Thảo luận Xe dừng hẳn rồi nhấc chân phanh thì đứng yên, về số lùi thì giật 1 cái - lỗi ECU?

JoyK

Xe hơi
Chào các bác,
Xe em accent 2012 bị lỗi như sau
Khi dừng đèn đỏ rồi mở phanh thì xe không tự tiến lên(đang để ở D) mà phải nhấn ga xe mới đi giống như mình kéo phanh tay, để yên thì xe dừng lại, phải nhồi ga xe mới đi
Khi đang ở D mà chuyển về R thì bị giật nhẹ 1 cái
Khi đã chạy rồi thì vẫn di chuyển bình thường, chưa bị òa ga, đi khám thì gara bảo có khả năng cao lỗi hộp điều khiển, sẽ kiểm tra và thay
Có bác nào bị như em xin tư vấn ạ

JoyK

Xe hơi
không bác nào biết ạ

kugod

Xe tải
Cái này phải mở hộp số ra mới biết được cụ ạ vì nhiều khả năng từ nhẹ đến nặng:
- Thay dầu hộp số.
- Thay valve dầu hộp số
- Lỗi ECU.
Trước kia cerato 2009 của em bị lỗi này, nhẹ là bị giật nhẹ khi chuyển sang R, nặng dần là đang đi chậm xe như về N luôn rồi dừng lại, nặng hơn là đang đi nhanh bị giật cục khi chuyển số.

Chào các bác,
Xe em accent 2012 bị lỗi như sau
Khi dừng đèn đỏ rồi mở phanh thì xe không tự tiến lên(đang để ở D) mà phải nhấn ga xe mới đi giống như mình kéo phanh tay, để yên thì xe dừng lại, phải nhồi ga xe mới đi
Khi đang ở D mà chuyển về R thì bị giật nhẹ 1 cái
Khi đã chạy rồi thì vẫn di chuyển bình thường, chưa bị òa ga, đi khám thì gara bảo có khả năng cao lỗi hộp điều khiển, sẽ kiểm tra và thay
Có bác nào bị như em xin tư vấn ạ
Lỗi này nếu đơn giản thì là bị bó phanh, việc này kiểm tra khá dễ. Thứ 2 là bị áp suất dầu hộp số thấp, mà áp thấp thì có thể có lỗi điện, và cũng không loại trừ ECU. Với hộp số AT thì ngay cả với thợ cứng cũng khóc bằng tiếng mán huống hồ bác là chủ xe. Nói sơ như vậy cốt để trả lời câu hỏi thôi chứ với bác thì cũng chả làm được cái gì.