[Funland] Xa hội...thu nhỏ cũng mệt!

HH1993

Xe điện
Trêu cụ thớt tí thôi, cv nghành nghề của bác là phổ thông, ai cũng có thể làm được nên chuyện bị coi thường hay chê bai là hoàn toàn có thể xảy ra với mọi người. Cuộc sống mưu sinh là vậy, ko có chuyện lao động là vinh quang đâu, chẳng qua hô khẩu hiệu động viên nhau thôi. Leo thang, cầm kìm, đục tường, khoét vách... quên mùa xuân được tôn trọng cho nhanh, hết ngày đút túi được nhiêu mới là quan trọng 8->
Bác ah! Được học,được dạy,đc trải nghiệm...
LAO ĐÔNG LÀ VINH QUANG.
Chẳng phải thế sao?
Tôi,bác ,các bác khác không lao động sao ....có miếng bỏ mồm?
Thậm chí xông xênh...muốn củ rưa ( rửa cu) bác cũng mất mồ hôi,mất kiến thức mà???
Và tất cả đó để Vinh quang. Vì mình làm đc. Tự mình làm ra...

HH1993

Xe điện

dongnat123

Xe container

HH1993

Xe điện
Bác khởi nghiệp mà trách móc với Ofer - Thượng đế là dở rồi.
Không sao bác ah! Với tôi ofer chưa chắc đã là(thượng đế) với tôi! Nhưng có khi chỉ một người vô tình gặp quán nước vỉa hè hồ Gươm,hay 1 người đi bộ ngồi quay mông vào thủy tạ....lê la chén trà rệ ( rệ hồ Gươm,rệ hồ Tây) ....

HH1993

Xe điện
Như nầy mà bác thớt định mở công ty như thớt nào đó thì nhanh trả lại mst lắm [-O<
Cảm ơn bác nhớ tới tôi nhớ những lời ba hoa của tôi.
T k mở cty đâu bác à. Tôi mở cái văn phòng nho nhỏ ở cạnh đài truyền hình HN thôi bác!
Rất chân thành đón tiếp nếu bác vì yêu mến hay tò mò. Số đt tôi dưới chữ ký ạ!

DaDieuchienxu

Xe container
Làm ngành nghề DV luôn phải đặt chữ "Nhẫn" lên hàng đầu, với phương châm "Mình hết lòng vs khách thì khách sẽ....hết tiền vs mình".
Case của cụ chủ mình ko dám lạm bàn, thị phi vốn trong lòng người mà.
Ngày xưa, sau khi nghỉ dạy & chơi chán chê, đc 1 PHHS dạy nghề may, mình trở về SG mở tiệm, may cả đồ Nam Nữ.
Một ngày, có 2 cô gái đem vải đến. Một cô nhờ may bộ vest giả. OK, đo cẩn thận, hẹn tuần sau đến lấy.
Đến ngày hẹn, cô khách dáng chuẩn nên thử xong hài lòng, vui vẻ trả tiền rồi đem đồ về.
Vài ngày sau, cô bạn đi cùng bữa trước đem đến 1 xấp vải y chang, dặn may "y chang như nhỏ bạn em". Cũng đo & đưa biên lai hẹn.
Ngày xấu trời ấy đã đến. Cô khách sau khi thử đồ sau ỉ eo chê đủ thứ. Hỏi ko vừa ý chỗ nào để sửa thì....ko biết, chỉ biết mặc ko đẹp "như cô bạn"
Thần linh ơi, cô này béo tròn như hạt mít, dáng như nấm lùn di động, thợ nào có thể may đồ để mặc đẹp như người dáng chuẩn?
Mình đã cố gắng giải thích sự khác biệt này, nhưng khách ngúng nguẩy vứt lại bộ đồ, đi về.
Kết cục là bộ đồ nằm yên đó cho đến khi mình chuyển nghề & sang lại tiệm! :(

