Xin các cụ chỉ dạy gấp

doanhlilama691

Xe điện
Các cụ cho Em hỏi chút: Em có con xe hiace 2004 như hôm trước nhờ các cụ tư vấn rồi đấy ợ, sau khi sửa xong thì bây giờ nó đang trục chặc máy 1 (hình như ko nổ vì lúc nổ xe Em đã rút đầu bu-gi 1 ra mà vẫn ko thấy hiện tượng j), Em đang ở cái nơi xa trung tâm, khỉ ho cò gáy nên các thợ ở đây đều bó tay rồi và chuẩn đoán bệnh linh tinh hết cả vì thằng em lái xe đã đi tất cả các gara để hỏi. Có cụ nào bị dư này chưa chỉ cho Em cách với để E đưa ra gara và nói cho họ biết để họ xử lý.
1, có 1 gara chuẩn đoán là đặt sai cam
2, thêm một ông nữa nói là bị phần điện
3, lại có 1 ông nói là có buồng đốt bị thông nhau do hỏng gioăng quy-lát
4 là ...
Bây giờ nó uống xăng như các cụ uống vodka vậy (23l/100km).

Kiabuoisang

Xe container
Cụ kiểm tra bộ mobin chia điện xem có ổn không. Xem có giây nào chết không đã. Nếu các dây vẫn đánh lửa bình thường thì mới nghĩ đến các bộ phận khác. Nếu chết 1 máy thì khi vận hàng, xe sẽ rất yếu chứ ko thể bình thường và uống xăng được.

doanhlilama691

Xe điện
Cụ kiểm tra bộ mobin chia điện xem có ổn không. Xem có giây nào chết không đã. Nếu các dây vẫn đánh lửa bình thường thì mới nghĩ đến các bộ phận khác. Nếu chết 1 máy thì khi vận hàng, xe sẽ rất yếu chứ ko thể bình thường và uống xăng được.
Cảm ơn cụ, Em cũng đã thử rồi, mobin vẫn hoạt động bình thường, các dây dẫn ra bu-ji ko sao cả, đúng như cụ nói là xe rất yếu. Bây giờ ko biết phải làm sao đây, mong các cụ chỉ giáo khẩn cho.

Kiabuoisang

Xe container
Cảm ơn cụ, Em cũng đã thử rồi, mobin vẫn hoạt động bình thường, các dây dẫn ra bu-ji ko sao cả, đúng như cụ nói là xe rất yếu. Bây giờ ko biết phải làm sao đây, mong các cụ chỉ giáo khẩn cho.
Vậy cụ xem lại hệ thống nạp nhiên liệu vào các buồng đốt xem có cái nào bị tắc không ( chả biết xe cụ dùng béc phun hay chế hòa khí nữa ). Vì đơn giản một điều nếu bugi, hệ thống đánh lửa hoạt động bình thường, phun nhiên liệu bình thường thì không thể có 1 máy không nổ ( vì khi nhiên liệu được phun, bugi đánh lửa ) thì đương nhiên hỗn hơn nhiên liệu và khí nạp sẽ được đốt cháy ---> hoạt động bt.
Bác kiểm tra phần thứ 2 đi, có thể cho tháo hệ thống nạp nhiên liệu ra bảo dưỡng ( làm sạch béc phun, kiểm tra dây dẫn điện tới hệ thống phun điện tử hoặc làm sạch bộ phận kim, chế hòa khí ).
Nếu đã làm xong mà vẫn ứ nổ thì chỉ còn nước rước về hãng thôi.

doanhlilama691

Xe điện
Vậy cụ xem lại hệ thống nạp nhiên liệu vào các buồng đốt xem có cái nào bị tắc không ( chả biết xe cụ dùng béc phun hay chế hòa khí nữa ). Vì đơn giản một điều nếu bugi, hệ thống đánh lửa hoạt động bình thường, phun nhiên liệu bình thường thì không thể có 1 máy không nổ ( vì khi nhiên liệu được phun, bugi đánh lửa ) thì đương nhiên hỗn hơn nhiên liệu và khí nạp sẽ được đốt cháy ---> hoạt động bt.
Bác kiểm tra phần thứ 2 đi, có thể cho tháo hệ thống nạp nhiên liệu ra bảo dưỡng ( làm sạch béc phun, kiểm tra dây dẫn điện tới hệ thống phun điện tử hoặc làm sạch bộ phận kim, chế hòa khí ).
Nếu đã làm xong mà vẫn ứ nổ thì chỉ còn nước rước về hãng thôi.
Cái chỗ này: "kiểm tra dây dẫn điện tới hệ thống phun điện tử" thì Em ko biết họ đã kiểm tra chưa, nhg mà đã tháo hệ thống nạp nhiên liệu ra súc rửa rồi nhg vẫn thế ợ. Trên táp lô nó luôn hiển thị cái đèn báo trục trặc động cơ (có hình cái động cơ ấy). Liệu có thể dùng cái máy dò lỗi trên động cơ để tìm ra nguyên nhân ko?

