[Funland] Vũ khí thời xưa nặng bao nhiêu?

Phục Quy

Xe tăng
Năm 1949 thì còn tính làm gì nữa cụ, người Việt cũng cao lên kha khá rồi.
Về Nhật có thể cụ đúng và có thể chiều cao người Việt giống Nhật ở một số giai đoạn, em mới tìm được cái này, xa hơn về thời Edo của Nhật thì khó.

View attachment 6495450
Body height of Japanese man and women, born since 1870 [17]. The data are reproduced from the original publication with kind permission of the Anthropological Society of Nippon
Sao lại không tính ở đây hả cụ ?
Người Việt cao lên thì người Tàu cũng cao lên chứ ?
Nếu người Tàu cao hơn hẳn người Việt thì nếu lai với Việt thì cũng cao hơn người Việt thuần chủng chứ cụ ? Cụ thấy dân miền Tây gốc Hoa cực đông nhưng vẫn thấp hơn dân Bắc .
Tàu có thể dân miền Bắc cao lớn hơn hẳn , chứ dân Nam TQ cũng không hơn dân Việt , dân di cư sang Việt chủ yếu là dân Nam TQ .

Thắng Formosa

Xe tăng

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác

hd-vt

Xe container
Chả hiểu cc ý nâng bi hay dìm hàng tổ tiên. Giờ hai vợ chồng cao 1m6, phọt ra thằng con 1m8, hàng xóm tuyền dép cỡ 44. Híc....nại tâm tư. :P

Chả hiểu cc ý nâng bi hay dìm hàng tổ tiên. Giờ hai vợ chồng cao 1m6, phọt ra thằng con 1m8, hàng xóm tuyền dép cỡ 44. Híc....nại tâm tư. :P
Ý cụ kia thì tổ tiên cụ ấy là người Hán, nhưng mà Hán nào thì chưa biết.
Hán lai Nhật, Hán lai Hung nô, Hán lai Khiết Đan hay là lai Nữ Chân thì không biết.

xe mink

Xe tải
Túm lại là hư cấu các cụ ạ, mấy ku võ tàu gặp bọn Muay Thái với bọn MMA nó đấm cho không trượt phát nào

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sao lại không tính ở đây hả cụ ?
Người Việt cao lên thì người Tàu cũng cao lên chứ ?
Nếu người Tàu cao hơn hẳn người Việt thì nếu lai với Việt thì cũng cao hơn người Việt thuần chủng chứ cụ ? Cụ thấy dân miền Tây gốc Hoa cực đông nhưng vẫn thấp hơn dân Bắc .
Tàu có thể dân miền Bắc cao lớn hơn hẳn , chứ dân Nam TQ cũng không hơn dân Việt , dân di cư sang Việt chủ yếu là dân Nam TQ .
Tất nhiên là không tính Vì :
+ Vào năm 1950 đã trải qua 3 thế kỷ người Hoa vào Việt Nam, Sự lai tạo là có, nó chiếm 23% liên quan đến chiều cao. Số người cao lớn ở Việt Nam đã khá đông.
+ Đây cũng là thời điểm người Hoa cũng vừa chấm dứt chiến tranh qua 3 thế kỷ ( Thái Bình Thiên Quốc, Nhật xâm lược, nội chiến..) ảnh hưởng mạnh tới dinh dưỡng. Khẩu phần ăn của người Hoa thời kỳ này cũng chả hơn người Việt là mấy với cháo trắng và củ cải, quẩy, tàu xì....
Khi mà dinh dưỡng chiếm tới 30% mà nó cũng chả hơn thì cái quyết định chỉ còn là gen, mà như nói ở trên số người Việt cao lớn đã khá nhiều.
Cho lên chiều cao trung bình của người Hoa cũng không hơn người Việt là bao nhiêu ở giai đoạn này.
Đây là bài viết nghiên cứu của Hàn về chiều cao châu Á năm 1930

This book is written from Korean, Korean title is 기후학 개론 written By 김연옥.

This book "기후학 개론" was published in 1999. This book is selling in Yes24 which is Korean's
Amazon site
Japan

일본 간토 159.4cm :Ganto: 159.4 cm
일본 긴기 161.3cm :Kinki: 161.3 cm
일본 시코쿠 160.2cm :Sikoku: 160.2 cm
일본 키타큐슈 160cm :Kitakyushu: 160 cm
일본 오끼나와 156.9cm :Okinawa: 156.9 cm

China

중국 북부 평균 164.6cm :Northern Provinces:164.6cm
중국 남부 평균 160.2cm :Southern Provinces:160.2cm
중국 최장신 지역 하북성 165.9cm :Tallest Province: Hebei:165.9cm
중국 최단신 지역 호남성 159.5cm :Shortest Province:Hunan:159.5cm
광동성 159.7cm Second Shortest province:Guǎngdōng:159.7cm

Tất nhiên là người tàu thì nó cao hơn người Việt thuần chủng, kể cả Nam Tàu.

Đây là giới khảo cổ công bố dựa trên các bộ xương tìm thấy thời Đông Chu, Hán...
Based on current archaeological data,Western Zhou Dynasty to Western Han Dynasty During this period, the average height of men was about 1.69 meters. The average height of women is about 1.56 meters.

A group of Shaanxi, Lintong The Warring States to the Qin Dynasty Of the graves: 34 male individuals with an average height of 167.9cm, the highest of which is 177.71cm; the average height of 27 female samples is 160.85cm.

Unearthed The Western Han Dynasty The average male height in the tomb (Shaanxi, Liang, Fu) was 168.59cm, and the female: 152.83cm. Men (Henan, Zhengzhou): 169.52cm, female: 159.11cm.

43 cases of Beijing situn village cemetery Han Dynasty Tombs The average height of male residents is about 165.34cm, and the average height of women is 159.18cm, according to the report.

Tang dynasty (Henan, Zhengzhou, tomb): male: 167.03cm; female: 158.39cm.

Song dynasty (Henan, Zhengzhou, tomb): male: 164.49cm; female: 156.17cm.

P/S : Vài bức ảnh chả nói lên điều gì, cụ thích em có ảnh Tàu nó chụp cao hơn tây.

doccocuukiem

Xe điện
Người Việt mình thực ra cũng lai tạo nhiều. Cứ để ý thì thấy người trẻ nhiều người bị hói đầu, mà người nam Á cổ tóc dầy và rậm ( trừ sô ít vì bệnh lý và tuổi tác). Đấy là do có máu Hung nô, Tây vực trộn lẫn có lẽ từ thời xa xưa khi TQ đánh nhau với Hung nô bắt được rất nhiều tù binh đem về nên lai tạp rồi lan xuống VN lúc đó vẫn là quận huyên, chứ VN thì sau khi độc lập đâu có liên quan gì đến giống Hung nô phương bắc. Ngay cả người Hán phương bắc cổ cũng không hói đầu, mà các tộc Hung nô, Tây vực, Uzebek cổ thì đa số là hói đầu gần 100%

Dan du an

Xe cút kít
Nó vác 40kg, người nó nặng cỡ 60kg, đồ giáp bảo vệ nặng tầm 10kg nữa, giáp bảo vệ con ngựa 10kg. Như vậy con ngựa cõng 120kg mà phi nhanh thì ngựa khoẻ kinh các cụ nhỉ. Bọn Mông Cổ ngày xưa chuyên đánh bằng ngựa không biết ngựa của nó thế nào chứ em thấy ngựa Mông cổ bây giờ bé mà.

Bomva

Xe điện
Chuyện Tầu nó là dã sử,huyền sử nên số liệu tâng lên cho nó hoành tráng,thêm chất anh hùng ca để hấp dẫn người đọc.Cái xè beng nặng khoảng 4 ,5 kg mà mình múa được1 phút đã đứt hơi rồi.
Các cụ cứ mặc cảm với Tàu, cái đao Quan Vũ nặng 82 kg là tác giả nói đúng. Chỉ mỗi đoạn ra trận và đánh nhau thì tác giả tả ko đúng mà thôi. Sự thật là đã lỡ làm ra cái đao 82 kg rồi giờ mà ko dùng mất cái sỹ diện. Nên dùng ngựa phải con xích thố ( thực chất xích thố là con ngựa thồ, gọi xích thố cho sang cái miệng). Còn khi ra trận đánh nhau Quan Vũ, chỉ mỗi việc hô cho to mồm để quân sỹ nhảy vào chiến nhau còn việc duy nhất đứng mắm môi mắm lợi giữ cho cây đao chổng vọng lên trời.