HTlangtu

Xe điện
Tôi thật sự chia sẻ với các bác. Ai chửi,mắng cũng ok. Có thể là giúp tôi nhận ra xã hội này.
Sự việc chắc tôi sai.sau khi về hưu,tư vẫn chia sẻ,thì có 1 bác trên này thuê tôi xử lý điện cho 1 căn phòng. Bao gồm đục, đi dây, trát lại....sau đó là lắp đèn âm trần. Nhưng vì lý do khách quan,bác ý tạm dừng. Hẹn sau 1 tuần tới lắp lại. Tôi đích thân là người làm cùng thợ. Tôi là người đích thân đến lắp nốt số đèn theo thỏa thuận. Tới hôm nay bác nhắn 1 lời trách móc khiến tôi rất tự ái. Tôi gọi lại ngay và bác đó nói tự xử lý....và trách tôi...khoét lỗ đèn chật quá,khiến bác ý tháo xuống vỡ trần thạch cao....
Mời các bác phân xử. Tôi chả giàu hơn ai trên này. Nhưng tôi dám chắc tôi k hèn,k vì 1,6 triệu số tiền tôi nhận của bác ý với cv (đục tường,chạy thêm đường điện,dò dây tách lộ đèn...v...v...)
Mời các bác ý kiến.

e hỏi ngu tý: có phải là cái đèn này 2 bên nó có 2 cái lẫy lò xo không ạ?
nếu đúng loại đó, thì khoét quá chật, làm sao mà lắp vào đc nhỉ?
Chắc tại chủ nhà không khéo léo lúc kéo nó ra rồi.
Hoặc là cái lò xo nó khỏe quá, làm vỡ thạch cao, chứ chưa chắc là cụ đã khoét quá chật đâu ạ

HH1993

Xe điện
Làm ngành nghề DV luôn phải đặt chữ "Nhẫn" lên hàng đầu, với phương châm "Mình hết lòng vs khách thì khách sẽ....hết tiền vs mình".
Case của cụ chủ mình ko dám lạm bàn, thị phi vốn trong lòng người mà.
Ngày xưa, sau khi nghỉ dạy & chơi chán chê, đc 1 PHHS dạy nghề may, mình trở về SG mở tiệm, may cả đồ Nam Nữ.
Một ngày, có 2 cô gái đem vải đến. Một cô nhờ may bộ vest giả. OK, đo cẩn thận, hẹn tuần sau đến lấy.
Đến ngày hẹn, cô khách dáng chuẩn nên thử xong hài lòng, vui vẻ trả tiền rồi đem đồ về.
Vài ngày sau, cô bạn đi cùng bữa trước đem đến 1 xấp vải y chang, dặn may "y chang như nhỏ bạn em". Cũng đo & đưa biên lai hẹn.
Ngày xấu trời ấy đã đến. Cô khách sau khi thử đồ sau ỉ eo chê đủ thứ. Hỏi ko vừa ý chỗ nào để sửa thì....ko biết, chỉ biết mặc ko đẹp "như cô bạn"
Thần linh ơi, cô này béo tròn như hạt mít, dáng như nấm lùn di động, thợ nào có thể may đồ để mặc đẹp như người dáng chuẩn?
Mình đã cố gắng giải thích sự khác biệt này, nhưng khách ngúng nguẩy vứt lại bộ đồ, đi về.
Kết cục là bộ đồ nằm yên đó cho đến khi mình chuyển nghề & sang lại tiệm! :(
Ui bác ơi....thứ 6 bác lại bận đó. Chờ tin vui của bác.
Còn tôi đợt này nó lắm chuyện vặt vãnh quá. Thế nên lập thớt chia sẻ chém gió cho hi xả thôi bác ah.

Uhm....bác có thể cắt may giúp tôi 1 bộ vest bằng lụa không? Tối gửi nguyên liệu,số đo vào. Bác theo đó may.
Và theo tôi biết sơ...thì nguyên bộ vest tốn cỡ 3m2 vải ( nguyên liệu).
Công cắt,ghép,dựng... 2,5- 3 triệu. Công may hoàn thiện,ra thành phẩm thêm 1,5 triệu....

HH1993

Xe điện
Hoặc là cái lò xo nó khỏe quá, làm vỡ thạch cao, chứ chưa chắc là cụ đã khoét quá chật đâu ạ
Nó đó bác! Mà downlight led thì mỏng nhẹ,và viền ( d( đường kính ngoài ) và đương kính khoét lỗ nó chỉ chênh nhau có 7 8 ly thôi.

chip_m

Xe buýt
Trước khi về hưu, mấy chục năm bác làm nghề điện nước luôn ạ? Chưa gặp tranh cãi hay tranh luận bao giờ hạy sao ạ?
Chuyện này, nếu đúng chỉ mấy câu như bác chụp zalo, thì nó bé như con kiến. Em thật. :D

Loitran

Xe tăng
Khoét có thể lỗ hơi chật,nhưng chủ nhà nếu không biết tháo thì khoét vừa thì lúc tháo đèn ra không khéo tay thì vẫn vỡ mép lỗ như thường
Tháo đèn này nếu lấy tay cậy ra hơi khó thì lấy vật gì hơi mỏng như con dao lách vào giữa đèn và trần, hơi kéo nhẹ xuống xem cái lò xo nó ở góc nào? xong kéo một góc lò xo rời khỏi lỗ trước như, cách tháo vậy thì cái đèn lúc tháo lấy ra nó phải nghiêng góc để thoát ra và cái lò xo thứ hai hầu như không tác động vào mép lỗ trần gây vỡ hay hư lỗ trần

Loitran

Xe tăng
Nó đó bác! Mà downlight led thì mỏng nhẹ,và viền ( d( đường kính ngoài ) và đương kính khoét lỗ nó chỉ chênh nhau có 7 8 ly thôi.
Mua bộ mũi khoan chuyên trị khoét lỗ cho nó, làm nhanh lẹ đỡ phải ngửa mặt lên trần hứng bụi, tránh được lỏng với chật

HH1993

Xe điện
Trước khi về hưu, mấy chục năm bác làm nghề điện nước luôn ạ? Chưa gặp tranh cãi hay tranh luận bao giờ hạy sao ạ?
Chuyện này, nếu đúng chỉ mấy câu như bác chụp zalo, thì nó bé như con kiến. Em thật. :D
Thưa bác là tôi không( làm nghề điện nước) tôi đào tạo ra cơ số thợ điện nước bác ạ. Và tôi làm ( người tư vấn,giám sát thi công) cả 20 năm có lẻ rồi.....mặc dù.....tôi 1993 nhức các bác thấy.
Và với tôi...cái sự bé như con kiến nó mơi gây hại cho tổng thể cô g trình cục diện bác ạ.
Xin lỗi. Tầm tôi chỉ thấy con kiến thôi,chửa thấy con voi,và tôi hạn chế để thấy voi tới mức tối đa.
Thân ái!

HH1993

Xe điện
Mua bộ mũi khoan chuyên trị khoét lỗ cho nó, làm nhanh lẹ đỡ phải ngửa mặt lên trần hứng bụi, tránh được lỏng với chật
3 loại mũi khoét bác ơi. Và tôi khoét ở mức êm,nhất,nhẹ nhất,bụi rơi xuống sàn chỉ 10%. Chưa kể là vụ ..cứ khoét đi,thẳng hàng lo gì... Và tôi phải cắt....4/6 lỗ toàn bộ xương u mới lắp đc cái đèn chuẩn ý gia chủ.....tóm lại là vui thôi. Cũng là trải nghiệm.... Với mưu sinh để các bác hiểu.

vandinh

Xe container
Em lại thông cảm với cụ chủ. Chủ nhà thuê làm nửa chừng rồi bảo dừng lại. Sau đó có ý định tự làm, làm k biết làm lại trách cụ chủ. Thế là éo được. Em 5 năm nữa cũng về hưu chắc cũng kiếm việc đi làm như cụ chủ cho vui.

Loitran

Xe tăng
3 loại mũi khoét bác ơi. Và tôi khoét ở mức êm,nhất,nhẹ nhất,bụi rơi xuống sàn chỉ 10%. Chưa kể là vụ ..cứ khoét đi,thẳng hàng lo gì... Và tôi phải cắt....4/6 lỗ toàn bộ xương u mới lắp đc cái đèn chuẩn ý gia chủ.....tóm lại là vui thôi. Cũng là trải nghiệm.... Với mưu sinh để các bác hiểu.
Bác sài loại hole saw với cái khoan pin thì bác bắn phát một như AK-47, làm sao mà lại đi cắt cái thanh giằng chữ U treo trần vậy ta?
Muốn dễ chính xác bác phải canh me tránh nó ra, kiếm cái thước level laser nữa thì mới đủ đồ