[Funland] Vụ Hà Thành lừa đảo ngân hàng, hay thế sao cccm không bóng bàn?

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Em này chả biết lừa đảo ntn rồi tiền đi đâu, giai đoạn sau trước khi bị tố nhìn cũng khố rách áo ôm lắm các cụ ah ~o)

fanmu1234

Tháo bánh
Em không rõ cái chi tiết là đồng sở hữu mà khi cần cầm cố hay rút tiền lại cần cả hai cùng ký. Thế thì đứng tên ông Toàn luôn cho nhanh, đằng nào sau này cũng mạo danh chữ ký mà.
Vậy nên đang có thông tin ngoài lề như cụ Ipman kể về việc 1 team xây dựng kế hoạch lừa các NH

Nhưng trên giấy trắng mực đen thì NV các NH đã làm sai quy trình, còn chủ sổ TK thì vô can

hoviethung

Xe lăn
Em này chả biết lừa đảo ntn rồi tiền đi đâu, giai đoạn sau trước khi bị tố nhìn cũng khố rách áo ôm lắm các cụ ah ~o)
Lại ném vào bất động sản nên chết cứng, đóng băng luôn?

hoangdang2002

Xe tăng

Hà Thành mượn sổ tk của khách cắm vay bank. Bể ra ko trả nợ bạn, bank đi phong tỏa tk khách. Hà Thành giả chữ ký chủ tk (bằng cách nào đó Hà Thành lag đồng chủ sh stk).
E cho qtrr bank sai. Phải 2 đồng chủ stk ký trc mặt nhân viên và cam an ninh bank mới đc chấp nhận. Nhân viên bank sai thì bank phải bồi hoàn.
Nói chung e thấy vụ này cũng ko loại trừ khả năng HT câu kết với các đại gia để úp sọt NH. Tầm trên 100 tỏi ntn thì cũng ko phải dạng vừa đâu

XSim

Xe container
Vậy nên đang có thông tin ngoài lề như cụ Ipman kể về việc 1 team xây dựng kế hoạch lừa các NH

Nhưng trên giấy trắng mực đen thì NV các NH đã làm sai quy trình, còn chủ sổ TK thì vô can
Thế thì em nghĩ cứ theo giấy trắng mực đen là ngân hàng cho rút tiền sai quy định, anh Toàn không biết nên phải đền cho anh Toàn. Việc chứng minh anh Toàn chị HT cấu kết lừa đảo là việc của ngân hàng, thích thì xét xử trong một vụ khác.

Tuy nhiên, theo em hiểu đồng sở hữu tức là có quyền như nhau -> NH có lý khi chỉ bồi thường 50% số tiền trong sổ, vì có chị HT đồng sở hữu và chị ý ký thật.

IP man

Tháo bánh

Vụ này sai rõ là các cháu nhân viên sai quy trình nhưng em nói thật là sống dưới xã hội phông bạt như này thì khó mà cưỡng được lắm.
Đơn cử như ở trên cái diễn đàn này thôi, trước có mấy cụ khoe có tài khoản vài chục tỷ hay thu nhập tỷ/tháng thì cả làng đã hâm mộ như lãnh tụ, nói câu nào là thành chân lý câu đấy, đứa nào cãi thì ăn gạch chết thôi.
Đằng này mấy cháu thấy rõ thằng A, B, C nó có số tiết kiệm 200-300-400 tỷ thì khác gì thấy mặt trời chói loà. Nó bảo gì chẳng nghe, chẳng làm.

Tuongtien1977

Xe điện
Ý cụ là tạo cho em nhân viên NH cái cảm giác chị HT cũng sở hữu nửa sổ đấy và quan hệ rất tốt với anh Toàn nên em nv tin tưởng chị HT mà không cần thấy tận mặt anh Toàn ký nữa, phải không ạ?

Thế thì anh Toàn phải có trách nhiệm giải thích 2 ý sau:
+ Cho chị HT đồng sở hữu để làm gì?
+ Cho chị HT cầm sổ để làm gì?
+ Đã nhận những lợi lộc gì khi làm 2 việc trên?

Tất nhiên không thể giải thích là thấy quý chị HT và chị ấy thích đứng tên cùng cho oai, nghĩ cũng chẳng mất gì nên là làm thế cho chị ấy vui.
Theo một báo nói thì a Toàn không nhận ls từ bank mà nhận lãi ngoài từ HT, cũng mấy chục tỷ rồi, cao hơn ls nh, ls nh thì hà thành hưởng, … nói chung mình ngoài cuộc không hiểu hết được nên thôi, hại não 🧠 lắm

fanmu1234

Tháo bánh
Theo một báo nói thì a Toàn không nhận ls từ bank mà nhận lãi ngoài từ HT, cũng mấy chục tỷ rồi, cao hơn ls nh, ls nh thì hà thành hưởng, … nói chung mình ngoài cuộc không hiểu hết được nên thôi, hại não 🧠 lắm
Các cụ ở đây có sổ tiết kiệm nhiều khi cũng không dám giao cho bố mẹ ruột cầm, huống chi là giao cho người ngoài. Đây chính là điểm nghi vấn.

Tuy nhiên, xét về lý thì ông Toàn vô can vì không có chữ ký thật của ông Toán trên các tiết kiệm. NV của NH làm sai quy trình thì NH phải đền tiền cho ông Toàn là hợp lý.

Vấn đề khác, NH có quyền nộp đơn tố cáo nếu có bằng chứng và sẽ xử lý trong 1 vụ án khác.

congthuong

Xe điện
PVcombank thì nhà em đã dính 1 vụ, nhân viên giả chữ ký rút sạch tiền trong tk của gấu nhà em, số tiền cũng gần tỏi, ì ạch mãi rồi mới đòi được, may hồi ấy PVcombank chuẩn bị hợp nhất với 1 số đơn vị khác nên không muốn có tai tiếng nên mới trả tiền cho nhà em, chứ còn đã đứng vững như bây giờ thì chưa biết thế nào...
Cho em tò mò chút: vợ cụ làm sổ giấy hay gửi online vậy ?

IP man

Tháo bánh
PVcombank thì nhà em đã dính 1 vụ, nhân viên giả chữ ký rút sạch tiền trong tk của gấu nhà em, số tiền cũng gần tỏi, ì ạch mãi rồi mới đòi được, may hồi ấy PVcombank chuẩn bị hợp nhất với 1 số đơn vị khác nên không muốn có tai tiếng nên mới trả tiền cho nhà em, chứ còn đã đứng vững như bây giờ thì chưa biết thế nào...
Hồi đó là năm nào? Pvcombank hợp nhất với đơn vị nào cụ nhỉ?
Em chỉ nhớ là 2013 thì Pvfc (tài chính dầu khí) hợp nhất với western bank rồi mới đẻ ra thằng Pvcombank thôi, sau đó ko để ý thấy vụ hợp nhất nào nữa.
Gấu cụ nếu gửi tiền vào giai đoạn đó thì có 2 trường hợp:
1 - là gửi tiền vào pvfc thì ko phải là gửi ngân hàng;
2 - là gửi vào western bank là thằng dật dẹo sắp hẹo chứ có phải là pvcombank đâu?

New car 2023

Xe điện
Các cụ ở đây có sổ tiết kiệm nhiều khi cũng không dám giao cho bố mẹ ruột cầm, huống chi là giao cho người ngoài. Đây chính là điểm nghi vấn.

Tuy nhiên, xét về lý thì ông Toàn vô can vì không có chữ ký thật của ông Toán trên các tiết kiệm. NV của NH làm sai quy trình thì NH phải đền tiền cho ông Toàn là hợp lý.

Vấn đề khác, NH có quyền nộp đơn tố cáo nếu có bằng chứng và sẽ xử lý trong 1 vụ án khác.
Chẳng ai thả gà ra đuổi cả bác ạ.
Thế nên, đền hay không đền, cậu Chánh sẽ quyết, quyết sau.

Giờ, êm là êm cứ khoá cái mớ tiền mặt ở đấy, đi buôn tiền cái đã.

Dân Tổ

Xe container
Tóm lại là gì, ra tận nơi gửi tiền trong giờ hành chính, đọc kỹ các giấy tờ trước khi ký, đọc kỹ các tt trên sổ trước khi cầm về, KHÔNG NGHE LỜI TỈ TÊ THAM GIA CÁC PHI VỤ CHO VAY ĐÁO HẠN, thì cụ của ngân hàng cũng không lấy được 1 chinh mẻ của mình, phỏng ạ?
Mợ cháu mình thì nếu thực hiện cũng chuẩn tự như trên là đúng mợ ạ, làm việc trực tiếp và không giao dịch riêng tư như case nhà anh Toàn và vài chủ sổ như trên (vụ này kéo dài cũng 2-3 năm nay rồi ạ). Việc tỉ tê kia của nhóm con Hà Thành này không phải tỉ tê không đâu ạ, mà đều có thỏa thuận hết với nhau.

Em chỉ chốt 1 câu cuối, chủ các sổ trên đều buôn tiền, thế là các cụ hiểu ạ :)

Dân Tổ

Xe container
Nói chung e thấy vụ này cũng ko loại trừ khả năng HT câu kết với các đại gia để úp sọt NH. Tầm trên 100 tỏi ntn thì cũng ko phải dạng vừa đâu
Chính là nó đấy cụ, cụ hiểu ra vấn đề rất nhanh.

quynhdiem

Xe tăng

Như Cụ nhận định.
Thực ra thì Ông Toàn cũng biết rằng mình nhận được lãi cao, chuyển tk của mình cho HT làm đồng sở hữu @$% thì HT phải "làm cái gì liều lĩnh" xoay quanh cái tk đó chứ nhưng HT làm gì thì kệ nó miễn là mình có lợi, nhân lãi hàng kỳ. Ông Toàn nhận thức mình không ký gì thì kể cả trong trường hợp xấu mà HT bung toang thì về pháp lý, Ngân hàng vẫn phải chịu và HT đi tù.
Đây là bản chất vụ việc thôi.

fanmu1234

Tháo bánh
Chẳng ai thả gà ra đuổi cả bác ạ.
Thế nên, đền hay không đền, cậu Chánh sẽ quyết, quyết sau.

Giờ, êm là êm cứ khoá cái mớ tiền mặt ở đấy, đi buôn tiền cái đã.
Bản án của tòa là cơ sở để NH thực hiện, không có bản án của tòa đố ông HĐQT nào dám ký chi tiền

TieuFu

Xe container
Thế thì em nghĩ cứ theo giấy trắng mực đen là ngân hàng cho rút tiền sai quy định, anh Toàn không biết nên phải đền cho anh Toàn. Việc chứng minh anh Toàn chị HT cấu kết lừa đảo là việc của ngân hàng, thích thì xét xử trong một vụ khác.

Tuy nhiên, theo em hiểu đồng sở hữu tức là có quyền như nhau -> NH có lý khi chỉ bồi thường 50% số tiền trong sổ, vì có chị HT đồng sở hữu và chị ý ký thật.
Nó có 1000đ cũng là đồng sở hữu ! Mà đồng sở hữu là phải cùng ký !