[Funland] (Xin tư vấn) : Em có nên mua bất động sản ở thời điểm này:

Mũi tên bạc

Xe container
Mua BDS luôn luôn "dễ" nhưng bán thì không phải lúc nào cũng "dễ"!
Cụ nói chuẩn, em có bạn đồng nghiệp. Trước cũng máu mê bất động sản lắm. Em ở chung cư còn cậu đó ở nhà mặt đất và luôn có câu: Đất thì không thể đẻ ra được nên giá không giảm còn chung cư thì mua thêm 1 tòa thì có vài trăm căn hộ ngay, ... Năm 2011 - đỉnh cao của sốt đất thời điểm đó cậu mua miếng đất ở dưới gần trường Đại học Sư phạm thể dục thể thao 800tr. Mua xong nó xuống như chưa bao giờ được xuống và cậu ấy vừa bán tháng 9/2021 được đúng bằng giá cậu ấy mua cách đây 10 năm. Nên giờ nghe mấy con cò mạng nói: Giá đất thiết lập mặt bằng mới, bất động sản không giảm, .... em thấy buồn cười!

ngocquybk

Xe điện
Chỉ sợ k có tiền thôi cụ, có tiền cứ mua ạ, bất động sản là tài sản mà

biển xanh06

Xe điện
Cụ nói chuẩn, em có bạn đồng nghiệp. Trước cũng máu mê bất động sản lắm. Em ở chung cư còn cậu đó ở nhà mặt đất và luôn có câu: Đất thì không thể đẻ ra được nên giá không giảm còn chung cư thì mua thêm 1 tòa thì có vài trăm căn hộ ngay, ... Năm 2011 - đỉnh cao của sốt đất thời điểm đó cậu mua miếng đất ở dưới gần trường Đại học Sư phạm thể dục thể thao 800tr. Mua xong nó xuống như chưa bao giờ được xuống và cậu ấy vừa bán tháng 9/2021 được đúng bằng giá cậu ấy mua cách đây 10 năm. Nên giờ nghe mấy con cò mạng nói: Giá đất thiết lập mặt bằng mới, bất động sản không giảm, .... em thấy buồn cười!
em cũng trải qua cung bậc cảm xúc như bạn cụ rồi. Nên rất hiểu

Jetu

Xe điện
Ồ, bất cứ thời điểm nào thì mua hoặc là thắng và hoặc là chết bác nhé. Đối với bất động sản gần như thắng là lúc mua vào chứ ko phải bán ra nên để đảm bảo bác thắng khi mua thì ngoài tiền ra còn vô số thứ khác quan trọng hơn cả tiền, thậm chí cả may mắn cũng phải tính vào.

Tất nhiên rồi, mua để thắng hay mua để chết thay người khác thì còn tùy thuộc vào quan điểm của bác và có khi ko phải là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức của tôi khá hạn hẹp về bất động sản nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi luôn tôn trọng quan điểm của các bác.

Chắc chắn rồi, dù quan điểm của các bác có như nào thì tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như tôi vẫn thường làm.
Ồ, tất nhiên rồi, như mọi khi, chắc chắn rồi... tôi là con vẹt.

mmxhung

Xe điện
Đừng mua vội, chờ giá lên thêm chút nữa rồi hãy đu đỉnh

Hungtdh2006

Xe hơi
Em cùng hoàn cảnh với cụ chủ. Hóng các cao nhân chỉ bảo. Em có ý định mua 1 nhà trong quận nội thành đã dc sửa, nhà ngõ ngách nên giá cũng hạt rẻ tầm 3t5 quay đầu. Em mua mục đích giữ tiền và cho thuê để có tý. Theo các cụ tư vấn như vậy có ổn ko ạ

Thèm khát

Xe điện
Tiền nhàn rỗi thì cứ ném vào BĐS cho nhẹ đầu ạ

TheDawnCa

Xe buýt
Cụ có tiền thit thì cứ mua thôi. Mua là còn!

Quê bầm

Xe điện
Em cùng hoàn cảnh với cụ chủ. Hóng các cao nhân chỉ bảo. Em có ý định mua 1 nhà trong quận nội thành đã dc sửa, nhà ngõ ngách nên giá cũng hạt rẻ tầm 3t5 quay đầu. Em mua mục đích giữ tiền và cho thuê để có tý. Theo các cụ tư vấn như vậy có ổn ko ạ
Khó lên giá với nhà kiểu đó cụ ạ, em quen một người mua căn 50m2 4 tầng ngõ hơi nhỏ khu Thái Thịnh giá 4.5t sau 3 năm cho thuê chán bán được 4.3t

cuongdothiet

Xe tải
Câu hỏi của cụ khá chung chung, tiền cụ có tối đa bao nhiêu (k vay ngân hàng, cùng lắm vay ít hơn 20% tiền cụ có, giả sử cụ có 10 tỷ chỉ vay ít hơn 2 tỷ). Nội thành cụ nên mua ngay luôn, vì đông dân cư, nhu cầu thực, cá nhân bán ko có chuyện thổi giá, Covid sẽ hết nên cầu về nhà đất nội thành tăng, sẽ bơm tiền phục hồi kinh tế và sẽ lạm phát. Vì sao Covid hết mà cầu tăng, ng lao động ở, sinh viên ở, kho chứa hàng, mặt bằng kinh doanh phục hồi; dân thất nghiệp, lực lượng lao động từ nhà hàng, quán xá, karaoke, vũ trường, casve sẽ quay lại nội thành...
Đất ngoại thành cấm ko đc nhảy vào, đặc biệt khu phân lô bán nền có thổi giá, vì dòng tiền sẽ rút ra chốt lời vì lúc Covid dòng tiền từ các ngành kinh doanh khác bí quá phải chảy vào đó, khi hết Covid nó rút ra để trở lại các ngành kinh doanh cũ.
TKS các cụ :)

cuongdothiet

Xe tải
Vâng em cũng đnag tham khảo một số ý kiến vì em cũng sợ bị đủ đỉnh ạ :(

thongnv

Xe điện
Khó lên giá với nhà kiểu đó cụ ạ, em quen một người mua căn 50m2 4 tầng ngõ hơi nhỏ khu Thái Thịnh giá 4.5t sau 3 năm cho thuê chán bán được 4.3t
giờ oto phải vào nhà thì mới ngon và tăng gía cụ ạ
ngõ nhỏ thì hỏng ăn

Em chả có xu sứt nào nhưng nếu có tiền em sẽ đi buôn đất, à mua đất. Tầm 5 tỷ trở lên thì kiếm mấy khu liền kề đang có giá này ở sát Hn. Ít hơn, dưới 5 tỷ em chia làm đôi mảnh ở vùng như Hòa Bình, Sóc Sơn, Ba vì...chú ý đất mặt đường ô tô đi lại, gần khu dân cư có nhiều home stay hoặc mạo hiểm hơn về các thị trấn, thị xã xa chút như Thái nguyên, Phú thọ... check qui hoạch rồi làm dăm bảy mảnh. Nếu cần có thể vay mượn thêm 200- 500tr họ hàng bà con trong thời gian mình có khả năng trả đc, tuyệt đối k vay bank bủng hay cầm cố sổ đỏ mình đang có.
Thái nguyên Phú Thọ đất dự án mà cụ cầm 5 tỷ về mua dăm bảy mảnh ko nổi đâu cụ, chục tỷ may ra

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Thái nguyên Phú Thọ đất dự án mà cụ cầm 5 tỷ về mua dăm bảy mảnh ko nổi đâu cụ, chục tỷ may ra
Em đang tính mức ít tiền mà cụ. Em k mua dự án, tất cả các kiểu phân lô bàn cờ thì ngoài HN, SG em sẽ k để ý đâu. Mua đất trong dân thị trấn, thị xã đg to rồi vứt đấy thôi cụ, cứ có sổ và k dính qui hoạch là đc.

Smile1102

Xe container
Em đang nghĩ mua cái chung cư cao cấp trong trung tâm diện tích 70-80m2 để cho thuê ạ.

TieuFu

Xe container
Chào các cụ.

Em đang có một khoản tiền nhỏ.
Hiện chưa có kênh đầu tư nào & đang tính mua một căn nhà đất để ở đồng thời là một kênh giữ tiền.
Hiện tại em thấy có 2 luồng ý kiến.

(1) Giá bđs đang bị thổi cao & chưa nên giao dịch thời gian này. Nên chờ đến giữa năm khoảng tháng 6/2022 sẽ hạ nhiệt.

(2) Giá bds nên mua càng sớm càng tốt. Ra tết mua luôn vì kiểu gì cũng lên tiếp.

***Em xin thêm ý kiến của các cụ để có lối đi phù hợp ạ.
*** Em nên tìm kiếm các thông tin raobán BDs ở đâu là tốt nhất vì lên mạng em thấy nhiều thông tin ảo ma canada quá. Hàng ko đúng thực tế như mô tả.
Cụ về hỏi vợ xem, vợ bảo sao thì cứ ngược lại mà làm !