XE ĐẠP - hỏi nhanh đáp gọn (version2) - các cụ mợ cần hỏi gì mời cho vào đây !

Trạng thái
Thớt đang đóng

TamMao

Xe hơi
Các kụ cho em hỏi em dùng cái đồng hồ B-square vành 26 lốp 2.1 thì set cái WS là bao nhiêu với ạ ? vodka các kụ trước.

TamMao

Xe hơi
Em thấy trong cái hướng dẫn của nó thì 26x2.0 = 2114 , 26x2.125=2133 nên không biết 26x2.1 = 2091 có chuẩn không ạ ? Vì mỗi cái đồng hồ nó set khác nhau .
2091mm bác àh!
Bác vào trong cái trang tính trước này: http://www.berkshiresports.org/index.php?ID=bikecomputertiresizecalculator
Trong đó họ còn hướng dẫn chỉnh lại bằng cách đi giữa 2 cọc cây số vì có thể lốp không đủ căng, đồng hồ đo sót,...

tubesd

Xe tăng
Em thấy trong cái hướng dẫn của nó thì 26x2.0 = 2114 , 26x2.125=2133 nên không biết 26x2.1 = 2091 có chuẩn không ạ ? Vì mỗi cái đồng hồ nó set khác nhau .
Cụ xem ở cái mục C đó là chuẩn rồi. Lấy bằng 2130 đi cho nó chẵn :)

pinkwind9.0

Xe tải
Cũng bị như thế với dòng Jett , không biết bị làm sao để mà khắc phục gà quá hjc.

hoanghaiaudi

Đi bộ
Bác nào pro viết bài tổng hợp về xe đạp cho ae học hỏi đc không ạ, thank.

nvanh

Xe tải
Chào các cụ ở hội tdf , em muốn hỏi các cụ chút xíu về chút việc nho nhỏ của em. Tình hình là nhà em còn cái xe đạp hiệu crosswind 1.7 mua cách đây 5 năm rồi, giờ mới nhớ ra là còn có cái xe đạp ấy , nhưng khi xuống nhìn nó thì chán quá, giờ em mún đi bảo dưỡng và sửa chữa , vậy cụ nào biết địa chỉ nào mà sửa chữa bảo dương tốt và rẻ thì làm ơn chỉ dùm cho em với ạ, cái xe giờ chả đáng bao nhiêu mà sửa hết hơn 1tr thì em cũng hơi ngại , hoặc cụ nào có địa chỉ bán đồ xe đạp ngon rẻ chỉ dùm em cũng đc , em mua về tự sử cũng đc , kính mong các ccuj giúp đỡ em . Em dùng đt nên không post ảnh được mong các cụ thông cảm, tối về em post lên sau ạ

Gửi từ GT-7200 lõi 100 :D

coolpix8700

Xe ngựa
Đo thực tế bằng cách đánh dấu trên lốp xe và nền nhà rồi cho bánh xe lăn dọc theo sống chỉ hàng gạch, đến đoạn tiếp theo dấu trên lốp lại chạm đất đánh dấu tiếp rồi dùng thước dây đo. Kết quả cái bánh xe em dùng cỡ vành 26, lốp 2,2 theo trong bảng là 2107.25mm thì em đo được 2,1 mét (em không dám ghi đến mm dù độ chính xác của thước dây ghi đến con số này, nhưng cách đo chắc chỉ đảm bảo đến cm thôi)!

nvanh

Xe tải
Chỉnh sửa cuối:

crazypig

Xe tải
Con Road của em khi đạp phát ra tiếng "tách", đạp càng nhanh càng kêu lớn, mà hình như có có chu kỳ theo guồng chân đạp. Đã thay pê đan sang lạoi can shimano rồi vẫn vậy. Nhờ các bác chỉ giúp cách kiểm tra sửa chữa. ( Bộ Group em đang xài là Tiagra )
Cụ mang lên cụ An Ton bike hàng bông nhé., xe em bị như vậy luôn, vừa thay xong

nivana_vn

Xe tăng
Cháu mới mua xe mà đi thấy đau mông quá. :(

nvanh

Xe tải
Các cụ ngó dùm 2 cái bài của em với nào, nhờ các cao nhân ạ

Gửi từ GT-7200 lõi 100 :D

huyminh1991

Xe tải
cháu muốn nhờ tư vấn 1 con mtb đẻ thể dục tầm 4củ hoặc hơn tí.nhà cháu hơi cao.1m76 78kg :)...2nd cũng đc ạ cháu cảm ơn

