[Funland] Vụ vừa lên báo, nếu xe Container đi như này thì các cụ né như nào ah?

hairyscary

Xe điện
Em thấy ngồi bàn phím nhìn vết phanh thì thấy đường cho Fo còn rộng lắm. Nhưng ngồi trong xe là thấy đường hẹp đi một tí, dí ga chạy thì còn thấy đường hẹp đi nữa, chạy càng nhanh càng thấy đường hẹp.
Tài xe cont. chắc đang dí mắt vào điện thoại. Xe cont' ủn thẳng một đường bắt đầu từ đoạn có hộ lan, sau biển báo đường cong, tới trước khi va chạm mới đánh sang phải và phanh, nên vết phanh mới cho thấy còn nhiều đường cho Fo thế. Xe cont' đã cán qua ít nhất 2 dải gờ giảm tốc trước khi va chạm, từ đoạn có hộ lan, trước biển tam giác đường giao nhau. Nảy tưng thế thì tài không gật được đâu.
Lựa chọn đúng nhất cho xe Fo là dừng trước khi vào giao lộ, hoặc đi thật chậm trước khi vào giao lộ để quan sát rõ hơn. Còn khi vào giao lộ rồi thì mọi lựa chọn đều sai lầm.
Lúc Fo đi sát lề phải thì cont' vẫn nằm bên phía đường của Fo. Từ vị trí của tài xe Fo thì khó quan sát khoảng rộng còn lại của làn phải do vướng đầu cont' và khó hơn rất nhiều so với các cụ ngồi gõ phím nhìn màn hình xem vết phanh và xem từ phía đuôi của cont'. Nếu Fo phanh dừng lại thì mất vài mét mới dừng được, khoảng cách với cont' thu hẹp lại, mất tốc độ, nên không còn xử lý được tiếp nếu cont' không tránh. Lựa chọn duy nhất cho Fo là đánh sang trái vì đường còn trống nhiều, và ở vị trí tài Fo thì dễ dàng quan sát thấy khoảng trống đường bên trái hơn bên phải. Tuy nhiên Fo vừa ra khỏi cua trái, nhả cua rồi giờ lại đánh trái luôn thì kiểu như ép cua, lái nặng hơn và vòng cua bị rộng ra, nên dù cont' có tránh như đã xảy ra hay ủi thẳng tiếp thì cũng sẽ vẫn xảy ra va chạm.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Xe cont chạy tốc độ vậy, không mở cua sớm mà qua được cái cua đó hả cụ?

Xe cont trả lái rồi mới được thế đấy cụ ạ. Với tốc độ đấy, Fortuner không lách được cái khe đấy đâu.
Đi chậm lại thì cũng không biết thế nào trong trường hợp cont rẽ phải.
Bác Xe Đầu Kéo đúng đấy bác.
Cái này chưa đáng gọi là 1 cái cua, để mở lái hay gì đó.
Có lẽ ông cont ngủ gật thật.

Còn tốc độ xe cont thì tôi chịu, theo bác nó khoảng bao nhiêu?

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Xe cont chạy tốc độ vậy, không mở cua sớm mà qua được cái cua đó hả cụ?
Góc cua như vậy ko cần mở cụ ạ !
Nếu có mở cua cũng không mở sớm từ rất xa như vậy

lenhhoxung1980

Xe điện
Sợ thật! Giờ đi ngoài đường chả biết đằng nào mà lần. Phanh cũng chết, đánh lái trái hay phải đều có khả năng chết. Tất cả phụ thuộc vào tài xế xe cont, hix.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Góc cua như vậy ko cần mở cụ ạ !
Nếu có mở cua cũng không mở sớm từ rất xa như vậy
Thực ra, tai nạn hay xảy ra ở những chỗ ta không nghĩ nó sẽ xảy ra.
Bạn tôi bị 1 phát và đến giờ, sau 20 niên, vẫn không rõ tại sao:
Nó đi vào 1 cái "cua phải" nhẹ hơn cả cái cua ở #1, chả hiểu sao vọt sang trái, lao xuống ruộng.
Lẽ ra nó cứ lao dưới ruộng, thì mất độ tạ lúa là cùng.
Đằng này, nó giật lái lao lên đường, xe lên đến đường thì lật và quay độ 5-6 vòng.
Tụi tôi mất 1 con BMW, 2 thằng trong xe không sao cả, dù nó đập cả mái xe xuống đất khi lật. Công nhận BMW cứng.

Còn tôi thì phải tận mắt nhìn cái xe quay lộn, như phim Mỹ.

Yelnut

Xe tăng
Bác Xe Đầu Kéo đúng đấy bác.
Cái này chưa đáng gọi là 1 cái cua, để mở lái hay gì đó.
Có lẽ ông cont ngủ gật thật.

Còn tốc độ xe cont thì tôi chịu, theo bác nó khoảng bao nhiêu?
Có thể xe cont không rẽ mà chỉ tránh gờ thật để đỡ phải giảm tốc độ. Bác hỏi tốc độ bao nhiêu thì tôi ước lượng là tầm 50. Chắc xe cont mở lái cũng khó vào cua.
Xem lại thì xe cont vẫn chưa tránh tí gờ nào. Xin lỗi mọi người.

Chỉnh sửa cuối:

biển xanh06

Xe điện
Lấn làn là sai nhưng thự tế xe to thường lấn làn, nhất là xe khách khi vượt còn lấn hết cả sang bên kia, tài xế 7 chỗ non quá, vì đường bên phải còn rộng mà, xử lý kiểu đấy kém quá.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Thực ra, tai nạn hay xảy ra ở những chỗ ta không nghĩ nó sẽ xảy ra.
Bạn tôi bị 1 phát và đến giờ, sau 20 niên, vẫn không rõ tại sao:
Nó đi vào 1 cái "cua phải" nhẹ hơn cả cái cua ở #1, chả hiểu sao vọt sang trái, lao xuống ruộng.
Lẽ ra nó cứ lao dưới ruộng, thì mất độ tạ lúa là cùng.
Đằng này, nó giật lái lao lên đường, xe lên đến đường thì lật và quay độ 5-6 vòng.
Tụi tôi mất 1 con BMW, 2 thằng trong xe không sao cả, dù nó đập cả mái xe xuống đất khi lật. Công nhận BMW cứng.

Còn tôi thì phải tận mắt nhìn cái xe quay lộn, như phim Mỹ.
Em trai em khi xưa cũng chạy cont chở xi măng , đoạn đường hơi cong không hề đâm đụng ai mà lơ đễnh chút xíu thế là cả xe lao xuống ruộng , may người không sao .
Em nhớ cách đây cũng phải hơn 10 năm gì đó ( thời đường láng còn cho xe cont chạy buổi tối ấy ) , lúc lờ mờ sáng em đi làm đến cây xăng đường láng gần ngã tư sở thì thấy 1 em cont đi từ ngã 4 khổ về đường láng đúng đoạn cong chỗ này thụi thẳng cây xà cừ đầu tiên bẹp đầu luôn . Không có cây xà cừ thì chắc phi thẳng cây xăng rồi . Mấy đoạn cong nguy hiểm phết , ngủ gật 1s trong khi tay giữ thẳng lái là đứt :(

congthuong

Xe điện
Tài xế 7 chỗ sai lớn nhất là ở chỗ vào giao lộ không quan sát, và vào quá nhanh.

Đây là cái sai đầu tiên, nghiêm trọng ... dẫn tới 1 loạt những xử lý sai sau đó nữa.

Đây là nguyên nhân chính.

Gacon2012

Xe buýt
Các cụ ngồi bàn phím phán tiếp đi, tránh xuống ruộng:

Cụ quá chuẩn. trường hợp cont lấn làn như thế tài kinh nghiệm đều đánh lái như 7 chỗ hết. Vì cont lấn làn nghĩa là buồn ngủ. phanh lại là nó chồm lên đè qua xe ngay. đánh sang bên còn lại nặng nhất chỉ như thế thôi chứ phanh lại chờ chết khéo chết cả 3 người trên xe!

phuongnam1972

Xe tăng
Tài xế 7 chỗ sai lớn nhất là ở chỗ vào giao lộ không quan sát, và vào quá nhanh.

Đây là cái sai đầu tiên, nghiêm trọng ... dẫn tới 1 loạt những xử lý sai sau đó nữa.

Đây là nguyên nhân chính.
Em đồng ý với cụ. Đi đường vào cua, khuất tầm nhìn là phải rón rén.

BMW530d

Xe tăng
Các cụ cho hỏi sao thằng cont nó lại đi như vậy? Nó đi như vậy thì ông ngược chiều chỉ có thể may mà thôi
Mở lái vào cua, xe dài phải vậy. Fortuner vào cua nhanh nên hết cua không kịp trả lái. Lỗi nhiều ở xe cua. Bẻ ngoắt lái sang thế tránh sao kịp.

skype0211

Xe tăng
Cụ phải về nhà "luyện phím" cho thành thạo mới được ra đường cụ nhá.
Cấp bằng lái xe ngoài việc vần vô lăng tốt còn phải biết múa phím nữa cụ ạ :D
Góp ý của cụ thật quý báu, em lại tiếp thu sâu sắc phát nữa ạ. ;))

tungLam.nwl

Xe tăng
Nép phải mà thằng cont nó chậm 1s thì nát mặt vì nó đến sát mới có vẻ nhận ra, nép trái thì hên xui. Các cụ cứ đối mặt trước cái xe sừng sững xem cảm giác thế nào. Em thấy còn mạng là đã phúc rồi còn xử lý thì theo phản xạ làm sao cứu mạng thôi chứ k thể nghĩ được ở tình huống ấy.

Đại Bàng Xuống Núi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sau khi đọc xong em chốt lại là
Nếu bên trái nhìn ko thấy xe thì đánh lái hêt sang trái đường ngược chiều
Còn thấy bên trái có xe đi đến thì phanh gấp và đánh lái hết bên phải, chấp nhận cái lan can ở đường đâm xuyên xe hoặc lật xe và bị xe công đấu thẳng đầu
Éo biết chọn kiểu j
Mạng người thật mong manh

thienbinh14_10

Xe tải
e

Từ lúc xe con xuất hiện trên màn hình là giây thứ 10, đến lúc đâm va là giây thứ 13. Xe con định đánh lái vào lề đường nhưng nghĩ ko có khe thoát bên đã chọn đánh lái sang phải, ko ngờ xe container lại đánh lái về trái thế là đâm vào sườn xe con.
Em xem clip cũng dự tình huống như cụ, quá đen cho anh Fortuner.