Xe touring là gì ? Tại sao bạn lại cần ráp 1 chiếc touring ?

NamNT87

Xe tăng
Website
www.batshop.vn
Cảm ơn cụ NamNT87. Bài viết rất bổ ích cho những người mới bắt đầu tập xe đạp. Khi mình bắt đầu tập đạp xe, ko hiểu sao hai đầu gối và Mờ ...ông đau ê ẩm. Vào tìm đọc mới biết là tại cái yên xe. Chắc cũng phải kiếm tạm cái yên selle Royal freeway dùng tạm.
Mình cũng mới nảy sinh ra ý định đạp xe rèn luyện sức khỏe sau khi đọc bài của bạn ngankim đi chu du 4 quốc gia bằng xe đạp. Dừng đạp xe từ 1995, giờ dùng lại nghe khó quá. Chặng dài nhất mới được .........20 km.
Những năm 1985-1988 đi học cấp 3 cách nhà 11km, đạp ngày 2 lần - có ngày 4 lần- đi về mà thấy bình thường. Giờ quen ngồi yên lớn, mềm và ko phải dùng động cơ đốt cơm nên chắc cũng khá gian nan.
đau mông có thể là do yên xe, còn đầu gối thì ko biết bác bị đau chỗ nào, nếu chỗ khớp có thể là do bác đạp nhấn quá sức, cái đó khá nguy hiểm, hoặc cũng có thể do bác để yên hơi cao khiến chân bị với, còn nếu đau chỗ bắp đùi thì ko sao, do căng cơ, tập từ từ sẽ quen .

anhlt81

Xe hơi
Bài viết rất hữu ích, cụ chủ thớt thật am hiểu và yêu dòng xe này mới tích luỹ được nhiều kiến thức hay như vậy nhỉ?

nmduc073

Xe máy
Bạn NamNT87 cho mình hỏi là thay vì mua yên xe mới thì mình mua tấm nệm lót bao yên xe có được không? Hôm nay mình đi ra tiệm thì thấy có 2 option như vậy.
Rồi về việc dĩa líp do xe FCR3100 của mình chỉ có 2 dĩa thì nên chọn đi kiểu nào cho phù hợp. Trước giờ mình toàn đi dĩa 2 và lip nhỏ để đạp nặng nhưng đi được nhanh hơn. Nhưng đọc bài của bạn làm mình đắn đó.

lá vàng rơi

Xe tải
Nệm lót chỉ đi loanh quanh vài cây thôi cụ ợ, đi xa đau mông hơn. Cụ tìm hiểu thêm về kĩ thuật quay dẻo vào đạp nhấn thì biết ngay nên để đĩa líp như thế nào.

NamNT87

Xe tăng
Website
www.batshop.vn
Bạn NamNT87 cho mình hỏi là thay vì mua yên xe mới thì mình mua tấm nệm lót bao yên xe có được không? Hôm nay mình đi ra tiệm thì thấy có 2 option như vậy.
Rồi về việc dĩa líp do xe FCR3100 của mình chỉ có 2 dĩa thì nên chọn đi kiểu nào cho phù hợp. Trước giờ mình toàn đi dĩa 2 và lip nhỏ để đạp nặng nhưng đi được nhanh hơn. Nhưng đọc bài của bạn làm mình đắn đó.
ai mới mua xe đều đi mua cái đệm lót đó, mình lúc mới chơi xe cũng vậy, nhưng đi dc vài bữa là bỏ vì nó vừa nóng, vừa xục xịch mà cũng chả êm hơn dc nhiu
bác nên đầu tư 1 cái yên tốt, tầm trung thì có Selle Royal Freeway, có tiền thi chơi yên Brooks, còn 1 opt khác là mặc quần bỉm nhưng ko thoải mái bằng lên yên

đạp xa bạn nên đạp quay, tức là để dĩa nhỏ, líp lớn và đạp với vòng chân quay nhanh, ko dùng lực nhấn mạnh, đó là cách đạp đúng cho touring. Đạp nhấn lâu dài sẽ ảnh hưởng đến khớp

nmduc073

Xe máy
ai mới mua xe đều đi mua cái đệm lót đó, mình lúc mới chơi xe cũng vậy, nhưng đi dc vài bữa là bỏ vì nó vừa nóng, vừa xục xịch mà cũng chả êm hơn dc nhiu
bác nên đầu tư 1 cái yên tốt, tầm trung thì có Selle Royal Freeway, có tiền thi chơi yên Brooks, còn 1 opt khác là mặc quần bỉm nhưng ko thoải mái bằng lên yên

đạp xa bạn nên đạp quay, tức là để dĩa nhỏ, líp lớn và đạp với vòng chân quay nhanh, ko dùng lực nhấn mạnh, đó là cách đạp đúng cho touring. Đạp nhấn lâu dài sẽ ảnh hưởng đến khớp
Cám ơn bạn nhiều.

Cho mình hỏi cái vụ đau vai có cách nào giải quyết không bạn?

NamNT87

Xe tăng
Website
www.batshop.vn
Cám ơn bạn nhiều.

Cho mình hỏi cái vụ đau vai có cách nào giải quyết không bạn?
đau vai có nhiều lí do :

1. ngồi xe ko đúng tư thế
2. xe ko đúng size
3. chiều dài ghidong chưa phù hợp
4. thay đổi grip ( tay nắm ) sang lại sừng trâu để có thể đổi tư thế giúp đỡ mõi hơn

bạn coi mình rơi vào trường hợp nào thì điều chỉnh lại cho hợp

nmduc073

Xe máy
1. Mình không chắc lắm là mình tư thế đúng hay sai.
2. Mình đang đi con FCR3100 size S. Mình cao 1.69m, 72kg.
3. Ghi đông mình dùng mặc định hết.
4. Mình cũng đang tính đến việc mua sừng trâu.

piano

Xe điện
Bác cũng có chiều cao và cân nặng giống mình ( cách đây 2 tháng ) khi mới mua xe. Giờ thì chỉ còn 66 kg thôi. Mình cũng đang đi xe Giant Escape size S. Có lần đạp nhiều nhất là khoảng 45-50 km. Lúc đầu thì cũng đau nhưng là đau khớp gối ( do để yên quá thấp dẫn tới chân bị chùng ) nhưng mình chưa bao giờ có cảm giác đau ở vai hay cổ cả. Xe phuộc đơ nên rất tê tay khi đi vào đường xấu, nên đã mua thêm một cái tay nắm thì giảm thiểu được. Nhưng kể từ lúc bắt đầu thì chưa từng bị đau vai/ cổ. ( mình là người lưòi tập thể thao và ít vận động trong nhiều năm ). Bac nên thử kiểm tra lại máy móc của chính cơ thể trước đã.

nmduc073

Xe máy
Bác cũng có chiều cao và cân nặng giống mình ( cách đây 2 tháng ) khi mới mua xe. Giờ thì chỉ còn 66 kg thôi. Mình cũng đang đi xe Giant Escape size S. Có lần đạp nhiều nhất là khoảng 45-50 km. Lúc đầu thì cũng đau nhưng là đau khớp gối ( do để yên quá thấp dẫn tới chân bị chùng ) nhưng mình chưa bao giờ có cảm giác đau ở vai hay cổ cả. Xe phuộc đơ nên rất tê tay khi đi vào đường xấu, nên đã mua thêm một cái tay nắm thì giảm thiểu được. Nhưng kể từ lúc bắt đầu thì chưa từng bị đau vai/ cổ. ( mình là người lưòi tập thể thao và ít vận động trong nhiều năm ). Bac nên thử kiểm tra lại máy móc của chính cơ thể trước đã.
Hic. Mình cũng có đợt đi 40km rồi ngay khi mới tập xe nhưng cũng chỉ đau khớp gối. Nhưng gần đây đi quanh quẩn TP thì để ý đau 2 vai + tê tay mới lạ.
Mình vừa mua 2 cái bao tay. Hy vọng sẽ đỡ vụ tê tay.
Mà bạn giảm cân cấp tốc như vậy không tốt đâu.

piano

Xe điện
Hic. Mình cũng có đợt đi 40km rồi ngay khi mới tập xe nhưng cũng chỉ đau khớp gối. Nhưng gần đây đi quanh quẩn TP thì để ý đau 2 vai + tê tay mới lạ.
Mình vừa mua 2 cái bao tay. Hy vọng sẽ đỡ vụ tê tay.
Mà bạn giảm cân cấp tốc như vậy không tốt đâu.
Ăn uống em giữ nguyên, mà càng đạp thì càng xuống chứ không có ý định giảm cân. Với lại em thuộc dạng tăng nhanh, giảm nhanh. Lười lười vận động là lại lên ngay

nmduc073

Xe máy
Ăn uống em giữ nguyên, mà càng đạp thì càng xuống chứ không có ý định giảm cân. Với lại em thuộc dạng tăng nhanh, giảm nhanh.
Mình chỉ có tăng nhanh chứ giảm chậm. Hic.
Thảm.

Xenium2016

Xe hơi
Một bài viết rất bổ ích cho người mới tập chơi xe. Đã vodka chủ thớt.
Nhân tiện hỏi các bác trong này: Ở Hà Nội muốn ráp xe như bác chủ thớt thì tìm đến địa chỉ nào được ạ. Em đang máu!

NamNT87

Xe tăng
Website
www.batshop.vn
mình ko rõ con FCR đó size như thế nào nhưng bác 1m7 mà đi size S có vẻ hơi nhỏ, 1m7 thường đi size 16-17 hoặc 48 - 50, như mình 1m7 thì đi Giant Escape 2 phải đi size M chứ k đi S dc, còn con MTB mình đang đi thì là size 18 lận
3. Ghidong con đó có vẻ là xe MTB, ghidong MTB thường dài ( 720 - 740 ), ưu điểm của ghidong dài là nó giúp bácd đi offroad tốt vì có lực giữ chắc ghidong, nhưng nó ko hợp cho những chuyến đi dài vì 2 tay bác phải dang rộng quá mức dễ dẫn đến mỏi tay, đau vai, nếu đi touring thì mình nghĩ bác tìm ghidong tầm 680 là vừa

nmduc073

Xe máy
mình ko rõ con FCR đó size như thế nào nhưng bác 1m7 mà đi size S có vẻ hơi nhỏ, 1m7 thường đi size 16-17 hoặc 48 - 50, như mình 1m7 thì đi Giant Escape 2 phải đi size M chứ k đi S dc, còn con MTB mình đang đi thì là size 18 lận
3. Ghidong con đó có vẻ là xe MTB, ghidong MTB thường dài ( 720 - 740 ), ưu điểm của ghidong dài là nó giúp bácd đi offroad tốt vì có lực giữ chắc ghidong, nhưng nó ko hợp cho những chuyến đi dài vì 2 tay bác phải dang rộng quá mức dễ dẫn đến mỏi tay, đau vai, nếu đi touring thì mình nghĩ bác tìm ghidong tầm 680 là vừa
Cám ơn bạn. Mình cũng có cảm giác xe hơi nhỏ so với bản thân. @_@

aychet-aychet

Xe tải
Bác cũng có chiều cao và cân nặng giống mình ( cách đây 2 tháng ) khi mới mua xe. Giờ thì chỉ còn 66 kg thôi. Mình cũng đang đi xe Giant Escape size S. Có lần đạp nhiều nhất là khoảng 45-50 km. Lúc đầu thì cũng đau nhưng là đau khớp gối ( do để yên quá thấp dẫn tới chân bị chùng ) nhưng mình chưa bao giờ có cảm giác đau ở vai hay cổ cả. Xe phuộc đơ nên rất tê tay khi đi vào đường xấu, nên đã mua thêm một cái tay nắm thì giảm thiểu được. Nhưng kể từ lúc bắt đầu thì chưa từng bị đau vai/ cổ. ( mình là người lưòi tập thể thao và ít vận động trong nhiều năm ). Bac nên thử kiểm tra lại máy móc của chính cơ thể trước đã.[/QUOTE
Các cụ xuống cân tốt thật.

nmduc073

Xe máy
Mình sau khi lắp sừng trâu + xoay cái tay cầm 1 chút cho cao hơn thì đi bớt đau vai rồi.