[Funland] Vượt đèn xanh cũng bị phạt?

OF-Chiengchieng

Xe buýt
Nay em đọc báo thấy Bộ GTVT đề xuất Phạt các phương tiện vượt đèn xanh trong các trường hợp khi nút giao đang ùn tắc.
Đời e mới chỉ nghe thấy phạt người vượt đèn đỏ, vượt đèn vàng, cùng lắm là phạt đèn xanh không chịu đi chứ chưa nghe thấy phạt người vượt đèn xanh bao giờ cả b-( Nhưng Sếp em bảo luật các nước trên thế giới đầy, đề xuất có lý của nó chứ không hề vô lý đâu! #:-s

Cccm thông thái "thông não" giúp em phát, được không? Em cảm ơn trước ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Lilak

Xe tải
Phải Tận Thu chứ ah

thời buổi khó khăn

XecoBT

Xe tải
Chưa nói đến tận thu hay không. Em đây chỉ muốn hỏi ở các nước khác cũng có quy định này ạ?
Nhà cháu thấy bảo ở Mỹ, khi hết đèn xanh mà xe chưa qua đc giao lộ là bị phạt kể cả trg hợp phía trước bị tắc.

blackpaint

Xe container
Chưa nói đến tận thu hay không. Em đây chỉ muốn hỏi ở các nước khác cũng có quy định này ạ?
Khi đến giao lộ, người lái xe bắt buộc phải quan sát phía trước, nếu giao lộ vẫn đang ùn tắc thì kể cả đèn xanh cũng phải dừng lại. nói nôm na cứ ông nào dừng hay tắc trong giao lộ là bị phạt. Ở mình điển hình là rất hay tắc như này, đặc biệt khi có tầu qua là cứ nhao nhao lên, đèn xanh phía trước tắc cứng nhưng cứ dí đít ông đi trước. Về nguyên tắc là khi giao lộ còn tắc thì tất cả mọi hướng đều nên dừng lại trước vạch.

OF-Chiengchieng

Xe buýt
Nhà cháu thấy bảo ở Mỹ, khi hết đèn xanh mà xe chưa qua đc giao lộ là bị phạt kể cả trg hợp phía trước bị tắc.
Thế là đèn xanh không đi mau bị phạt đấy ạ.
Chưa nói đến qui định, em hỏi có nguồn không đã, hay mợ là mẹ bỉm sữa
Mợ có vẻ kỳ thị mẹ bỉm sữa tợn :)

VCHDHN

Xe container
Nay em đọc báo thấy Bộ GTVT đề xuất Phạt các phương tiện vượt đèn xanh trong các trường hợp khi nút giao đang ùn tắc.
Đời e mới chỉ nghe thấy phạt người vượt đèn đỏ, vượt đèn vàng, cùng lắm là phạt đèn xanh không chịu đi chứ chưa nghe thấy phạt người vượt đèn xanh bao giờ cả b-( Nhưng Sếp em bảo luật các nước trên thế giới đầy, đề xuất có lý của nó chứ không vô hề lý đâu! E không dám cãi Sếp nhưng cũng ko hiểu #:-s

Em thấy có nhiều tình huống cần làm rõ để dân đỡ hoang mang. Có 1 ví dụ thực tế thế này: Đường Giải Phóng chiều bến xe Giáp Bát về rẽ trái sang Phương Mai, có hôm giờ tan tầm có tầu hoả, chắn đã hạ, nhưng chiều đó đèn Xanh nên tất cả vẫn lưu thông, đứng giữa đường luôn, chó nhất là thằng xe buýt dài ngoằng vẫn cố đi và dừng giữa đường. Đến lúc chiều kia đèn xanh thì k đi nổi nữa vì nó chắn mẹ nó ngang đường rồi, thế là tắc cứng.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Đèn xanh mà tắc đường thì đầu tiên phải phạt cái bọn đèn đỏ bên đối diện đi cố. Cái này em ủng hộ chứ lại phạt bên đèn xanh thì không ổn lắm. Em lại hóng tình huống cụ thể vậy.

congagia2016

Xe tăng
Cụ đừng giật tít như lều báo thế chứ? Đọc thì phải đọc cho kỹ, "Trong trường hợp ùn tắc xảy ra tại nút giao thông, phương tiện phải dừng lại bất kể tín hiệu đèn giao thông đang bật màu xanh, phương tiện nào vượt đèn xanh đương nhiên là vi phạm và phải bị xử phạt". Em nghĩ đơn giản là dù đèn đang xanh mà ở phía trước nút giao thông đang bị ùn tắc thì ko được đi, phải tuân theo sự hướng dẫn của người điều khiển giao thông ạ.

