XE ĐẠP - hỏi nhanh đáp gọn (version2) - các cụ mợ cần hỏi gì mời cho vào đây !

Trạng thái
Thớt đang đóng

slamdunk

Xe hơi
Theo quan điểm của mình thì e nên để nguyên dạng ban đầu của xe mà đi, xe này dạng city nên có thay lốp gai to vào cũng ko đc, còn về dáng xe thì bạn chỉ sao cho ngồi đạp thật thoải mái là được ko quan trọng là dáng xe nam hay nữ đâu.

Chjp

Xe tải
không phải bị nhảy líp, đại khái cảm giác giống như xích bị trượt không bám, thấy xoạch 1 phát bàn đạp trôi 1 đoạn luôn. Xe này em mới mua có chục ngày, chạy được gần 200km thôi mà nên chắc chắn không phải bị mòn rồi

em chủ yếu đạp ở 2-6 hoặc 2-7, mấy hôm nay toàn phải đạp 2-7 vì 2-6 bị thi thoảng lại xoạch 1 phát rất khó chịu
Em hóng thêm kinh nghiệm.

tubesd

Xe tăng
Tình hình em mới tập tọe đạp xe. Được cho kon Asama AMT 34.
http://xedapasama.com/vn/san-pham/1148_amt-34.html
về em tháo hết chắn bùn với đèo đồ ra rồi.
giờ em thấy có vài vấn đề như sau xin nhờ các cụ chỉ giáo cho em tan ngu bớt đần ạ

1. Theo như link web thì em được biết là vành xe em là 27" . Em muốn thay lốp to dạng của xe leo núi có được ko ạ? và mua ở đâu ạ? có phải thay săm ko ạ??? có nên thay hay ko ạ?
vì em thấy mấy web bán đồ toàn chỉ có 26" thì phải.

2. Xe này theo kiến thức có hạn của em thì là city bike nhưng em thấy một vài người nói cái dáng gióng của xe em là dáng nữ. (em là nam)
Em thì ko quan tâm vấn đề dáng nữ hay nam nhưng em quan tâm là khi em là nam ngồi xe nữ có bị chịu lực vào xương cột sống nhiều hơn hay lệch sai thế gì ko ạ???

Xin cảm ơn ý kiến đóng góp của các cụ ạ
1. Không nên thay lốp, vì tốn tiền mà chẳng để làm gì cả.
2. Xe đạp quan trọng là cỡ phù hợp với cơ thể thôi, kiểu dáng khung không quan trọng. Với xe khung nữ thì không phải lo về chuyện xuống xe phải tránh đụng háng vào gióng ngang nên chủ yếu là chiều cao yên và tầm với phù hợp là được rồi.
Loại xe city với dáng ngồi thẳng không dùng để tập luyện quãng đường dài vì tư thế ngồi mới là thứ ảnh hưởng đến cột sống. Muốn chuyển thành kiểu tập được thì phải hạ ghi đông, đẩy nó ra phía trước & kéo yên bớt về phía sau để tăng tầm với (gia giảm thế nào thì tùy, nếu mãi ko được thì mua xe khác).
Hồi xưa em cũng đi Asama dáng nữ, cũng lên hồ Tây tập đều, đến lúc đi xe đó hơn 1000km thì mới cho thằng cháu dùng để đi học. Lúc đó em giảm được từ 87kg xuống còn 77kg và đây là động lực lớn để em tập tiếp. Mua xe khác đi thêm 2200km nữa mới giảm được thành 74kg, xem ra quá trình đi đến form chuẩn còn gian nan :)

leo989

Xe buýt
Các cụ cho hỏi mua xe đạp để đi làm (tuần 2 buổi), cự li tổng cộng khoảng 10km, đường nhựa (Trần Duy Hưng, Phạm Hùng), thì nên mua city bike hay MTB hả các cụ ?

đi city bike liệu có xóc quá + cong vành với điều kiện đường Hà nội như thế ko ạ?

xecanghai_01

Xe tải
Các cụ cho hỏi mua xe đạp để đi làm (tuần 2 buổi), cự li tổng cộng khoảng 10km, đường nhựa (Trần Duy Hưng, Phạm Hùng), thì nên mua city bike hay MTB hả các cụ ?

