XE ĐẠP - hỏi nhanh đáp gọn (version2) - các cụ mợ cần hỏi gì mời cho vào đây !

Trạng thái
Thớt đang đóng

TwinSpeed

Xe tải
Nếu đua với các siêu nhân thì XTC chỉ còn ở tầm thấp lắm bác ạ. Còn chỉ là đạp thể dục thì xe nào đạp được là được, không cần tốn tiền.
Chính xác bác ợ, mua cho phù hợp với mục đích sử dụng là tốt nhất, em mua để đi làm 30km/ngày nên xtc thấy rất ổn rồi.

crazypig

Xe tải
Em mới bắt đầu tìm hiểu về xe đạp thấy có 3 loại xe đang bán ở các shop là xe địa hình, xe thành phố và xe đua !
Em thấy các cụ toàn mua xe địa hình (MTB) lốp gai to ( Cái này tương đương với oto offroad - cày bừa đường tăng ) để đi trong thành phố đường nhựa.
Nếu như mua xe ở shop thì các cụ cho em hỏi là có thể thay lốp nguyên bản bằng lốp để đi trong thành phố không ạ !

tubesd

Xe tăng
Em mới bắt đầu tìm hiểu về xe đạp thấy có 3 loại xe đang bán ở các shop là xe địa hình, xe thành phố và xe đua !
Em thấy các cụ toàn mua xe địa hình (MTB) lốp gai to ( Cái này tương đương với oto offroad - cày bừa đường tăng ) để đi trong thành phố đường nhựa.
Nếu như mua xe ở shop thì các cụ cho em hỏi là có thể thay lốp nguyên bản bằng lốp để đi trong thành phố không ạ !
- Xe địa hình: kết cấu tốt, phanh tốt, dễ điều khiển, mục đích thiết kế để đi đường tăng cho nên không hoàn toàn phù hợp để đi phố, nhưng lại phù hợp để tập thể dục, muốn đi bon bon thì tốt nhất là cụ thay lốp. Thay lốp nào thì cụ lại phải bỏ chút thời gian tìm hiểu chứ chưa chắc lốp trọc đã nhanh hơn lốp gai. Xe này thì lắp gác đờ bu sẽ xấu và hiệu quả cũng ko cao.
- Xe thành phố/xe bãi biển: kết cấu vừa phải, có đủ chắn bùn và yên để đèo, hoặc giỏ trước, lốp nhỏ, đi bon. Đa phần là dáng ngồi thẳng nên không phù hợp để tập thể dục mà chỉ phù hợp đi nhẹ nhành với quãng ngắn.
- Xe đua: dáng ngồi chúi, đi đường đông khó điều khiển và tương đối bất tiện, vả lại xe này là xe đi tốc độ cao nên không phù hợp để đi phố. Khung nhẹ, bề ngang bánh nhỏ, để đi tốc độ cao.
- Xe lai (hybrid): lai giữa MTB và road, vì nó là lai nên hạn chế được nhược điểm của cái lọ và của cái chai, nhưng được cái lọ thì mất cái chai. Tuy nhiên với nhu cầu đi phố & tập thể dục thì cái này có vẻ hợp nhất.
- Xe touring: đi đường trường, phải thồ hàng. Dựa vào thời gian đi touring và cách thức touring mà kiểu xe cũng khác nhau. Với nhu cầu của cụ thì không cần loại này.

crazypig

Xe tải
Cảm ơn cụ em đã vỡ ra một chút rồi, phải mua xe và tìm hiểu thêm mới thấm dc hết những lời của cụ!!!

minhdien

Xe máy
Em đang tính mua bộ group mới thay cho con Giant rock se , đầu tư khoảng 2 củ thôi , các cụ tư vấn cho em phát . Chủ yếu là muốn thây bộ líp từ 7 -> 9 , để phóng cho nó nhanh hơn , còn bám theo được các cụ .