Kiabuoisang

Xe container
Cái chỗ này: "kiểm tra dây dẫn điện tới hệ thống phun điện tử" thì Em ko biết họ đã kiểm tra chưa, nhg mà đã tháo hệ thống nạp nhiên liệu ra súc rửa rồi nhg vẫn thế ợ. Trên táp lô nó luôn hiển thị cái đèn báo trục trặc động cơ (có hình cái động cơ ấy). Liệu có thể dùng cái máy dò lỗi trên động cơ để tìm ra nguyên nhân ko?
Có máy để dò thì tốt, trường hợp không có máy dò thì cụ cần kiểm tra lại hệ thống dây dẫn điều khiển phun xăng điện tử. Nếu 1 trong các dây đó bị đứt thì cũng dẫn tới báo check. Có thể dùng đồng hồ đo để kiểm tra sự thông mạch đối với hệ thống dây dẫn trên.
Với điều kiện : Cụ đã xác định chính xác 1 trong các buồng đốt bị chết, trong điều kiện bugi hoạt động bình thưởng nhưng buồng đốt không hoạt động vì khả năng nhiên liệu không được hệ thống điều khiển phun vào.
Cũng hi vọng là chỉ có đứt dây vớ vẩn thôi chứ không bị toi ECU o:-)
Việc làm vệ sinh hệ thống phun nhiên liệu thì cũng phải đảm bảo rằng đã làm triệt để và không cái nào bị tắc từ đường dẫn tới đầu phun cụ nhé.
Cháu không quá am hiểu về động cơ nên chỉ tư véo cho cụ được thế thôi. Còn lại thì nhờ các cao nhân khác xem.

Liuba

Xe buýt
Ngoài những cái cụ kiểm tra rồi (bôbin, súc hệ thống xăng...) thì em phán tiếp thế này: Nếu máy ko nổ mà bugi khô rang thì chắc là lỗi béc phun, béc đã súc, vậy thì còn khả năng như cụ Kia nói: đứt hoặc lỏng đường dây điện béc phun hoặc chết béc. Kiểm tra 2 cái này rất dễ:
- Đo đường điện: chỉ cần dùng đồng hồ đo vạn năng đặt thang đo vôn, đo đường dây là biết.
- Đo mạch béc có còn ko: Dùng đồng hồ đo vạn năng đặt thang đo trở, nếu tịt ngóm thì béc chết phần điện, nếu còn sống thì phải lên trở (như xe em thông số trở là khoảng 15 ôm).
Dùng máy scan đọc lỗi thì sẽ ra bệnh nhanh hơn nhiều, tuy nhiên nếu thợ có kinh nghiệm thì có khi còn nhanh hơn máy scan.
À quên, theo em biết thì chết 1 máy vừa làm mất công suất, vừa hao xăng nữa cụ ợ.

Chỉnh sửa cuối:

doanhlilama691

Xe điện
Cảm ơn các cụ đã hỗ trợ nhiệt tình, sau 2 ngày chờ đợi thì cũng có 1 cái máy dò, kết luận cuối cùng là ECU có vấn đề, do vậy thay là cách tốt nhất nên bây giờ lại bình thường rồi.

Liuba

Xe buýt
Cụ thay ECU mất bao nhiêu xèng thế?

Infiniti2012

Xe hơi
2,5 củ cùng 4 con bu-ji 0,8 củ và 1 vài cái nhỏ lẻ nữa cụ ợ
cụ thay ecu gi mà rẻ thế thôi á.e tưởng là nó phải vài củ chú nhỉ
e gặp 1 trường hợp như cụ.cụ thể là kia moning uống hết 15lit/100km.nhưng lai ko phải do ecu.mà là do kim phun nó bị đi tè.nó đi tè cả khi máy đang ở kỳ xả cụ ạ.ko biết cụ có bị lừa ko

Chỉnh sửa cuối:

Kiabuoisang

Xe container
Cụ mua được ECU hạt rẻ nhỉ. Giữ lại cái cũ cụ nhé, biết đâu ;)). Chúc mừng cụ nhé.

guidingstar

Xe tăng
Kể ra con này đem câu dây từ vòi phun số 3 sang cũng được, nhưng thay là tốt nhất :D

Kiabuoisang

Xe container