OF-Chiengchieng

Xe buýt
Đèn xanh mà tắc đường thì đầu tiên phải phạt cái bọn đèn đỏ bên đối diện đi cố. Cái này em ủng hộ chứ lại phạt bên đèn xanh thì không ổn lắm. Em lại hóng tình huống cụ thể vậy.
Em đồng quan điểm với cụ ạ

OF-Chiengchieng

Xe buýt
Cụ đừng giật tít như lều báo thế chứ? Đọc thì phải đọc cho kỹ, "Trong trường hợp ùn tắc xảy ra tại nút giao thông, phương tiện phải dừng lại bất kể tín hiệu đèn giao thông đang bật màu xanh, phương tiện nào vượt đèn xanh đương nhiên là vi phạm và phải bị xử phạt". Em nghĩ đơn giản là dù đèn đang xanh mà ở phía trước nút giao thông đang bị ùn tắc thì ko được đi, phải tuân theo sự hướng dẫn của người điều khiển giao thông ạ.
8-} thì bởi, em không hiểu. Quan điểm của em cũng giống cụ Kỹ thuật hậu kỳ trên kia: "Đèn xanh mà tắc đường thì đầu tiên phải phạt cái bọn đèn đỏ bên đối diện đi cố. Cái này em ủng hộ chứ lại phạt bên đèn xanh thì không ổn lắm." nên hơi hoang mang ạ

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Hôm qua em tới nút giao Nguyễn Văn Huyên với HQV, đèn thì vàng nhưng có 2 anh CA điều tiết, 1 anh đứng im 1 anh dùng gậy ra hiệu lệnh tiến lên :)) em đúng y như lúc học lái, sách dạy tuân theo anh CA :)) lên đc 2m thì vẫy dừng, đỗ ngay làn đi bộ, quê ơi là quê @@

MiTa

Xe lăn
Ý họ là các giao lộ gần nhau, xe đang nối đuôi nhau dài, thì có đèn xanh các xe chưa vào giao lộ cũng ko dc chạy, lên, phải để giao lộ trống cho xe hướng đèn đỏ cbi đi qua, nếu ko sẽ kẹt cả 4 hướng.
E nhiều lần thấy phía trước ùn tắc e dừng lại trứoc giao lộ khi đèn xanh nhưng bị cấc ô đi sau bấm còi điếc tai, nếu e có nhích lên cũng chỉ dc vài mét là phải đứng lại, như thế sẽ gây kẹt xe vì luồng kia nếu chuyển xanh sẽ bị luồng bên e bịt kín rồi.

congagia2016

Xe tăng
8-} thì bởi, em không hiểu. Quan điểm của em cũng giống cụ Kỹ thuật hậu kỳ trên kia: "Đèn xanh mà tắc đường thì đầu tiên phải phạt cái bọn đèn đỏ bên đối diện đi cố. Cái này em ủng hộ chứ lại phạt bên đèn xanh thì không ổn lắm." nên hơi hoang mang ạ
"Bọn đèn đỏ bên đối diện đi cố", hhhmmm, em đang hình dung xem bọn đèn đỏ bên đối diện là bên nào, vì hướng mình đi là hướng đèn xanh, đối diện cũng đang là đèn xanh, còn đèn đỏ chỉ là bọn bên phải hoặc bên trái mình thôi chứ cụ?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Nên phạt nặng ông nào thấy đèn vàng mà chưa vào giao lộ cũng cố nhích lên, và kéo dài thời gian đèn vàng 1 chút là ổn, chứ phạt ông đèn xanh là em chả thấy đúng rồi, thế sinh ra đèn vàng làm gì!

Africa

[Tịch thu bằng lái]
Em hóng thôi.
Chắc phải có gì đó chứ không auto chởi được

mn2t

Xe điện
Đời e mới chỉ nghe thấy phạt người vượt đèn đỏ, vượt đèn vàng, cùng lắm là phạt đèn xanh không chịu đi chứ chưa nghe thấy phạt người vượt đèn xanh bao giờ cả b-( Nhưng Sếp em bảo luật các nước trên thế giới đầy, đề xuất có lý của nó chứ không vô hề lý đâu! E không dám cãi Sếp nhưng cũng ko hiểu #:-s

Nước khác cũng vậy cụ ơi.
Tại giao lộ người ta có vạch mắt cáo (theo cách gọi của mình), mặc dù đèn xanh, nhưng giao lộ chưa thông, phương tiện chưa được đi. Nếu đến đó mà dừng, đèn chuyển sang đỏ đương nhiên sẽ bị phạt.
Mình cũng nên như vậy, tranh nhau từng giây 1, thậm chí đèn chớm đỏ vẫn nhoi lên dù ngã tư đầy xe, dẫn đến ùn tắc. Phải phạt thật nặng thì may ra mới thay đổi được văn hóa giao thông của mình.