Xe không sang tên đã mua bán bị phạt nặng các cụ ơi!

hoanarsenal1402

Xe tải
vụ này wá nhảm nếu thế thì chiếc xe đó chỉ có chủ mới đi đc à nhỡ người nhà mượn thì thế nào. nhãm thật

Hippi125

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi xe em đăng kỳ tên công ty giờ ra đường em cũng phải gọi ông cụ nhà em cầm dấu chức danh ra xin ạ :((

babyangelhp

Xe hơi
xử kiểu gì,thế chắc cả nhà có một cái xe mà thỉnh thoảng lúc con đi rồi lúc bố đi hay mẹ đi chẳng hạn thì cũng bị phạt hả

titanium86

Xe hơi
Chắc phải có dấu hiệu gì mới dừng xe kiểm tra chứ các cụ nhỉ, dừng bừa phứa thì chết à

Nửa_Khoanh_Giò

Xe điện
Chắc phải có dấu hiệu gì mới dừng xe kiểm tra chứ các cụ nhỉ, dừng bừa phứa thì chết à
trừ khi cụ bị vi phạm 1 lỗi giao thông chứ làm gì có chuyện tự ý dừng kiểm tra phương tiện.:))

vikky111

Xe máy
Gửi bác Đinh La Thăng - Bộ trưởng bộ Giao thông vận tải
Cháu là 1 sinh viên bình thường, hàngngày vẫn đi học bằng 1 chiếc xe máy cũ mà bố cháu đã để lại từ khi cháu đi học đại học. Có lẽ sẽ không có lý do gì để cháu viết bức thư này cho đến khi cháu đọc được nghị định mới vào ngày hôm nay, đó là phải là chính chủmới được phép lưu thông xe trên đường phố. Đây là 1 điều khá bất ngờ không chỉ riêng cháu,mà còn với rất nhiều người dân khác nữa, bác ạ.
Thưa bác, cháu hoàn toàn đồng ý với việc phải làm nghiêm việc sang tên đổi chủ này để các bác có thể quản lý được số xe đang lưu thông trên đường phố, nó sẽ giúp cho các bác thuận lợi hơn trong quá trình điều tracác vụ án, và hơn nữa việc sang tên đổi chủ sẽ làm giảm được thất thu thuế của nhà nước. Về mặt này thì chúng cháu công nhận là bác đúng, nhưng chỉ là 1 mặt nhỏ của vấn đề…
Nếu xét rộng ra, Việt Nam có 87 triệu dân, khoảng 30 triệu người có phương tiện giao thông là ô tô hoặc xe máy, nhưng trong số đó có bao nhiêu người không phải là chủ sở hữu của chiếc xe mình đang đi?
Sinh viên: 90% sinh viên chưa tự kiếm được đủ tiền để có thể mua 1 chiếc xe máy, chỉ là mượn tạm xe củabố mẹ để đi học, nếu sang tên đổi chủthì sau này trả lại bố mẹ, lại sang tên lần nữa hay sao?
Người đi làm: Có rất nhiều người mua xe cũ để tiết kiệm tiền, có nhữngchiếc xe đã qua 3-4 đời chủ, việc tìm lại chủ cũ là rất khó khăn để có thể sang tên, thậm chí có gặp thì chắc gì họ đã bỏ công đi làm thủ tục sang tên với mình. Ấy là còn chưa kể chủ cũ đã qua đời, bay ra nước ngoài, hoặc đơn giản là chiếc xe đăng ký ở miền bắc, còn chủ đã bay vào miền Nam sinh sống, lúc ấy phải tìm họ thế nào?
Người lái xe thuê: Lái xe taxi dùng xe của công ty hay tự mua xe? Người lái xe tải đâu có tiền tỉ để mua 1 chiếc xethùng? Người lái xe buýt tự mua xe và tự lái???
Đó mới chỉ là những trường hợp chung chung, còn thậm chí sẽ có trường hợp cụ thể như:
Mẹ cháu bỏ tiền ra mua 1 chiếc xe, nhưng đăng ký ở tỉnh khác để giá đăng ký rẻ hơn, nhưng là tên của người khác. Vậy bây giờ chiếc xe đó là sở hữu của ai?
Cháu muốn mượn xe của bạn để đi 5 phút, cũng phải sang tên đổi chủ hay sao?
Còn rất nhiều trường hợp nữa mà chắc chắn không thể giải quyết ngay được, bác thử nghĩ xem, nếu luật nàyđược áp dụng vào ngày mai thì có bao nhiều người sẽ biết đến luật, khi bị kiểm tra thì khác nào việc đánh úp người dân?
Kể cả tất cả đều có ý thức sang tên đổi chủ đi chăng nữa, liệu trong vài ngày họ có kịp làm thủ tục sang tên đổi chủ? Đồng nghĩa với việc ngày mai 10/11/2012 có hàng triệu người phạm luật giao thông trên đường.
Bức thư này cháu chỉ gửi trên mạng, viết lên bằng sự bức xúc của hàng triệu người dân chứ không chỉ của riêng cháu, việc bác đưa ra luật này là1 điều vô lý như bao nhiêu luật khác mà bác đã làm, “ngực lép không đượcđi xe máy”, “đi dép lê không được đi xe máy”, xe máy không được để xe trên vỉa hè”, “thay đổi giờ làm để giảm tai nạn giao thông”, “xe tuk tuk”, …
Bác là 1 người có tài, có ý tưởng và dám táo bạo thực hiện, nhưng những quyết định của bác đưa ra chỉ có thể thực hiện với những người có xe riêng như bác, có chức có quyền như bác, có tiếng nói như bác, còn dân thực hiện ra sao là việc của dân, dân sai ý kiến bác thì có cảnh sát giao thông xử lý… Cháu thấy đáng buồn thay nếu bác vẫn còn ngồi ở chiếc ghế này.
Dù sao thì, là dân thì cháu phải thực hiện thôi...
Nguồn : FaceBook

Chỉnh sửa cuối:

tcthegioioto

Xe điện
E xin lỗi chứ cái luật vô lý vãi.E ví dụ là bi h nhà e ko có điều kiện gia đình có 5 6 người mà chỉ có 1 cái xe máy đứng tên 1 ng thôi thì bi h ra đg phải gọi ng đăng kí đi cùng ah:)) cái luật khắm vãi:)) các bác ý xem thế nào chứ các bác ý nhà giàu có khả năng mua đc nhiều xe nhưng có những ng dân ngèo họ làm gì có khả năng mua đc mỗi ng 1 cái xe,nói túm lại là chỉ khổ dân nghèo
Nó lại làm câu: Nghèo thì đừng tham gia giao thông =))

toanba

Xe máy
Luật này hơi bất hợp lý . Nếu mà mua bán lần đầu thì thuế 12% còn được . Sang tên bán lần 2 thì chỉ lấy 2% là hợp lý . Ai đời lấy nguyên như lần 1 . Vô lý quá, nếu cá nó bắt thì cứ khóe mà xin cho qua thôi .
Vodka cho bác! Đúng là ko đâu như ở VN, xe đã đắt gấp mấy lần giá xe thế giới rồi giờ kiểu này mỗi con xe sang tên lại phải phải gánh thêm vài lần thuế. Quả thật là quá ức chế với cơ chế này! Ôi cái cuộc đời!

tuhu04

Xe đạp
vodka cho các cụ. Hôm trước em đọc luật thì vẫn ko thấy chỗ nào quy định rõ việc điều khiển xe phải có chính chủ.

Hôm nay nên dantri nó làm bài viết mà hốt quá. Vừa gọi cho ông chú bảo photo cái CMT để thủ theo người!

vikky111

Xe máy
Buồn cười cái nhất ngực lép không được đi xe máy

becoihn

Xe đạp
toàn những luật ko đỡ nổi

titanium86

Xe hơi
Bó tay thật, trường hợp xe em qua mấy đời chủ rồi mà muốn đăng ký tên mình thì phải nộp phạt, các cụ có biết phạt bao nhiêu không ạ?

Lam37nt

Xe tải
Xe công ty đứng tên mua cho nhân viên đi lại thì như thế nào các cụ?

titanium86

Xe hơi

khkdgs

Xe điện
cụ cứ cho số của em đây này, em nghe máy em bẩu, "tôi đang bận họp, gọi nại sau nhá." cúp máy luôn. xxx chắc chim kú nhể. tối đêm em cũng họp nhé. có gì các cụ cứ cho xxx alo cho em
Em đọc trong link này có thấy cái nào nói là trình CMT của chủ cũ ra là được đâu cụ, nó bắt gọi điện ba lăng nhăng để xác minh mà.

tit169

Đi bộ
bao giờ cho đăng ký tên nhiều người 1 xe thì hẵng ra cái luật này nhé =)).chả nhẽ nhà nào không có điều kiện 3 4 người đi 1 xe thì mỗi lần phải sang tên chính chủ 1 lần à =)).mua xe tên người nhà mình.giờ tự nhiên bắt sang tên thì khác gì rút tiền của chúng tôi.xin lỗi chứ tôi có chết cũng chả bao giờ sang tên.bị bắt thì cãi.thích thì bán xe.nhà nước toàn cái loại rút tiền của dân mà không biết nghĩ.thảo nào dân đen nhìn toàn gọi cảnh sát là ***