[Funland] Xây nhà vườn ở quê cho bố mẹ

muadem

Xe cút kít

conmeomuop

Xe tải
Em có mảnh đất 700m vuông ở Sóc Sơn, rộng 20m, dài 35m. Trong đó có 200 m thổ cư, còn lại là đất vườn liền kề. Đường trước nhà 2 ô tô tránh nhau. Cách sân bay Nội Bài khoảng 10 km, xung quanh là sân golf và nhiều nhà xây home stay.
Em định xây một cái nhà nghỉ dưỡng cuối tuần cho gia đình khoảng 75m vuông có đổ trần và lớp thêm mái tole kiểu mái Nhật. Lý do là mẹ em thích trông cây nuôi gà. Em trong lúc rảnh thời gian nên nghịch phần mềm thiết kế có phác thảo công năng mảnh đất. Xin ý kiến các cụ tư vấn giúp xem đã hợp lý chưa ạ để em điều chỉnh. Hạn mức xây nhà của em khoảng 400 củ chưa tính tường bao, bể bơi và cây cối.

N
MAT SAU.PNG
NOI THAT.PNG

TOAN CANH 2.PNG
TOAN CANH 3.PNG
MAT TIEN.PNG
em thấy chưa sướng lắm :)

nghia123

Xe tải
Em có mảnh đất 700m vuông ở Sóc Sơn, rộng 20m, dài 35m. Trong đó có 200 m thổ cư, còn lại là đất vườn liền kề. Đường trước nhà 2 ô tô tránh nhau. Cách sân bay Nội Bài khoảng 10 km, xung quanh là sân golf và nhiều nhà xây home stay.
Em định xây một cái nhà nghỉ dưỡng cuối tuần cho gia đình khoảng 75m vuông có đổ trần và lớp thêm mái tole kiểu mái Nhật. Lý do là mẹ em thích trông cây nuôi gà. Em trong lúc rảnh thời gian nên nghịch phần mềm thiết kế có phác thảo công năng mảnh đất. Xin ý kiến các cụ tư vấn giúp xem đã hợp lý chưa ạ để em điều chỉnh. Hạn mức xây nhà của em khoảng 400 củ chưa tính tường bao, bể bơi và cây cối.

N
MAT SAU.PNG
NOI THAT.PNG

TOAN CANH 2.PNG
TOAN CANH 3.PNG
MAT TIEN.PNG
đẩy nữa ra giữa vườn cụ ạ; để giữa bể bơi và hàng rào có hàng cây, thảm cỏ; theo e ko nên sát quá mất đi sự hưởng thụ. Cụ cân nhắc phương án bể bơi ở miền bắc nhất là nhà cuối tuần, hầu hết bỏ hoang; nếu máu làm bể sục, xông hơi trong nhà hữu ích hơn,

conmeomuop

Xe tải
Nhu cầu của em chỉ là nghỉ 2 ngày cuối tuần thôi à. Nhờ cụ góp ý thêm để em mở mang kiến thức.
Em cũng đang xây với mục đích như của cụ, tuy nhiên vườn rau nên co lại, nên thêm cây lưu niên, nếu có thêm diện tích thì làm cái ao cá nho nhỏ :)

cucsat

Xe tải
Em cũng đang xây với mục đích như của cụ, tuy nhiên vườn rau nên co lại, nên thêm cây lưu niên, nếu có thêm diện tích thì làm cái ao cá nho nhỏ :)
Em cũng thích ao cá lắm. Nhưng chỉ xuống 2 ngày cuối tuần sợ không ai trông và cho cá ăn được. Còn vườn cây là em vẽ tượng trưng thôi. Việc trồng cây gì và nuôi con "dì" thì chắc em sẽ tính toán cân đối sau ạ. Hệ thống cây em sẽ sử dụng tưới tự động ạ.

Bố_Cu_Khoai1

Xe đạp

e đang làm ở quê cho ông bà, tổng diện tích 210m (chưa gồm sân vườn) mới thi công móng xong mà mưa quá

ngocvt

Xe buýt
CCCM cho hỏi cách chống nóng cho nhà vườn:
Năm 2020 em cũng xây nhà cấp 4 ở quê để bố mẹ ở, là dạng nhà gỗ 3 gian truyền thống với rui 2 lớp khang trang hơn trước, mọi người đều thấy vui.
Thế nhưng, mùa nắng năm trước phát sinh vấn đề đau đầu là "NÓNG và NÓNG". Chắc có cụ-mợ sẽ hỏi "sao ko lắp điều hòa?", vâng: do mẫu nhà gỗ truyền thống ko kín, muốn lắp phải làm trần --> mất vẻ đẹp của nhà gỗ.
Xin CCCM tư vấn giúp em phương án chống nóng cho trường hợp này. Xin cảm ơn.
chỉ có trồng cây cho nó chắn ánh nắng trực tiếp lên ngói thôi, mà nhà đó dùng ngói gì ạ, thay loại ngói chống nóng(sông cầu sang ngói mũi) hoặc tốt hơn nữa chắc lợp bằng lớp cọ dày hoảng 10cm

conmeomuop

Xe tải
chỉ có trồng cây cho nó chắn ánh nắng trực tiếp lên ngói thôi, mà nhà đó dùng ngói gì ạ, thay loại ngói chống nóng(sông cầu sang ngói mũi) hoặc tốt hơn nữa chắc lợp bằng lớp cọ dày hoảng 10cm
Bê tông khí chưng áp có chống nóng tốt không các cụ?

T91

Xe container
em thì ở quê k thiếu món này

SuHaoMuoi199

Xe tải
Cách đây hơn 1 năm ( hồi đó topic này ở trang tầm 197), cháu có nhờ 1 cụ trong đây vẽ tay công năng các phòng như cháu mong muốn. Sau đó cháu thuê đội ở quê vẽ và đội thi công cũng ở làng làm nhà. Công trình rộng 135m2/ sàn. Hoàn thiện 99% trước Tết vừa rồi ạ.

Bản vẽ và bản thực gần như nhau. Tuần nào cháu cũng phải phi từ Hanoi về Hưng Yên chỉ để giữ đúng thiết kế vì cháu sợ các bác "kiến trúc sư" hàng xóm sang tỉ tê bố mẹ cháu thay đổi này nọ. Mời các cụ xem một ít ảnh nhà cháu dưới đây ạ.
Nhà cháu xây tặng bố mẹ ở quê tại Thủ Sĩ - Tiên Lữ - Hưng Yên.

Nhà cũ tồn tại 30 năm giờ chỗ đó là khoảng sân cho nhà mới. Nhà chỉ có 2 bố mẹ cháu ở là chính. Toàn bộ phòng ngủ , phòng thờ, bếp, phòng khách, vệ sinh cho bố mẹ cháu để ở tầng 1 hết. Con cháu về thì lên 3 phòng ngủ tầng 2. Phòng khách thông phòng bếp lên trông rất thoáng.Đợt vừa rồi dịch ở Hanoi căng nên cả nhà về quê ở một thời gian dài rất thoải mái ạ.

Cụ cho xin thông số diện tích đất so với 135m2 sàn với cụ ơi, cháu lội thớt ưng cái của cụ quá.
Cháu cũng ở quê, trên thổ đu này có chỗ ở hằng ngày rồi, đang ôm mộng để xây lại cái nhà ở quê cho bố mẹ và về sau cháu cũng về quê ở. Chỗ nhà cháu hiện trạng 428m2.
Còn nữa là cụ cho cháu xin tổng chi phí công trình nảy của cụ với, xây thô, hoàn thiện và nội ngoại thất bao nhiêu ạ.
Kính cụ 1 ly