đi city bike liệu có xóc quá + cong vành với điều kiện đường Hà nội như thế ko ạ?
ọc, như cụ thì đi xe nào cũng được, nhưng theo em cụ mua xe city : ct01 của totem, giant hunter 2.0

Chỉnh sửa cuối:

Gaffer

Xe tăng
không phải bị nhảy líp, đại khái cảm giác giống như xích bị trượt không bám, thấy xoạch 1 phát bàn đạp trôi 1 đoạn luôn. Xe này em mới mua có chục ngày, chạy được gần 200km thôi mà nên chắc chắn không phải bị mòn rồi

em chủ yếu đạp ở 2-6 hoặc 2-7, mấy hôm nay toàn phải đạp 2-7 vì 2-6 bị thi thoảng lại xoạch 1 phát rất khó chịu
Em thì tổng kết nó hay bị nhảy (kiểu trượt xích...) những lúc sau: đạp nặng, lên dốc, đang đi bị mưa ướt....
Thế nên giờ cứ lên dốc là em phải sang số khác (3-6), còn đạp thường giờ cũng hay chuyển linh tinh, có lúc sang 3-5 để quay dẻo là chính.
Em cũng đoán là nó bị ở phần đề, nhưng chả biết chỉnh thế nào, mà lại cũng ngại mang ra cửa hàng :D

033560200

Đi bộ
1. Không nên thay lốp, vì tốn tiền mà chẳng để làm gì cả.
2. Xe đạp quan trọng là cỡ phù hợp với cơ thể thôi, kiểu dáng khung không quan trọng. Với xe khung nữ thì không phải lo về chuyện xuống xe phải tránh đụng háng vào gióng ngang nên chủ yếu là chiều cao yên và tầm với phù hợp là được rồi.
Loại xe city với dáng ngồi thẳng không dùng để tập luyện quãng đường dài vì tư thế ngồi mới là thứ ảnh hưởng đến cột sống. Muốn chuyển thành kiểu tập được thì phải hạ ghi đông, đẩy nó ra phía trước & kéo yên bớt về phía sau để tăng tầm với (gia giảm thế nào thì tùy, nếu mãi ko được thì mua xe khác).
Hồi xưa em cũng đi Asama dáng nữ, cũng lên hồ Tây tập đều, đến lúc đi xe đó hơn 1000km thì mới cho thằng cháu dùng để đi học. Lúc đó em giảm được từ 87kg xuống còn 77kg và đây là động lực lớn để em tập tiếp. Mua xe khác đi thêm 2200km nữa mới giảm được thành 74kg, xem ra quá trình đi đến form chuẩn còn gian nan :)
cảm ơn bác nhiều ạ :)

luuha_bqp

Xe buýt
khi sang đĩa, gạt từ 2 sang 3 bị nặng, các cụ tư vấn hộ e cách chỉnh hiệu quả với!

crazypig

Xe tải
Các cụ cho em hỏi một câu: Bắt đầu nhẩy vào hố Road thì nên mua xe gì với đầu tư là 20T ạ .Em xin cảm ơn !

Cun&Gau

Đi bộ
Em đang nhăm nhe mua 1 con xe để tối tối lượn lờ vài vòng với 2 gái nhà, các cụ có kinh nghiệm chỉ giáo giùm em nên mua con j và mua ở đâu là hợp lý, thanks các cụ nhiều

congbinhxuong

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi một câu: Bắt đầu nhẩy vào hố Road thì nên mua xe gì với đầu tư là 20T ạ .Em xin cảm ơn !
Tiền thế thì có nhiều lựa chọn. Quan trong mục đích cụ sử dụng con đó như thế nào: đi đua cũng mọi người rong ruổi khăp nơi hay chỉ lượn mấy vòng Hồ Tây hay chỉ đi uống cafe và ngắm xe ?

Em đang nhăm nhe mua 1 con xe để tối tối lượn lờ vài vòng với 2 gái nhà, các cụ có kinh nghiệm chỉ giáo giùm em nên mua con j và mua ở đâu là hợp lý, thanks các cụ nhiều
Bác có bao kinh phí ? Có yêu thích công nghệ hay ko ?

xyz123

Xe đạp
các cụ thiết kế cho em 1 bộ lốp chống đinh cho xtc 758 với , chi phí trong tầm 3 4tr , dễ mua ::)

soilua1985

Xe tăng
các cụ cho e hỏi về cái vụ yên xe với ạ.em vừa sắm 1 e v-ket 6022 ngồi hơi đau mông.e định mua cái đệm yên xe đạp hoặc thay yên mới.các cụ có cao kiến gì thì giúp e với ạ.nên làm thế nào và mua loại gì.

TwinSpeed

Xe tải
Cụ tư vấn cho em cái,

Em có con giant xtc 750 được hơn 2 tháng, chạy đều đặn mỗi ngày ~20km, hôm trước trời mưa hơi bẩn, nên em đem ra phun nước rồi lau rửa bằng xà phòng. Xong em lấy lọ RP7 xịt vào các chỗ chuyển động xích, líp, đề... hôm sau em đi bình thường nhưng khi phanh nó kô ăn như trước mà kêu kin kít, trước bóp nhẹ phát bánh trước là bốc đầu ngay.

Nên muốn hỏi cụ là xịt RP7 như thế có được không ạ?

cairong_2011

Xe container
Các cụ cho hỏi: Em có con Yukon Pro mua lại của bạn. Thấy lốp có vẻ mòn dự kiến sẽ thay. Tuy nhiên hỏi kinh nghiệm các cụ: Đánh giá lốp như thế nào để biết nên thay hay chưa ? Với con xe này nên thay loại lốp nào ?
Ngoài ra khi bóp phanh đĩa, nếu bóp nhẹ ko thấy gì, nhưng bóp mạnh để dừng gấp có cảm thấy ko êm mà có hiện tượng ma sát má phanh và đĩa kêu lẹt xẹt tuy ko to nhưng chú ý thì sẽ thấy và cảm nhận qua tay phanh. Vậy nên chỉnh nó như thế nào ?

crazypig

Xe tải
Cụ tư vấn cho em cái,

Em có con giant xtc 750 được hơn 2 tháng, chạy đều đặn mỗi ngày ~20km, hôm trước trời mưa hơi bẩn, nên em đem ra phun nước rồi lau rửa bằng xà phòng. Xong em lấy lọ RP7 xịt vào các chỗ chuyển động xích, líp, đề... hôm sau em đi bình thường nhưng khi phanh nó kô ăn như trước mà kêu kin kít, trước bóp nhẹ phát bánh trước là bốc đầu ngay.

Cực không được cụ à, cụ dùng dầu diezen mua ngoài cây xăng về cọ xích líp đĩa nhé, RP7 dão hết xích đấy,. cụ lên hangbinhdan mua cái quay xích về nhé.

xedop.com

Xe container
Cụ tư vấn cho em cái,

Phanh kêu do đĩa bẩn, cụ lấy nước rửa bát rửa sạch rồi lau khô là hết.

xedop.com

Xe container
Các cụ cho hỏi: Em có con Yukon Pro mua lại của bạn. Thấy lốp có vẻ mòn dự kiến sẽ thay. Tuy nhiên hỏi kinh nghiệm các cụ: Đánh giá lốp như thế nào để biết nên thay hay chưa ? Với con xe này nên thay loại lốp nào ?
Ngoài ra khi bóp phanh đĩa, nếu bóp nhẹ ko thấy gì, nhưng bóp mạnh để dừng gấp có cảm thấy ko êm mà có hiện tượng ma sát má phanh và đĩa kêu lẹt xẹt tuy ko to nhưng chú ý thì sẽ thấy và cảm nhận qua tay phanh. Vậy nên chỉnh nó như thế nào ?
Cụ kiểm tra má phanh xem. Em dự là má phanh của cụ hết thịt ăn vào xương rồi, cụ nên thay má phanh đi ạ.

Tdgroup

Xe đạp
Các cụ tư vấn cho em cái.
Khi lau xích em phát hiện có 1 mắt bị nứt ngay chỗ cái suốt ngang, tương lai có thể sẽ đứt xích.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng