Xe bị giật giật khi tăng tốc!

Gentra2010

Xe đạp
bác nói hay nhỉ em nhầm làm sao được em thay những gì em nhớ vì bệnh này em bực lắm
lọc xăng em thay rồi,bơm xăng cũng thay rồi,còn mỗi xe chưa thay được thôi

anhtho

Xe ngựa
bác nói hay nhỉ em nhầm làm sao được em thay những gì em nhớ vì bệnh này em bực lắm
lọc xăng em thay rồi,bơm xăng cũng thay rồi,còn mỗi xe chưa thay được thôi
Ý em là xe cụ mới quá mà đã phải thay như một em gần 10 tuổi vậy ! Liệu cụ có nhầm tuổi của em nó không.
Mà trong list của cụ, cụ có nói thay bơm với lọc xăng đâu.
Nếu thay hết như vậy mà vẫn không ăn thua, chắc còn cái ECU thôi cụ nhỉ.

lilama5

Xe máy
Do đi phối hợp chân tay chưa nhịp nhàng hoặc lá côn mòn quá rồi.

huyndaigirl

Xe đạp
em ko biết nên ủn mông hộ chị nhé, hi hi
Xe em đang có hiện tượng như thế này các cụ đọc kỹ và cho em tư vấn ợ!

- Khi em đi tốc độ khoảng 20 km mà lên 30km/h và vẫn đi số 2 thì thốc ga thoải mái không có hiện tượng gì.
- Khi đến gần 30km đến 35km giờ em đi số 3 và tăng tốc thì xe bắt đầu có hiện tượng giật giật cho đến khi đạt tốc độ gần 40km
- Khi em đạt gần 40km/h và chuyển số 4 đạp ga thì máy có vẻ giật giật như trên, nhưng nếu đạt 45 - 50km mà vẫn đi số 4 thì em đạp ga không có vấn đề gì.

Tương tự như vậy đối với số 5, và hiện tượng trên chỉ sẩy ra ở các vị trí tốc độ chuyển đổi số.

Như vậy: Tốc độ hợp lý để chuyển số của xe em là: (nếu em chuyển số với tốc độ như thế này thì ko có hiện tượng trên)

Số 2 - tốc độ từ: 20 - 35km/h
Số 3 - tốc độ từ: 35 - 45km/h
Số 4 - tốc độ từ: 45 - 55km/h
Số 5 - tốc độ từ: > 55km/h

Vậy các cụ thấy có vấn đề gì không ạ?

(Em toàn đi xe số tự động, mới đổi xe số sàn mà lại là xe cũ, máy 1.6, các cụ cho em ý kiến về việc này)

Đa tạ các cụ!

Gentra2010

Xe đạp
Do đi phối hợp chân tay chưa nhịp nhàng hoặc lá côn mòn quá rồi.
không thể có lý do này được
em chạy con xe này gần 2 năm rồi
thời gian em ôm vô lăng cũng được 6 năm,tuy không nhiều nhưng cũng đủ cảm nhận em nó thế nào

giangitjsc

Xe tải
Nơi mọi người thường tiếp nhau bằng nụ cười :) và
Website
www.vinakeway.com
Báo cáo các cụ!

Tối qua, em đã mạnh dạn lên tận mỹ đình, chỗ Cụ Hà HZ để kiểm tra lỗi trên, tình hình là: 1 con bugi bị lửa đánh ra ngoài sứ, kiểm tra lại dây phin, Mobin vẫn rất okie, em thay luôn 4 quả bugi mới và chạy thử: Ngon choét choẹt luôn, em thử 30km lên số 5 vẫn đạp ga thoải gà mái.

Hôm qua em phát hiện ra thêm 1 bệnh nữa đó là: Cầu chì của quạt két nước, cứ cắm vào lại cháy, kiểm tra thì ôi thôi, quạt bị om khét mù... sáng nay thay quạt về chạy là ngon ngay thôi.

P/S: Em vào gara thì có một cụ Mazda 323 cũng bị bệnh giống em, cuối cùng chốt lại là hai anh em cùng mua 2 bộ bugi đổi qua cho nhau là hết bệnh.

1./ Đối với các xe có bộ chia điện điện tử, lỗi này chủ yếu do bugi không phù hợp hoặc do dây cao áp lắp không chắc chắn.
2./ Đối với các xe có bộ chia điện cơ, kiểm tra lại bugi và điều chỉnh lại dòng đánh lửa, góc đánh lửa.

