Xin các bác tư vấn giúp em: truyền hình cáp hay cái gì bây giờ

AQ.

Xe tăng
Nhà em ở bán đảo LD, lắp truyền hình cáp CEC, đăng ký 1 TV, chia ra 4tv, trong đó có con LCD Sony 40inch trong phòng ngủ của em, éo hiểu sao nét thế (em thề :P), 46 kênh xem bét nhè các bác ạ, nhưng hình như bọn này chưa triển khai rộng hay sao ý, hay die rồi hok biết, truy cập website của nó thì báo lỗi, tiền thuê bao thì mấy tháng nay không thấy đi thu, bỏ mịa :21::21::21::21:
Bọn nó đang bận lắp cho nhà em nên chưa đi thu phí nhà bác thôi:21:
Bác chia ra 4 tivi bằng cục gì thế, cục gạch à? :^)

Chán, khai quật thớt lên để học hỏi, các bố toàn xì pem chả ông nào dậy bảo cho một tí:mad:

htm76us

Xe tải
cáp VN đi bác, xong rồi đóng luôn tiền cho 2 năm luôn, dùng khỏi nghĩ

traxoay

Xe buýt
Theo em thì cáp tuy nhiều kênh, chương trình thật đấy nhưng chán phèo, mấy kênh VCTV chả có cái j ra hồn cả. Em thích các kênh KTS của VTC hơn

Cục gạch

Xe tải
cụ nên sử dụng truyền hình cáp việt nam và bảo với các chú thợ bán cho cái khuếch đại loại dùng cho khách sạn giá khoảng 2,5T em đảm bảo nét căng xem tivi mà cứ như là xem DVD.

Website
www.facebook.com
:))
Khu em ở sắp lắp TH cáp rồi. Đang định mở thớt mới hỏi các bác thì vào tìm trong kho tàng tri thức OF thấy thớt này. Em vưỡn chưa hiểu hết nên nhờ các bác giúp cho:

1. Cứ như bác Quit dạy ở trên thì tín hiệu cable không đẹp bằng KTS nếu dùng cho LCD?. Nếu Plasma thì sao ạ? Để xem hết 43 kênh bằng Plasma đẹp như ngoài cửa hàng phải làm thế nào?

Đúng là tín hiệu KTS đẹp hơn tín hiệu cáp khi xem bằng LCD. TV nhà bác càng to thì càng nhiều sạn. Cái Plasma ở ngoải cửa hàng nó phát cho cụ xem có phải TV éo đâu, nó phát bằng đĩa DVD đấy, có khi là BD hoặc HD-DVD không chừng. Cụ muốn xem TV đẹp như thế thì :77::77:.

2. Thuê bao 1 tivi rồi làm thế nào để nối ra các máy khác. Các bác đẫ bẩu ra chợ giời mua bộ chia hay hộp chia gì đấy (bác nào dùng rồi chỉ dẫn cho em cụ thể hơn đi: laọi gì, giá rổ?) nhưng liệu cùng lúc mỗi tivi có bắt được các kênh khác nhau không hay cả nhà cùng xem chung thì chán quá?
Cụ mua một cái bộ khuếch đại Cable TV của Tung của. Tùy theo nhu cầu mà cụ mua loại 1=>4 hoặc 1=> 6. Nhà em đang dùng 1 cái 1 =>4. Giá có 50K, mua tại các cửa hàng bán đồ điện. Loại này cụ phải cắm điện thì nó mới có tác dụng khuếch đại. Mất điện là nghỉ. (Mà mất điện thì TV nhà cụ nó chạy bằng gì nhẩy? :))). Mỗi TV có thể xem 1 kênh khác nhau, tùy thích, ko như đầu KTS cụ chỉ có thể xem 1 kên ở cùng 1 thời điểm cho 1 đầu thu. Kể cả cụ có 10 TV.

3. Anten trời xem không đẹp, làm thế nào để kiểm tra, đo đạc xem có phải tại đường dây tín hiệu nằm trong tường hỏng không? (vì em vẫn nghi là do bộ chia, hồi chạy dây em đi cẩn thận lắm) hết cách chữa hãy bẩu em đi nổi đấy nhé

Anten trời xem đẹp hay không thì nói như cụ Sơn Bọ, "cuộc đời chẳng qua chỉ là hên xui". Cụ mà ở khu vực nhiều nhà cao tầng, xem anten trời cực xấu luôn. Chả phải do dây đâu cụ ạ. Cái bộ chia cụ lắp nếu là loại bé xíu màu trắng, không cần cấp nguồn chỉ là bộ phối hợp trở kháng, cụ dùng 2 TV còn tạm được, 3 TV bật cùng lúc là khỏi xem luôn, anten trời cũng thế mà cable cũng vậy. Ngày xưa em cũng lắp cái đấy, nếu chỉ 1 TV bật thì xem tốt, đến TV thứ 2 bật lên là ruồi muỗi bay đầy, em phải thay bằng bộ khuếch đại đã nói ở trên.

Em đề nghị với cụ 1 phương án như sau: Linh Đàm đã có TH cáp. Chơi luôn. Mua 1 bộ khuếch đại lắp tại đầu vào, nhớ cấp nguồn. Mỗi TV cắm vào 1 đường ra bằng 1 sợi dây cáp riêng, mua loại dây cáp đồng trục lõi to & cứng sẽ đỡ nhiễu hơn nhiều, nhất là khi chạy dây dài. Sau khi lắp ráp xong, bật tất cả các TV lên ở cùng 1 kênh, chỉnh nút Gain Adjust trên bộ khuếch đại để đạt hình ảnh tối ưu. Xong.
Các bác rúp em tí. Riệu mời em luôn có sẵn rùi đây
Thế nhá. Cụ cứ tiến hành đi, kết quả thế nào thì cho em biết với.

Tây Độc

Xe điện
Bác nào bảo KTS đẹp hơn cáp thế? Em có mấy cái đầu KTS, chợ giời có, "chính hãng" VTC cũng có, xem xấu mù trên mấy con LCD và plasma nhà em. Cuối cùng làm thằng cáp TW, xem chất lượng ngon hơn hẳn. Mua bộ chia ở Tràng Thi ý, chẳng cần phải khuếch đại với khuếch tiểu gì cả. Em nghĩ cũng chẳng hơn đâu, bác nào bảo khuếch lên như DVD là không đúng, vì tín hiệu nó phát cũng chỉ đến thế, cái bộ khuếch đại chẳng qua để giúp tín hiệu không bị yếu đi thôi.

Mà từ ngày làm con TViX xong thì cáp cũng chán luôn. Đầu DVD để ở nhà bụi mờ chẳng thèm rờ đến. :21:

Website
www.facebook.com
cụ nên sử dụng truyền hình cáp việt nam và bảo với các chú thợ bán cho cái khuếch đại loại dùng cho khách sạn giá khoảng 2,5T em đảm bảo nét căng xem tivi mà cứ như là xem DVD.
Các định dạng video trong truyền hình:
Analog broadcast
525 lines: NTSC • NTSC-J • PAL-M
625 lines: PAL • PAL-N • PALplus • SECAM
Còn định dạng DVD là 720 lines. Cái bộ khuếch đại ấy mà nâng chất lượng lên như DVD thì em ứ tin.

B.V.C

Xe tải
Với Tín hiệu TH cáp, nhà cung cấp dịch vụ đã đảm bảo công suất tín hiệu cho mỗi đầu vào đủ để 1 TV xem bình thường (Với những hợp đồng 1 TV). Khi cụ mắc thêm TV, công suất tín hiệu bị suy giảm khi nhiều TV cùng hoạt động. Bộ khuếch đại có nhiệm vụ khuếch đại công suất đầu ra, đảm bảo cho mỗi đầu ra đủ công suất cho 1 TV hoạt động theo tín hiệu đầu vào.
Để đảm bảo chất lượng tốt nhất khi xem TH cáp, các cụ nên thực hiện mấy điều sau:
1. Dây càng ngắn càng tốt. Chiều dài dây tín hiệu max= 40 m. Dây càng dài thì độ suy giảm tín hiệu & độ nhiễu càng lớn.
2. Khi đi dây, nếu thừa nên cắt bỏ, không quấn lại thành nhiều vòng gây nhiễu.
3. Tránh đi dây gần đường dây điện, gần ống nước kim loại.
4. Dây lõi càng lớn thì độ suy giảm tín hiệu càng nhỏ. Tất nhiên dây lõi bé sẽ hạt dẻ hơn, nhưng chẳng được bao nhiêu cả.

Hy vong các cụ đạt có những giờ phút thoải mái để thưởng thức các chương trinh TH yeu thích. Mà phim VN thì đừng xem các cụ ạ, chuối lắm
TLB

AQ.

Xe tăng
:))

Thế nhá. Cụ cứ tiến hành đi, kết quả thế nào thì cho em biết với.
Vừa rót riệu mời cụ

Em vừa lắp Cable. Xem đẹp - vì nhà em phải xem bằng anten râu lâu lắm rồi

Trước cứ nghi cho quả anten giàn, lắp cable mới biết nhiễu tại bộ dây dẫn mặc dù đã có bộ chia chạy điện, nên bi giờ chỉ có 1 tivi xem được cable thôi.

