[Funland] Vô thần tốt hay không tốt, luật nhân quả có hay không?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ocdaonho

Xe tải
Cách tiếp cận như thế này thì 10 năm nữa vẫn lẩm bẩm trong lý thuyết nhân quả. Hỏi nghiêm túc bạn có tin vào thế giới ma quỷ không?
Em không tin ma quỷ nên em mới tự nhận em vô thần đấy cụ.
Cụ thấy em tiếp cận sai thì cụ chia sẻ quan điểm của cụ giúp em. Cám ơn cụ!

202

Xe container

Ocdaonho

Xe tải
Cụ cứ từ thực tế mà suy nghiệm sẽ có câu trả lời , cụ tìm hiểu xem vong ma là có hay ko , nếu cụ xác định là có thì các ý còn lại trong bản thắc mắc của cụ căn bản đã đc giải quyết
Thật tình em không tin vì em chưa bao giờ gặp vong, ma cả cụ ạ. Từ bé đến lớn toàn nghe chuyện chứ chưa bao giờ thấy, nên em không tin.

• Vodka
Reactions: ITI

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có thể nói rõ giúp em, em tưởng Phật giáo là một tôn giáo, đức tin chứ ạ?
Vô thần là kg tin thế giới đc tạo bởi thần thánh. Khái niệm này có từ thưở ông ABC gì đó quên mất trước Công nguyên. Xét theo nghĩa này, PG vô thần. PG vốn là hệ thống triết lý về nhân quả, luân hồi (duyên, nghiệp) tạo nên thế giới; vốn dĩ nó kg phải tôn giáo.

Sazi

Xe điện
Em không tin ma quỷ nên em mới tự nhận em vô thần đấy cụ.
Cụ thấy em tiếp cận sai thì cụ chia sẻ quan điểm của cụ giúp em. Cám ơn cụ!
Không tin ma quỷ, lại tin là có Phật (Bụt), thế Bụt sinh ra để chơi một mình à bạn?

meotamthe

Xe cút kít
Em vẫn tin vào thuyết Nhân Quả, vì nó rất khoa học khách quan đấy chứ, chuẩn bị tốt thì kết quả thường tốt, chuẩn bị kém thì kết quả phần lớn là kém, chuẩn luôn.

Ocdaonho

Xe tải
Kg hiểu cụ chủ đang truyền thông điệp gì
Em viết rõ ràng thế con gì cụ? Em đang hỏi các cụ có tin vào Nhân quả, luân hồi, kiếp sau không?
Nếu có luân hồi thì tại sao kiếp sau là một người hoàn toàn khác lại phải ghánh chịu hay hưởng thành quả của kiếp trước? Người kiếp trước làm điều xấu có phải chịu kết quả đâu mà một người hoàn khác phải chịu?

Ocdaonho

Xe tải
Em vẫn tin vào thuyết Nhân Quả, vì nó rất khoa học khách quan đấy chứ, chuẩn bị tốt thì kết quả thường tốt, chuẩn bị kém thì kết quả phần lớn là kém, chuẩn luôn.
Vâng, em cũng tin như cụ, nhưng theo đạo Phật thì Nhân Quả không chỉ trong kiếp này mà còn cả kiếp sau. Cụ có tin không hay chỉ là nhân quả trong một cuộc đời ạ?

A98

Xe container
Em viết rõ ràng thế con gì cụ? Em đang hỏi các cụ có tin vào Nhân quả, luân hồi, kiếp sau không?
Nếu có luân hồi thì tại sao kiếp sau là một người hoàn toàn khác lại phải ghánh chịu hay hưởng thành quả của kiếp trước? Người kiếp trước làm điều xấu có phải chịu kết quả đâu mà một người hoàn khác phải chịu?
Em ước gì có ma có quỷ có thần có kiếp sau. Không may là gần như chắc chắn không có, nên cuộc đời mỗi người chỉ có một thôi. Ngắn quá!

janlin

Xe tải
Em vốn là một người vô thần, không theo một tôn giáo hay có một đức tin cụ thể nào. Em chỉ tin vào Nhân - Quả, gieo điều tốt thì sẽ gặt điều lành, làm điều xấu thì sẽ nhận kết quả xấu, trong tương lai gần hay xa.
Thuyết Nhân Quả thì là của đạo Phật, mà trong đạo Phật thì nhân quả không chỉ ở trong kiếp này mà còn tiếp diễn ở kiếp sau, cách người ta sống ở kiếp này sẽ quyết định cả kiếp sau.
Thế là bác đã có đức tin rồi. Nhưng bác tự giác ngộ nên nhiều khi nó chưa đầy đủ mà thôi.
Theo em có đức tin sẽ tốt hơn bởi trong cuộc sống khi người ta mất đi nhiều thứ thì đức tin sẽ là thứ còn lại sau cùng.

Dở người

Xe điện
Bên công giáo thì có nhân quả (hoặc dạng như thế) & kiếp sau ko cccm?
Không cụ nhé, theo quan điểm luân hồi của Phật giáo.
Người Công giáo coi đời sống chỉ có 1 lần. Ai sống đẹp lòng Chúa sau khi qua đời sẽ về quê Trời, đợi Ngày phán xét cuối cùng. Sống tội lỗi sẽ xuống địa ngục.
Với người Công giáo nói riêng và Thien chúa giáo nói chung ( Tin lành, chính thống giáo và nhiều giáo hội độc lập), con người không quyết định được số phận của mình mà phải trông chờ vào công cuộc cứu độ của Chúa Jesus.
Khác Phật giáo cơ bản ở chỗ đó.

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
đầu tiên, em tin là người ta không cần phải theo tôn giáo thì vẫn có thể là một người tốt.

nhưng em đồng thời cũng cho rằng con người không thể CHỈ tin vào lý tính thuần túy. có những thứ không thể giải thích được, không thể cắt nghĩa được, không có bất kỳ lý do nào nhưng mình vẫn phải tin vào nó.

Sazi

Xe điện
Vô thần nên đọc cho vui thôi
1. Khi đã tin vào kiếp sau, thì hiển nhiên có kiếp trước. Nếu không có kiếp trước thì quan tâm kiếp sau làm gì?
2 ngược với luân hồi là bất biến, chưa hiểu bất biến không bao giờ hiểu luân hồi
:))

TieuFu

Xe container
Chào các cụ! Dịch covid rảnh nên em đọc một số sách và suy nghĩ về những vấn đề trong cuộc sống, nhìn sâu vào bên trong mình...Em cũng đọc một số sách về Phật pháp, nhưng tự thấy trong lòng mình có khá nhiều mâu thuẫn. Nên lên đây đặt câu hỏi để bàn luận cùng các cụ để mở mang tầm nhìn, cách nghĩ. Hi vọng các cụ chia sẻ cùng em.

Em vốn là một người vô thần, không theo một tôn giáo hay có một đức tin cụ thể nào. Em chỉ tin vào Nhân - Quả, gieo điều tốt thì sẽ gặt điều lành, làm điều xấu thì sẽ nhận kết quả xấu, trong tương lai gần hay xa.
Thuyết Nhân Quả thì là của đạo Phật, mà trong đạo Phật thì nhân quả không chỉ ở trong kiếp này mà còn tiếp diễn ở kiếp sau, cách người ta sống ở kiếp này sẽ quyết định cả kiếp sau. Thuyết nhân quả sẽ khiến nhiều người hướng thiện, làm điều tốt (nhân) để sang kiếp sau được hạnh phúc sung sướng (quả), nhưng em trộm nghĩ, nếu có kiếp sau thì lúc đấy có liên quan gì đến kiếp trước, điều gì là sợi dây kết nối kiếp trước với kiếp sau để người ta phải sợ gieo nhân xấu gặt quả xấu?
Em nghĩ khi người ta chết đi thì cả thân xác lẫn suy nghĩ của người ấy đều mất đi, còn “linh hồn” - em nghĩ chỉ là những giá trị tình cảm người ấy để lại cho cuộc đời. Ví dụ như ông bà em đã mất, nhưng em luôn nhớ tới ông bà, nghĩ về những kỉ niệm, tình cảm với ông bà, và khi về quê, em luôn thấy hình ảnh ông bà trong từng góc nhà, cái cây, mảnh vườn...và ngôi nhà, khu vườn sẽ có một linh hồn rất riêng với em. Và luân hồi với em chính là thế, người mất đi rồi, thân xác là cát bụi nhưng tình cảm, kỉ niệm sẽ ở lại đọng trong từng kỉ vật, kỉ niệm.

Đấy là cách nghĩ của riêng em.
Còn các cụ nghĩ sao về Nhân Quả, Luân Hồi, Kiếp sau?
Không biết không phải tội. :))

April_

Xe điện
Nhà em nghĩ là cuộc sống chỉ có 1 lần duy nhất này mà thôi.

Kiếp sau là khái niệm mà nhiều người thích nghĩ đến nó để hi vọng có 1 cơ hội làm lại những điều trong hiện tại. Kiếp này sống chả ra sao lại nghĩ kiếp sau sẽ sống tốt hơn theo em là hoàn toàn nhảm nhí. Người ăn chay niệm Phật kiếp này để dành cho kiếp sau em cứ thấy hài hài :D.

Nhân-quả thì cũng chẳng nên nghĩ cao siêu, đơn giản nó là từ cái này sẽ dẫn đến cái kia.

Em thấy tgian như cái bánh, ăn sắp hết rồi thấy cũng tiếc tiếc, giá mình ăn chậm đi chút thì tốt, thấy sắp hết cái bánh rồi mà lại sắp phải tèo, cũng thấy tâm tư :D.

Trạng thái
Thớt đang đóng