầu sữa linh tinh đi đâu toàn em chi mà gấu còn lôi thôi sách dép cho đội ngân hàng đấy. Cuộc sống đâu phải mỗi ăn uống, đủ thứ hầm bà làng phải chi cho 1 gđ hàng tháng còn gấp mấy tiền ăn ấy chứ.

Dark_Man

Xe buýt
Tài sản của bác Vượng lúc cao nhất là 9,7 tỷ USD (2018). Đầu năm 2020 là 07 tỷ, hiện tại hôm nay là 5,3 tỷ (https://www.forbes.com/profile/pham-nhat-vuong/#7682351f382e).

Tức là tài sản bác Vượng đã giảm -45% (so với 2018) và -24% (so với cách đây 03 tháng).
Nhà đầu tư mua cổ phiếu nhà bác Vượng sẽ bị giảm tương ứng (nếu không lướt lát linh tinh) và (có thể) sẽ giảm nhiều hơn nếu lướt linh tinh ạ.
Àh, e cũng thấy lơ mơ, đến bác vượng còn lên xuống thế thì mình biết theo ai :(

vihali

Xe container
Chào cccm,
Em năm nay 33 tuổi. Vợ 32 tuổi cùng quê. Cả 2 vc đều làm việc ở HN (e thu nhập 25tr/tháng, vợ làm giao dịch viên ngân hàng 10tr/tháng). Mỗi năm 2 vc tiết kiệm dc 200tr/năm. Thu nhập này em nghĩ là ở mức cơ bản để sổng ở HN. 2 vc cưới năm 2015, nhưng trước đó cả 2 đều đi làm từ 2012. Tổng số tiền tiết kiệm dc 1,6 tỷ định chờ 2022 vay thêm khoảng 500-700tr mua nhà tầm gần 3 tỷ (em thích nhà đất). Vì em sinh ra từ nhà nông nên rất tiết kiệm. Các thông tin khác:
- Con cái: có 1 cháu trai 5 tuổi, 1 cháu gái 1 tuổi.
- Bên nội nhà em làm nông cũng không khá giả gì. Ông bà nội năm nay đã 60 tuổi, chỉ mong em cố gắng mua nhà và ổn định trên HN. Bà nội lên HN trông cháu từ 2015 cho 2 vc đi làm. Hàng tháng e có gửi tiền cho ông nội chi tiêu cuộc sống (mỗi tháng ~2tr) và gửi tiền bà trông cháu 3tr/ tháng (đề phòng sau này 2 ông bà về già ko phải lúc nào cũng hỏi xin con cháu).
- Nhà ngoại thì 2 ông công viên chức cơ bản có lương hưu, nhưng sk yếu.