Cụ nào làm chuyên về điện, tín hiệu (hay biết có thợ tốt thì giới thiệu) giúp em kiểm tra, làm lại đường dây trong tường với.
Thank

vihali

Xe container
Gấu nhận ở nhà trông con thêm nửa năm nữa nên em tính lắp cáp cho gấu đỡ buồn mà khỏi thay đổi ý định. Bình thường thì xem bằng VTC trên LCD Panasonic và ăng ten râu trên Sony CRT, các thứ đều khá nét. Đọc bình luận của các bác thì thấy lắp cáp vào có khi còn nhiễu hơn khi xem LCD nên hơi ngần ngừ.

Sau khi tìm hiểu, thấy cáp HN có cả VTC, gấu bà và gấu mẹ quen xem cái này rồi nên em tính lắp cáp thủ đô. Phí lắp là 300K mà giá thì chát hơn bên TW. Kệ, em nhấc máy gọi vào cuối tuần trước. 1 em giọng thuốc lào hỏi han vị trí và địa chỉ xong thì hẹn đầu tuần cho người tới lắp. Em đợi chẳng thấy đâu, lại nhấc máy gọi. Sao đám cáp HN kiếm đâu ra nhiều em giọng thuốc lào thế, như ngái ngủ, lại hỏi em vị trí rồi quay ra hỏi thằng kĩ thuật viên. Nó phán khu này chưa có cáp HN. TSB chúng nó, chỗ này dùng cáp HN gần chục năm rồi. Em nói lại như vậy, tất nhiên lịch sự nên bỏ TSB đi. Nó cãi có khi anh nhầm sang cáp TW đấy :21::21::21: Có khi em này có bồ làm bên cáp TW nên mới yêu đối thủ như vậy. Em nhẫn nại nói rằng cả khu nhà mình xài HN lâu rồi, còn bên TW thì đang khuyến mãi và mới có 3 tháng nay thôi. Nó xin cái số rồi hẹn khi nào được thì em sẽ gọi anh. Em thì xem ra nó chẳng muốn lắp thì phải. Có cụ nào có số của sếp chúng nó không, em gọi điện tố chết cụ bọn nhân viên đi.

Tình hình này có khi em mắc cáp TW cho khỏe tín hiệu, chế cái công tắc chuyển, khi nào muốn xem VTC thì thò tay bật vậy.

Libor

Xe điện
Em chia xẻ tý kinh nghiệm cùng các cụ:
Chả là em vừa dựng xong cái lều vịt đẻ có chỗ cho các cháu nó chui ra chui vào...tiện tay em ới chú Cáp trung ương xuống...chỉ 1 cú Alô hay nhắn tin cũng đc ( các cụ vào đây xem hưỡng dẫn cụ thể http://www.vctv.vn/ ) 2 ngày sau đúng giờ hẹn có 2 chú đến lắp ngay... nhà em đã đi cáp ngầm từ ngoài vào và đã qua bộ chia ra 12 phòng khác nhau nên chỉ ló một đoạn ở đầu nhà để các chú đấu dây vào đó. Mịe cha các chú ấy.., nó cứ cắt đầu dây ra xoắn lại và quấn băng dính...nó bẩu thế là xong ạ...lên bật ti vi thì đúng là cả 12 phòng đèu đã có tín hiệu...nhưng nhiễu lắm...nó bẩu đường dây của anh đi ngầm trong tường nên tín hiệu chỉ được thế này thôi ạ...:102::102::102::102:rõ phí mấy cái màn LCD vừa vác chỗ bác 4x4 về! :102::102::102::102: Em xem đc 1 hum thì ức lắm vì dây anten em đã chọn loại tốt nhất chả lẽ thế này sao? EM mới ức mình trèo lên tháo chỗ nó nối ra và lắp 1 bộ giắc nối ăng ten vào đó...cắm lại... quấn băng dính cho kín nước..chạy lên bật tivi...oa oa.... nét căng luôn các bác ạ! :6::6::6:
Vì vậy em rút đc tý kinh nghiệm là : tất cả mối nối của dây ăng ten bắt buộc phải mua đầu giắc nối (giá có 4k/bộ 2 cái) :^):^):^):^)

Panda

Xe tải
Các cụ ơi chơi cáp truyền hình làm gì. Xem vừa xấu, vừa mờ, người bị lùn khi xem trên TV LCD

Tuần trước em vừa vác về cái đầu vệ tinh VTC - HDTV. ( quả dịch vụ này mới khai trương ngày hôm nay thì phải? Em có người quen ở VTC nên được mua trước mấy hôm).