Duy Anh Le

Xe hơi
Em đang muốn bảo dưỡng xe đạp, đọc qua một lượt thấy bảo ra xe đạp thống nhất ổn. Cụ nào làm rồi cho em xin ý kiến với. Giá rổ có mắc lắm không ạ? xe em cùi, phanh thường, số vặn nên chỉ cần lau ổ bi, làm sạch xích líp cho trơn, Phanh ăn với giảm xóc thêm dầu thôi ợ. rất mong ý kiến từ các cụ

Hải 94

Đi bộ
Sắp tới em sẽ đạp xe từ Hà Nội ~> Hải Phòng(em đi TOURING ạ) nên em muốn hỏi các cụ:

1. Không biết em nên đi đường nào nhỉ :P
2. Em thấy mọi ng hay dùng viên hydrate gì đó để giữ nước đúng không ạ ?
3. Em nên dùng APP gì để lưu lại tracklog ạ ? HIện tại em đang dùng Strava, không biết có ổn không các cụ nhỉ ?
4. Em nên dùng đĩa và líp thế nào cho chuẩn ạ ? Bình thường đi trong phố em hay đi đĩa 2-líp 4/5/6 nhưng sáng nay vừa đạp thử đĩa 1-líp 8 thấy cũng ok
5. Đi từ HN~>HP có gọi là 1 Century không vậy ạ ?
----------------------------
Về xe thì :
1. Tại sao thời gian gần đây lốp em không thể căng đét như ngày mới mua xe được ạ? Ngày trước mua xe, lấy tay bóp vào lốp mãi chẳng đc, giờ thì em vừa bơm xe, 20 phút sau nó lại xịt như trước. Vậy, có những nguyên nhân nào khiến lốp bị mất hơi như vậy ạ(lốp ko bị thủng đâu ạ) ?
2. Lúc em đạp, em nghe thấy tiếng" rè rè " nhỏ của bộ chuyển động, không im im như ngày trước nữa, giờ phải làm sao ạ :(
3. Xe em hay để gửi ngoài nên hôm trước em nhìn ở chỗ tay lái, hình như bị tháo mất 1 cái vòng chắn bảo vệ hay sao ý ạ. Giờ nó lộ ra con ốc gỉ luôn :( Giờ phải làm sao đây các cụ ơi

Cuối cùng
Em xin chân thành cảm ơn và hậu tạ :))

tubesd

Xe tăng
Sắp tới em sẽ đạp xe từ Hà Nội ~> Hải Phòng(em đi TOURING ạ) nên em muốn hỏi các cụ:

1. Không biết em nên đi đường nào nhỉ :P
2. Em thấy mọi ng hay dùng viên hydrate gì đó để giữ nước đúng không ạ ?
3. Em nên dùng APP gì để lưu lại tracklog ạ ? HIện tại em đang dùng Strava, không biết có ổn không các cụ nhỉ ?
4. Em nên dùng đĩa và líp thế nào cho chuẩn ạ ? Bình thường đi trong phố em hay đi đĩa 2-líp 4/5/6 nhưng sáng nay vừa đạp thử đĩa 1-líp 8 thấy cũng ok
5. Đi từ HN~>HP có gọi là 1 Century không vậy ạ ?
----------------------------
Về xe thì :
1. Tại sao thời gian gần đây lốp em không thể căng đét như ngày mới mua xe được ạ? Ngày trước mua xe, lấy tay bóp vào lốp mãi chẳng đc, giờ thì em vừa bơm xe, 20 phút sau nó lại xịt như trước. Vậy, có những nguyên nhân nào khiến lốp bị mất hơi như vậy ạ(lốp ko bị thủng đâu ạ) ?
2. Lúc em đạp, em nghe thấy tiếng" rè rè " nhỏ của bộ chuyển động, không im im như ngày trước nữa, giờ phải làm sao ạ :(
3. Xe em hay để gửi ngoài nên hôm trước em nhìn ở chỗ tay lái, hình như bị tháo mất 1 cái vòng chắn bảo vệ hay sao ý ạ. Giờ nó lộ ra con ốc gỉ luôn :( Giờ phải làm sao đây các cụ ơi
...
Cuối cùng
Em xin chân thành cảm ơn và hậu tạ :))
1. Cụ nên đi đường nhựa, nếu có nhiều lựa chọn thì chọn đường nào phẳng và mật độ giao thông thấp, xa hơn 1 chút ko sao.
2. Đi đường dài phải bổ sung dinh dưỡng bằng nhiều cách, chẳng hạn như viên hydrate mà cụ nêu.
3. Phần mềm cụ dùng ok, mà cụ dùng nhiều thì chắc cũng tự nhận xét được chứ ạ?
4. Đĩa và líp làm sao cho cơ thể cụ chịu được lâu nhất thôi. Touring không chú trọng tốc độ như đua bơi nêu tốc độ vừa phải là được. Đi đĩa 3 líp 8 chịu được nhưng quan trọng là chịu được bao lâu, còn về nguyên tắc thì đĩa to líp nhỏ là để rút, không dùng để đi đường trường.
5. Century là 1 trăm, người ta tính là quãng đường 100 dặm (160.9km) trong vòng 12 tiếng. (A century ride is a bicycle ride of 100 miles (160.9 km) or more within 12 hours)
Ngoài ra người ta có chia thành:
- 1/4 Cen.: 25 dặm (40km) trong 3h
- bán Cen.: 50 dặm (80km) trong 6h
- Cen. theo hệ mét (metric Cen.): 100km trong vòng 12h
- Cen. kép: 200 dặm (320km) trong 24h.
wiki tiếng Anh: http://en.wikipedia.org/wiki/Century_ride
bài dịch wiki nói trên: http://www.xedap.vn/xxx/showpost.php?p=74123&postcount=513
==
1. Về độ cứng của cái lốp thì theo em đi nhiều nó mềm ra là đương nhiên. Săm ko giữ được hơi có thể do van bị xì, hoặc săm bị châm kim. Chỉ cần lốp bị vỡ kết cấu là nó có thể nhai săm khiến săm bị châm kim chứ không nhất thiết phải có cái gì đâm vào đâu ạ.
2. Tiếng rè rè có thể do xích rão hoặc do bộ đề chỉnh chưa chuẩn. Cụ mang ra thợ người ta sửa cho.
3. Xe đạp nhìn chung không chịu được nước, ốc bị rỉ thế là chuyện thường. Con ốc đó cũng rẻ, nên nếu rỉ quá thì thay thôi.