Phục Quy

Xe tăng
Tất nhiên là không tính Vì :
+ Vào năm 1950 đã trải qua 3 thế kỷ người Hoa vào Việt Nam, Sự lai tạo là có, nó chiếm 23% liên quan đến chiều cao. Số người cao lớn ở Việt Nam đã khá đông.
+ Đây cũng là thời điểm người Hoa cũng vừa chấm dứt chiến tranh qua 3 thế kỷ ( Thái Bình Thiên Quốc, Nhật xâm lược, nội chiến..) ảnh hưởng mạnh tới dinh dưỡng. Khẩu phần ăn của người Hoa thời kỳ này cũng chả hơn người Việt là mấy với cháo trắng và củ cải, quẩy, tàu xì....
Khi mà dinh dưỡng chiếm tới 30% mà nó cũng chả hơn thì cái quyết định chỉ còn là gen, mà như nói ở trên số người Việt cao lớn đã khá nhiều.
Cho lên chiều cao trung bình của người Hoa cũng không hơn người Việt là bao nhiêu ở giai đoạn này.
Đây là bài viết nghiên cứu của Hàn về chiều cao châu Á năm 1930

This book is written from Korean, Korean title is 기후학 개론 written By 김연옥.

This book "기후학 개론" was published in 1999. This book is selling in Yes24 which is Korean's
Amazon site
Japan

일본 간토 159.4cm :Ganto: 159.4 cm
일본 긴기 161.3cm :Kinki: 161.3 cm
일본 시코쿠 160.2cm :Sikoku: 160.2 cm
일본 키타큐슈 160cm :Kitakyushu: 160 cm
일본 오끼나와 156.9cm :Okinawa: 156.9 cm

China

중국 북부 평균 164.6cm :Northern Provinces:164.6cm
중국 남부 평균 160.2cm :Southern Provinces:160.2cm
중국 최장신 지역 하북성 165.9cm :Tallest Province: Hebei:165.9cm
중국 최단신 지역 호남성 159.5cm :Shortest Province:Hunan:159.5cm
광동성 159.7cm Second Shortest province:Guǎngdōng:159.7cm

Tất nhiên là người tàu thì nó cao hơn người Việt thuần chủng, kể cả Nam Tàu.

Đây là giới khảo cổ công bố dựa trên các bộ xương tìm thấy thời Đông Chu, Hán...
Based on current archaeological data,Western Zhou Dynasty to Western Han Dynasty During this period, the average height of men was about 1.69 meters. The average height of women is about 1.56 meters.

A group of Shaanxi, Lintong The Warring States to the Qin Dynasty Of the graves: 34 male individuals with an average height of 167.9cm, the highest of which is 177.71cm; the average height of 27 female samples is 160.85cm.

Unearthed The Western Han Dynasty The average male height in the tomb (Shaanxi, Liang, Fu) was 168.59cm, and the female: 152.83cm. Men (Henan, Zhengzhou): 169.52cm, female: 159.11cm.

43 cases of Beijing situn village cemetery Han Dynasty Tombs The average height of male residents is about 165.34cm, and the average height of women is 159.18cm, according to the report.

Tang dynasty (Henan, Zhengzhou, tomb): male: 167.03cm; female: 158.39cm.

Song dynasty (Henan, Zhengzhou, tomb): male: 164.49cm; female: 156.17cm.

P/S : Vài bức ảnh chả nói lên điều gì, cụ thích em có ảnh Tàu nó chụp cao hơn tây.
Cụ nói nó chẳng có tý thuyết phục nào cả .

- Đây là người Hoa họ sang từ những đầu những năm 1950 , không liên quan gì đến người Hoa đã ở VN cụ nhé .
- Thái Bình Thiên Quốc mới từ năm 185X tới lúc đó chưa đầy 100 năm , cụ tính kiểu gì ra 3 thế kỷ vậy ?
Người Hoa khổ , nhưng người Việt khổ kém gì ? Thực dân Pháp xâm lược thì đời sống làm sao khá được ?

