Thảo luận Xe hơi giật, khựng sau khi dừng đèn đỏ và tăng tốc trở lại.

Kiempa

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi xem em chạy bình thường thì không sao, nhưng thỉnh thoảng dừng lại đèn đỏ và tăng tốc lại thì có hiện tượng giật giật vài giây sau đó đèn Engine lóe sáng rồi lại bình thường. Các cụ góp ý em kiểm tra phần nào ạ? Em thì đang nghi ngờ nhiều ở hệ thống nhiên liệu không đủ xăng ( Bơm xăng, lọc xăng) và hệ thống gió ( Lọc gió, cổ bướm ga). Cảm ơn các cụ đã chia sẻ.

phamduccanh

Xe máy
kim phun có khi bị nghẹt rồi cụ ơi

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Nếu bị hộp số thì sẽ có tiếng kêu chứ cụ? Rồi nếu bị hộp số thì có làm cho đèn Engine lóe sáng lên không?
Nó liên quan hết đấy cụ.
Xe em bị ntn.
Dừng đèn đỏ để D không sao, nhưng kéo về N, kéo lên D thì giật.
2 là đang đi 30km/h tăng tốc cũng giật.
Hoặc đnag đi nhanh, hạ tốc cũng giật.
Do cái phần body valve của hộp số, em thay xong chả bị nữa.
Đèn engine lóe lên cũng do nhiều nguyên nhân, cụ qua gara họ cắm máy họ xem.
Nếu do bugi hay mobin mà bỏ máy thì xe cụ phải rung lắm, cảm nhận được chứ?

Kiempa

Xe đạp
Nó liên quan hết đấy cụ.
Xe em bị ntn.
Dừng đèn đỏ để D không sao, nhưng kéo về N, kéo lên D thì giật.
2 là đang đi 30km/h tăng tốc cũng giật.
Hoặc đnag đi nhanh, hạ tốc cũng giật.
Do cái phần body valve của hộp số, em thay xong chả bị nữa.
Đèn engine lóe lên cũng do nhiều nguyên nhân, cụ qua gara họ cắm máy họ xem.
Nếu do bugi hay mobin mà bỏ máy thì xe cụ phải rung lắm, cảm nhận được chứ?
Cái của em nó lại bị khác cụ ah. Khi dừng đèn đỏ, lúc nhả chân phanh ra thì có có hiện tượng khựng khựng mấy giây kết hợp đèn engine lóe sáng. Còn nếu cứ chạy thì không thấy gì cả. Và nó cũng không bị thường xuyên. Em đa cho tiến hành thay lọc xăng/ lọc gió động cơ. Kết nối máy để đọc lỗi cũng không thấy có. Kiểm tra time Duration của Kim phun cũng không thấy, vệ sinh cảm biến cốt máy. Nhưng kết quả là vẫn chưa tìm ra nguyên nhân.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Cái của em nó lại bị khác cụ ah. Khi dừng đèn đỏ, lúc nhả chân phanh ra thì có có hiện tượng khựng khựng mấy giây kết hợp đèn engine lóe sáng. Còn nếu cứ chạy thì không thấy gì cả. Và nó cũng không bị thường xuyên. Em đa cho tiến hành thay lọc xăng/ lọc gió động cơ. Kết nối máy để đọc lỗi cũng không thấy có. Kiểm tra time Duration của Kim phun cũng không thấy, vệ sinh cảm biến cốt máy. Nhưng kết quả là vẫn chưa tìm ra nguyên nhân.
Engine check nó cũng có cả sự liên quan giữa cảm biến ga, phanh, abs ....
Nếu thế thì xe em cũng đã có hiện tượng tương tự, cuối cùng cũng là hộp số :D
Ca này chắc ới lão Ngo Rung vào tư véo rồi :))

Ngo Rung

Xe lăn
Engine check nó cũng có cả sự liên quan giữa cảm biến ga, phanh, abs ....
Nếu thế thì xe em cũng đã có hiện tượng tương tự, cuối cùng cũng là hộp số :D
Ca này chắc ới lão Ngo Rung vào tư véo rồi :))
Em đang hỏi lại cụ chủ là xe gì? thường các ECU có ghi lịch sử lỗi, nếu không ghi lại gì thì hơi lạ :D

Kiempa

Xe đạp
Em đang hỏi lại cụ chủ là xe gì? thường các ECU có ghi lịch sử lỗi, nếu không ghi lại gì thì hơi lạ :D
Xe em là Huyndai Verna 2010 cụ ah. Em cũng thấy lạ vì thường nếu có đèn engine sáng thì khi kết nối máy sẽ đọc được History của lỗi. Em có nói kỹ thuật nối máy và kiểm tra độ ổn định của áp suất dầu từ bơm, họ nó có hiện tượng mất áp, nên khi dừng và tăng tốc lại bị thiếu xăng, đường cùng em cũng đã vừa thay bơm xăng xong. Tuy nhiên vẫn cần chạy để xem có bị lại nữa không. Em sẽ cập nhật tiếp nếu có gì khác với các cụ. Cảm ơn các cụ đã tận tình giúp đỡ.

Thangnv.md

Xe đạp
Bác kiểm trả bugi nhé, có thể chết 1 vài em trong 4 em nên mới có hiện tượng này. Xe e vừa bị xong

Kiempa

Xe đạp
Bác kiểm trả bugi nhé, có thể chết 1 vài em trong 4 em nên mới có hiện tượng này. Xe e vừa bị xong
Em thay luôn hết Bugi nhưng không có gì tiến triển hơn cụ ạ. Em kiểm tra lại bằng máy thì các Kim Phun vẫn hoạt động ổn.

Ngo Rung

Xe lăn
Xe em là Huyndai Verna 2010 cụ ah. Em cũng thấy lạ vì thường nếu có đèn engine sáng thì khi kết nối máy sẽ đọc được History của lỗi. Em có nói kỹ thuật nối máy và kiểm tra độ ổn định của áp suất dầu từ bơm, họ nó có hiện tượng mất áp, nên khi dừng và tăng tốc lại bị thiếu xăng, đường cùng em cũng đã vừa thay bơm xăng xong. Tuy nhiên vẫn cần chạy để xem có bị lại nữa không. Em sẽ cập nhật tiếp nếu có gì khác với các cụ. Cảm ơn các cụ đã tận tình giúp đỡ.
Hiện tượng áp xăng chập chờn có thể đúng là do bơm xăng hoặc van điều áp xăng hoạt động không chuẩn.
Thường do bơm xăng, motor bơm có vấn đề rồi. Cụ đã thay thì để theo dõi thêm xem sao?
Van điều áp có tác dụng giữ áp suất xăng trên đường phun ổn định, van này thường dùng kết cấu cơ khí nên khó hỏng, tuy nhiên vẫn có lúc nó chập cheng. Nếu cụ thay bơm mà vẫn bị thì nên thay cả van điều áp. Xe này em chưa nghịch nên không rõ van điều áp tích hợp trong cụm bơm xăng hay rời bên ngoài?

Kiempa

Xe đạp
Hiện tượng áp xăng chập chờn có thể đúng là do bơm xăng hoặc van điều áp xăng hoạt động không chuẩn.
Thường do bơm xăng, motor bơm có vấn đề rồi. Cụ đã thay thì để theo dõi thêm xem sao?
Van điều áp có tác dụng giữ áp suất xăng trên đường phun ổn định, van này thường dùng kết cấu cơ khí nên khó hỏng, tuy nhiên vẫn có lúc nó chập cheng. Nếu cụ thay bơm mà vẫn bị thì nên thay cả van điều áp. Xe này em chưa nghịch nên không rõ van điều áp tích hợp trong cụm bơm xăng hay rời bên ngoài?
Cảm ơn cụ. Em cũng nghĩ đến cái van điều áp. Nó đóng vai trò như Relief Valve. Và luôn giữ áp suất ổn định. Để em theo dõi tiếp và cập nhật cho các cụ ạ.

Kiempa

Xe đạp
Em updated lại cái lỗi của em. Sau khi thay bơm dầu, thay bobbin nhưng không hiệu quả. Thì em thay cái cảm biến cốt máy và hiện tại đang chạy và chưa gặp phải vấn đề cũ. EM share để các cụ nếu có gặp phải thì troubleshoot cho dễ

Huan_Mekong

Xe máy
Cảm biến cốt máy là gì thế cụ?

Kiempa

Xe đạp
Cảm biến cốt máy là gì thế cụ?
Engine speed sensor đó cụ. Đọc số vòng quay trục chính máy cụ ạ. Vì xe em thường bị lúc bắt đầu ga hoặc giảm ga nên cảm biến đọc không được. Nó chưa chết hẳn mà chập chờn nên không thể đo được. Do vậy phải đi lòng vòng và loại trừ.

dungbacauto

Xe tăng
kiểm tra buggi xem sao ạ

Kangcucot

Xe máy
Tâhy hoặc vệ sinh dàn bugi đi là đc bác ơi