Xin các cụ chỉ giáo cho vịt 07 của em

vitcan07

Xe tải
Em mua Vitara 2007, em tự mình chạy 1 thời gian ghi hết các bệnh và những cái chưa ứng ý để nhờ các cụ tư vấn và gom lúa làm 1 lần cho đỡ mất time (các cụ đừng hiểu lầm em tội nghiệp, chỉ là công việc của em vất vả và quá bận - ). Qua 1 tuần chạy (500km) xe em có các vấn đề như sau:
1. Mất 1 bên Hub nên ko cài đc cầu (vụ này đã hỏi hôm trước và đã đc bác Nam Vũ và bác Viking tư vấn)
2. Đi rất xóc và ồn. Vợ con kêu oai oái. Có tiếng kêu lộc cộc rất khó chịu ở gầm khi đi ở 1 tốc độ nào đó, loại đường nào đó (ý em là ko phải lúc nào cũng kêu) em nghi là giảm xóc!?
3. Khi lên số nếu ko tuyệt đối đồng tốc hoặc khi đang chạy số nhỏ (số 1-số 3) buông chân ga ra là nghe tiếng nhông dồn roàn roạt (hơi phóng đại tý ạ)
4. Chạy trên 80km/h bị rung lắc.
5. Các kéo chỉ bong bật lung tung. Nhìn thiếu thẩm mỹ.
6. Cái đầu nghe nhạc bị tịt (có vẻ đó cái zắc nào đó bị tuột)
Xin các cụ chỉ giáo giúp em. Cái nào nên làm, cái nào ko, nên làm ở đâu và...hết khoảng bn? Em đọc gần như hết tất cả các mục của CLB vịt, hình như các bác đứng đầu cũng có gara, cho em xin địa chỉ để em đến với ạ (em muốn tham gia hội lắm lắm nhưng quả thực ko có time, cứ nằm công trường suốt, chủ nhật mới về việc Vợ con, họ hàng,...)
Xe em mới mua đây ạ:

4banh_2xe

Xe tăng
Chúc mừng cụ đã mua được em vit đời cao ạ. Chả biết em nó đi dc bao nhiu rồi mà lắm bệnh thế nhỉ?

vitcan07

Xe tải

zippo_tau

Xe hơi
Em mua Vitara 2007, em tự mình chạy 1 thời gian ghi hết các bệnh và những cái chưa ứng ý để nhờ các cụ tư vấn và gom lúa làm 1 lần cho đỡ mất time (các cụ đừng hiểu lầm em tội nghiệp, chỉ là công việc của em vất vả và quá bận - ). Qua 1 tuần chạy (500km) xe em có các vấn đề như sau:
1. Mất 1 bên Hub nên ko cài đc cầu (vụ này đã hỏi hôm trước và đã đc bác Nam Vũ và bác Viking tư vấn)
2. Đi rất xóc và ồn. Vợ con kêu oai oái. Có tiếng kêu lộc cộc rất khó chịu ở gầm khi đi ở 1 tốc độ nào đó, loại đường nào đó (ý em là ko phải lúc nào cũng kêu) em nghi là giảm xóc!?
3. Khi lên số nếu ko tuyệt đối đồng tốc hoặc khi đang chạy số nhỏ (số 1-số 3) buông chân ga ra là nghe tiếng nhông dồn roàn roạt (hơi phóng đại tý ạ)
Xin các cụ chỉ giáo giúp em. Cái nào nên làm, cái nào ko, nên làm ở đâu và...hết khoảng bn? Em đọc gần như hết tất cả các mục của CLB vịt, hình như các bác đứng đầu cũng có gara, cho em xin địa chỉ để em đến với ạ (em muốn tham gia hội lắm lắm nhưng quả thực ko có time, cứ nằm công trường suốt, chủ nhật mới về việc Vợ con, họ hàng,...)
Xe em mới mua đây ạ:
Có chủ tịch và giáo sư tư véo rồi, nhưng e cứ chém tí cho xôm cụ nhé
1. HUB=> có tư véo thớt trước rồi
2. đi xóc và ồn: Vịt nào cũng vậy. tiếng lộc cộc thì tuỳ tai. nhưng có những xe ko thể tìm ra nguyên nhân. Đơn giản nhất là siết lại toàn bộ dàn gầm.
3. bác xem lại dây côn, côn ko ra hết thì rẹt rẹt là chuẩn rồi
4. >80 rung lắc. chuyện bình thường của vịt nguyên bản. để chắc xe hơn bác có thể lắp thanh cân bằng, thay lốp béo: 235/75/r15 mit, thay bộ giảm sóc OME
5. keo chỉ bung bật thì 1 là giật ra hết, hai là làm tí 3m vào là xong
6. cái đầu nghe nhạc tậm tịt. tịt là ko kêu gì hay lẹt xẹt hay ntn. dưng nói chung cái đầu này thì bác mang ra ngoài đấu nhanh nhất. còn nếu ko thì bác tự mổ, lẹt xẹt thì có thể bị mát ở dây loa nào đó. còn ko bác lôi cái đầu ra mò dây theo sơ đồ dán trên đầu.
Nói chung xe bác ngoài vụ HUB ra thì chả có bệnh gì cả. nên bác cứ yên tâm mà yêu vịt đi