Civic TN

Xe lăn
E muốn mua 1 cái đồng hồ đo tốc độ và 1 đèn pin thì mua loại nào tốt ạ ?

muadem

Xe cút kít
E muốn mua 1 cái đồng hồ đo tốc độ và 1 đèn pin thì mua loại nào tốt ạ ?
Cụ hỏi thế này thì dải rộng quá, vấn đề là cụ chi ra nhiêu xèng?
- Đồng hồ có nhiều loại từ không dây đến có dây, từ GPS đến full options; các hãng SunDing, Cateye, Sigma và giá từ 100k - cả chục triệu.
- Đèn pin cũng tầm giá từ 100k đến vài triệu.
Loại nào dùng cũng được nhưng TỐT thì phải nhiều xèng ;))

Civic TN

Xe lăn
Cụ hỏi thế này thì dải rộng quá, vấn đề là cụ chi ra nhiêu xèng?
- Đồng hồ có nhiều loại từ không dây đến có dây, từ GPS đến full options; các hãng SunDing, Cateye, Sigma và giá từ 100k - cả chục triệu.
- Đèn pin cũng tầm giá từ 100k đến vài triệu.
Loại nào dùng cũng được nhưng TỐT thì phải nhiều xèng ;))
Vâng, e muốn cái đồng hồ đo đc tốc độ, có lưu đc số Km đã đi và một vài tính năng thông thường, giám tầm 400-500k, đèn pin sáng 1 chút, giá tầm 200-300k thôi ạ

Maybach Tàu

Xe container
Các cụ tư vấn cho êm quả này với, em tính tậu quả khung của thằng Argon 18, thằng này lại là dạng khung NHÔM kết hợp với Carbon. Phần Carbon là phần càng sau (carbon fork). Khung nhôm của thằng này thì rất chi là nhẹ rồi, nhưng đọc thông tin và hỏi cửa hàng thì đại ý là nó sẽ nhẹ hơn nữa, tăng được tính năng vận hành và lằng nhằng...(high performance gì gì đó)
Nguyên bản quả giới thiệu
Integrated concept: frame, Rn86 specific carbon fork - with alloy steerer, Argon 18 ASP-1500 carbon seatpost and FSA headset.
• Triple butted 3000 Aluminium Thermo-Tech tubing for optimal power transfer
• 4050 HM carbon complete rear triangle for better comfort
• Streamlined main triangle featuring Horizontal Dual System (HDS)
• Smooth weld
Em thì hơi xoắn quả kết hợp này thì đương nhiên phải có mối hàn nối giữa hai thằng vật liệu ứ liên quan đến nhau này không biết sử dụng lâu dài thì dư lào...?

blackjack75

Xe buýt
Em múc 1 con ATX 730 được 4 tháng nay. Đi lại vận hành nói chung tốt, ghét nhất các thể loại ốc nhái ở pedan, gắn ở khung nó rỉ toét cả ra. Các cụ chỉ giúp em chỗ nào mua các loại ốc vít không rỉ em về thay phát, ngứa mắt quá rồi, gần chục củ chứ ít gì.

hamdo

Xe hơi
Các bác tư vấn giúp em: em định múc em ATX 730, còn 6 tháng bảo hành, em này giá rổ bao nhiêu thì được các bác? mà em cao 1m68 ko biết đi em này có với quá không? (thấy mấy bác đi xe Giant hay kêu mỏi tay lắm)

crazypig

Xe tải
Các cụ cho em hỏi mua Giant XTC 750 2013 thì nên mua ở chính hãng Việt Thắng hay là mua ở shop ạ !

fatherboard

Xe hơi
Ai đi Jett size S chưa nhỉ. Không biết có nhỏ lắm không nhỉ @@

MinhPT

Xe tăng
Các cụ tư vấn cho êm quả này với, em tính tậu quả khung của thằng Argon 18, thằng này lại là dạng khung NHÔM kết hợp với Carbon. Phần Carbon là phần càng sau (carbon fork). Khung nhôm của thằng này thì rất chi là nhẹ rồi, nhưng đọc thông tin và hỏi cửa hàng thì đại ý là nó sẽ nhẹ hơn nữa, tăng được tính năng vận hành và lằng nhằng...(high performance gì gì đó)
Nguyên bản quả giới thiệu

Em thì hơi xoắn quả kết hợp này thì đương nhiên phải có mối hàn nối giữa hai thằng vật liệu ứ liên quan đến nhau này không biết sử dụng lâu dài thì dư lào...?
Xe tây xịn (không phải xe anh hàng xóm) có thể kết hợp Carbon + Nhôm, hay Carbon + Titanium để có được cả 2 điểm mạnh của các loại vật liệu, họ đã tính toán kỹ việc dùng carbon cho càng trước hay thanh chéo càng sau, việc ghép nối bằng keo + nhiệt độ đảm bảo tốt hơn hàn nhôm hay hàn đấu (double butted)

