Xe bị giật khi tăng ga ở tốc độ cao

hoangdang2002

Xe tăng
Em nghĩ xe cụ chủ:
1 là mobin hỏng! Chưa chết hẳn nên hay bị như thế
2 là bơm xăng!

Tốt nhất cụ mang vào hãng nó kiểm tra cho ạ! Mất 2-300k thôi! Biết lỗi ra gara nào quen thay cho rẻ! E trc ko biết cứ để các thợ gara đoán già đoán non, thay, vệ sinh các kiểu tốn mớ tiền vẫn ko khỏi bệnh!

Nguyen danh dung

Xe đạp
Báo cáo với bác, xe em đã làm xong, em mang xe ra nói bệnh lý, thế là bác thợ kêu vệ sinh tu-bô ( em có biết tu-bô tu-biếc là cái gì đâu) - thấy hắn gọi nôm na là cái " họng ga "
- Công hết trăm rưỡi... giờ đạp ngon lành cành đào, hết triệu chứng hụt ga
Em cũng đã vệ sinh turbo rồi cụ ạ

Nguyen danh dung

Xe đạp
Em nghĩ xe cụ chủ:
1 là mobin hỏng! Chưa chết hẳn nên hay bị như thế
2 là bơm xăng!

Tốt nhất cụ mang vào hãng nó kiểm tra cho ạ! Mất 2-300k thôi! Biết lỗi ra gara nào quen thay cho rẻ! E trc ko biết cứ để các thợ gara đoán già đoán non, thay, vệ sinh các kiểu tốn mớ tiền vẫn ko khỏi bệnh!
Vừa rồi xe mình cũng bị giật, cả tốc độ cao lẫn thấp -> Lần lượt xử lý loại trừ như sau:
1. súc kim phun, bướm gió, lọc gió, vệ sinh các cảm biến. Thấy đỡ hơn, rồi lại như cũ.
2. Xem bugi có vết nứt sứ, thay... vẫn thế.
3. Thay dây phin mới, đc 1 tg vẫn như cũ, lại còn nặng hơn là hay bị tắt máy khi garanty hoặc tốc độ chậm.
4. Có 1 hôm đề lên nghe xạch, rồi mất điện luôn... làm nốt cái cọc ắc quy, thay mới 2 đầu chụp vào cọc.
Cuối cùng đã OK như xưa sau hơn 200km đi công tác, chạy đường dài là chủ yếu.
Xin chia sẻ với bác chủ thớt.
Tất cả em đều cho gara họ kiểm tra cả rồi,em vừa vệ sinh cái cảm biến lưu lượng khí nạp,đi 3,4 hôm nay không còn giật nữa ạ .Nhưng phải theo dõi xem thế nào rồi em report tiếp cho các cụ ạ.Kính cụ 1 ly

hoangdang2002

Xe tăng
Tất cả em đều cho gara họ kiểm tra cả rồi,em vừa vệ sinh cái cảm biến lưu lượng khí nạp,đi 3,4 hôm nay không còn giật nữa ạ .Nhưng phải theo dõi xem thế nào rồi em report tiếp cho các cụ ạ.Kính cụ 1 ly
Em nói là cụ cho vào hãng(ko phải gara ngoài) mà! Họ có máy kt lỗi ở đâu là OK ngay thôi mà!

Liuba

Xe buýt
Em nói là cụ cho vào hãng(ko phải gara ngoài) mà! Họ có máy kt lỗi ở đâu là OK ngay thôi mà!
Cảm biến chết hẳn hoặc đứt dây nhợ thì máy mới check ra được lỗi, trường hợp này thì đèn check nổi chắc chắn luôn. Nếu chỉ bẩn, cho ra thông số lệch so với thực tế 1 ít thì đèn check sẽ ko nổi, chưa chắc máy đã check ra đâu bác.

Nguyen danh dung

Xe đạp
Cảm biến chết hẳn hoặc đứt dây nhợ thì máy mới check ra được lỗi, trường hợp này thì đèn check nổi chắc chắn luôn. Nếu chỉ bẩn, cho ra thông số lệch so với thực tế 1 ít thì đèn check sẽ ko nổi, chưa chắc máy đã check ra đâu bác.
Cụ nói chuẩn aj,em đem vào toyota cắm máy tinh test tủng các loại nhưng mà không phát hiện ra lỗi ạ

Nguyen danh dung

Xe đạp
Kính thưa các cụ, hum qua em đã đem vào toyota để kiểm tra,cắm máy tính vào và vào cao tốc đua xe hơn 2 tiếng đồng hồ ,nhưng máy tính vẫn không thể phát hiện ra lỗi,đổi cảm biến lưu lượng gió hút cho xe khác vẫn bị giật như thường.Cuối cùng họ mượn 1 bộ Mobin của 1 xe khác lắp vào ,và chạy 1 vòng cao tốc thì xe hết giật,hết lỗi.Hỏng 1 trong 4 con mobin các cụ ạ ,nhưng chỉ hỏng theo kiểu chớm bị thôi chứ chưa hỏng hẳn,và thời gian không đủ để kiểm tra từng con một nên họ tu vấn em thay cả 4 con cho yên tâm hoặc cứ để thế đi cho đến khi nó hỏng hẳn rồi thay.Thế là em mang xe về ,và giờ lên đây hỏi các cụ tư vấn giúp chỗ nào bán mobil chinh hãng giá rẻ ngoài toyota ra ạ

Liuba

Xe buýt
Kính thưa các cụ, hum qua em đã đem vào toyota để kiểm tra,cắm máy tính vào và vào cao tốc đua xe hơn 2 tiếng đồng hồ ,nhưng máy tính vẫn không thể phát hiện ra lỗi,đổi cảm biến lưu lượng gió hút cho xe khác vẫn bị giật như thường.Cuối cùng họ mượn 1 bộ Mobin của 1 xe khác lắp vào ,và chạy 1 vòng cao tốc thì xe hết giật,hết lỗi.Hỏng 1 trong 4 con mobin các cụ ạ ,nhưng chỉ hỏng theo kiểu chớm bị thôi chứ chưa hỏng hẳn,và thời gian không đủ để kiểm tra từng con một nên họ tu vấn em thay cả 4 con cho yên tâm hoặc cứ để thế đi cho đến khi nó hỏng hẳn rồi thay.Thế là em mang xe về ,và giờ lên đây hỏi các cụ tư vấn giúp chỗ nào bán mobil chinh hãng giá rẻ ngoài toyota ra ạ
Thế thì xe bác giống xe mình, trường hợp mobin đánh lửa, dây phin, bugi, bị lỗi 1 chiếc gây bỏ máy (kiểu bỏ máy chập chờn, khi bỏ khi ko), thì đèn check ko nổi, cũng có nghĩa là máy scan ko thể check ra lỗi, vì lỗi bỏ máy do các nguyên nhân này ko đc lập trình. Máy chỉ lập trình lỗi cảm biến (sensor).
Theo mình, để tiết kiệm, nếu mobin riêng cho từng máy giống nhau, thì bác mua 1 cái, rồi lần lượt lắp vào và chạy 1 thời gian, để loại trừ dần dần cho đến khi ra đúng cái lỗi.

Nguyen danh dung

Xe đạp
Thế thì xe bác giống xe mình, trường hợp mobin đánh lửa, dây phin, bugi, bị lỗi 1 chiếc gây bỏ máy (kiểu bỏ máy chập chờn, khi bỏ khi ko), thì đèn check ko nổi, cũng có nghĩa là máy scan ko thể check ra lỗi, vì lỗi bỏ máy do các nguyên nhân này ko đc lập trình. Máy chỉ lập trình lỗi cảm biến (sensor).
Theo mình, để tiết kiệm, nếu mobin riêng cho từng máy giống nhau, thì bác mua 1 cái, rồi lần lượt lắp vào và chạy 1 thời gian, để loại trừ dần dần cho đến khi ra đúng cái lỗi.
Cám ơn bác,em đã sửa xong,mua 1 con mobin vể tự thay lần lượt cho 4 máy,con mobin của máy số 4 bị lỗi.Từ sáng đến giờ test mấy vòng rồi mà không giật gì cả

LeAnhDuc

Xe máy
Chúc mừng bác... xe em đi dc 2 hôm thì lại dở chứng ... cũng làm đủ các kiểu rồi, mobin, bugi, bơm xăng, lọc xăng, turbo, cảm biến gió, cảm biến trcụ cam, oxy ... giờ thiếu mỗi nước bổ máy

Liuba

Xe buýt
Chúc mừng bác... xe em đi dc 2 hôm thì lại dở chứng ... cũng làm đủ các kiểu rồi, mobin, bugi, bơm xăng, lọc xăng, turbo, cảm biến gió, cảm biến trcụ cam, oxy ... giờ thiếu mỗi nước bổ máy
Khoan bổ máy bác, theo mình bác nên làm như sau:
1. tháo bơm vệ sinh lọc thô, trước khi thay lọc xăng hãy xả bỏ kỹ đường xăng (tháo chỗ đầu ống cắm vào dàn kim phun, bật khóa điện cho bơm xịt vào chai nhựa), vệ sinh và ktra kim phun xem có cái nào bị tắc, tè ko.
Bác tham khảo trường hợp của mình ở link dưới đây:
https://www.otofun.net/threads/tua-may-ko-len-sau-khi-di-duong-dai-xin-nho-chan-benh.239735/
2. Nếu vẫn chưa hết bệnh thì cần nhờ kiểm tra áp suất từng buồng đốt, nếu có 1 cái mất hơi, cũng sẽ bị như vậy, lúc đó hẵng nghĩ đến bổ máy làm bộ hơi.

Chỉnh sửa cuối:

LeAnhDuc

Xe máy
Khoan bổ máy bác, theo mình bác nên làm như sau:
1. tháo bơm vệ sinh lọc thô, trước khi thay lọc xăng hãy xả bỏ kỹ đường xăng (tháo chỗ đầu ống cắm vào dàn kim phun, bật khóa điện cho bơm xịt vào chai nhựa), vệ sinh và ktra kim phun xem có cái nào bị tắc, tè ko.
Bác tham khảo trường hợp của mình ở link dưới đây:
https://www.otofun.net/threads/tua-may-ko-len-sau-khi-di-duong-dai-xin-nho-chan-benh.239735/
2. Nếu vẫn chưa hết bệnh thì cần nhờ kiểm tra áp suất từng buồng đốt, nếu có 1 cái mất hơi, cũng sẽ bị như vậy, lúc đó hẵng nghĩ đến bổ máy làm bộ hơi.
vâng cảm ơn bác tư vấn, hôm nay em cho đi kiểm tra phát hiện trong xăng có nước, e đã xúc rửa bình, thay xăng mới ....
Kết quả vẫn thế.... chán
- bơm, lọc, cảm biến em làm hết rồi
- Kim phun thì e chỉ nghĩ là ko vấn đề vì e cũng mới vệ sinh thôi, nhưng có lẽ mai cũng cho họ làm nốt cái kim phun để xem thế nào
- Bổ máy làm hơi thì là e chỉ đùa vậy, bởi vì xe em cũng làm rồi ( chắc mới chỉ đi trên dưới chục vạn thôi )

Liuba

Xe buýt
vâng cảm ơn bác tư vấn, hôm nay em cho đi kiểm tra phát hiện trong xăng có nước, e đã xúc rửa bình, thay xăng mới ....
Kết quả vẫn thế.... chán
- bơm, lọc, cảm biến em làm hết rồi
- Kim phun thì e chỉ nghĩ là ko vấn đề vì e cũng mới vệ sinh thôi, nhưng có lẽ mai cũng cho họ làm nốt cái kim phun để xem thế nào
- Bổ máy làm hơi thì là e chỉ đùa vậy, bởi vì xe em cũng làm rồi ( chắc mới chỉ đi trên dưới chục vạn thôi )
Nếu loại trừ khả năng do bộ hơi, cảm biến (vì lỗi cảm biến nặng sẽ báo đèn check), thì xe giật giật chỉ đến từ 2 nhóm nguyên nhân: xăng và lửa..
Về xăng: kiểm tra xử lý toàn bộ đường xăng từ bơm, lọc, điện cấp cho bơm, kim phun, điện cấp cho kim phun (cấp từ ECU, coi chừng chuột cắn dây), van hồi xăng (cái này mở hồi xăng ko chuẩn sẽ gây tụt áp suất xăng, yếu xe, mình từng bị rồi), chú ý kiểm tra áp suất xăng xem có lên chuẩn ko.
Về điện: mobin, delco chia lửa (nếu có), dây cao áp, bugi. Trường hợp nhiều người bị là dây cao áp và bugi bình thường vẫn ok, lâu lâu chập chờn hoặc khi nóng máy mới bị... cái này rất khó chẩn, thường thì cũ quá thay cả bộ mới, để loại trừ nguyên nhân.
Chúc bác sớm trị em nó khỏi bệnh!

Namnhoai

Đi bộ
Mình có một vấn đề là con xe lacetti 2004 của mình khi đang chạy ở tốc độ cao mà nhã chân ga là xe bị rụng, giật xe và tay lái. Mình không hiểu lý do tại sao, mong các bác chia sẽ giúp a. Xe chạy được 106 ngàn km rồi ạ. Cam ơn các bác nhiều.