[Thảo luận] Vượt trên cầu, đây là tình huống của em ạ

vivacious

Xe tải
Cụ cho e hỏi cái khái niệm cầu hẹp mà cụ nêu ấy có trích dẫn trong văn bản nào hả cụ?
Em chỉ cần biết cầu có 2 làn, mỗi bên 1 làn là cầu hẹp (trừ phi họ kẻ làn sai quy chuẩn). Vì nếu cầu rộng là phải có 2 làn mỗi chiều trở lên.
Tự suy thôi, cầu 2 làn xuôi, ngược thì khi vượt là phải lấn làn đối diện, đó là cầu hẹp. Còn loại cầu chỉ có 1 làn thì thành ra cầu cho 1 con dê đi, ko thể nào vượt được, nên ko tính.
Có quy định rõ ràng đây ạ, không phải tự suy đâu (trong quy chuẩn 41)

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
Cụ sai rồi trên đường cụ vượ ok nhưng trên cầu là không được vượt. Còn như cụ nói cầu hẹp thì chả cần cấm cũng chả cách nào mà vượt. Vd như cầu trên các tỉnh lộ, đường liên xã...
Luật quy định rõ cấm vượt trên cầu hẹp 1 làn xe mà cụ cháu Sấm. 1 làn xe thì đúng rùi, nhưng cầu Hẹp thì chắc chắn ko phải:D Muốn cấm vượt thì phải kẻ vạch liền ở tim đường, ko cấm có nghĩa là được vượt

ktm_anhsonauto

Xe buýt
Em hóng xem các cụ trong thớt ai đúng ai sai! Còn cụ chủ thớt thì thắng xxx! Em chúc mừng!

1.6gli

Xe container
Luật quy định rõ cấm vượt trên cầu hẹp 1 làn xe mà cụ cháu Sấm. 1 làn xe thì đúng rùi, nhưng cầu Hẹp thì chắc chắn ko phải:D Muốn cấm vượt thì phải kẻ vạch liền ở tim đường, ko cấm có nghĩa là được vượt
Trên cầu trong trường hợp này không cần biển, vạch cấm . nhưng không được vượt mặc định rồi cụ ạ.
Cụ có thể cho em biết ntn mới gọi là cầu hẹp ạ? Em thì cho rằng cầu chỉ có một làn cho một chiều lưu thông là hẹp.

phuongchi

Xe buýt
Trên cầu trong trường hợp này không cần biển, vạch cấm . nhưng không được vượt mặc định rồi cụ ạ.
Cụ có thể cho em biết ntn mới gọi là cầu hẹp ạ? Em thì cho rằng cầu chỉ có một làn cho một chiều lưu thông là hẹp.
Em đang thấy các cụ "tự diễn biến" rồi.
Chúng ta được làm những gì pháp luật không cấm chứ không phải suy ra từ cái nọ cái kia là sai.
Em ủng hộ quan điểm của cụ chủ, không có biển báo cầu hẹp, không có vạch liền thì được quyền vượt. Không thể nói là cầu kia theo tôi là hẹp nên không được vượt.

Duchoang1229

Xe hơi
Website
www.medihouse.vn
em xem clip của cụ, có lẽ là mấy anh GT chưa kịp kẻ lại vạch liền, chứ bình thường em không thấy cây cầu nào lại kẻ vách đứt cả(trừ mấy cây cầu rộng có nhiều làn xe), tốt nhất cứ lên cầu là anh em không nên vượt ^^

1.6gli

Xe container
Em đang thấy các cụ "tự diễn biến" rồi.
Chúng ta được làm những gì pháp luật không cấm chứ không phải suy ra từ cái nọ cái kia là sai.
Em ủng hộ quan điểm của cụ chủ, không có biển báo cầu hẹp, không có vạch liền thì được quyền vượt. Không thể nói là cầu kia theo tôi là hẹp nên không được vượt.
Em là em chả vượt, có xa gì đâu một đoạn cầu? Để rồi mất tg cãi nhau vs xxxx?

