[Thảo luận] Xin tiền khi đang đỗ xe

roro

Xe tăng
Số em là thế này. Mấy hôm trước em đưa bà cả và F1 nhà em đi tiêm chủng ở 70 Nguyễn Chí Thanh(l). Trong lúc đợi bà cả và F1 vào trong thì em ngổi vểnh râu trong xe đợi.(c) Đột nhiên có 1 em xăm xăm lại gần gõ cửa kính, em hạ kính. Điệu bộ em này hơi cúi mặt, trả vờ quệt nước mắt nhưng em quan sát không có nước mắt và mắt không đỏ. Màn đối thoại nhanh gọn:

Em gái: Anh ơi, con em đang nằm viện Nhi, em đang định bắt xe về quê lấy tiền thì bị móc túi. Anh có thể chở em ra viện Nhi được không ạ.:'(

Em các bác: !??!?! (mặt nghệt ra, chưa hiểu lắm).:102:

Em gái: Nhà em khó khăn lắm, con em phải mổ mà bây giờ lại hết sạch tiền.:'(

Em các bác: Thôi được rồi, anh đang có việc nên không đưa em đi được. Viện Nhi gần đây thôi, em cầm tạm tiền đi xe ôm. (Em rút 20K đưa cho em nó).:ohmy:

Em gái: Anh cho em thêm 20K để nộp viện phí cho con không ạ?:'(

Em các bác (vốn tính thương người): Rút tiếp 20K đưa. Em gái lấy 40K cắp đít đi thẳng. Em hơi bực nên quan sát em này qua gương hậu thì thấy em đi khoảng 2, 3 xe nữa rồi xin tiếp.

Từ lúc em gái này gõ cửa kính, đến điệu bộ xin tiền em đã nghi rồi. Nhưng nói thật với các cụ là trong trường hợp này em quan niệm là nhầm còn hơn bỏ xót, nhỡ đâu người ta khó khăn thật.

Nếu là lừa đảo, em thấy em gái đánh rất đúng đối tượng là các bậc cha mẹ đang đi chăm sóc con (dễ thông cảm), và chỉ xin các đối tượng như thế ,không xin taxi hay hàng quán xung quanh.

Nếu là các cụ, các cụ sẽ hành động như thế nào? Văn em nó dở, các cụ thông cảm.

Lamborghini78

Xe điện
Càng ngày thủ đoạn càng tinh vi :77:

FujiS5200

Xe điện
Đôi khi em cũng có cảm giác bị lừa như vậy, và thường vẫn hành động như bác đã làm "là nhầm còn hơn bỏ sót, nhỡ đâu người ta khó khăn thật" :(

Hắc Ín

Xe tăng
Em cũng chẳng có ý kiến ý cò gì cả nhưng đứa nào gian, đứa nào thật em phân biệt được 99% ợ:21:. Dù sao cũng voted vì hành động của cụ.(b)

HorsePower

Xe container
Ở Big C tôi cũng được xin y như vậy. nhưng ngó mấy chú bảo vệ mặt tỉnh bơ biết ngay người nhà của khu gửi xe nên trả lời quấy quá rồi tránh xa.

buloonggi

Xe điện
Cũng tùy bác ạ... tuy nhiên, theo cá nhân em thì nếu túng thật thì cũng ít khi người ta đi xin như thế lắm ạ...

totorauxom

Xe điện
Dựa vào quan sát thôi bác ạ:)

14S1414

Xe hơi
Lạm phát cao quá các chú ấy ko đủ $$$ mua thuốc đây mà :77:

SốtVirút

Xe tăng
Em sẽ bảo em gái đó là: em hãy ra ông đỗ đằng trước anh mà cho đi thì anh cho thêm 100

hoangkc

Xe hơi
Cái văn này cũng có lâu rồi ạ, lần đầu tiên cách đây 2-3 năm gì đó em cũng cho, các lần sau thì không ạ

toanvinh_forever

Xe điện
em bị xin mấy lần nhưng em toàn chỉ ra cái ông ở gần em, cách khoảng 30m, em bảo là bạn em, thế là nó ra xin, xong là em đi thôi. cái bọn này có ai tử tế đâu mà phải cho tiền. toàn bọn lừa đảo

