[Thảo luận] Xe bán tải chạy ở làn nào?

mai.thanh10

Xe container
Kính thưa các bác, hôm trước em đi cùng thằng bạn chạy Ford Ranger ở đường 5, đang chạy làn xe tải, nhìn thấy xxx, vội chuyển sang làn xe con thì bị cạp nong ngóc đầu vẫy vào. xxx cho rằng bạn em chạy sai làn và cho rằng bán tải chạy làn xe tải thì mới đúng. Cả em và bạn em đều không biết bán tải chạy ở làn nào là đúng, em cũng đọc luật nhưng chưa tìm thấy chỗ nào hướng dẫn. Bác nào có kinh nghiệm xin chia sẻ với ạh. Em cám ơn các bác.

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cứ chạy như xe du lịch bình thường , gặp xxx mà hay sợ đánh lái mới bị bắt bác ạ.
bán tải chạy 87km/h mới bị xích chứ chạy 80 ngon =))

Già làng

Xe tải
Cụ chủ thớt xem giấy đăng ký xe thì biết ngay,nó là xe tải thì đương nhiên phải theo quy định của xe tải.Còn tốc độ thì cho phép như xe con vì tải trọng của nó <3.5t.

Tuan nguyen

Xe buýt
Theo em được biết thì bán tải được xếp vào nhóm xe tải.
Phải chạy làn xe tải
Bị hạn chế giờ hoạt động trong nội thành (Hà Nội)

duongbin

Xe hơi
chạy giữa hai làn (kiểu dạng chân).

New_Carens

Xe điện
Kính thưa các bác, hôm trước em đi cùng thằng bạn chạy Ford Ranger ở đường 5, đang chạy làn xe tải, nhìn thấy xxx, vội chuyển sang làn xe con thì bị cạp nong ngóc đầu vẫy vào. xxx cho rằng bạn em chạy sai làn và cho rằng bán tải chạy làn xe tải thì mới đúng. Cả em và bạn em đều không biết bán tải chạy ở làn nào là đúng, em cũng đọc luật nhưng chưa tìm thấy chỗ nào hướng dẫn. Bác nào có kinh nghiệm xin chia sẻ với ạh. Em cám ơn các bác.
Khả năng hiểu luật kém nên bị xxx bắt nọn.
- Thứ nhất, đường 5 nói chung không có biển phân làn xe (trừ những đoạn đặc biệt, ngắn), nên xxx đừng hòng bắt lỗi chạy sai làn hoặc lỗi vượt phải nếu cứ cãi tới cùng.
- Thứ hai: giả sử chạy ở chỗ có biển phân làn, cứ nhìn vào đăng ký xe, nếu nó ghi là xe con thì chạy vào làn xe con, ghi xe tải chạy vào làn xe tải, ghi bán tải (chả biết nó có ghi bán tải hay không nữa?!) thì cũng chạy làn xe tải luôn.
Thông thường xxx gọi xuống thường hay hỏi chủ xe câu: anh có biết anh phạm lỗi gì không, hơi bị nặng đấy... để nắn gân tài mới, các cụ đừng có camơrun.

quoclo13

Xe máy
Cháu thì cứ chạy 2 làn! 1 làn xe con và 1 làn xe tải!:) Bên nào trống thì vào bên ấy thôi các bác àh!:)

diamondhn

Xe tải
- Xe bán tải có 2 loại: bán tải - xe con và bán tải - xe tải; tùy thuộc vào trọng tải của xe. Thuộc loại bán tải nào thì chạy theo loại xe đấy.

KiaCD5numberone

Xe tăng
Bác bị phạt vì xe bác có chữ Tải:)). Ai lại đổi làn thế không biết.

- Xe bán tải có 2 loại: bán tải - xe con và bán tải - xe tải; tùy thuộc vào trọng tải của xe. Thuộc loại bán tải nào thì chạy theo loại xe đấy.
Xe bán tải có trọng tải thùng hàng từ 500kg trở lên bị liệt vào nhóm "xe tải" và phải chịu hạn đăng kiểm, năm sử dụng .... như xe tải.
=> Mấy con D-max, Ranger , Triton bị liệt vào xe tải hết. (giấy nó ghi vậy)

duytrong

Xe lăn
cái này thì cụ muốn chạy làn nào cũng ôk ví nó chẳng thuộc loại nào ,không phải xe tải cũng chẳng phải xe con đúng không ạ.

VW Golf GTI

Xe buýt
Phải e thì e chạy làn ngoài.
Hay cụ cứ oánh võng giữa 2 làn.

transporterVN

Xe tăng
Xe bán tải có trọng tải thùng hàng từ 500kg trở lên bị liệt vào nhóm "xe tải" và phải chịu hạn đăng kiểm, năm sử dụng .... như xe tải.
=> Mấy con D-max, Ranger , Triton bị liệt vào xe tải hết. (giấy nó ghi vậy)
Cụ có đi một trong các loại này không ạ? Giấy của cụ nó ghi như thế nào ạ??

Trên đăng ký xe của em nó ghi nguyên văn là thế này ạ: Loại xe (Type): PICK- CabinKép. Số chỗ (Seat capacity): 05.
Vậy có nghĩa là không có chữ TẢI đúng không ạ?

Em nghĩ là cụ chủ bị bắt nạt thôi ạ, bọn em cứ đi làn xe con chưa bao giờ bị hỏi lỗi này. Chắc tại cụ yếu bóng vía đổi làn nên xxx mới vịn thôi.

mai.thanh10

Xe container
Cảm ơn các bác, đúng là em và bạn em hơi non nên bị bắt nạt. Cũng may hôm đó xxx chỉ nhắc thôi ợh, ko mất xèng nào

lamseico

Xe buýt
Website
www.seico.vn
Thì cứ đúng tên gọi mà chạy ,bán tải có nghĩa là 1/2 xe con và 1/2 xe tải .
Phần cabin và đầu xe thì chạy ở làn ngoài cùng với xe con 4 chỗ , còn thùng xe thì chạy ở làn giữa cùng với xe tải :))

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
Thì cứ đúng tên gọi mà chạy ,bán tải có nghĩa là 1/2 xe con và 1/2 xe tải .
Phần cabin và đầu xe thì chạy ở làn ngoài cùng với xe con 4 chỗ , còn thùng xe thì chạy ở làn giữa cùng với xe tải :))
Thế là phải drift từ đầu dg luôn bác nhỉ =)) =))

vitamint

Xe tăng
Theo em được biết thì các xe D-max, Ranger , Triton, Starex mà có 2 hàng ghế trước cả cái thùng 800kg đắng sau ý ạ
tất cả các xe này đều thực hiện luật như xe con và ko bị giới hạn giờ trong nội thành đâu
em cũng chẳng nhớ là cái luật này em đọc ở đâu nhưng mà em vẫn tin như thế
em đi con Starex suốt mà có thấy xx hỏi thăm bao giờ đâu ạ @};-