Em thấy cụ mắc cười thật , cứ mặc định là người Hoa không cao , còn người Việt cao lên trong giai đoạn đấy là sao ? Trong khi đấy cùng thời VN chiến tranh loạn lạc còn cao hơn họ , thì đừng nói là dinh dưỡng hơn họ được .
Miền Tây rất nhiều người Hoa cụ nhé , lai với người Việt rất nhiều nhưng tại sao chiều cao vẫn thấp ? Về dinh dưỡng chắc chắn MT lúc đó không thua vì thiên nhiên ưu đãi hơn hẳn .

hd-vt

Xe container
Túm lại là hư cấu các cụ ạ, mấy ku võ tàu gặp bọn Muay Thái với bọn MMA nó đấm cho không trượt phát nào
Cái chuyện "MMA đấm cho không trượt phát nào" ấy, thì nó liên quan đến tính hoàn hảo và sáng tạo khoa học không ngừng của hội Tây lông. Em nghĩ thế ạ.

Vd như các loại nhạc cụ, thì ở ch.Á cũng có như ch.Âu.
+ Đàn nhị - violin..sen..
+ Kèn (sâu kèn) saxophon...trum...v.vv
+ Đàn tranh - piano...ghita...
Tức là ch.Á có thể phát minh hoặc cùng thời, dưng dừng lại và chỉ cần thẩm đến thế. Với hội Tây thì luôn luôn sáng tạo để cho hoàn hảo hơn, nghe đã hơn.
Nên nhạc cụ hội Tây, âm vực rộng nghe sướng hơn rất nhiều, cũng như MMA hiện đại hơn nên nó vả chết mấy ông võ ch.Á, cả mấy trăm năm nay vữn chỉ múa may quay cuồng...chóng hết cả mặt.

Điều này mới đau z.ái nhất là về văn hóa nghệ thuật, thể thao. Hội Tây lông nó chả nghe và xem của ch. Á :(( . Em nghĩ thế cóa đúng không nhỉ, cóa tự nhục ... quá đà không nhỉ. :D

kamikaze1281

Xe điện
Hận thù gì mà mang cả họ vào vang nhau thế này =))

kamikaze1281

Xe điện
Cụ nói nó chẳng có tý thuyết phục nào cả .

- Đây là người Hoa họ sang từ những đầu những năm 1950 , không liên quan gì đến người Hoa đã ở VN cụ nhé .
- Thái Bình Thiên Quốc mới từ năm 185X tới lúc đó chưa đầy 100 năm , cụ tính kiểu gì ra 3 thế kỷ vậy ?
Người Hoa khổ , nhưng người Việt khổ kém gì ? Thực dân Pháp xâm lược thì đời sống làm sao khá được ?

Em thấy cụ mắc cười thật , cứ mặc định là người Hoa không cao , còn người Việt cao lên trong giai đoạn đấy là sao ? Trong khi đấy cùng thời VN chiến tranh loạn lạc còn cao hơn họ , thì đừng nói là dinh dưỡng hơn họ được .
Miền Tây rất nhiều người Hoa cụ nhé , lai với người Việt rất nhiều nhưng tại sao chiều cao vẫn thấp ? Về dinh dưỡng chắc chắn MT lúc đó không thua vì thiên nhiên ưu đãi hơn hẳn .
1 là cụ không hiểu ý em viết, 2 là cụ cố tình lập lờ câu chữ, tài liệu em cũng đã đưa, còn cụ có tài liệu nào cho những cái cụ nói.
--> Sự lai tạo người Việt với người Hoa trước đó đã có, số người Việt cao đã đông lên để so với người Hoa vào năm 1950 ---> Cái mà cụ thấy chiều cao giống nhau.
-->3 thế kỷ tính từ thời Minh Hương cụ ạ, ở đây em chỉ nêu những cuộc chiến tranh gần nhất ảnh hưởng tới dinh dưỡng của người Hoa sang giai đoạn trước khi sang Việt Nam năm 1950. Và vào năm 1950 khi họ sang cụ thấy họ cũng sàn sàn như người Việt vì họ vừa trải qua ngần ấy cuộc chiến tranh.

