[Funland] (Xin tư vấn) : Em có nên mua bất động sản ở thời điểm này:

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Sột ngày thấy Telesales thay máy, bõ dưỡng miễn phí máy lọc nước mợ ạ. Ko biết bên nào.
Vâng, giờ lừa đảo nhiều lắm, máy k sao k cần bảo dưỡng gì cụ ạ

Boy_8x

Xe máy
Tầm này giá nhà đất các nơi đang tăng...đầu cơ thời điểm này e nghĩ ko thích hợp

Cu_in_Car

Xe điện
Chào các cụ.

Em đang có một khoản tiền nhỏ.
Hiện chưa có kênh đầu tư nào & đang tính mua một căn nhà đất để ở đồng thời là một kênh giữ tiền.
Hiện tại em thấy có 2 luồng ý kiến.

(1) Giá bđs đang bị thổi cao & chưa nên giao dịch thời gian này. Nên chờ đến giữa năm khoảng tháng 6/2022 sẽ hạ nhiệt.

(2) Giá bds nên mua càng sớm càng tốt. Ra tết mua luôn vì kiểu gì cũng lên tiếp.

***Em xin thêm ý kiến của các cụ để có lối đi phù hợp ạ.
*** Em nên tìm kiếm các thông tin raobán BDs ở đâu là tốt nhất vì lên mạng em thấy nhiều thông tin ảo ma canada quá. Hàng ko đúng thực tế như mô tả.
Ngắn gọn thôi ạ. Ý 2

MP3

Xe điện
Website
goo.gl
Em chả có xu sứt nào nhưng nếu có tiền em sẽ đi buôn đất, à mua đất. Tầm 5 tỷ trở lên thì kiếm mấy khu liền kề đang có giá này ở sát Hn. Ít hơn, dưới 5 tỷ em chia làm đôi mảnh ở vùng như Hòa Bình, Sóc Sơn, Ba vì...chú ý đất mặt đường ô tô đi lại, gần khu dân cư có nhiều home stay hoặc mạo hiểm hơn về các thị trấn, thị xã xa chút như Thái nguyên, Phú thọ... check qui hoạch rồi làm dăm bảy mảnh. Nếu cần có thể vay mượn thêm 200- 500tr họ hàng bà con trong thời gian mình có khả năng trả đc, tuyệt đối k vay bank bủng hay cầm cố sổ đỏ mình đang có.

cuongdothiet

Xe tải
1) Khoản tiền nhỏ là khoảng bao nhiêu? Có đủ mua những khu đẹp như trong phố hay quanh quanh kiểu Vin Ocean park không? Hay chỉ đủ để mua xa?
2) Cụ định đầu tư lâu dài (3-5 năm) hay chỉ để nửa năm, một năm rồi bán?
3) Cụ định mua chờ giá lên kiểu capital gains hay mua bđs nào đó để cho thuê kiếm cash flow?
4) một mớ câu hỏi nữa ...

Nói chung lên đây tán phét cho vui thôi, chứ hỏi chung chung như thế em nghĩ các câu trả lời cũng là để cho vui nốt :).
Dạ em định mục tiêu tầm quanh 10 tỉ & đầu tư 5 năm đổ lên ạ. 😃

Pumzen

Xe ba gác
Hồi trước nhà cháu cũng hay tham khảo anh em bạn bè trước khi chốt, tuy nhiên chỉ vài người thân quen thôi chứ ko open như nhờ tư vấn trên này.
Mấy người quen của nhà cháu toàn bảo " mua là được", thế là nhà cháu chốt mua. :D
Sau này nghiệm ra, lời tư vấn ngắn mà chuẩn phết. :))

Phieulang1thoi

Xe hơi
1. Cụ mua giữ tiền/dòng tiền thì mua nhà 8 quận nội thành càng sớm càng tốt, giá nội thành ổn định, chỉ tăng k giảm, tốc độ tăng trưởng bao nhiêu là do thị trường tăng chung thôi chứ cụ nào bảo thổi là nói phét chả cá nhân/tổ chức nào làm đc cả (ngoài một số quận đc định hướng pt đô thị sẽ đc đầu tư hạ tầng tốt hơn sẽ tăng cao hơn chút). Quan trọng là mua đc nhà/đất dễ thanh khoản (thửa đẹp, k lỗi phong thủy)
2. Muốn tăng trưởng nhanh/nhiều, thì mua đầu tư thì đất nền các huyện ngoại thành trở ra các tỉnh lân cận hoặc xa nữa, mảng này thì đúng là có bơm thổi, phải đi theo cá mập/ nhóm có nguồn tin chính xác, hoặc đi theo các tập đoàn bds lớn.

nguyentoyotahn

Xe buýt
Câu hỏi của cụ khá chung chung, tiền cụ có tối đa bao nhiêu (k vay ngân hàng, cùng lắm vay ít hơn 20% tiền cụ có, giả sử cụ có 10 tỷ chỉ vay ít hơn 2 tỷ). Nội thành cụ nên mua ngay luôn, vì đông dân cư, nhu cầu thực, cá nhân bán ko có chuyện thổi giá, Covid sẽ hết nên cầu về nhà đất nội thành tăng, sẽ bơm tiền phục hồi kinh tế và sẽ lạm phát. Vì sao Covid hết mà cầu tăng, ng lao động ở, sinh viên ở, kho chứa hàng, mặt bằng kinh doanh phục hồi; dân thất nghiệp, lực lượng lao động từ nhà hàng, quán xá, karaoke, vũ trường, casve sẽ quay lại nội thành...
Đất ngoại thành cấm ko đc nhảy vào, đặc biệt khu phân lô bán nền có thổi giá, vì dòng tiền sẽ rút ra chốt lời vì lúc Covid dòng tiền từ các ngành kinh doanh khác bí quá phải chảy vào đó, khi hết Covid nó rút ra để trở lại các ngành kinh doanh cũ.

blackhole1

Xe tăng
Tùy cụ BDS hiện đang đu đỉnh với một số phân khúc , nếu cụ mua bds đúng giá thì cứ mua bình thường và nên tính toán giá dựa trên dòng tiền cho thuê bds giá của nó đúng giá nếu cho thuê một năm thu được 2-3% giá trị BDS nếu thấp hơn là giá đất bị đầu cơ .

aveo_kia

Xe tăng
Chào các cụ.

Em đang có một khoản tiền nhỏ.
Hiện chưa có kênh đầu tư nào & đang tính mua một căn nhà đất để ở đồng thời là một kênh giữ tiền.
Hiện tại em thấy có 2 luồng ý kiến.

(1) Giá bđs đang bị thổi cao & chưa nên giao dịch thời gian này. Nên chờ đến giữa năm khoảng tháng 6/2022 sẽ hạ nhiệt.

(2) Giá bds nên mua càng sớm càng tốt. Ra tết mua luôn vì kiểu gì cũng lên tiếp.

***Em xin thêm ý kiến của các cụ để có lối đi phù hợp ạ.
*** Em nên tìm kiếm các thông tin raobán BDs ở đâu là tốt nhất vì lên mạng em thấy nhiều thông tin ảo ma canada quá. Hàng ko đúng thực tế như mô tả.
Em có tiền, em cũng mua. Quan điểm của em mua là: (1) sđcc (đất đấu giá, khu đô thị hoàn chỉnh, khu có quy hoạch 1:500); (2) hạ tầng ngon, 02 ô tô tránh nhau; (3) nơi hiện hữu: các thành phố lớn, ở các tỉnh là trung tâm. Lý do mua: tiền vẫn in, giá vẫn tăng.

thongnv

Xe điện
Múc nội thành từ vành đai 3 trở vào
Ko nao giờ sợ

thongnv

Xe điện
Tránh xa chung cư ngoài vành đai ba

agrimeco

Xe lăn
Lại khen đểu nhau rồi, hôm nào e đốt quán :D
Mong mãi chả thấy đến:)) mợ nghỉ tết chưa đưa cả nhà qua phá quán đê:D
Em chả có xu sứt nào nhưng nếu có tiền em sẽ đi buôn đất, à mua đất. Tầm 5 tỷ trở lên thì kiếm mấy khu liền kề đang có giá này ở sát Hn. Ít hơn, dưới 5 tỷ em chia làm đôi mảnh ở vùng như Hòa Bình, Sóc Sơn, Ba vì...chú ý đất mặt đường ô tô đi lại, gần khu dân cư có nhiều home stay hoặc mạo hiểm hơn về các thị trấn, thị xã xa chút như Thái nguyên, Phú thọ... check qui hoạch rồi làm dăm bảy mảnh. Nếu cần có thể vay mượn thêm 200- 500tr họ hàng bà con trong thời gian mình có khả năng trả đc, tuyệt đối k vay bank bủng hay cầm cố sổ đỏ mình đang có.
Cả mợ này hẹn đến quán mới uống cf mà lần khất chưa đến. Công nhận trên of nhiều mợ kd giỏi, cô vít cô veo mà chả ảnh hưởng giề, vẫn đầu tư bđs ầm ầm;))