Nó bao gồm 1 cái chảo khoảng 60cm, lắp trên nóc nhà thu vệ tinh Vinasat và 1 đầu thu HDTV. xem được 8 kênh HDTV và 40 kênh truyền hình thông thường. Phải nói là xem nét mù con mắt luân, độ phân giải 1080i x 1920 trên màn hình Full HD nhìn rõ nét đến tận sợi lông. Các bác có ra các cửa hàng xem Demo TV phát bằng DVD cũng không thể nét bằng cái chuẩn HDMI này. Thật là không phí tiền khi bỏ ra gần 4 triệu để có được em này.

Panda

Xe tải
cái đầu ấy chia đuọc mấy TV ạ
chia để xem các kênh khác nhau ấy
chứ 4 củ đẻ xem 1 TV em ứ sướng
Nó chỉ xem được 1 cái TV thôi cụ ơi. vì cái giây cắm từ đầu vào màn hình là chuẩn HDMI mà. Cái đầu này chỉ dùng cho bác nào có cái TV LCD full HD thôi. Còn TV LCD thường thì vẫn chưa cảm nhận hết độ sướng đâu.

freethinker

Xe tăng
Các cụ tham khảo thêm IPTV của FPT nữa. Nhà em dùng cái này backup khi nào cable hỏng vẫn có cái mà xem (1 TV). Nó có thêm video on demand dùng để xem phim (list phim của nó hơi chuối) và TV on demand để xem lại một số chương trình TV trước đó (Cái này dùng cho trẻ con xem lai mấy chương trình thiếu nhi là chính). Dùng cái này cần mua một bộ settop box 1,6 triệu (không hiểu giờ có rẻ hơn không), nên lắp thuê bao trọn goi internet 250K/tháng của bọn FPT nó nâng cấp đường truyền cho minh lên 6meg lượt web, download nhanh hơn chút.

namxit

Xe hơi
Em thì không biết cáp TW thế nào nhưng nhà em dùng cáp HN và KTS thì em nhận xét thế nì:
Cáp HN:49 kênh,mấy kênh phim truyện thì không có nhiều phim mới,lặp lại.hick.Bình luận bóng đá như dở hơi.hĩ.Thỉnh thoảng kô có tín hiệu
VTC:Quang Huy bình luận bóng đá thì phê rồi.Mỗi tội xem nhậm nhèm lắm.Phim truyện cũng không đặc sắc lắm.Toàn phim cũ thôi ah.:21:
Mong bác chọn hợp lý

Các cụ ơi chơi cáp truyền hình làm gì. Xem vừa xấu, vừa mờ, người bị lùn khi xem trên TV LCD

Tuần trước em vừa vác về cái đầu vệ tinh VTC - HDTV. ( quả dịch vụ này mới khai trương ngày hôm nay thì phải? Em có người quen ở VTC nên được mua trước mấy hôm).

Nó bao gồm 1 cái chảo khoảng 60cm, lắp trên nóc nhà thu vệ tinh Vinasat và 1 đầu thu HDTV. xem được 8 kênh HDTV và 40 kênh truyền hình thông thường. Phải nói là xem nét mù con mắt luân, độ phân giải 1080i x 1920 trên màn hình Full HD nhìn rõ nét đến tận sợi lông. Các bác có ra các cửa hàng xem Demo TV phát bằng DVD cũng không thể nét bằng cái chuẩn HDMI này. Thật là không phí tiền khi bỏ ra gần 4 triệu để có được em này.
Mua VTC-HDTV ở đâu cụ chỉ cho em với (b)

bsphongnb

Xe container
Kỹ thuật số D901 bác ợ, nhất là bác xài TV LCD, ngon, bổ, rẻ...he he he
Bọn còn lại chán nhè
Em xài món này rồi, chán lém cụ ạ, vứt đi từ lâu òi
Nếu cụ nghiện xì po thì nên dùng cáp HN
Nếu thích các chuơng trình đa dạng thì dùng cáp TW
Và chú ý nhá, nếu thằng nhóc nhà cụ thích bạn Nút Đi (hoạt hình) thì cụ hải dùng cáp HN rồi

Porsche 911

Xe container
Bác nào làm ở TH cho em hỏi khi nào thì cái Việt Hưng city nhà em có truyền hình cáp ấy nhể? Trung ương hay Hà Nội đều được chứ đầu VTC chỉ xem được một TV, lúc có cả đá bóng, phim Hàn lẫn hoạt hình thì bó chiếu
Mấy hôm nay thấy đào đường lên rồi, chạy vòng quanh các tòa nhà cao tầng rồi. Em có hỏi bảo vệ thì được bảo là lắp cáp truyền hình cụ ạ! Cụ ở bên Nhà H phải không nhỉ? Em ở bên Khu K đây!

Chi Chi

Xe điện
Em thấy cáp TW là xem chuẩn nhất, nhiều kênh hay, ổn định, chất lượng tốt!(l)