Chuyện có lẽ sẽ như e dự liệu, thoát cảnh ở trọ và mua nhà khi con trai vào lớp 1 thuận tiện cho con cái học hành.
Nhưng đời không biết đâu mà lần. Toàn bộ sổ tk em để đứng tên vợ (vì nhân viên bank cần chỉ tiêu huy động). Hàng tháng có lương e chuyển luôn cho vợ và chẳng mảy may nghĩ gì. Vợ cũng đưa cho em giữ 900tr sổ tiết kiệm (nhưng sổ tk đứng tên vợ). Em quên một cái là vợ làm bank, có thể làm lại sổ bất cứ lúc nào.
Chả hiểu vợ em đua đòi theo ace trong cơ quan chơi ck từ tháng 6.2018. E cũng biết vợ có chơi ck, nhưng không quan tâm kỹ và bảo vợ chỉ chơi cho biết, mấy chục triệu thì dc. Nhưng tới 6.2019 e phát hiện tiền tk đã mất gần 900tr vào ck. Cùng lúc tháng 6 2019, e còn biết vợ bị 1 đứa Forex lừa mất 60tr nữa. Em thực sự sốc nặng.
E tìm hiểu thì thấy vợ ban đầu chơi có lãi một ít, lòng tham nổi lên đưa tiền vào. Nhưng sau đó thua lỗ. Rồi khi thua lỗ thì sợ e biết xót tiền vì tiền tk là mồi hôi nước mắt của cả 2 vc. Nên tiếp tục đưa tiền vào chơi tiếp và thua lỗ liên tục. Đến khi em phát hiện ra thì không cứu vãn được nữa. Em cũng không muốn làm to chuyện vì nó cũng không hay ho gì. Các cụ 2 bên biết chuyện lại đau xót và suy nghĩ ảnh hưởng tới tuổi già. Nên 2 vc nói chuyện riêng. Vợ em thừa nhận sai lầm và xin em thêm 1 năm để dùng số tiền còn lại (700tr) chơi chứng khoán tiếp và kéo lại số tiền đã mất. Em dứt khoát rút toàn bộ số tiền còn lại về đứng tên em. Em thì đau xót nhưng vợ có vẻ không mảy may. Không khóc cũng chẳng quỵ lụy. Sau đó 2 vc thống nhất cày cuốc tiếp vì con cái và cuộc sống sau này. Nhưng có vẻ vợ vẫn ngựa quen đường cũ. Em phát hiện hình như vợ vay 100tr và tiếp tục chơi ck sau lưng nhưng chưa xác thực được.

Em đưa chuyện lên đây nhờ các cụ tư vấn:
1. Em chưa giải thích được tại sao chơi ck mà lại thua lỗ tới 900tr. trong khi tiền vốn là 1ty6. Em nghĩ chứng khoán có thua lỗ cũng chỉ mấy chục %. Chứng khoán giảm giá mình vẫn bán được. Sao con số có thể lên 900tr dc (e có nghe nói về ck cơ sở, phái sinh, margin... nhưng thú thực chưa giải thích được).
2. Em vẫn cay cú vì bị vợ lừa dối. Cho giữ 900tr sổ tiết kiệm, nhưng lại biến nó thành sổ rỗng (vì toàn bộ sổ em giữ là vô giá trị, vợ âm thầm rút tiền sau lưng). Và vợ em cảm giác cũng không quá ăn năn hối lối. Các cụ nhận xét gì về việc này.
3. Làm sao kiểm soát vợ còn chơi chứng khoán hay forex. Tài khoản chứng khoán vợ mở ở VNDirect. Em thấy vợ mở rất nhiều tài khoản thanh toán ở ngân hàng. chắc là để chuyển tiền sang chứng khoán cho dễ. Liệu em có cách nào kiểm tra được tình trạng vợ còn chơi chứng khoán nữa hay không. Còn vay nợ những đâu để chơi. Và sau cùng, làm sao để thuyết phục vợ từ bỏ chơi chứng khoán (theo em biết món này có tới 90% người chơi là thua lỗ). Em không muốn gia đình tan vỡ. Em cũng không ham hố giàu xổi kiểu ck này.
4. Với số tiền còn lại 700tr, nếu có tích góp lại để được 2 tỷ thì phải mất tới 5 năm nữa. Các cụ cho lời khuyên sử dụng số tiền đó hiệu quả. Tiếp tục gửi tiết kiệm, sau đó vay thêm chờ mua nhà (phải mất 5 năm nữa). Hay đầu tư vào mảnh đất nào đó ở vùng ven HN kiếm lời và bán mua nhà sau. Vì số tiền đó chưa thể mua được nhà trên 2 tỷ ngay được.
5. Em thấy mình sai lầm khi quá tin tưởng trao hết tiền cho vợ. Cảm giác gần đến đích nhưng lại bị đâm sau lưng, rồi kéo tụt xuống làm em nhiều khi rất khó chịu.
Em biết mình quá ngu muội thì trao hết việc quản lý tiền bạc cho vợ. Các cụ có thêm lời khuyên nào để có thể quản lý tài chính của vợ-chồng hiệu quả nhất. Giả sử trường hợp xấu nhất là chia tay (em thực sự không muốn nó xảy ra, nhưng em học được phải có phòng bị sau vụ vợ lừa dối chơi ck sau lưng).

Em viết hơi dài chút nhưng đó là toàn bộ tâm can của em. Mong cccm có kinh nghiệm tư vấn giúp em 5 điều trên.
Em cảm ơn cccm nhiều !!!
Cay nhất là mất mà không thấy băn khoăn gì. Vậy khác gì coi mình là đồ thừa trong nhà, trong lòng cũng có chút coi thường chồng. Cụ chut ko cho chơi, mấy bữa nó ngồi tính cua trong lỗ, lại đổ cho ko chơi nên mất vài tỉ, tội cụ chủ thớt nặng hơn.

Nho_khô

[Tịch thu bằng lái]
Vợ em thì lại ngu ngu, đưa bao nhiêu tiền là cho vào tiết kiệm, cứ hòm hòm mụ ấy lại mua nhà tập thể loanh quanh HK, BĐ, HBT. Sau đó cho thuê, thu nhập chỉ ngang gửi ngân hàng nhưng được cái không bị mất giá như tiền mặt. Mụ này quá chắc nên không có cơ hội đột phá, em thì máu chơi đất nhưng mụ ấy làm hỏng hết kế hoạch. Giờ đang dịch may cái là các nhà cho thuê vẫn thu tiền đều, vì toàn khu trung tâm nên khách hàng tranh nhau thuê, không lo đói nhưng chẳng giàu được.

Xe cỏ cũ

Xe điện
Vợ chồng nhà cụ chủ tiết kiệm giỏi thật. Vợ cụ nói dối cụ, ham tiền và máu kiếm tiền, dù rủi ro. Xác định kiếm lại tiền thôi cụ ah, rút ra bài học kn, nhưng đừng vội nghĩ đến việc chia tay (một số cụ đề cập) vì cụ đang bức xúc, việc này còn hệ lụy đến con cái, và sau này cụ chọn đi tiếp ntn, có chắc không lỗi gì không. Bình tĩnh vài tháng đã, rồi tính tiếp.

tranhoangminh

Xe container
Ghen tị đoạn 4 con quá, bằng nhà em đoạn 13 năm mà em chỉ có 2 đứa đã ngã vật ra rồi. Cụ yên tâm đê, nhà em vợ giữ tiền mua trả góp thêm chung cư nữa chứ không mất đi xu nào. Ông kia ông ấy chỉ lo điện nước kỹ thuật con cái thôi. Có thông báo nộp tiền ông thường kính chuyển vợ.
Vâng, e cũng chỉ lo tiền thôi còn tiền hàng tháng vợ cầm hết , chăm nuôi dậy con vợ lo hết, vợ e nó ghét cờ bạc, tiền lằng nhằng mập mờ là k thích, vợ e nó trưởng ban tc của tổ chức NGO, mỗi năm fun phải tài trợ tầm 12tr usd, nhà cc nào xin đến hoặc đến được nhà là mời về hết, nhiều lúc e cũng hỏi ng ta đến cảm ơn, rồi % giờ nó là chung cả XH sao k lấy, câu trả lời là e ko thích, k muốn cầm tiền đấy, nếu e cầm, liệu gđ m có như hôm nay không? Liệu tiền đó cầm rồi lại trả hết vào cái khác, e nghe xong cũng chỉ biết im lặng, tuổi hổ nó mạnh mẽ thế đấy, cũng may là e làm thu nhập và tay ngang cũng ổn, giờ vợ e nó cứ bảo là nếu ra ngoài vớ vẩn,ko cẩn thận, vợ bỏ cho là nhà cửa chia đôi, xe cộ nữa , mất nhiều lắm, thế là e lại ngoan, chả dám hư hehe