Theo em, các nguyên nhân về điện thường liên quan đến nhau, ví dụ em đoán do quạt của em bị om, điện đóm không ổn định, vì vậy điện ra mobin không chuẩn đánh hỏng bugi... (em thấy cụ Hà cắm máy báo lỗi thì phần điện nó báo vậy)

HDC411TAMTRINH

Xe hơi
Vợ hai cụ đến lúc phải đem đi chữa rồi, đấy là điều chắc chắn, còn đâu nguyên nhân là gì thì đối với ca này phải bắt trực tiếp, không thể thầy bói xem voi được cụ ơi ;;)

giangitjsc

Xe tải
Nơi mọi người thường tiếp nhau bằng nụ cười :) và
Website
www.vinakeway.com
Vợ hai cụ đến lúc phải đem đi chữa rồi, đấy là điều chắc chắn, còn đâu nguyên nhân là gì thì đối với ca này phải bắt trực tiếp, không thể thầy bói xem voi được cụ ơi ;;)
He he, em chữa ngon rồi mà cụ!

chiến cơ

Xe đạp
cháu nghĩ cụ nên kiểm tra dây cao áp, lọc xăng, buri và lọc gió. Nếu cụ có điều kiện nên đến hãng để check cho yên tâm...

Tit_mu_tap

Xe tăng
Bệnh đấy bác chữa thế cũng tương đối chuẩn rồi, nhưng mới chỉ là phần điện thôi, còn phần xăng nữa. Bác đi thêm 1 thời gian theo dõi xem có tốn xăng không, khả năng tăng tốc nhanh nó có ngọt ko, nếu cần thận thì nên kiểm tra cả tubo, bơm xăng xiếc thế nào, vệ sinh kim phun, thay lọc gió nữa. Làm tổng thể 1 phát rồi cứ thế đi, sau này ko phải nhớ là mình đã làm cái gì vụn vặt ở thời điểm nào mà chỉ cần nhớ chung chung đã bảo dưỡng hệ thống này ở thời điểm này.

Chỉnh sửa cuối:

trantrungnd

Xe đạp
di xe cũ , mỗi xe mỗi bệnh. cứ dần dà sửa là xe sẽ ngon. xe mới chạy mãi cugx phải sửa mà.

waversx883

Xe hơi
Báo cáo các cụ!

Tối qua, em đã mạnh dạn lên tận mỹ đình, chỗ Cụ Hà HZ để kiểm tra lỗi trên, tình hình là: 1 con bugi bị lửa đánh ra ngoài sứ, kiểm tra lại dây phin, Mobin vẫn rất okie, em thay luôn 4 quả bugi mới và chạy thử: Ngon choét choẹt luôn, em thử 30km lên số 5 vẫn đạp ga thoải gà mái.

Hôm qua em phát hiện ra thêm 1 bệnh nữa đó là: Cầu chì của quạt két nước, cứ cắm vào lại cháy, kiểm tra thì ôi thôi, quạt bị om khét mù... sáng nay thay quạt về chạy là ngon ngay thôi.

P/S: Em vào gara thì có một cụ Mazda 323 cũng bị bệnh giống em, cuối cùng chốt lại là hai anh em cùng mua 2 bộ bugi đổi qua cho nhau là hết bệnh.

1./ Đối với các xe có bộ chia điện điện tử, lỗi này chủ yếu do bugi không phù hợp hoặc do dây cao áp lắp không chắc chắn.
2./ Đối với các xe có bộ chia điện cơ, kiểm tra lại bugi và điều chỉnh lại dòng đánh lửa, góc đánh lửa.

Theo em, các nguyên nhân về điện thường liên quan đến nhau, ví dụ em đoán do quạt của em bị om, điện đóm không ổn định, vì vậy điện ra mobin không chuẩn đánh hỏng bugi... (em thấy cụ Hà cắm máy báo lỗi thì phần điện nó báo vậy)
E đi con spark bị giống tình trạng của bác. E đã thay mới 3 con bugi nhưng đc mấy hôm lại bị lại nhưng có vẻ nhẹ hơn trước. Tiện đây nhờ bác tư vấn. Bác sửa ở gara nào? Địa chỉ? Thanks bác

ngoc hienkt

Xe hơi
Cụ kiểm tra xem lá côn mòn dư lào ngay đi nhé!Cháu dự là gần trơ lõi sắt rồi đấy!Nếu giật và trượt kèm theo mùi khét khi không phải nghi ngờ gì nữa cụ ợ!
xe em mới thay lá con và 4 con Bugi mới tinh chính hãng mà vẫn có hiện tượng như cụ chủ đó cụ ơi vậy là sao
nay em kiểm tra thấy giây cao áp hình như có vấn đề để mai đi gẩ kiểm tra xem đúng không

Cậu Đức

Xe máy
Dạ con kia 2014 của em cũng bị hiện tượng trên. Khi để số 2 đạp lên 30 km sang số 3 thì bắt đầu hiện tượng giật 1 cái nhưng lên số 4 số 5 thì ôk. Em tính thứ 2 mang qua hãng xem sao

oleolapt123

Xe buýt
xe e lần trước cũng bị thế kiểm tra dầu sộc vào buri do hở mặt máy tháo ra bội keo vào lại chạy âm ầm cũng mit lancer luôn ag

Cậu Đức

Xe máy
Em cũng bị như vậy thay bu ji cái ook luôn ạ

Minhanhpham

Xe tải
Xe em cũng đang bi giat như cụ chủ .e cũng thử kiem tra bugi voi day cao ap xem het ko

bluestar_ănh0

Xe tải
Bài viết bổ íc quá!cảm ơn các cụ đã chia sẻ kinh nghiệm