[Funland] Vụ Hà Thành lừa đảo ngân hàng, hay thế sao cccm không bóng bàn?

Hà Thành mượn sổ tk của khách cắm vay bank. Bể ra ko trả nợ bạn, bank đi phong tỏa tk khách. Hà Thành giả chữ ký chủ tk (bằng cách nào đó Hà Thành lag đồng chủ sh stk).
E cho qtrr bank sai. Phải 2 đồng chủ stk ký trc mặt nhân viên và cam an ninh bank mới đc chấp nhận. Nhân viên bank sai thì bank phải bồi hoàn.
các cụ nhà ta đang còn bận lo cho mỹ thiếu ăn. lo cho g7 thiếu nhiên liệu. lo cho nhật thiếu người :))
đói mốc mồm nhưng thớt về " kinh tế thế giới suy thoái" nà thớt chém kinh nhất. nhiều view nhất nhiều cmt nhất ;))
vào quán caphe 5p cảm giác thế giới sắp khủng hoảng sắp sập tới nơi rồi :)) .

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
nói chung là người thiệt luôn là khách hàng. Dân VN nói thẳng là ko biết làm ăn kinh doanh, mở công ty ra với mục đích cướp tiền của thiên hạ về túi mình chứ ko phải là làm ăn. Ngày xưa cứ nghĩ đội NN mới là tham ăn nhưng sau khi trải qua mấy vụ ở tư nhân mới thấy bọn tư nhân còn ăn tham và bẩn hơn nhiều. Bản chất của người VIệt là ăn cháo đá bát, tham lam, ăn tât tất cả mọi thứ, ăn bất chấp...

bomong

Xe điện

Hà Thành mượn sổ tk của khách cắm vay bank. Bể ra ko trả nợ bạn, bank đi phong tỏa tk khách. Hà Thành giả chữ ký chủ tk (bằng cách nào đó Hà Thành lag đồng chủ sh stk).
E cho qtrr bank sai. Phải 2 đồng chủ stk ký trc mặt nhân viên và cam an ninh bank mới đc chấp nhận. Nhân viên bank sai thì bank phải bồi hoàn.
Nên bắt buộc:

Tất cả phát sinh vào giao dịch bank trên 100tr đều bắt buộc xác nhận otp hoặc xác nhận bằng vân tay + chữ ký.

Phần mềm Xác nhận bằng vân tay hay otp là chặt chẽ, không cố tình làm sai, gian dối được.

Ra bank myốn làm gì cũng quét xác nhận bằng vân tay phần mềm mới thực hiện. Tránh được giả chữ ký...

Chỉnh sửa cuối:

bomong

Xe điện
C
Em chả phải đại gia, có ít xèng gửi bank. Mỗi lần ra giao dịch, nv toàn bắt bỏ khẩu trang rồi nhìn mặt em và cccd rõ kĩ, rồi soi chữ kí, có lần ngoáy quá đà chữ kí thừa 1 nét là tụi nó bắt kí lại. Thế mà mấy vụ trên báo thấy giả nọ giả chai rút cả trăm tỷ, vãi thật :D:P
Bank Cứ phải yêu cầu xác nhận vân tay cho chắc ăn nhỉ.

Lucky.Cat

Xe buýt
Có j mà bàn hở cụ?:))

ko biết các cụ thế nào chứ e thuộc tuýp cũ. Gửi tk là cứ phải ra NH, cầm về cái sổ bằng giấy mới yên tâm:D. À mà còn phải đi trong h hành chính nữa.
Em cũng thế, gửi ít hay gửi nhiều cứ ra giao dịch tại quầy.

2congai

Xe tải
Nó có 1000đ cũng là đồng sở hữu ! Mà đồng sở hữu là phải cùng ký !
Cụ nhầm rồi, đồng sở hữu có thể chọn là ký chung hoặc kí riêng vẫn lấy đc xiền. Nhà em xài tk nhận lương là đồng sở hữu đây, nhưng đăng kí là chỉ 1 người ký là đc, tức là lương 2 vc chuyển về chung 1 tk và xài chung luôn, 1 trong 2 đứa ra ngân hàng kí là rút đc :D:D:D

Xe_loi

Xe tăng
Vào đọc còm cũng thấy thú quá. Cảm ơn cccm, e oánh dấu để đọc tiếp

congthuong

Xe điện
Nó có 1000đ cũng là đồng sở hữu ! Mà đồng sở hữu là phải cùng ký !
Theo em hiểu là có chữ ký của cả 2 bên (nhưng 1 chữ ký giả), và cả cuốn sổ TK nữa.

Nếu không có sổ TK thì có đến 10 chữ ký thật cũng không lọt qua được.

