Xe điện Việt Nam liệu có sớm lỗi thời?

namphong12

Xe container
Em thấy hai việc đó không giống nhau.
Việc các hãng ém công nghệ là có. Đúng không. Nên công nghệ pin cũng vậy thôi. Muốn đi xa hơn thì hãng chỉ việc làm cục pin to hơn. Việc này làm tăng giá thành. Nhưng với số lượng ngày càng nhiều thì giá lại hạ xuống. Bù trừ cho nhau là OK.

mamtom7981

Xe tăng
Thấy bảo VF lùi IPO sang năm 2023 rồi, xe điện cứ phải yên tâm tầm 5 đến 10 năm nữa chưa xi nhê gì, công nghệ hydro thì sạch nhưng để phổ thông được phải cần nhiều yếu tố nhất là yếu tố an toàn và các big tech đồng ủng hộ nữa, chứ nó chưa khấu hao hết thì sẽ tìm mọi cách để ngăn lại thôi

--Lamborghini--

Xe lăn
Việc các hãng ém công nghệ là có. Đúng không. Nên công nghệ pin cũng vậy thôi. Muốn đi xa hơn thì hãng chỉ việc làm cục pin to hơn. Việc này làm tăng giá thành. Nhưng với số lượng ngày càng nhiều thì giá lại hạ xuống. Bù trừ cho nhau là OK.
Không ai làm cục pin đó to hơn đâu cụ vì cái xe và những bộ phận khác gần như không thay đổi.
Muốn làm dung lượng pin tăng thì chỉ có cách thu nhỏ cái cell pin lại để nhét được nhiều hơn.
Cái đó hiện tại đang là thách thức với khoa học hiện tại.
Nên không phải tự nhiên họ mới nghĩ ra cách khắc phục tạm thời là công nghệ sạc nhanh.

namphong12

Xe container
Không ai làm cục pin đó to hơn đâu cụ vì cái xe và những bộ phận khác gần như không thay đổi.
Muốn làm dung lượng pin tăng thì chỉ có cách thu nhỏ cái cell pin lại để nhét được nhiều hơn.
Cái đó hiện tại đang là thách thức với khoa học hiện tại.
Nên không phải tự nhiên họ mới nghĩ ra cách khắc phục tạm thời là công nghệ sạc nhanh.
Xe máy điện của Vinfast nâng dự trữ hành trình lên gấp đôi. Từ 70-80km lên gần 200km.Mà pin chưa có công nghệ mới thì là gì?

--Lamborghini--

Xe lăn
Xe máy điện của Vinfast nâng dự trữ hành trình lên gấp đôi. Từ 70-80km lên gần 200km.Mà pin chưa có công nghệ mới thì là gì?
Đang nói đến xe ô tô điện vì ô tô điện thường áp dụng công nghệ pin mới nhất cụ ạ.
Còn xe máy điện của V thì đơn giản những phiên bản trước họ chưa sử dụng công nghệ mới nhất thôi.
Còn tôi giải thích về việc nâng cao công suất suất pin như nào? chứ không phải nâng cao công suất pin bằng cách làm cho cục pin nó to hơn.

phihanhgia

Xe container
thế lấy đâu mấy tỉ đô mà đập sang khi lnst có nhõn tỉ sáu? Cả nhà nhịn hết để nuôi nghiện á:))
Boss muốn chơi lớn, thì nhịn và bù lỗ là chuyện thường :)) Thậm chí có thể phát hành vay nợ trái phiếu thêm nhiều tỷ đô nữa.
Boss ở vào thế phải chơi tất tay rồi.

Cap Còm

Xe điện
Cụ nói xem những thiết bị gì trên xe giảm đc kích thước, khối lượng? Động cơ thì công suất quyết định, pin thì dung lượng quyết định - điện áp không thay đổi đc gì.
ĐIỆN ÁP KHÔNG THAY ĐỔI ĐƯỢC GÌ? Thế thì công sức bao người thành công cốc hết à? Cụ đã bao giờ tự hỏi sao điện dân dụng không dùng điện áp thấp để khỏi lo giật chết người chưa nhỉ?

--Lamborghini--

Xe lăn
Em ko kết luận vinfast thành công hay thất bại vì mục đích đầu tư và chiến lược có nhiều yếu tố khác nhau. Nhưng em tin anh Vượng hơi ông bạn có mỗi quả cà trên người của cụ.
Trừ khi hắn là vai vế trong nghành :D
Ông bạn có mỗi quả cà cũng có thể là hư cấu cho câu chuyện nó vui thôi.
Nhưng xét về mặt khoa học kỹ thuật em và cụ nên hiểu là không có chuyện đi tắt đón đầu, a muốn cầm trịch trong lĩnh vực đó a phải có công nghệ đột phá, mà công nghệ đột phá thì a phải mất tiền thời gian nghiên cứu, có mua e e cũng khó và rất đắt và không phải mình là thằng nhiều tiền nhất trên địa cầu.
Còn về anh bạn hàng xóm chúng ta phải thừa nhận a ấy quá giỏi kể cả việc anh ấy sao chép của bọn khác.
Khách quan mà nói TQ có một nền công nghiệp phụ trợ số 1 thế giời, tiềm lực kinh tế chắc cũng chẳng thua kém ai bằng chứng là họ bỏ không ít tiền mua lại các hãng xe lớn trên TG, ngoài ra các hãng xe khác muốn bán xe ở TQ cũng bắt buộc phải liên kết với các hãng xe của họ và có quy định bắt buộc về chuyển giao công nghệ, nhưng nhìn lại xe ô tô TQ cũng chưa đạt được như kỳ vọng của họ.
Quay lại VF và nền công nghiệp phụ trợ của ta, câu hỏi là chúng ta có gì và đang ở đâu trong lĩnh vực này ?

Mabamon

[Tịch thu bằng lái]
Boss muốn chơi lớn, thì nhịn và bù lỗ là chuyện thường :)) Thậm chí có thể phát hành vay nợ trái phiếu thêm nhiều tỷ đô nữa.
Boss ở vào thế phải chơi tất tay rồi.
IPO bên Mỹ có tầm 50 tỷ thì tha hồ đầu tư cụ ạ. VF hiện giờ rất tự tin, chắc hẳn đã có lợi thế về công nghệ hoặc mô hình kinh doanh.

matizvan2009

Xì hơi lốp
Trong vòng 3 năm nữa là có oto thương mại sử dụng hydro rồi, lúc đó xe điện dẹp hết.
wầy, cụ sắm cái xe chạy h2 rồi treo cái biển to đùng "xe chạy h2" là thiên hạ nó dẹp đường cho cụ đi như xe nguyên thủ luôn. Không bao giờ tắc đường.

matizvan2009

Xì hơi lốp
Vâng, cũng ko phải là quâ khó. Em chỉ ko hiểu tại sao Vinfast ko làm luôn từ đầu vì nó có nhiều ưu điểm, dễ cạnh tranh, bh đg làm 400v, vài năm nữa lại phải chuyển đổi chả tốn kém à?
Em học lý lâu rồi nhưng cũng nhớ là đấu nối tiếp 2 nguồn 400v thì thành nguồn 800v. Thế thôi ah

phihanhgia

Xe container
IPO bên Mỹ có tầm 50 tỷ thì tha hồ đầu tư cụ ạ. VF hiện giờ rất tự tin, chắc hẳn đã có lợi thế về công nghệ hoặc mô hình kinh doanh.
50 tỷ đô là con số tự sướng, tự bốc phét cho vui.
5-10 tỷ là con số trong mắt các nhà đầu tư lạc quan.

VF thực ra không có lợi thế gì ở Mỹ, ngoại trừ "ý chí mãnh liệt" của ông Boss. Bán xe trả góp ở Mỹ mà không có nhóm banks đứng sau giải ngân cho vay thì cực kỳ khó.

namphong12

Xe container
Có 2 lợi ích trong việc tăng điện áp trong truyền tải điện là.
- giảm suy hao
- giảm tiết dây dẫn
Trong 1 chiếc xe ôtô dân dẫn là rất ngắn nên suy hao là không đáng kể. Việc tăng điện áp nhằm giảm tiết diện dây dẫn nhưng lại phải tăng biện pháp bảo vệ vì điện áp cao là rất nguy hiểm.

edc

Xe lăn
Em hỏi ngu phát, thế sinh ra h2 rồi o2 vứt đi đâu cụ nhỉ
Em không dám chém cái O2 nó vất đi đâu. Nhưng tái tạo họ làm thế này cụ, một số nhà máy SX điện sử dụng năng lượng tái tạo họ đã làm tại EU. Còn thực sự máy móc, thiết bị như thế nào thì em chịu. :)

Bọn EU nó đều có lộ trình cả. Không chém gió đâu :D

matizvan2009

Xì hơi lốp
Em không dám chém cái O2 nó vất đi đâu. Nhưng tái tạo họ làm thế này cụ, một số nhà máy SX điện sử dụng năng lượng tái tạo họ đã làm tại EU. Còn thực sự máy móc, thiết bị như thế nào thì em chịu. :)
Em hồi nhỏ học hóa cơ bản. Em chỉ hiểu rằng nước bao gồm H và O, nếu điện phân thì ra H2 và O2 thế thôi ah.
Ở một số thớt bàn về làm ấm phòng ngủ (dùng lò sưởi điện, sưởi dầu, sưởi may-xo) rất nhiều cụ phán là sưởi may-xo làm mất oxy trong phòng. Em cắc cớ hỏi các cụ ấy hỏi mất oxy trên cơ sở nào, xin viết phản ứng hóa học ra cho em mở mang với có được không thì các cụ ấy lờ tịt đi. Coi như oxy nó ghét em nó tự biến mất.

edc

Xe lăn
Em hồi nhỏ học hóa cơ bản. Em chỉ hiểu rằng nước bao gồm H và O, nếu điện phân thì ra H2 và O2 thế thôi ah.
Ở một số thớt bàn về làm ấm phòng ngủ (dùng lò sưởi điện, sưởi dầu, sưởi may-xo) rất nhiều cụ phán là sưởi may-xo làm mất oxy trong phòng. Em cắc cớ hỏi các cụ ấy hỏi mất oxy trên cơ sở nào, xin viết phản ứng hóa học ra cho em mở mang với có được không thì các cụ ấy lờ tịt đi. Coi như oxy nó ghét em nó tự biến mất.
Thực ra cái máy sinh khí hydro này trước kia em đã sử dụng lâu rồi. chỉ việc cắm điện + đổ nước là chạy là nó tạo H2. Nhưng để SX công nghiệp lại là vẫn đề khác. Em cũng chưa tháo ra. Vì nó chưa hỏng bao giờ :D

cattrang130390

Xe tăng
Có 2 lợi ích trong việc tăng điện áp trong truyền tải điện là.
- giảm suy hao
- giảm tiết dây dẫn
Trong 1 chiếc xe ôtô dân dẫn là rất ngắn nên suy hao là không đáng kể. Việc tăng điện áp nhằm giảm tiết diện dây dẫn nhưng lại phải tăng biện pháp bảo vệ vì điện áp cao là rất nguy hiểm.
Với xe điện tăng điện áp khối pin còn dễ dàng cho việc rút ngắn thời gian sạc nữa cụ.

Leanh65

Xe container
Em nghĩ sưởi mayso có làm mất oxy tuy không nhiều do nhiệt độ của may so trong quạt sưởi không quá lớn, nhưng vẫn đủ tạo cảm giác khô da, khô mũi.. Nếu đủ lớn nó sẽ làm mất khá nhiều. Không khí không phải là đồng chất, nó bao gồm khá nhiều các oxít và tạp chất kim loại, á kim rất nhỏ bay lửng lơ mắt thường có thể không nhìn thấy. Trong khi đó, đặc tính hóa học đặc trưng nhất của Oxy là phản ứng cháy. Do đó, ở nhiệt độ cao oxy phân tử tác dụng với hầu hết kim loại và á kim cũng như oxít của chúng. Dễ thấy nhất là nó tác dụng trực tiếp với chính sợi kim loại làm dây may so tạo thành các oxýt kim loại, các oxit này lại tác dụng với các tạp chất, hơi nước có trong không khí tạo thành muối, axít, oxít axit v v- gọi là hiện tượng ăn mòn điện hóa. Theo thời gian ta sẽ thấy dây mayso bị mòn và biến dạng do phản ứng này. Để khắc phục, các bóng đèn sợi đốt có t cao thường được đặt trong môi trường khí trơ, không có oxy. Phản ứng hóa học phiền cụ gg giúp em nhé.

Chỉnh sửa cuối: