[Funland] Xây nhà vườn ở quê cho bố mẹ

noithatkientruc

Xe điện
Cá nhân em không thích những nhà kiểu này, ngoài phảng phất của kiến trúc đình, chùa thì nó không mang phong cách của bất kỳ loại kiến trúc nào...
Vâng cụ mỗi người có 1 quan điểm cá nhân riêng, Nhà này là dạng nhà truyền thống đồng bằng bắc bộ có cách tân và thêm tầng cho phù hợp với nhu cầu sử dụng của cuộc sống hiện đại và của cá nhân em .

Trungst

Xe tải
E thấy thang để tầng 1 lối vào hơi phức tạp, cả wc chưa đc ổn lắm. E nghĩ cụ nên bỏ bớt 1 pn ở T1 đi hay hơn.
Vâng cụ, cầu thang đang chưa ổn em đang tính phương án khác. Phòng ngủ tầng 1 thì ko bỏ được vì em cần 4 phòng.

bachkhoak40

Xe điện
Em hỏi chút, quê cụ có gần Hn ko? Quê em cách HN 120km, nhà em còn mảnh đất ông bà dể lại cho bố mẹ em rộng khoảng 150m2 mà cứ lăn tăn ko biết có nên làm cái nhà ở quê ko? Ông bà nội mất hết rồi, bố mẹ em cùng vợ chồng con cái em thì đang ở HN, năm về quê 3-4 lần. Bên cạnh mảnh đất thì nhà ông chú (em bố em) và nhà ông anh con bác (anh trai bố) rồi. Làm nhà thì mất thời gian và cũng tốn xèng mà làm xong chả nhẽ cứ đóng cửa để không thế, lâu lâu mới về thì phí. Theo cụ có nên làm ko nhỉ?
Nên làm cụ nhé, sau này cả nhà về quê ko lẽ cứ đi ở nhờ, rồi gia đình có việc này nọ, con cái cũng cho chúng nó về nó còn biết quê hương. Xây cấp 4 nhỏ thôi cũng ko đáng mấy. Quê em cách có 80km thôi, đường cũng tiện nên chỉ mất gần 2h về đến nhà.

Dâu đất

Xe tải
Vâng, em cám ơn cụ nhé
Nên làm cụ nhé, sau này cả nhà về quê ko lẽ cứ đi ở nhờ, rồi gia đình có việc này nọ, con cái cũng cho chúng nó về nó còn biết quê hương. Xây cấp 4 nhỏ thôi cũng ko đáng mấy. Quê em cách có 80km thôi, đường cũng tiện nên chỉ mất gần 2h về đến nhà.

lolotica

Xe điện
em sắp hoàn thiện xong cái nhà, muốn hỏi các cụ có kinh nghiệm: mùa này nên trồng loài hoa gì trong vườn với tiêu chí: đẹp, khoẻ, không cần chăm sóc nhiều?

hiện tại trong vườn em đã trồng mấy cây: xoài, bưởi, hồng xiêm, nên trồng thêm loại cây lấy quả nào nữa hả các cụ (mít, táo, ổi...)?

noithatkientruc

Xe điện
em sắp hoàn thiện xong cái nhà, muốn hỏi các cụ có kinh nghiệm: mùa này nên trồng loài hoa gì trong vườn với tiêu chí: đẹp, khoẻ, không cần chăm sóc nhiều?

hiện tại trong vườn em đã trồng mấy cây: xoài, bưởi, hồng xiêm, nên trồng thêm loại cây lấy quả nào nữa hả các cụ (mít, táo, ổi...)?

Nhà cụ ở khu nào đấyah. Mít thì thích hợp và ra quả ngon nhất với đất đồi. Táo ổi hay bị sâu đấy ah.nhà cụ e thấy hơi thiếu tầng cây hay hoa thấp tầng trồng dưới dạng khóm, chuỗi hay mảng... cao khoảnh 60-1,2m nhìn sẽ xinh động hơn .. trong bố cục vườn và cảnh quan phân tầng cây xanh ra tối thiểu 3-4 loại từ thấp đến cao: thảm cỏ, cây bụi thấp, cây bụi cao, caycao...

Tieububu

Xe tăng

Nhà cụ rộng và đẹp quá, diện tích đất và nhà cụ bao nhiêu mét thế ạ

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
E vừa tạm chốt xong thiết kế phọt lên đây luôn để các cụ góp ý. Do đất ở quê nhà e hơi hẹp nên e xây chỉ đủ để ở . Tối ưu hoá diện tích sân vườn. Cửa nhôm thì của nhà trồng được nên e sẽ làm cửa full view với hệ nhôm cầu cách nhiệt xịn nhất sẽ là điểm nhấn của ngôi nhà.
Các cụ tư vấn giúp em xem có điểm nào bất hợp lý không ạ.
Thửa đất nhà e rộng 10.3m x dài 18m

Nhà thiết kế đơn giản, đẹp. Tuy nhiên anh thấy phòng thờ nên chuyển lên tầng 2 chỗ phòng sinh hoạt chung cho yên tĩnh, thoáng đãng.

Vừa vào nhà ông anh 305m2 gần nhà anh, xây 100m2 đất mà thấy thế mẹ nào xây thô lên mà chật thế, keke

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
Nhà thiết kế đơn giản, đẹp. Tuy nhiên anh thấy phòng thờ nên chuyển lên tầng 2 chỗ phòng sinh hoạt chung cho yên tĩnh, thoáng đãng.

Vừa vào nhà ông anh 305m2 gần nhà anh, xây 100m2 đất mà thấy thế mẹ nào xây thô lên mà chật thế, keke
Hi anh.
E đau đầu câi bản vẽ này bao lâu. Thôi cứ làm đơn giản thoii. Phòng thờ e ko để tầng 2 được vì ông bà e già rồi bê được mâm cơm lên tầng 2 là cả vấn đề. Thôi thà vứt bỏ đi 1 phòng tầng 2 còn hơn.

lolotica

Xe điện
cụ có thể gợi ý giúp cụ thể nên trồng các loại hoa nào ko? (hoa theo khóm trồng hoa gì, cây bụi thấp bụi cao...)

Nhà cụ ở khu nào đấyah. Mít thì thích hợp và ra quả ngon nhất với đất đồi. Táo ổi hay bị sâu đấy ah.nhà cụ e thấy hơi thiếu tầng cây hay hoa thấp tầng trồng dưới dạng khóm, chuỗi hay mảng... cao khoảnh 60-1,2m nhìn sẽ xinh động hơn .. trong bố cục vườn và cảnh quan phân tầng cây xanh ra tối thiểu 3-4 loại từ thấp đến cao: thảm cỏ, cây bụi thấp, cây bụi cao, caycao...

vietran

Xe ba gác
Hi anh.
E đau đầu câi bản vẽ này bao lâu. Thôi cứ làm đơn giản thoii. Phòng thờ e ko để tầng 2 được vì ông bà e già rồi bê được mâm cơm lên tầng 2 là cả vấn đề. Thôi thà vứt bỏ đi 1 phòng tầng 2 còn hơn.
Đồng quan điểm với cụ
Em nghĩ để phngf thờ tầng 1 là hợp lý, sẽ vướng là phía trên thẳng bàn thờ sẽ bố trí gì, giải pháp là chỗ ấy để làm kho chứa đồ chăn màn quần áo mùa đông và những đồ khác, chõ chính thẳng bàn thờ thì bỏ trống, cũng mất mấy m2 thôi