Với khung carbon loại thường, nhà sản xuất làm các ống carbon và ghep bằng keo thôi mà, chỉ có loại xịn mới "đúc" liền khối monocoque

Bác yên tâm sử dụng nếu khung đó là hàng xịn

TamMao

Xe hơi
Các bác cho em hỏi. Hiện em đang dùng bộ đề Alivio 9 S em có mấy câu hỏi các kụ giải thích giúp ạ.
- Giờ em muốn nâng cấp củ đề sau lên Deoco LX M591 cũng 9S thì có kết hợp được với tay gạt 9S em đang dùng không ạ ? ( Có nên thay không ạ ? )
- Trụng giữa của em là trục vặn giờ em muốn thay cái trục loại khác ( Hình như cái này gọi là trục BB ) thì nên thay loại nào đạp có trớn hơn với ạ ?
Thanks các kụ trước ạ.

MinhPT

Xe tăng
Các bác cho em hỏi. Hiện em đang dùng bộ đề Alivio 9 S em có mấy câu hỏi các kụ giải thích giúp ạ.
- Giờ em muốn nâng cấp củ đề sau lên Deoco LX M591 cũng 9S thì có kết hợp được với tay gạt 9S em đang dùng không ạ ? ( Có nên thay không ạ ? )
- Trụng giữa của em là trục vặn giờ em muốn thay cái trục loại khác ( Hình như cái này gọi là trục BB ) thì nên thay loại nào đạp có trớn hơn với ạ ?
Thanks các kụ trước ạ.
Củ đề chắc là lên được vì cùng Shimano, chỉ không sang Sram được thôi.
BB đóng thì phải thay khung, còn không vẫn dùng trục vặn bác mua cái Shimano XTR là đỉnh rồi (có khi nâng cả bộ đùi đĩa cho hợp với trục rỗng)

TamMao

Xe hơi
Củ đề chắc là lên được vì cùng Shimano, chỉ không sang Sram được thôi.
BB đóng thì phải thay khung, còn không vẫn dùng trục vặn bác mua cái Shimano XTR là đỉnh rồi (có khi nâng cả bộ đùi đĩa cho hợp với trục rỗng)
Vậy có nghĩa là nếu em mua 1 bộ group mới về thay vào là được à kụ ? ( Không cần quan tâm trục đóng hay vặn phải không ạ ? Vì thay cả group mà .)

MinhPT

Xe tăng
Vậy có nghĩa là nếu em mua 1 bộ group mới về thay vào là được à kụ ? ( Không cần quan tâm trục đóng hay vặn phải không ạ ? Vì thay cả group mà .)
Cơ bản chỉ cần đùi đĩa và trục thôi bác, không cần mua cả group (đùi đĩa, xích líp, phanh, cùi đề, sang đề)
Xe bác đang trục vặn thì chỉ sang trục vặn thôi nhé.

Có thể bộ này đắt bằng 1 chiếc xe ạ.

Em tí quên, bác chỉ thay bộ này mà không nâng cấp bánh, xích líp, pedal thì đúng là đạp chưa "chớn" đâu. Bác thử đạp xe nào có bộ này ngon để tự đánh giá

Chỉnh sửa cuối:

TamMao

Xe hơi
thanks bác.
Cơ bản chỉ cần đùi đĩa và trục thôi bác, không cần mua cả group (đùi đĩa, xích líp, phanh, cùi đề, sang đề)
Xe bác đang trục vặn thì chỉ sang trục vặn thôi nhé.

Có thể bộ này đắt bằng 1 chiếc xe ạ.

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Cả nhà cho em hỏi:
Em muốn tìm mua một bộ tay phanh cho xe Road loại có cả tay đề. Để em chế con Road chạy xem tốc độ như nào.
Hiện tại mấy shop như QA, ANTON, Phuongnguyen, hangbinhdan ... cũng đều ko có thế mới lạ.
Ở đâu và bao tiền ạ!
Cám ơn các bác nhiều!

Trạng thái
Thớt đang đóng