Vậy tại sao bị hại dễ dàng cung cấp sổ cho kẻ chủ mưu để tạo điều kiện lừa nhân viên ngân hàng ???

Và bằng cách nào chứng minh 100% tiền trong tk đó là của người bị hại nhỉ , vì đồng sở hữu mà ?

QD092000

Xe tăng
Theo em hiểu là có chữ ký của cả 2 bên (nhưng 1 chữ ký giả), và cả cuốn sổ TK nữa.

Nếu không có sổ TK thì có đến 10 chữ ký thật cũng không lọt qua được.

Vậy tại sao bị hại dễ dàng cung cấp sổ cho kẻ chủ mưu để tạo điều kiện lừa nhân viên ngân hàng ???

Và bằng cách nào chứng minh 100% tiền trong tk đó là của người bị hại nhỉ , vì đồng sở hữu mà ?
Mấy ông bà có vài chục tỉ cũng gọi là đại gia, thế maag tay sáng lập và cổ đông lớn tại các bank kia toàn có trăm đến ngàn tỉ thì nó là siêu đại gia, mqh của dân đó ở tầng nào cc hiểu rồi.
Nếu HT và các đại gia cùng team thì bên điều tra nó bới ra thôi. Vì thế đại gia và HT cùng team chỉ là nghi vấn, thiếu cơ sở. Giờ cứ giấy trắng mực đen mà làm thôi.

Chỉnh sửa cuối:

tomtomchát

Xe container
Có j mà bàn hở cụ?:))

ko biết các cụ thế nào chứ e thuộc tuýp cũ. Gửi tk là cứ phải ra NH, cầm về cái sổ bằng giấy mới yên tâm:D. À mà còn phải đi trong h hành chính nữa.
Vđ là chủ sổ (chính cụ) ham tiền lãi ngoài + trả trước mà cho Thành mượn sổ để vay thế chấp sổ! Có 2 khả năng:
- cụ là nạn nhân thực sự vì cụ quá tin vào quy trình của bank mà ko nghĩ rằng nv tín dụng đem hồ sơ phục vụ tận nơi đối với các KH lớn/vip ký giải chấp + rút gốc lãi tiền gửi, là việc hết sức phổ biến.
- cụ câu kết với Thành để đánh đúng lỗ hổng trên để lừa bank. Bank nó vin vào 1 số dấu hiệu hình sự (cụ gửi tiền theo chỉ định của Thành, cụ cho mượn sổ để Thành thế chấp cho khoản vay khác). Nếu dấu hiệu này đúng, nó là cái CÓ TRƯỚC hành vi vi phạm trong khuôn khổ Luật dân sự của nv bank (tổ chức ký tá sai quy trình) và vụ việc auto chuyển sang hình sự, tức là nhóm lừa đảo và nó ko còn đơn giản nữa.
Ngay cả việc nv tín dụng nhận tiền (vài chục củ) để đem hồ sơ cho KH ký cũng đã có thể cấu thành hành vi lừa đảo.
Bank nắm đằng chuôi và tiếp tục đẩy đằng lưỡi cho cụ, đến khi cq điều tra có thể đưa ra kết luận chính thức và vks đồng ý với các căn cứ để ra qđ khởi tố vụ án.

Chỉnh sửa cuối:

mrdaubac

Xe điện
Chính là giai đoạn đó cụ ạ, khi đó gấu em gửi western bank, lúc đang thai nghén PVcombank thì xảy ra việc bị rút hết tiền, lúc gửi thì là western bank nhưng lúc được trả tiền là PVcombank, sếp mới của PVcombank nói là vì đang có dự án sát nhập với 1 đơn vị nữa nên không muốn tạo thành dư luận xấu vì vậy mới giải quyết trả tiền cho nhà am trước, còn xử lý với nhân viên của mình sau, đồng thời họ cũng yêu cầu ký kết văn bản bảo mật chuyện này, không cung cấp cho bên thứ 3.
Cho em tò mò chút: vợ cụ làm sổ giấy hay gửi online vậy ?
Sổ giấy cụ ạ, hồi đó chưa có gửi online, hơn 10 năm rồi
Cho em tò mò chút: vợ cụ làm sổ giấy hay gửi online vậy ?
Gửi sổ giấy ạ, ngày đó chưa có gửi online

trungduong2211

Xe điện
Em hóng thấy trên fb bker thì nói đó là đường dây cấu kết với nhau để cho vay nặng lãi

congthuong

Xe điện
Mấy ông bà có vài chục tỉ cũng gọi là đại gia, thế maag tay sáng lập và cổ đông lớn tại các bank kia toàn có trăm đến ngàn tỉ thì nó là siêu đại gia, mqh của dân đó ở tầng nào cc hiểu rồi.
Nếu HT và các đại gia cùng team thì bên điều tra nó bới ra thôi. Vì thế đại gia và HT cùng team chỉ là nghi vấn, thiếu cơ sở. Giờ cứ giấy trắng mực đen mà làm thôi.
Em có nói câu nào tới mqh đâu nhỉ ?