vitcan07

Xe tải
Có chủ tịch và giáo sư tư véo rồi, nhưng e cứ chém tí cho xôm cụ nhé
1. HUB=> có tư véo thớt trước rồi
2. đi xóc và ồn: Vịt nào cũng vậy. tiếng lộc cộc thì tuỳ tai. nhưng có những xe ko thể tìm ra nguyên nhân. Đơn giản nhất là siết lại toàn bộ dàn gầm.
3. bác xem lại dây côn, côn ko ra hết thì rẹt rẹt là chuẩn rồi
4. >80 rung lắc. chuyện bình thường của vịt nguyên bản. để chắc xe hơn bác có thể lắp thanh cân bằng, thay lốp béo: 235/75/r15 mit, thay bộ giảm sóc OME
5. keo chỉ bung bật thì 1 là giật ra hết, hai là làm tí 3m vào là xong
6. cái đầu nghe nhạc tậm tịt. tịt là ko kêu gì hay lẹt xẹt hay ntn. dưng nói chung cái đầu này thì bác mang ra ngoài đấu nhanh nhất. còn nếu ko thì bác tự mổ, lẹt xẹt thì có thể bị mát ở dây loa nào đó. còn ko bác lôi cái đầu ra mò dây theo sơ đồ dán trên đầu.
Nói chung xe bác ngoài vụ HUB ra thì chả có bệnh gì cả. nên bác cứ yên tâm mà yêu vịt đi
Thanks bác! Thế tốt quá rồi, mấy ngày lo lắng cho vịt giờ yên tâm rồi. Vụ cầu trước sang tuần em xúc tiến việc tìm kiếm (các gara và chợ giời) các bác trên diễn đàn nếu ai có hỗ trợ em với ạ.

zippo_tau

Xe hơi
Thanks bác! Thế tốt quá rồi, mấy ngày lo lắng cho vịt giờ yên tâm rồi. Vụ cầu trước sang tuần em xúc tiến việc tìm kiếm (các gara và chợ giời) các bác trên diễn đàn nếu ai có hỗ trợ em với ạ.
Thôi bác đừng mất công tìm. Chắc chắn ko còn đâu. Ae gom hết rồi. Giờ chỉ có đặt hãng hoặc mua hub tay về quay tay thôi

vitcan07

Xe tải
Thôi bác đừng mất công tìm. Chắc chắn ko còn đâu. Ae gom hết rồi. Giờ chỉ có đặt hãng hoặc mua hub tay về quay tay thôi
Thế thì buồn quá. Dưng mà kể cả quay tay thì cũng đỡ hơn chán con uzoat ngày trước em chạy (còn phải tháo ốp, cho lục lăng vào vặn) hiiii, thôi thì AQ tý vậy. mua hub hãng thì hơi xót ruột bác ợ, tận 26 củ.