kduc

Xe container
Lỗi sai phần đường: Thì em phải đi hẳn trên cái phần đường ấy. Tình huống vượt thì em chỉ mượn phần đường ấy để vượt qua xe thôi không thể coi là em đi trên phần đường ấy được. Nên theo em không thể quy vào lỗi này.
Nếu khi vượt đè vạch liền mà quy vào lỗi đi sai phần đường, thì kể cả vượt khi vạch đứt vẫn có thể quy vào lỗi này.
Edit: Em mới xem lại, nếu cầu có 2 vạch liền vàng thì đúng là cấm vượt (như cụ nói) nhưng 1 vạch thì không (đa phần em thấy các cầu có 1 vạch liền màu trắng)

Các cụ cho e hỏi, vạch liền vàng và vạch liền trắng giống và khác nhau ntn?

ubisapro

Xe trâu
Thứ 1: phải có biển báo cầu hẹp thì mới được xem xét đó là cầu hẹp hay ko

thứ 2: Nếu có biển cầu hẹp, thì lại phải xem khái niệm về biển cầu hẹp. Trước em đã trích dẫn, lòng đường của cầu <4,5m thì mới được cắm biển cầu hẹp, trên 4,5m thì ko được cắm, nếu cắm là sai, mà đã sai thì ko có hiệu lực cụ ợ:D

99A05558

Xe hơi
ối tời ơi, em đi ngay sau cụ mà không bị vịn, về đến nhà mà cũng không biết là cụ bị vịn lỗi gì, hahahah cảm ơn cụ chia sẻ nhé

pnew

Xe điện
Hôm trước về quê em có vượt 1 chiếc xe trên cầu như trong video ạ
[YOUTUBE]https://youtu.be/CR58JrN_xsI[/YOUTUBE]
Đây là đoạn trao đổi giữa em và xxx
Xxx1: Chào anh, sao lại vượt trên cầu thế anh?
Em: Cái cầu ấy không có gì để em không được vượt cả
Xxx1: Cầu là không được vượt anh ạ
Em: Cầu hẹp thì mới không được vượt, cái cầu kia to tướng thế, không có biển cấm vượt, không có cả vạch liền ở giữa thì có gì mà em không được vượt?
Xxx1: cứ cầu là không được vượt, anh đưa giấy tờ cho em rồi em cho anh xem luật
Em: luật ghi rõ cầu hẹp mới không được vượt, cái cầu ấy quá rộng, không có biển cấm, không có vạch liền...
Xxx2: sao thế? Cầu là không được vượt, anh sai rồi
Em: thế anh bảo đi qua cầu Nhật Tân em cũng không được vượt à?
Xxx2: (nghĩ 1 lúc) cầu Nhật Tân nó có vạch chia nhiều làn, chỗ này đường còn cua, dốc... thôi em nhắc nhở anh lần này, anh vẫn sai anh về xem lại luật
Em: vâng em cảm ơn (bắt tay anh x2 và đi)

Đây là quy định trong luật

Ở đây em không nói em đúng hay xxx đúng, các cụ xem trường hợp của em tự rút ra kinh nghiệm cho mình ạ. Các cụ cùng thảo luận cho em xin dẫn chứng cụ thể trong luật nhé.
Cụ đúng rồi, thảo luận gì nữa. Câu cuối cụ nên thêm "Đề nghi xxx về xem lại luật" nó mới đủ.

pnew

Xe điện
XXX cũng cho rằng như cụ nên mới vịn láo.