Cụ nói : Người Hoa khổ , nhưng người Việt khổ kém gì ? Thực dân Pháp xâm lược thì đời sống làm sao khá được
--> Thì đúng như thế khi mà dinh dưỡng không còn là yếu tố quyết định thì gen sẽ quyết định, mà như nói ở trên số người Việt lai và số người Hoa thiếu dinh dưỡng đã đưa đến kết quả là sàn sàn nhau như cái cụ nói.
Còn Việt không thể cao hơn người Hoa ở các giai đoạn khác được khi mà người Hoa đã đầy đủ dinh dưỡng.
Vậy em nói sai ở đâu ???. Tư liệu em có trích còn cụ có cái gì. Cụ cần em đăng ảnh cuối thời Thanh dân Trung Quốc còn cao hơn cả tây. Vài bức ảnh chả phản ánh cái gì khi mà chả biết người trong ảnh thế nào.
Mời cụ phản biện bằng tài liệu.

Phục Quy

Xe tăng
1 là cụ không hiểu ý em viết, 2 là cụ cố tình lập lờ câu chữ, tài liệu em cũng đã đưa, còn cụ có tài liệu nào cho những cái cụ nói.
--> Sự lai tạo người Việt với người Hoa trước đó đã có, số người Việt cao đã đông lên để so với người Hoa vào năm 1950 ---> Cái mà cụ thấy chiều cao giống nhau.
-->3 thế kỷ tính từ thời Minh Hương cụ ạ, ở đây em chỉ nêu những cuộc chiến tranh gần nhất ảnh hưởng tới dinh dưỡng của người Hoa sang giai đoạn trước khi sang Việt Nam năm 1950. Và vào năm 1950 khi họ sang cụ thấy họ cũng sàn sàn như người Việt vì họ vừa trải qua ngần ấy cuộc chiến tranh.

Cụ nói : Người Hoa khổ , nhưng người Việt khổ kém gì ? Thực dân Pháp xâm lược thì đời sống làm sao khá được
--> Thì đúng như thế khi mà dinh dưỡng không còn là yếu tố quyết định thì gen sẽ quyết định, mà như nói ở trên số người Việt lai và số người Hoa thiếu dinh dưỡng đã đưa đến kết quả là sàn sàn nhau như cái cụ nói.
Còn Việt không thể cao hơn người Hoa ở các giai đoạn khác được khi mà người Hoa đã đầy đủ dinh dưỡng.
Vậy em nói sai ở đâu ???. Tư liệu em có trích còn cụ có cái gì. Cụ cần em đăng ảnh cuối thời Thanh dân Trung Quốc còn cao hơn cả tây. Vài bức ảnh chả phản ánh cái gì khi mà chả biết người trong ảnh thế nào.
Mời cụ phản biện bằng tài liệu.
Thú thực chẳng hiểu cụ nói gì cả , nó lan man trước sau đá nhau chẳng đâu vào đâu ?

Ở Tàu thì loạn Thái Bình Thiên Quốc thì nó cũng ngang với lúc Pháp xâm lược nước ta chứ ở đâu ra mà cụ tính đến 3 thế kỷ ?
Trung Quốc từ những năm Thái Bình Thiên Quốc , chống Nhật , Nội chiến thì khoảng thời gian đấy thì VN bị Pháp xâm lược , rồi 9 năm kháng chiến cụ nhé . Chiến tranh loạn lạc từ thế 19 đến 1950 thì VN không kém thậm chí còn khốc liệt hơn nữa .

Đều khổ như nhau mà sao cụ lại khẳng định người Hoa khổ hơn ?

Em nói rõ trích dẫn bla bla gì gì nhưng người thật việt thật , em cho cụ rõ đầy người Hoa ở Nam Bộ vẫn là người Hoa 100% chứ chẳng lai người Việt chút nào nhé , nhưng chiều cao không hơn Việt bao nhiêu cả .

