[Funland] Xin tư vấn nghề nghiệp cho con

Cuabeo1712

Xe hơi
Em nói vài điều thật lòng cụ đừng phật ý nhé, vì em cũng có con rồi và tất nhiên thì ai cũng mong con mình có được những điều tốt nhất. Theo cụ miêu tả "Cháu học ở mức trung bình khá, tính cách hiền lành chậm ăn chậm nói, kĩ năng sống kém, mắt lại cận nặng", rồi cụ đi tìm trường học nào phù hợp với kiểu này, thì câu trả lời đầu tiên hiện ra trong đầu em là, chả có nơi nào hết. Vì không có một môi trường nào mà tính cách đó có thể sống vui được. Mà chỉ có mình thay đổi bản thân để hài hoà trong mọi môi trường mà thôi. Học lực, kĩ năng sống, sức khoẻ...đều là thứ không đến và không mất đi một sớm một chiều, giờ đến cuối năm cấp 3 cụ mới hỏi, vậy suốt 3 năm cấp 3, cụ đã làm gì giúp con cụ khắc phục những cái đó chưa ? Biết con mình vậy, cụ đã đồng hành cùng con chưa ? Em để câu hỏi này cụ tự trả lời vì em nghĩ thời gian tới, dù lựa chọn học đâu cụ cũng phải sát cánh cùng con thôi. Em cũng vậy, chính vì bố mẹ em không cho em được sự sát sao đó nên em tự hứa sẽ đồng hành cùng con trên quãng đường xa nhất có thể.
Em thấy đa phần giáo dục ở Việt Nam không thể cho học sinh khả năng nói rằng : Tôi thích nghề này, tôi sẽ theo đuổi nó. Học sinh lựa chọn nghề đa số dựa trên thị hiếu từng thời điểm và điểm số mà bản thân khả năng đạt được. Chọn nghề rồi, sau trở thành cái nghiệp, và là cái cần câu cơm, có bỏ cũng không được nên khó mà nói rằng nghề đó phù hợp hay không, làm lâu, tự khắc nên phù hợp. Vậy nên con cụ không thích cái gì rõ ràng cũng là điều dễ hiểu. Nếu cho cụ lời khuyên, em sẽ chọn môi trường nào năng động một chút để con cụ có cơ hội khắc phục yếu điểm giao tiếp, môi trường có số lượng cân bằng nam nữ như các trường kinh tế chẳng hạn. Và dù con cụ chọn nghề gì đi nữa, thì nếu không chệch hướng, thì đi có đi chậm chút rồi cũng thành công thôi, mà vai trò của người thân là rất quan trọng trong việc giúp các em đi không chệch hướng. Đôi lời chia sẻ. Chúc gia đình luôn hạnh phúc, chúc cháu có nhiều đổi thay tích cực trong những năm sinh viên quý giá.
Cụ nói e thấm thía lắm ạ, e cảm ơn cụ nhiều nhiều

Thu Bình

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, chính vì cháu chậm nhưng cần cù nên gđ e mới tính cho cháu đi học dược ạ
Dược không dành cho người chậm nhưng cần cù mợ nhé, thuốc men không dễ như mợ đang nghĩ

Cuabeo1712

Xe hơi
Tới mợ còn chưa hiểu được con mợ thì các cụ, mợ trên này hiểu sao được mà tư vấn giúp mợ
Chắc chắn cháu phải có thích gì, mợ để ý kỹ xem
E có hỏi nó bảo con ko thích nghề gì hết nhưng học dược rồi sau bán thuốc thì cũng được, nó trả lời em vậy đó ạ

namphongviet

[Tịch thu bằng lái]
Ù lì chắc do ngồi máy tính nhiều. Cho nó theo nghề lập trình là chuẩn đấy mợ.

Cuabeo1712

Xe hơi
Vâng, chính vì cháu chậm nhưng cần cù nên gđ e mới tính cho cháu đi học dược ạ
Dược không dành cho người chậm nhưng cần cù mợ nhé, thuốc men không dễ như mợ đang nghĩ
Vậy hả mợ, thế này thì lại mệt rồi, gđ e chỉ mong sau này nó có học dược thì mở hiệu thuốc nhỏ thôi

Xe2009

Xe tải
Tù mù thì cho đi học thợ bếp, trước hết là nhà cụ có người nấu cho mà ăn..
Thà là anh thợ thái thịt giỏi còn hơn chán vạn loại thầy khoa học tự nhiên đểu.. như em..

Cuabeo1712

Xe hơi
Muốn chọn nghề cho cháu, bác phải nhìn vào ưu điểm chứ không phải khuyết điểm của cháu. Từ đó chọn ra việc cháu có khả năng làm chứ không phải không có khả năng. Bố không hiểu con nên không chọn được. Hãy liệt kê ưu điểm của cháu, mới giúp cháu hướng vào việc cháu thích được.
Vâng cháu cũng có những ưu điểm nhưng e lại chủ yếu nhòm vào khuyết điểm của cháu mới chết chứ, e cảm ơn cụ

Cuabeo1712

Xe hơi
Tù mù thì cho đi học thợ bếp, trước hết là nhà cụ có người nấu cho mà ăn..
Thà là anh thợ thái thịt giỏi còn hơn chán vạn loại thầy khoa học tự nhiên đểu.. như em..
Cháu nó lại ghét nấu ăn, e cũng bảo cháu xem xét nghề nấu ăn rồi ạ

Thu Bình

[Tịch thu bằng lái]
Vậy hả mợ, thế này thì lại mệt rồi, gđ e chỉ mong sau này nó có học dược thì mở hiệu thuốc nhỏ thôi
Thuốc có rất nhiều biệt dược rất khó, mợ không thấy tại sao đầu vào tuyển sinh của ngành dược luôn top đầu , toàn xuất sắc thôi

hh_tuki

Xe hơi
Đi làm công nhân là hợp nhất.chậm chậm đụt đụt làm gì cũng khó.
Hoặc cụ cho cháu nó cái nick lên otofun chém gió cho bớt đụt.

coolpix8700

Xe ngựa
Tụi F1 em cho tụi chúng làm cái gì chúng thích (nhưng chắc thích mà chẳng được, chúng sẽ "được" chọn việc gì chúng may mắn).
Còn tương lai thì chắc sau này VN mình có cái dịch vụ gửi tiền vào mà không được rút ra mà chỉ lĩnh tiền lãi. Tất nhiên sẽ có mạo hiểm về giá trị đồng tiền, nhưng vẫn chắc chắn hơn là để chúng tiêu 1 lần rồi chẳng còn gì!

Đi làm công nhân là hợp nhất.chậm chậm đụt đụt làm gì cũng khó.
...
Em có ông bạn, cty rất hoành tráng, chắc tiền cũng nhiều.
Vừa rồi ông ấy nói đã làm di chúc chia cho các F1 nhà ông ấy, nhưng ông ấy vẫn lo.
3 đứa, 2 cô con gái an phận thì ông ấy nói chẳng phải lo gì, tiền ông ấy để lại có thể đủ để sống tằng tằng.
Nhưng có cậu quý tử rất năng động thì ông ấy bảo đầu tư bao nhiêu hết sạch bấy nhiêu, tuy chẳng cờ bạc gì!

Chỉnh sửa cuối:

hh_tuki

Xe hơi
Tụi F1 em cho tụi chúng làm cái gì chúng thích (nhưng chắc thích mà chẳng được, chúng sẽ "được" chọn việc gì chúng may mắn).
Còn tương lai thì chắc sau này VN mình có cái dịch vụ gửi tiền vào mà không được rút ra mà chỉ lĩnh tiền lãi. Tất nhiên sẽ có mạo hiểm về giá trị đồng tiền, nhưng vẫn chắc chắn hơn là để chúng tiêu 1 lần rồi chẳng còn gì!

Vừa rồi ông ấy nói đã làm di chúc chia cho các F1 nhà ông ấy, nhưng ông ấy vẫn lo.
3 đứa, 2 cô con gái an phận thì ông ấy nói chẳng phải lo gì, tiền ông ấy để lại có thể đủ để sống tằng tằng.
Nhưng có cậu quý tử rất năng động thì ông ấy bảo đầu tư bao nhiêu hết sạch bấy nhiêu, tuy chẳng cờ bạc gì!
F0 thành công quá thì F1 lại hay bị cái bóng đó nó đè .

Cuabeo1712

Xe hơi

Kể ra mà có cái gửi như cụ bảo thì chắc cũng yên tâm hơn cụ nhỉ

coolpix8700

Xe ngựa
F0 thành công quá thì F1 lại hay bị cái bóng đó nó đè .
Thành công thì chưa, đến bây giờ vẫn cắm mặt vào việc, kể cả lễ tết,...
Nhưng tạm thời tụi em có thể cho được chúng như vậy và chưa hề có ý định bắt chúng làm việc mình đang làm (rất chính đáng, nhưng quá vất vả)!

bohong88

Xe tải
Vì em học k.tế ra mà, giờ chỉ thấy ngu khi ko biết mà chọn học cơ khí, công nghệ... Thấy phí hoài t/gian học hành thời sv vô cùng, bởi nhẽ ra mình đã học đc rất nhiều nghề thiết thực, có ích hơn.
Em cứ nói đơn giản ntn cho cụ dễ hình dung, nếu cụ tốt nghiệp với trong tay là bằng kỹ sư trường Bách khoa, xây dựng. Bằng kỹ sư công nghệ trường Quốc gia, Fpt. Hay bằng Kiến trúc sư, kỹ sư nông nghiệp... Cụ vẫn h/toàn có thể xin vào làm các công việc về kinh tế, tài chính bình thường. Tất cả các kiến thức cốt lõi, chuyên môn, hữu dụng của ngành kinh tế cụ đều có thể tự học hàng ngày hoặc mua các khóa học thực tế.
Nhưng ngược lại cụ kbg có thể cầm trên tay bằng cử nhân, thạc sỹ kinh tế để đi xin vào những công việc mà ngta đòi hỏi phải có bằng kỹ sư cả (giám sát xây dựng, kỹ sư công trình, kiến trúc sư thiết kế, kỹ sư thủy lợi, nông nghiệp... ).
Cũng chẳng có bất kỳ 1 khóa học bên ngoài nào cung cấp cho cụ đủ lượng kiến thức cũng như bằng cấp chính quy để cụ có thể hành nghề cả (tỷ như muốn mở gara oto thì tối thiểu cũng phải có bằng trung cấp nghề chuyên nghiệp ---> kỹ sư mới mở đc. Chứ có là Master kinh tế cũng vô giá trị).
Cụ cũng chỉ mới nhìn đc một khía cạnh của nghề. Tất cả các trường đh ở VN Ko có trường nào học ra mà làm đc luôn cả, tất cả phải học thêm trường đời.
Đừng đánh giá quá cao hoặc hạ thấp một ngành nghề nào cả, tất cả đều là yếu tố con người hết. Con người đó học và sử dụng kiến thức mình học đc như thế nào???
Cụ Ko thể so sánh khả năng của con khỉ khi bơi với con cá đc, đổi ngược lại con cá Ko có vị gì khi so khả năng trèo cây với con khỉ.
Nhắn với cụ chủ khi chọn nghề cho con hãy quan tâm đến thế mạnh của con và sự hứng thú của con khi theo đuổi nghề lâu dài.

cocoxinhxan

Xe máy
Mấu chốt ở đây là do gia đình bao bọc, bố mẹ kèm cặp, quyết định thay cho con cái nên các năng lực sinh tồn không phát huy được.
Việc chủ thớt là bố mẹ lên lùi lại nhường nó đi trước tự quyết định. Không quan trọng đúng sai. Sau đó tách nó ra cho ở riêng (ký túc xá, nhà trọ..) cho va vấp và tự lập.