1. Cầu hẹp thì phải có biển báo cầu hẹp. Cầu đối với 4b là hẹp nhưng chưa chắc hẹp đối với phương tiện khác (2b chẳng hạn). Chú ý là quy định không vượt nơi cầu hẹp không chỉ dành riêng cho 4b

2. Cầu không hẹp nhưng không cho vượt thì phải có báo hiệu (bằng biển hoặc bằng vạch)

3. Trong clip còn có một điểm xxx có thể vịn láo nữa là "vượt đầu dốc có tầm nhìn hạn chế". Nhưng trong clip cho thất đây không có báo hiệu gì nói rằng đây là "đầu dốc có tầm nhìn hạn chế" (thường được báo hiệu bằng vạch liền). Có dốc nhưng tầm nhìn không hạn chế.

1.6gli

Xe container
XXX cũng cho rằng như cụ nên mới vịn láo.

1. Cầu hẹp thì phải có biển báo cầu hẹp. Cầu đối với 4b là hẹp nhưng chưa chắc hẹp đối với phương tiện khác (2b chẳng hạn). Chú ý là quy định không vượt nơi cầu hẹp không chỉ dành riêng cho 4b

2. Cầu không hẹp nhưng không cho vượt thì phải có báo hiệu (bằng biển hoặc bằng vạch)

3. Trong clip còn có một điểm xxx có thể vịn láo nữa là "vượt đầu dốc có tầm nhìn hạn chế". Nhưng trong clip cho thất đây không có báo hiệu gì nói rằng đây là "đầu dốc có tầm nhìn hạn chế" (thường được báo hiệu bằng vạch liền). Có dốc nhưng tầm nhìn không hạn chế.
Cụ xem lại clip cụ chủ thớt vượt khi gần tới đỉnh dốc của cầu cụ nhá. còn có khuất tầm nhìn hay không thì cũng khó vì còn phụ thuộc vào độ dốc, bán kính cong của cầu, loại PT TGGT...

Chỉnh sửa cuối:

libicure1208

Xe hơi
kể ra cầu cũng hơi hệp thật nhưng phải có biển cấm vượt-- và vạch liền...cầu này ko có thì cứ vượt...

Đoan BAc Ninh đi Thái Nguyên đúng k cụ???

vivacious

Xe tải
Cụ xem lại clip cụ chủ thớt vượt khi gần tới đỉnh dốc của cầu cụ nhá. còn có khuất tầm nhìn hay không thì cũng khó vì còn phụ thuộc vào độ dốc, bán kính cong của cầu, loại PT TGGT...
Đỉnh dốc lại được vượt cụ ạ, chỉ có chân dốc mới không được vượt.
Hơn nữa muốn coi đấy là dốc thì cần có biển độ dốc
Và xxx đứng xa em thế vẫn nhìn thấy em vượt thì không thể gọi là tầm nhìn hạn chế được

vivacious

Xe tải
kể ra cầu cũng hơi hệp thật nhưng phải có biển cấm vượt-- và vạch liền...cầu này ko có thì cứ vượt...

Đoan BAc Ninh đi Thái Nguyên đúng k cụ???
Đây là cầu ngay đầu Quốc Lộ 18 đoạn vượt qua trạm thu phí Nội Bài cụ ạ

vivacious

Xe tải
Cụ đúng rồi, thảo luận gì nữa. Câu cuối cụ nên thêm "Đề nghi xxx về xem lại luật" nó mới đủ.
Em định nói thế nhưng không dám cụ ạ, họ bảo mình đi là mình đi luôn cho nhanh, không ở lại tranh luận nữa làm gì :)

Lúc đầu em nghĩ 100% mình đúng rồi và ai cũng như em thôi. Nhưng khi share trong K3 Group nhà em thì ai cũng bảo em sai mới chết. Nên em share lại đây để anh em tham khảo vì còn nhiều người nghĩ lỗi này bị vẫn bị phạt, tránh bị phạt lỗi mà đáng ra mình không phạm phải (lỗi này nếu bị phạt cũng nặng nữa). Gọi là tí đóng góp cho diễn đàn cụ ạ. Em học được nhiều trên này mà đóng góp thì ít