HTC_113

Xe tải
Để biết rõ tình hình Bác cứ đưa Ẻm ấy đến viện Nhi rồi đi cùng vào trong xem có thật sự như thế không :21:
Nếu nó lừa Bác thì Bác ra ngoài đăng ký 1 phòng cấp cứu gần nhất cho e nó
còn nếu Em nó nói thật thì đây là cơ hội cho Bác mở lòng mình, bán oto làm từ thiện Bác ạ :69:

lekhoa78

Xe tải
hê hê , em có lần đang đi trong Big C với bà cả thì tự nhiên có e ra cũng mếu máo bảo là mẹ bị ung thư phải ăn canh dưỡng sinh gì gì ý nhưng ko có tiền mua nồi nấu nên xin 300K mua nồi. 2 vc e tý nữa thì ngồi bệt xuống đất, xxx thèm hỏi han mà đi thẳng luôn, thế mà nó thấy vợ em mang bầu nó cứ lẽo đẽo theo, e bực quá đi đến gần chú bảo vệ rồi mắng cho 1 trận, thế là nó té luôn( luc nó bắt đầu xin vợ e đã rút 20K cho nhưng nó bảo nó cần 300K để mua nồi).:21:

TataNanoVN

Xe đạp
Cháu bị cận, có lần mua kính ở Tràng Tiền gặp một cụ dư lày: Cháu cho chú xin 10k thôi, mắt chú kém, mua kính mà thiếu mất một ít tiền. Lần 1: Đi toi 10k. Mấy tháng sau, lại cũng chú ấy với bài ấy, cháu bảo: Thế chú mua kính nào, lại thanh toán đi, thiếu bao nhiêu cháu bù, thế là chú ấy mất hút luôn các cụ ợ!:77::77::77:

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
À lại vụ xin đểu thì phải nói đến cái quán Cafe Chim Xanh ở 19 Khúc Hạo
Cái quán có cây cối vườn tược xanh um thỉnh thoảng chim chóc nữa í
Mọi lần em đi xe máy chả sao
Hôm đi oto đỗ trước cửa quán có thằng bồi nó ra chỉ tận tay day tận kính là để chỗ này chỗ này hẳn hoi. Thế mà 1 lúc trong quán em đi ra. Có đứa mặc cái áo xanh xanh da trời nhạt đứng trong cái hộp như bọn Môi trường đô thị ra bảo cho em xin tiền vé 20k. Em trố mắt hỏi thằng bồi thì nó lại giả vờ liếc đi chỗ khác coi như ko biết. Mà mấy cái xe chỗ đấy ko biết thế nào nhưng cứ đi từ từ hoặc đỗ dừng để đấy dù chỉ 5p nó cũng ra xin đểu tiền vé. Mà trong khi lúc trc đấy em vào chả đứa nào đưa cái vé ra cho em cả. Tức là ko có vé luôn. Mà em để dưới lòng đường nữa nhé. Đúng là chuối cả nải. Chả có cái quy định nào như thế cả
Em thấy cái quán đã phục vụ dở hơi rồi lại còn gặp bọn ăn chặn vớ vẩn này. Rút cục em ngại đôi co nên cũng rút tiền ra trả. Xong tò mò vừa lái xe vừa nhìn mấy cái xe khác cũng chỉ dừng cách đấy có mấy phút bị gõ cửa xin tiền vé.... Bó tay luôn. Đằng nào em cũng cạch luôn cái chỗ đó ra
À thỉnh thoảng đang đỗ ngoài đường em vào 1 CH nào đó đi ra cũng bị xin đểu kiểu này. Xin tiền vé í. Mà mình có gửi ai đâu. Nó bảo chỗ đấy là chỗ để xe này kia. Ko biết có phải do mặt em gà dễ bắt nạt hay ko nữa nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:
Website
maytinhthudo.vn
hơn chục năm trước có lần em vào hiệu sách Tràng Tiền, 1 mụ cũng ra xin 2 chục ngàn (tiền thời đó còn to hơn bây h, mà nói rõ là 2 chục ngàn) để về quê. Em nghèo rớt nên hổng cho, mụ quay sang bảo em "em không cho là chị bực bây h đấy" làm thằng bé tí són ra quần :77::6:

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
Em còn bị quả lừa thế này cơ. Đang ở trên phòng tầng 2 đóng cửa nghe nhạc đọc sách trong cái nóng 40độ sung sướng, lan man ... ko phím nào tả xiết. Thì có tiếng chuông. Em nói thật em lười lắm ngại chạy lên chạy xuống. Thò đầu ra ban công ngó xuống thấy 1 nhà sư thỏ thẻ: Mời thí chủ xuống nhận lộc của nhà chùa ạ? Em nghĩ chắc bà cụ nhà em hay đi lễ chùa nên có lộc gửi đến tận nhà. Em cứ thế ton ton vọt xuống hỏi: Thế lộc chùa nào ạ? Cho con xin. Xong sư bảo: Xin thí chủ 150k tiền lộc chùa và kí vào đây cái đã (gồm 2 cái oản và 2 thẻ nhang). Em sinh nghi bảo thế thôi chờ mẹ về đến tận chùa lấy chứ ko thì con chả biết gì. Sư cứ năn nỉ em nhận hoài ko đc. Sư tức thấy có vẻ ko nhằn được gì ngoảy mông quay đi xong còn ko quên nói sẵng 1 câu: Thế thì từ nay nhà cô sẽ mất lộc và xui xẻo lắm. Nhớ nhé! Cẩn thận nhé! Và.. nhổ thêm 1 bãi nc bọt ngay trước mặt em luôn.
Sư với sãi gì thế ko biết... May mình ko mở cửa ko thì ko biết sống chết thế nào nữa? Lúc sư đi rồi em còn ngớ hết cả ng ra nữa
Các bác cũng nên cảnh giác cái trò là đang ở trong nhà bất thình lình bị bấm chuông cửa hỏi tên chủ nhà như thật và nói là đã đăng kí này kia.... Nhưg thực ra nó đọc tên mình trên cái bốt điện ở gần đấy đấy, và lần theo đường đi dây đến gõ cửa hú hoạ từng nhà có ng để xin đểu nhé. Đừng dại mở cửa hay rút ví.

Chỉnh sửa cuối:

Djokovic

Xe điện
À lại vụ xin đểu thì phải nói đến cái quán Cafe Chim Xanh ở 19 Khúc Hạo
Cái quán có cây cối vườn tược xanh um thỉnh thoảng chim chóc nữa í
Mọi lần em đi xe máy chả sao
Hôm đi oto đỗ trước cửa quán có thằng bồi nó ra chỉ tận tay day tận kính là để chỗ này chỗ này hẳn hoi. Thế mà 1 lúc trong quán em đi ra. Có đứa mặc cái áo xanh xanh da trời nhạt đứng trong cái hộp như bọn Môi trường đô thị ra bảo cho em xin tiền vé 20k. Em trố mắt hỏi thằng bồi thì nó lại giả vờ liếc đi chỗ khác coi như ko biết. Mà mấy cái xe chỗ đấy ko biết thế nào nhưng cứ đi từ từ hoặc đỗ dừng để đấy dù chỉ 5p nó cũng ra xin đểu tiền vé. Mà trong khi lúc trc đấy em vào chả đứa nào đưa cái vé ra cho em cả. Tức là ko có vé luôn. Mà em để dưới lòng đường nữa nhé. Đúng là chuối cả nải. Chả có cái quy định nào như thế cả
Em thấy cái quán đã phục vụ dở hơi rồi lại còn gặp bọn ăn chặn vớ vẩn này. Rút cục em ngại đôi co nên cũng rút tiền ra trả. Xong tò mò vừa lái xe vừa nhìn mấy cái xe khác cũng chỉ dừng cách đấy có mấy phút bị gõ cửa xin tiền vé.... Bó tay luôn. Đằng nào em cũng cạch luôn cái chỗ đó ra
À thỉnh thoảng đang đỗ ngoài đường em vào 1 CH nào đó đi ra cũng bị xin đểu kiểu này. Xin tiền vé í. Mà mình có gửi ai đâu. Nó bảo chỗ đấy là chỗ để xe này kia. Ko biết có phải do mặt em gà dễ bắt nạt hay ko nữa nhỉ?
Gà quá chứ còn gì nữa..:))