Cơ mà chắc gì nhiều tiền hơn thì mối quan hệ đã to hơn đâu cụ ?!

To cỡ bầu Kiên, thậm chí tới Bắc Hà vẫn ngã ngựa đấy thôi.

Bầu Kiên còn ngã dưới chân Huyền Như - chỉ là 1 TP giao dịch thôi.

QD092000

Xe tăng
Em hóng thấy trên fb bker thì nói đó là đường dây cấu kết với nhau để cho vay nặng lãi
Sao cụ ko nghĩ các fbker đó định hướng tạo dư luận có lợi cho bank?
Ở trên e cm rồi, cổ đông sáng lập của các bank này ko phải dạng vừa đâu. Nếu kia là nhóm tội phạm thì cqđt nó ko trốc ra mới lạ đấy.

mrdaubac

Xe điện
Hồi đó là năm nào? Pvcombank hợp nhất với đơn vị nào cụ nhỉ?
Em chỉ nhớ là 2013 thì Pvfc (tài chính dầu khí) hợp nhất với western bank rồi mới đẻ ra thằng Pvcombank thôi, sau đó ko để ý thấy vụ hợp nhất nào nữa.
Gấu cụ nếu gửi tiền vào giai đoạn đó thì có 2 trường hợp:
1 - là gửi tiền vào pvfc thì ko phải là gửi ngân hàng;
2 - là gửi vào western bank là thằng dật dẹo sắp hẹo chứ có phải là pvcombank đâu?
Đúng thời điểm đó đấy cụ ạ, gấu em gửi western bank được 1 tháng thì bank này hợp nhất với pvfc thành Pvcombank, lúc xảy ra vụ việc thì cả 2 ban lãnh đạo cũ và mới cùng phải giải quyết, điều kiện để họ trả lại tiền thì nhà em phải ký cam kết không tiết lộ thông tin cho bên thứ 3...n, quá mệt mỏi vì mất thời gian theo đuổi nên em đồng ý.

IP man

Tháo bánh
Đúng thời điểm đó đấy cụ ạ, gấu em gửi western bank được 1 tháng thì bank này hợp nhất với pvfc thành Pvcombank, lúc xảy ra vụ việc thì cả 2 ban lãnh đạo cũ và mới cùng phải giải quyết, điều kiện để họ trả lại tiền thì nhà em phải ký cam kết không tiết lộ thông tin cho bên thứ 3...n, quá mệt mỏi vì mất thời gian theo đuổi nên em đồng ý.
Thế thì cụ phải chửi bọn western bank chứ :D

trungduong2211

Xe điện
cái này bọn nó lợi dung kẽ hở, đồng sở hữu tôi hiểu như đứng tên nhà đất muốn bán thì phải cả hai vợ chồng cùng phải ra côngchứng lăn tay, hai người ký thì ít nhất có 1 người ký thật còn một người nó bảo anh ấy bận thôi để chị đem về cho anh ấy ký, kèm theo gói quà thì em mà là nv ngân hàng em cũng vâng chị đem về bảo anh ấy ký rồi gửi lại em... ka ka
Em không rõ cái chi tiết là đồng sở hữu mà khi cần cầm cố hay rút tiền lại cần cả hai cùng ký. Thế thì đứng tên ông Toàn luôn cho nhanh, đằng nào sau này cũng mạo danh chữ ký mà.
Gửi tk đồng sở hữu, hợp đồng nó có mục chọn khi tất toán cả 2 cùng có mặt hoặc chỉ cần 1 trong 2 người, người gửi chọn chỉ cần 1 trong 2 thì khi rút chỉ cần 1 người có mặt ký rút.

XSim

Xe container
Gửi tk đồng sở hữu, hợp đồng nó có mục chọn khi tất toán cả 2 cùng có mặt hoặc chỉ cần 1 trong 2 người, người gửi chọn chỉ cần 1 trong 2 thì khi rút chỉ cần 1 người có mặt ký rút.
Cụ thể ở đây là anh Toàn và chị HT chọn mục cả hai phải ký rút mới rút được, thế nên mới có cớ để anh Toàn kiện cụ à.

QD092000

Xe tăng
Cụ thể ở đây là anh Toàn và chị HT chọn mục cả hai phải ký rút mới rút được, thế nên mới có cớ để anh Toàn kiện cụ à.
Chốt là ace banker bị truy vụ này nhận quà ngập mồm nên bỏ qua nghiệp vụ. Chứ banker có đứa nào dại đâu. Phải ko cc?