quartz

Xe hơi
Chú zippo_tau tư vấn thế thì toi cmnl rồi: :)
1- Mất HUB thì alo bác có số đt đuôi 0808
2-kiểm tra lại dàn gầm: Siết ốc, kiểm trá các ắc cao su và rôtuyn xem đã hỏng chưa, kiểm tra xem thụt còn sống ko( theo em thì chết đến 90% rồi)
3- Chắc là do côn lâu ngày không thay, bi tê chết gây ra tiếng kêu -> thay bộ côn kèm theo dây công. Còn nặng nữa thì các bi hộp số bị mòn gây dơ.
4- Như zippo_tau nói là chủn: Lắp thanh chống lắc, thay lốp béo hơn ( cái này thì tùy) hơn nữa nếu thụt chết thì thay thụt cũng đỡ được phần nào.
5- Keo chỉ bong bật lung tung thì theo như em tham khảo ý kiến của bác chuyên giá ruouquoclui thì cũng lo ngại là xe bị đâm đụng phải gò nắn lại.
6- Đâu CD thì đơn giản là tháo ra kiểm tra dây dợ thôi.

vitcan07

Xe tải
2-kiểm tra lại dàn gầm: Siết ốc, kiểm trá các ắc cao su và rôtuyn xem đã hỏng chưa, kiểm tra xem thụt còn sống ko( theo em thì chết đến 90% rồi)
3- Chắc là do côn lâu ngày không thay, bi tê chết gây ra tiếng kêu -> thay bộ côn kèm theo dây công. Còn nặng nữa thì các bi hộp số bị mòn gây dơ.
4- Như zippo_tau nói là chủn: Lắp thanh chống lắc, thay lốp béo hơn ( cái này thì tùy) hơn nữa nếu thụt chết thì thay thụt cũng đỡ được phần nào.
5- Keo chỉ bong bật lung tung thì theo như em tham khảo ý kiến của bác chuyên giá ruouquoclui thì cũng lo ngại là xe bị đâm đụng phải gò nắn lại.
Vâng, cảm ơn bác đã tư vấn ạ. Đôi hub em đã đặt gạch chỗ bác quocanhpack rồi, hôm nào xin nghỉ đc em về ra mắt đội vịt rồi lấy và lắp luôn. Các bệnh khác thì em dồn lại để lúc nào thất nghiệp em làm 1 lượt luôn, em cũng đang lăn tăn có thể tại côn ạ.

zippo_tau

Xe hơi
Ớ a quắc. Xe này a riêu xem mà. Oánh giá là ngon nên e mới chém thế chứ. Nếu ko có oánh giá đó thì e nào dám chém đâu

Viking

Xe điện
1. Vụ này xong rồi, không tính nữa
2. Xóc và ồn: Về lý VIT không quá ồn, bác xem lại hệ gioăng cửa. Xóc thì bác nên làm bộ thụt mới. VIT đến tầm này thụt không chết hơi lạ.
3. Vụ này liên quan nhiều dến hộp số, mà hs con này cũng bổ thay vòng bi rồi, nói chung khoai tây đã thiết kế mà 1 cái chết thì những cái còn lại cungắop, thế nên việc nó kêu có thể hiểu được.
4. Rung lắc: Nếu lắc đều kiểu lắc lắc thì cân bằng động lại lốp, còn lắc kiểu sàng xê đưa võng thì làm thanh cân bằng sau.
5. Keo chỉ: Theo em hiểu từ keo chỉ của nhà bác là nói đến táp bi ở 4 cánh. VIT mới mua về 2 năm đã bị nên không có gì băn khoăn. Làm lại toàn bộ cánh giá CLB là 300K/cánh.
6. Đầu nghe nhạc: Thay ngay con KOVAN có hơn hai chiệu. Nhanh và gọn.

vitcan07

Xe tải
1. Vụ này xong rồi, không tính nữa
2. Xóc và ồn: Về lý VIT không quá ồn, bác xem lại hệ gioăng cửa. Xóc thì bác nên làm bộ thụt mới. VIT đến tầm này thụt không chết hơi lạ.
3. Vụ này liên quan nhiều dến hộp số, mà hs con này cũng bổ thay vòng bi rồi, nói chung khoai tây đã thiết kế mà 1 cái chết thì những cái còn lại cungắop, thế nên việc nó kêu có thể hiểu được.
4. Rung lắc: Nếu lắc đều kiểu lắc lắc thì cân bằng động lại lốp, còn lắc kiểu sàng xê đưa võng thì làm thanh cân bằng sau.
5. Keo chỉ: Theo em hiểu từ keo chỉ của nhà bác là nói đến táp bi ở 4 cánh. VIT mới mua về 2 năm đã bị nên không có gì băn khoăn. Làm lại toàn bộ cánh giá CLB là 300K/cánh.
6. Đầu nghe nhạc: Thay ngay con KOVAN có hơn hai chiệu. Nhanh và gọn.
Thanks bác Viking! Nghe các bác tư vấn em thấy yên tâm nhiều ạ. Túm lại hôm nào gặp nhờ các bác bắt mạch và kê đơn trực tiếp giúp em, đủ "đạn" thì em giải quyết luôn, bằng ko thì em cũng biết hướng giải quyết từ từ. Em thì chạy xe cũng lâu mà kiến thức về xe kém quá, chỉ biết chạy thôi ạ. Một lần nữa cảm ơn tinh thần tương trợ giúp đỡ của các bác trong CLB.

makk

Xe máy
Em cũng thanks cụ Viking rất nhiều. Muốn rót 2 ly cho cụ mà ko được ^^.

nguyenanhson113

Xe tăng
150k /cánh thôi! Giá lão Viking đưa ra là có thêm 150k tiền cỗ mỗi cánh đấy. À cái vụ 150k/cánh là Rượu quốc lủi nói nhá! :D

cuong1102

Xe đạp
Muốn gặp cụ Viking để cụ test thử Vịt của của em thì gặp cụ ở đâu ở các ngài? Em cũng mới tậu Vịt mà vẫn chưa có dịp ra mắt các cụ.

demax

Xe tăng
Em hỏi ngu phát. Hub có phải là cái nắp nhựa bịt chỗ larăng bánh không?

Viking

Xe điện
150k /cánh thôi! Giá lão Viking đưa ra là có thêm 150k tiền cỗ mỗi cánh đấy. À cái vụ 150k/cánh là Rượu quốc lủi nói nhá! :D
Chăm lăm chục là cái hốc
Bi giờ người ta làm cả cánh chứ ai làm riêng cái hốc.
Ba chăm là giá CLB đấy lão nhóa.

Em hỏi ngu phát. Hub có phải là cái nắp nhựa bịt chỗ larăng bánh không?
Nó là một cơ cấu nằm trong cái nắp NHÔM bịt la zăng hia bánh trước bác ợ.
Tác dụng của nó là mỗi lần đóng cầu thì nó TỰ ĐỘNG đóng lại để nối bánh trước vào hộp số, kéo bánh quay.
Nhả cầu chỉ cần lùi lại 1 téo là nó TỰ ĐỘNG nhả ra, cho bánh trước quay tự do, xe chạy như xe 1 cầu cho đỡ tốn xăng, nhẹ lái và đỡ hại xe.
Vì tự động nên nó gọi là HUB Auto, để phân biệt với HUB Manual, ông người phải xuống vặn mỗi lần đóng hoặc nhả, đường thường không sao, cơ mà lúc giữa bãi bùn hay giữa vũng nước bẩn mà xuống xe đóng thì cũng hơi lởm :v