tubesd

Xe tăng
à nói đến chuyện van xì thì cái van dun nó rất hay rách cao su ở van nên xì là chuyện thời gian thôi.
Van cối (Schrade) thì ko có ốc chân van, van hạt gạo (Presta) và van dun (Dunlop) thì có.
Em thấy cái van hạt gạo là lành nhất, chả cần đầu chuyển gì cũng bơm tốt, mà muốn chuyển thành kiểu van cối cũng vô tư.

Hải 94

Đi bộ
1. Cụ nên đi đường nhựa, nếu có nhiều lựa chọn thì chọn đường nào phẳng và mật độ giao thông thấp, xa hơn 1 chút ko sao.
2. Đi đường dài phải bổ sung dinh dưỡng bằng nhiều cách, chẳng hạn như viên hydrate mà cụ nêu.
3. Phần mềm cụ dùng ok, mà cụ dùng nhiều thì chắc cũng tự nhận xét được chứ ạ?
4. Đĩa và líp làm sao cho cơ thể cụ chịu được lâu nhất thôi. Touring không chú trọng tốc độ như đua bơi nêu tốc độ vừa phải là được. Đi đĩa 3 líp 8 chịu được nhưng quan trọng là chịu được bao lâu, còn về nguyên tắc thì đĩa to líp nhỏ là để rút, không dùng để đi đường trường.
5. Century là 1 trăm, người ta tính là quãng đường 100 dặm (160.9km) trong vòng 12 tiếng. (A century ride is a bicycle ride of 100 miles (160.9 km) or more within 12 hours)
Ngoài ra người ta có chia thành:
- 1/4 Cen.: 25 dặm (40km) trong 3h
- bán Cen.: 50 dặm (80km) trong 6h
- Cen. theo hệ mét (metric Cen.): 100km trong vòng 12h
- Cen. kép: 200 dặm (320km) trong 24h.
wiki tiếng Anh: http://en.wikipedia.org/wiki/Century_ride
bài dịch wiki nói trên: http://www.xedap.vn/xxx/showpost.php?p=74123&postcount=513
==
1. Về độ cứng của cái lốp thì theo em đi nhiều nó mềm ra là đương nhiên. Săm ko giữ được hơi có thể do van bị xì, hoặc săm bị châm kim. Chỉ cần lốp bị vỡ kết cấu là nó có thể nhai săm khiến săm bị châm kim chứ không nhất thiết phải có cái gì đâm vào đâu ạ.
2. Tiếng rè rè có thể do xích rão hoặc do bộ đề chỉnh chưa chuẩn. Cụ mang ra thợ người ta sửa cho.
3. Xe đạp nhìn chung không chịu được nước, ốc bị rỉ thế là chuyện thường. Con ốc đó cũng rẻ, nên nếu rỉ quá thì thay thôi.
Cảm ơn cụ nhiều lắm :x
Nhưng như em nói ở vấn đề cuối ấy, em nhớ ngày trước mua xe có cái vòng bọc ngoài mà, giờ mất mới lộ ra con ốc đó chứ ạ :( Mà hình như ko có ai bán cái vòng bọc ngoài để che con ốc đó thì phải :(
P/S

Trạng thái
Thớt đang đóng