Mà người Hoa thì người Bắc TQ cao hơn hẳn , chứ người Nam TQ so với Việt thì cũng giống dân Miền Bắc VN so với Miền Nam VN nghĩa là cũng không hơn nhiều lắm .

Trên này có 1 đống ảnh nhiều cụ đăng dân thời nhà Thanh cũng thấp bé chứ to lớn gì đâu ? Đó không là tài liệu hả cụ . Cụ không coi chút nào hết hay sao ?

Còn cụ muốn tài liệu thì đây dân VN sang Pháp trong WW1 cao kém Pháp bao nhiêu đâu ?

Chỉnh sửa cuối:

kamikaze1281

Xe điện
Thú thực chẳng hiểu cụ nói gì cả , nó lan man trước sau đá nhau chẳng đâu vào đâu ?

Ở Tàu thì loạn Thái Bình Thiên Quốc thì nó cũng ngang với lúc Pháp xâm lược nước ta chứ ở đâu ra mà cụ tính đến 3 thế kỷ ?
Trung Quốc từ những năm Thái Bình Thiên Quốc , chống Nhật , Nội chiến thì khoảng thời gian đấy thì VN bị Pháp xâm lược , rồi 9 năm kháng chiến cụ nhé . Chiến tranh loạn lạc từ thế 19 đến 1950 thì VN không kém thậm chí còn khốc liệt hơn nữa .

Đều khổ như nhau mà sao cụ lại khẳng định người Hoa khổ hơn ?

Em nói rõ trích dẫn bla bla gì gì nhưng người thật việt thật , em cho cụ rõ đầy người Hoa ở Nam Bộ vẫn là người Hoa 100% chứ chẳng lai người Việt chút nào nhé , nhưng chiều cao không hơn Việt bao nhiêu cả .

Mà người Hoa thì người Bắc TQ cao hơn hẳn , chứ người Nam TQ so với Việt thì cũng giống dân Miền Bắc VN so với Miền Nam VN nghĩa là cũng không hơn nhiều lắm .

Trên này có 1 đống ảnh nhiều cụ đăng dân thời nhà Thanh cũng thấp bé chứ to lớn gì đâu ? Đó không là tài liệu hả cụ . Cụ không coi chút nào hết hay sao ?

Còn cụ muốn tài liệu thì đây dân VN sang Pháp trong WW1 cao kém Pháp bao nhiêu đâu ?
Cụ không hiểu hay cố tình không hiểu để tranh luận thì em cũng chịu với cách biện luận không có tư liệu, bằng chứng.
Còn mấy bức ảnh nó ko đại diện cho vấn đề chiều cao trung bình. Chiều cao trung bình nó phải tính trên một diện rộng. Lấy cá nhân ra để nói về vấn đề chiều cao trung bình là buồn cười.
Nhất là ở đây ảnh của cụ còn là ảnh lính : có tiêu chuẩn lựa chọn, có tiền lương cao đảm bảo dinh dưỡng.
Cụ cho rằng ảnh là tư liệu thế ảnh người Việt thấp bé nhẹ cân trong topic này cũng có đầy cụ giải thích kiểu gì.

Nếu cụ không tin tư liệu về lịch sử thì tư liệu hiện đại đây khi đã có đủ dinh dưỡng thì người Việt vẫn thấp hơn người miền Nam Trung Quốc.
Theo báo cáo mới nhất chiều cao trung bình của người là 168.1 cm với nam và 156.2 cm với nữ (2020)

Còn báo cáo về chiều cao trung bình của tàu đây ( số liệu 2015)

Có đầy đủ theo từng tỉnh đấy.
Chỉ có người Việt Lai may ra mới có thể cao bằng TQ mà thôi, người Việt thuần chủng thì không thể. Mà vào thời điểm năm 1950 số người lai ở VN đã quá nhiều và người Hoa thiếu dinh dưỡng mới sang thì chả bằng nhau mà chỉ có giai đoạn này thôi còn lại chưa bao giờ người Việt cao hơn người Trung Quốc kể cả nam Trung Quốc.

P/S Trong vấn đề về chiều cao, dinh dưỡng chiếm 30% nhé, đừng nói không có ảnh hưởng, thứ nhì mới đến gen chiếm 23%.

Chỉnh sửa cuối: