xây nhà

lẩu cưng

Xe điện
thế như nhà e tổng diện tích sàn tầm 700 m2 thì dự kiến xây mất bao xiền cụ nhỉ?
cụ hỏi thế e chệu, ví dụ cụ táng đá mable thay cho gạch men 2 da tung cẩu lót sàn, cụ dùng 2 thang máy hay 1, loại j, cụ trang bị cái j trong nhà cụ, ví dụ như sàn nhà e toàn dày 10cm 2 lớp D10 gai, dầm rộng 400x200, cột 200x400 cho cái nhà 5 - 6 tầng, thép D20 việt nhật 8 cây.... bê tông chuẩn mác 350 cho máu (dư tiền), rồi móng cọc ép hay dư lào, ngay thiết bị vệ sinh e toàn chơi hàng grohe, đồ khác toàn hafele.... hehe thì giá đội lên đấy.

nói phét thế, cụ cứ tính 6.2 - 6.4 củ/m2 cho nó tàu nhanh, chưa tính máy phát điện backup cho thang máy nhé :D

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
He he... thế thì e sẽ theo chân cụ. Những 8 tháng nhậu với mấy ô thợ xây cũng oải ra phết nhỉ
Trước ô bạn e xây nhà rồi nhậu với thợ, đội thợ nó còn suýt oánh nhau ô ý phải mửa mật ra mới can được...:)
Nhà bác to, nên cứ thuê khoán trắng, chìa khóa trao tay.
Bù lại, thuê 1 Giám sát của mình, thực sự của mình.
Tôi đưa ông Giám sát 10 triệu tiền mặt, cần gì mua luôn, không cần hỏi; cuối tháng tổng kết và bù vào.

Còn Ông Giám sát có mỗi 1 việc giám sát, đúng như thiết kế và biện pháp thi công. Cứ ISO mà phệt.

Còn vụ hàng xóm, bác nên làm nghiêm chỉnh từ đầu: Xin gặp, có Tổ trưởng thì tốt.
Trình bày và xin phép chụp ảnh toàn bộ nhà, đặc biệt là các chỗ nhạy cảm (chỗ nào nhạy cảm thì chịu).
In hẳn ra giấy.

Thông báo biện pháp bảo vệ nhà họ, và làm đúng như thế: Chặn móng bằng tôn hay thép hay gì đó tương tự. làm xong gọi họ ra xem và chứng kiến.
Nói chung là cũng nên nhậu và đả thông tư tưởng với hàng xóm, vì họ cũng bị ảnh hưởng tiêu cực lắm.

cumina

Xe tải
Em lưu ý cụ mục số 9, nếu nhà hàng xóm sát vách móng nhà cao hơn móng nhà nhà cụ thì nguy cơ không an toàn cao, ngoài những giải pháp thi công thì cụ nên mua bảo hiểm công trình (bao gồm cả đền bù vv nhà hàng xóm lún, nứt), đề phòng phát sinh những rắc rối có thể có, vụ này em bị rồi nên chia sẻ cùng cụ,

Jamebonds

Xe container
Nhầm hoàn toàn bác ạ. Tôi ko biết nhậu.
Thể hiện sự quan tâm thôi: Anh biếu các chú chai diệu tây, thêm con gà, nhân dịp đổ sàn tầng 2 chẳng hạn; kiểu ấy.
Còn ngồi nhậu, tôi chỉ làm 1 chén.
Nhà bác to, nên cứ thuê khoán trắng, chìa khóa trao tay.
Bù lại, thuê 1 Giám sát của mình, thực sự của mình.
Tôi đưa ông Giám sát 10 triệu tiền mặt, cần gì mua luôn, không cần hỏi; cuối tháng tổng kết và bù vào.

Còn Ông Giám sát có mỗi 1 việc giám sát, đúng như thiết kế và biện pháp thi công. Cứ ISO mà phệt.

Còn vụ hàng xóm, bác nên làm nghiêm chỉnh từ đầu: Xin gặp, có Tổ trưởng thì tốt.
Trình bày và xin phép chụp ảnh toàn bộ nhà, đặc biệt là các chỗ nhạy cảm (chỗ nào nhạy cảm thì chịu).
In hẳn ra giấy.

Thông báo biện pháp bảo vệ nhà họ, và làm đúng như thế: Chặn móng bằng tôn hay thép hay gì đó tương tự. làm xong gọi họ ra xem và chứng kiến.
Nói chung là cũng nên nhậu và đả thông tư tưởng với hàng xóm, vì họ cũng bị ảnh hưởng tiêu cực lắm.
Em lưu ý cụ mục số 9, nếu nhà hàng xóm sát vách móng nhà cao hơn móng nhà nhà cụ thì nguy cơ không an toàn cao, ngoài những giải pháp thi công thì cụ nên mua bảo hiểm công trình (bao gồm cả đền bù vv nhà hàng xóm lún, nứt), đề phòng phát sinh những rắc rối có thể có, vụ này em bị rồi nên chia sẻ cùng cụ,
Tuyệt vời, đối với e quán cafe otofun thực sự là bách khoa tri thức. Vậy mà lại có thể cấm được??
May mở lại trang này còn được có chỗ để nghe các cụ tư vấn
Tks các cụ...:)

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Tuyệt vời, đối với e quán cafe otofun thực sự là bách khoa tri thức. Vậy mà lại có thể cấm được??
Bác ko cần Thanks.
Khi nào nhậu với Thợ, bác ới 1 tiếng là được.

qkace

Xe điện
Nhưng bây giờ không phải là quán cf mà chỉ là Giải trí - Thư giãn thôi nên cụ cẩn trọng nhé :-@

Đùa thôi em cũng hóng xem xây nhà có khó không để quyết ạ.

mark selby uk

Xe hơi
mọi việc ko lo mấy sợ nhất nhà ông bên cạnh xập là mệt lắm

SimsSam

Xe điện
Em nghĩ cụ lo nghĩ như vậy là ổn. Nghĩ thì sẽ biết làm gì cho đúng.

E mông lung nhiều lắm,

Giờ mới xong được mấy việc:
1. Mới xong thiết kế mặt bằng và phối cảnh, chưa xong kết cấu. Theo các cụ còn công việc gì nữa liên quan đến thiết kế?
2. Xem ngày động thổ: E lấy luôn ngày khoan khảo sát địa chất
3. Chọn người động thổ: Vừa có 1 người từ chối, nhưng cũng tìm được 1 người khác có triển vọng

Còn mông lung mấy việc này:
4. Khi bắt đầu xây thì phải làm ntn? mọi người nói phải sang xin phép với hàng xóm. Mà 01 hàng xóm của e thì chắc chắn sẽ tìm cách ngáng đường. Nhưng chắc e xử lý được chính quyền nên cũng bớt lo
5. Nhà e cấp phép x tầng nhưng chắc xây x+2 tầng. Cái này chắc cũng sẽ vất vả, nhất là HX bên cạnh có thể chọc ngoáy
6. Lựa chọn công ty xây dựng: Khả năng lựa chọn 1 cty con của Vinaconex (có quen biết), hoặc chọn 1 vài cty uy tín nhưng o quen biết. Giờ e đang quyết
7. Nhà 6 tầng 1 bán hầm, 100m2 o biết sẽ xây mất bao lâu thì xong thô, hoàn thiện?
8. Quản lý vật tư, tránh thất thoát: Cái công ty VNC vì quen nên cũng bớt lo, nhưng chắc nghe lời mấy cụ trên e sẽ thuê riêng tư vấn giám sát
- Khoản này cho e hỏi các cụ: Mình chắc sẽ phải ký 01 HD riêng với nhà thầu xây lắp để họ lên dự toán và thời gian thi công và chốt theo đó đúng o ạ. Chậm có phạt được o (để họ trách nhiệm thôi)
Mình khoán trắng cho thi công và giám sát, còn o đến công trình thường xuyên thì có ổn không?
9. Nhà bên cạnh xây cách đây hơn chục năm rồi, móng cũng o chắc chỉ sợ nứt nhà họ thì toi
...
Mình thì bận, giám sát công trình hàng ngày thì ngại, mà khoán trắng như các dự án đầu tư thời buổi này o biết có được o nữa
10. Liệu mình có phải tự đi tìm mối sắt thép, VLXD o? hay theo hợp đồng mà khoán?

Đấy, mông lung là thế. E sợ xây nhà lắm nhưng o xây thì o được. Đời thằng đàn ông chắc cũng phải xây 1 cái trong đời

Luu Lehong

Xe container
thế như nhà e tổng diện tích sàn tầm 700 m2 thì dự kiến xây mất bao xiền cụ nhỉ?
Khoảng nội thất tương đối là 3,5 tỷ, còn nội thất cao cấp thì phải tầm đến 4,2 tỷ! (5-6T/1 m2)
Em xây dựng 75m2, 4 tầng (tầng 4 chỉ là phòng thờ, sân phơi thì cũng ko đáng kể lắm, trên là lợp tôn sóng chống nóng); 04 phòng ĐH Panasonic 2 chiều; 04 VS toàn bộ đồ của toto, buồng tắm kính, đồ tủ, bàn gỗ Hoàng anh Gia lai, 02 tầng lát gỗ công nghiệp malaixia, tầng 1 gạch Thái Lan. 10 Cửa to và cầu thang lim Nam Phi ; 04 Cửa kính Windown và 110 bóng Led Opple, hệ thống điện nước như Roy hay Time citi.. thì hết 1,9 tỷ!
Em đã làm nhà 2 lần, nếu bác ở Cầu Giấy thì rảnh lúc nào đến chơi 1 buổi tối em nói kinh nghiệm cho bác!
Làm nhà thì mình phải gắn bó giám sát, có chỗ phải trực tiếp sờ tay vào ktra, không thể khoán được đâu. Khoán là nhà vứt ngay!
Em xây nhà hết 6 tháng, gầy 8 kg, xong nhà 1 năm thì lên 10kg! :))

Sweethome

Xe tăng
Kinh nghiệm là thuê 1 cty tư vấn, giám sát !
Mất đôi chục nhưng nhẹ cái đầu :)
Kinh nghiệm là:
1) khuất mắt trông coi
2) tốt xấu gắn liền với mức độ quan tâm
KL: Khoán gì thì khoán, thuê gì thì thuê, vẫn phải theo sát, không là ăn mứt ngay. Cơ mà không thể tự lo mọi việc được :D

Sweethome

Xe tăng
He he... thế thì e sẽ theo chân cụ. Những 8 tháng nhậu với mấy ô thợ xây cũng oải ra phết nhỉ
Trước ô bạn e xây nhà rồi nhậu với thợ, đội thợ nó còn suýt oánh nhau ô ý phải mửa mật ra mới can được...:)
Cái này thì lưu ý là không thể cá mè một lứa được. Quan tâm là quan tâm, chăm sóc là chăm sóc, cơ mà công việc là công việc.

Bánh ngọt Huyền Trang Phúc Đồng, Long Biên
Website
www.facebook.com
Cái này thì lưu ý là không thể cá mè một lứa được. Quan tâm là quan tâm, chăm sóc là chăm sóc, cơ mà công việc là công việc.
Thợ thuyền chiều vừa thôi ạ. Quan tâm nhưng vẫn phải có kỷ luật, không thì được đằng chân lân đằng đầu, xây toàn ăn bớt công đoạn thôi.

usboto.com

Xe điện
Website
usboto.com
thuê rồi nhưng mình vẫn nên tự giám sát mới yên tâm

Pvsc

Xe ba gác
mịa, lắm tiền thế :D

quan điểm của e là thuê 1 công ty xây dựng, giá cao tí nhưng dễ tóm đầu (ví dụ luôn giá nhân công e đang thuê là 1.35 củ/m2, chưa kể thưởng nhậu nhẹt này nọ cũng quanh quẩn 1.45 củ/m2), còn chả việc j phải thuê mấy thằng kiến trúc sư thiết kế, kỹ sư xây dựng giám sát cho nó phí tiền, chi phí cho bọn chắp tay sau đí...t cao lắm ạ :(

e xây nhà cho e mấy cái dồi nên e cứ nói thật, à quên chưa nói nốt: gấu e kiến trúc sư còn e ks xây dựng những năm 9x đời đầu cụ chủ nhé :D
Lắm chữ thế :D
Đếm tiền bao năm giờ cái bằng chỉ để đóng khung kỷ niệm nhỉ

tobe11

Xe tăng
đó là giá xây thô hay đã trát vữa hoàn thiện cả cửa giả hả cụ
Hoàn thiện cụ ạ, tất nhiên nhà cụ có thể xê dịch đôi chút, nếu thêm thang máy,....
Cụ cứ thuê thiết kế và có dự toán chi tiết hẵng làm nhé, cháu thật. Và thuê thợ mình lo vật liệu nếu có thời gian.

lẩu cưng

Xe điện
e mất bao công sức gõ éo được câu thanks lào :(

robin2010

Xe buýt
1. làm công tác tư tưởng với hàng xóm
2. Khỏi công trước mùa mưa
3. Chuẩn bị ít xèng cho thanh tra XD phường
4. Nếu không thuê giám sát ctrình, thì cần quan tâm đến đội thợ nề. Họ làm rất kỹ và cẩn thận nếu đc đối xử tốt
5. Hoàn thiện, cái này tùy vào đặc điểm, thời gian xây dựng, nhưng nhất thiết phải hoàn thiện bên ngoài trước, sơn ngoài trước tránh để ra tết âm mới sơn vì gặp trời nồm ko tốt cho công trình
6. cân nhắc việc về nhà mới thời điểm nào, tổ chức tân gia ntn
Đó là kinh nghiệm nhà em, những vấn đề gây đau đầu nhất

PS: vật liệu cụ tự tìm sẽ tốt và rẻ hơn, giá thép tính theo thời điểm cửa hàng mang về chân công trình, cụ nên xin báo giá để tham khảo và dễ thanh toán. Mỗi một tầng lại một lần lấy sắt thép về ko cẩn thận mỗi tầng riêng tiền sắt thép sẽ chênh rất nhiều từ 1 triệu đến 7-8tr là bình thường
Còn nữa, ko nên khoán hết kiểu chìa khóa trao tay cụ nhé. Mấy nhà xung quanh em toàn nhà kiểu đó ban đầu long lanh đẹp đẽ, vài năm sau biết ngay. Tốt nhất nên chọn côgn ty xd thi công, một cty ty tư vấn giám sát, hoặc tự cụ thuê thiết kế, tự giám sát

Chỉnh sửa cuối: