[Funland] Xin kinh nghiệm du lịch Quảng Bình

Knhep2821

Xe đạp
Như tiêu đề bài viết, nhóm em sắp đi lang thang Quảng Bình và lân cận trong vài ngày, tuy có một ông dân thổ nhưng em vẫn lên đây xin ít kinh nghiệm của các cụ để chuyến đi chủ động hơn ạ.
Thành phần chuyến đi là 8 ae loanh quanh 3x 4x ạ

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Cụ đừng bỏ qua món Zipline và tắm trên sông Chày nhé. Muốn đi động thì có rất nhiều động cụ cứ cân nhắc (sẽ mất thời gian). Cũng trên cung đường này nếu các cụ muốn thắp hương ở Hang tám cô thì sẽ tiện đường, ở Tân Trạch, Bố Trạch.

Đi tắm biển thì cụ nên đi biển Đá Nhảy, tắm xong ăn cháo cá tại bất cứ quán nào ở trong khu tắm Đá Nhảy. Hoặc nhờ người chỉ quán thịt Dê cách Đá Nhảy vài km về phía Bắc (ko xa lắm tầm 2-3km thì phải). Từ năm lớp 6 cho đến bây h em vẫn cứ giữ thói quen tắm biển Đá Nhảy và ăn cháo cá ở đây. Cháo ở quê em ko giống cháo ngoài Bắc đâu, cháo gạo nở chứ k xay.

Muốn ăn gà ngon, có 1 quán gà ngay ngã ba Hoàn Lão, Bố Trạch tên là Nhà hàng Xuân Lộc. Ông chủ có kinh nghiệm 30 năm về món gà và món lưỡi bò om khế. Khách du lịch thì em ko rành nhưng rất nhiều đoàn đi chơi dạng gia đình hoặc tài xế chở các Sếp đi công tác đều ghé qua quán Xuân Lộc để thưởng thức món gà. Mỗi lần ra HN em cũng đến quán này để múc 3-5 con cho thùng xốp mang ra. Kkkk. Món lưỡi bò om khế thì cần alo trước để người ta chuẩn bị cho. Quán dễ tìm, nằm ngay QL1. Quán không phục vụ xe khách cụ nhé.

Đi vào Đồng Hới, Cụ cũng nên ghé bờ kè Bảo Ninh ngồi quán vỉa hè ăn đồ Hải sản để thưởng thức cảnh chiều tối của QB. Đồng Hới cũng có các món ăn vặt trứ danh như: Bánh lọc Mệ Xuân, bánh bèo, bánh khoái Tứ Quý...

Nếu muốn chụp ảnh cối xay gió thì trên đường vào Quảng Trị cụ có thể ghé để chụp ảnh cùng các Tuabin điện gió.

Nói chung QB ko có gì nhiều nhưng mà đi là ấn tượng.

Chỉnh sửa cuối:

Kurumasuki

Xe container
QB có rừng có biển gần nhau nhất VN
Trong 1 ngày có thể vừa ăn hải sản vừa ăn thịt thú rừng
Chui hang động, tắm biển, leo đồi cát, tắm suối... có hết.
Có thổ dân thì ngon rồi.
Em vừa làm chuyến ngon bổ rẻ về.

matizvan2009

Xe ba gác
Qb em ấn tượng nhất vụ mss. Ks Golden Coast gì đó. Không có bất cứ cái gì gọi là hư/ngoan. Xong cô bé pv đi thẳng, em phải chạy theo cho mấy trăm tiền tip.

ar3a

Xe container
Cụ đừng bỏ qua món Zipline và tắm trên sông Chày nhé. Muốn đi động thì có rất nhiều động cụ cứ cân nhắc (sẽ mất thời gian). Cũng trên cung đường này nếu các cụ muốn thắp hương ở Hang tám cô thì sẽ tiện đường, ở Tân Trạch, Bố Trạch.

Đi tắm biển thì cụ nên đi biển Đá Nhảy, tắm xong ăn cháo cá tại bất cứ quán nào ở trong khu tắm Đá Nhảy. Hoặc nhờ người chỉ quán thịt Dê cách Đá Nhảy vài km về phía Bắc (ko xa lắm tầm 2-3km thì phải). Từ năm lớp 6 cho đến bây h em vẫn cứ giữ thói quen tắm biển Đá Nhảy và ăn cháo cá ở đây. Cháo ở quê em ko giống cháo ngoài Bắc đâu, cháo gạo nở chứ k xay.

Muốn ăn gà ngon, có 1 quán gà ngay ngã ba Hoàn Lão, Bố Trạch tên là Nhà hàng Xuân Lộc. Ông chủ có kinh nghiệm 30 năm về món gà và món lưỡi bò om khế. Khách du lịch thì em ko rành nhưng rất nhiều đoàn đi chơi dạng gia đình hoặc tài xế chở các Sếp đi công tác đều ghé qua quán Xuân Lộc để thưởng thức món gà. Mỗi lần ra HN em cũng đến quán này để múc 3-5 con cho thùng xốp mang ra. Kkkk. Món lưỡi bò om khế thì cần alo trước để người ta chuẩn bị cho. Quán dễ tìm, nằm ngay QL1. Quán không phục vụ xe khách cụ nhé.

Đi vào Đồng Hới, Cụ cũng nên ghé bờ kè Bảo Ninh ngồi quán vỉa hè ăn đồ Hải sản để thưởng thức cảnh chiều tối của QB. Đồng Hới cũng có các món ăn vặt trứ danh như: Bánh lọc Mệ Xuân, bánh bèo, bánh khoái Tứ Quý...

Nếu muốn chụp ảnh cối xay gió thì trên đường vào Quảng Trị cụ có thể ghé để chụp ảnh cùng các Tuabin điện gió.

Xuân Lộc này có phải đối diện bưu điện huyện k cụ?

Milanista277

Xe buýt

Cụ cho em xin tên quán thịt dê được không ạ?
Với lại quán gà Xuân Lộc cách trung tâm xa ko ạ?

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Cụ cho em xin tên quán thịt dê được không ạ?
Với lại quán gà Xuân Lộc cách trung tâm xa ko ạ?
Em thực sự k nhớ tên quán thịt dê cụ ạ.

Còn quán gà Xuân Lộc thì thuộc Bố Trạch, đi hết Bố Trạch là đến TP Đồng Hới theo chiều Bắc Nam. Nó nằm ngay ngã 3 Hoàn Lão rất nổi tiếng, ngay QL1 thôi.

Bãi biển Đá Nhảy - gà Xuân Lộc - Đồng Hới - Quảng Trị....

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Xuân Lộc này có phải đối diện bưu điện huyện k cụ?
Gần đúng, nó chếch ra phía Bắc khoảng 300m nữa (vẫn ở phía đối diện bưu điện). Đúng ngay đoạn ngã 3.

Milanista277

Xe buýt
Em thực sự k nhớ tên quán thịt dê cụ ạ.

Còn quán gà Xuân Lộc thì thuộc Bố Trạch, đi hết Bố Trạch là đến TP Đồng Hới theo chiều Bắc Nam. Nó nằm ngay ngã 3 Hoàn Lão rất nổi tiếng, ngay QL1 thôi.

Bãi biển Đá Nhảy - gà Xuân Lộc - Đồng Hới - Quảng Trị....
Cảm ơn cụ, ví dụ em đi Suối nước Mooc về thì ghé qua ăn có tiện ko cụ nhỉ?

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Chuẩn bài luôn đó cụ. Thường thì đi suối nước Mọc xong, alo một phát cho quán Xuân Lộc. Họ chuẩn bị xong là mình về đến là vừa.
Bạn bè em vào QB chơi đều theo cách thức như vậy. Cụ cần thì em gửi số ĐT: 0982.862.404 (yêu cầu anh Lộc đứng bếp nhé ^^).

Với cả nếu mà gọi điện đặt trước thì đến ăn, nếu có lỡ kế hoạch thì báo cho người ta hủy đơn luôn. Theo em biết quán này nghe điện thoại khách đặt là sẽ chuẩn bị luôn, ko có kiểu đặt cọc gì cả đâu. Rất thân thiện và thật thà ^^

bmwchandat

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
phimnhakinh.com.vn
Trong suối Mooc có bán đồ ăn luôn đấy cụ :) vào bơi lúc rồi ăn xong lại bơi tiếp :D Ra Nhật Lệ làm con có mú hấp là ổn :))

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Lưu ý các cụ nếu ăn cháo cá ở biển thì nên gọi Cháo cá Cam hoặc cháo cá Bớp nhé. Yêu cầu thêm nhiều nấm rơm, nhiều hành.

Nghĩ lại mà vẫn thèm

Knhep2821

Xe đạp
Mới nghe các cụ tư vấn mà e đã nôn nao hết cả người dồi. Đúng là QB thì bác xách xe máy sáng tắm biển chiều nướng thú rừng vẫn ok ạ

Lah

[Tịch thu bằng lái]
8 anh em thì đi kiểu nó phải khác rồi. Chả nhẽ lại vào rừng du lịch mạo hiểm khu Ozo park với chèo thuyền sông Son :D

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Mới nghe các cụ tư vấn mà e đã nôn nao hết cả người dồi. Đúng là QB thì bác xách xe máy sáng tắm biển chiều nướng thú rừng vẫn ok ạ
Mấy anh em đi cùng nhau, lại có dân bản địa thì em khuyên là ko nên vào những nơi chính quy kiểu resort, khách sạn các kiểu. Vì nó không mang lại cảm giác trải nghiệm kiểu dừng xe bên đường đèo một bên là núi 1 bên là bờ biển xanh ngắt, 8 anh em nâng 8 cái lon bia ướp lạnh lên uống rồi chụp quả ảnh làm kỷ niệm.
Quá tuyệt vời!

Knhep2821

Xe đạp
Vào resort thì bọn em không đi QB mà đi chỗ khác ạ, mục tiêu chuyến đi này là trải nghiệm và khám phá là chính như cụ qbtokyo tư vấn ạ

tuanzs

Xe container
Đi QB về cụ nhớ mua khoai gieo về làm quà, ăn vui đáo để đấy ạ.

Knhep2821

Xe đạp
Đi QB về cụ nhớ mua khoai gieo về làm quà, ăn vui đáo để đấy ạ.
Khoai gieo có phải khoai lang xắt miếng phơi nắng, ăn dai dẻo phải không cụ, món này phải gần 20 năm rồi em chưa ăn

sakai_yo

Xe lăn
Chuẩn bài luôn đó cụ. Thường thì đi suối nước Mọc xong, alo một phát cho quán Xuân Lộc. Họ chuẩn bị xong là mình về đến là vừa.
Bạn bè em vào QB chơi đều theo cách thức như vậy. Cụ cần thì em gửi số ĐT: 0982.862.404 (yêu cầu anh Lộc đứng bếp nhé ^^).

Với cả nếu mà gọi điện đặt trước thì đến ăn, nếu có lỡ kế hoạch thì báo cho người ta hủy đơn luôn. Theo em biết quán này nghe điện thoại khách đặt là sẽ chuẩn bị luôn, ko có kiểu đặt cọc gì cả đâu. Rất thân thiện và thật thà ^^
Cảm ơn cụ, em sẽ book ở đây sau khi đi Phong nha về