[Funland] Xin tư vấn trường hợp bạn thân vay nợ không trả

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Em cho đứa em con chú ruột vay 60tr, lý do em có đoàn khách, hiện nay đang đi du lịch được 3 ngày rồi, cần tiền thanh toán tiền ăn cho KS. Hai hôm nữa khách chuyển tiền thanh toán em trả luôn. Đến giờ sau 3 năm vẫn chưa thấy tiền đâu.
Bực một điều là một thời gian sau nó chặn số ĐT, FB, Zalo. Về quê gặp nó được một lần khi nhà có đám tang, nó làm như không nhìn thấy mình.:D
Từ ngày có covid em cũng không để ý để đòi nó nữa.
Cháu đây chú ơi.
Quả này cháu chặn nốt OF của chú.
Chú với chả cháu, có 60 triệu mà cứ như là lá mít.
Hihihi.

Giodong2

Xe buýt
Thực ra du lịch cũng chẳng thể hiện khá giả gì nhiều lắm. Đi với cty, ace trong nhà, các gia đình bạn bè góp chung... theo dạng tiết kiệm cũng ko tốn kém bao nhiêu. Mà 1 năm phải có dịp đi vậy để xả stress còn sức mà cày trả nợ.
Chung cư 2 tỷ thì cũng vay mượn họ hàng ace bạn bè, ngân hàng 30-50% thì ít ra cũng 5-700tr. Mấy năm nay chắc cũng lo trả những khoản ngắn hạn, hàng tháng thêm khoản Ngân hàng, giờ dịch dã công việc giảm sút cũng lo ráng mà gánh. Em nghĩ nếu cụ top ko quá khó khăn thì nói chuyện nhẹ nhàng xem sao, nếu được rút tạm về 1 ít. Em chứng kiến rất nhiều người do trước vay mua nhà mà khá chật vật lao đao trong giai đoạn này. Cụ ngóng tình hình bạn cụ xem sao mà dự liệu.

Vvtvvt

Xe tải
Thưa các cụ,
Chả là em có thằng bạn thân học cùng nhau đại học. Nó vay để mua nhà chung cư (trước nhà nó phải ở thuê). Số tiền là 100tr (em có bắt viết giấy, hai vợ chồng nó kí vào đàng hoàng). vì là bạn thân em cho vay chỉ trả gốc ko tính lãi suất gì. Nhưng ba nay nó vẫn không trả…gọi điện nhắn tin và đến nhà nó đều luôn nói xin khất kẹt quá trong khi fb nhà nó đăng đi du lịch mua sắm này nọ…xin nhờ các cụ trên này tư vấn giúp, với chỉ có bằng chứng là giấy viết tay như trên, khả năng thu được 1 phần tiền nếu kiện ra Toà có cao ko ạ? Mong các cụ tư vấn ạ
Cụ đợi thêm thời gian nữa đi. Vừa rồi có trường hợp bạn học mượn tiền nhau sau bao nhiêu năm mới gặp lại . Người vay trả bao nhiêu tiền còn mời về công ty làm cùng lương hơn 3 chục củ/ tháng.Lúc đó thì cụ chẳng mấy mà lại giầu

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Cụ đợi thêm thời gian nữa đi. Vừa rồi có trường hợp bạn học mượn tiền nhau sau bao nhiêu năm mới gặp lại . Người vay trả bao nhiêu tiền còn mời về công ty làm cùng lương hơn 3 chục củ/ tháng.Lúc đó thì cụ chẳng mấy mà lại giầu
Phim chiếu trên kênh nào đấy cụ ơi? Hihihi.

ubisapro

Xe trâu
E cũng cho vay kiểu này nhưng may chưa dính phát nào. Coi như thử lòng bạn đi cho nhẹ lòng :D

chievo

Xe điện
Thực ra du lịch cũng chẳng thể hiện khá giả gì nhiều lắm. Đi với cty, ace trong nhà, các gia đình bạn bè góp chung... theo dạng tiết kiệm cũng ko tốn kém bao nhiêu. Mà 1 năm phải có dịp đi vậy để xả stress còn sức mà cày trả nợ.
Chung cư 2 tỷ thì cũng vay mượn họ hàng ace bạn bè, ngân hàng 30-50% thì ít ra cũng 5-700tr. Mấy năm nay chắc cũng lo trả những khoản ngắn hạn, hàng tháng thêm khoản Ngân hàng, giờ dịch dã công việc giảm sút cũng lo ráng mà gánh. Em nghĩ nếu cụ top ko quá khó khăn thì nói chuyện nhẹ nhàng xem sao, nếu được rút tạm về 1 ít. Em chứng kiến rất nhiều người do trước vay mua nhà mà khá chật vật lao đao trong giai đoạn này. Cụ ngóng tình hình bạn cụ xem sao mà dự liệu.
Thưa cụ, em đến nhà nó đòi tiền em thấy nhà nó còn chơi hẳn con sony màn hình mỏng trong khi nhà em vẫn dùng con Sámung 32” bé tẹo….vậy mà nợ vẫn ko trả ạ

009900a

Xe tải
Thưa các cụ,
Chả là em có thằng bạn thân học cùng nhau đại học. Nó vay để mua nhà chung cư (trước nhà nó phải ở thuê). Số tiền là 100tr (em có bắt viết giấy, hai vợ chồng nó kí vào đàng hoàng). vì là bạn thân em cho vay chỉ trả gốc ko tính lãi suất gì. Nhưng ba nay nó vẫn không trả…gọi điện nhắn tin và đến nhà nó đều luôn nói xin khất kẹt quá trong khi fb nhà nó đăng đi du lịch mua sắm này nọ…xin nhờ các cụ trên này tư vấn giúp, với chỉ có bằng chứng là giấy viết tay như trên, khả năng thu được 1 phần tiền nếu kiện ra Toà có cao ko ạ? Mong các cụ tư vấn ạ
em không cho vay nhiều như cụ, nhưng 2 thằng bạn, một thằng bạn cấp 3, một thằng bạn đại học. Giờ nó cứ lờ lớ lơ đi, gấu nhà em nhắc mà em ứ dám đòi chúng nó. Lúc cho mượn, em đã nói, cho mượn 1 năm thôi nhé, giờ một ông là 3 năm, một ông là 4 năm rồi. Bó tay

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
E cũng cho vay kiểu này nhưng may chưa dính phát nào. Coi như thử lòng bạn đi cho nhẹ lòng :D
Em mất anh em,mất bè kèm theo xèng rồi nên lâu rồi em luôn .....méo có tiền,vay à? Ra ngân hàng nhé,thông cảm đi.

ubisapro

Xe trâu
Em mất anh em,mất bè kèm theo xèng rồi nên lâu rồi em luôn .....méo có tiền,vay à? Ra ngân hàng nhé,thông cảm đi.
Có thì cho vay thôi và … cho vay trong khả năng của mình. E cho vay, xác định mất thì thôi cho nhẹ lòng. Đã gọi là bạn thân thì chuyện đó cũng ko nặng nề gì, trở mặt thì coi như biết lòng nhau thôi. Tất nhiên e cũng chỉ cho vay 100 củ lộn lại thôi, nhiều thì quên moẹ đi :D

Tony_Le

Xe container
Các cụ trước khi cho vay thì nhẩm nhanh xem bạn thân trị giá bao nhiêu thì cho vay 1 nửa chỗ ý thôi. Chứ cho vay xong đi đòi như ăn xin phát phiền.
Sao không từ chối luôn, 1/2 của 1 tỷ là 500 triệu đới.

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Có thì cho vay thôi và … cho vay trong khả năng của mình. E cho vay, xác định mất thì thôi cho nhẹ lòng. Đã gọi là bạn thân thì chuyện đó cũng ko nặng nề gì, trở mặt thì coi như biết lòng nhau thôi. Tất nhiên e cũng chỉ cho vay 100 củ lộn lại thôi, nhiều thì quên moẹ đi :D
Em một lần với bạn và phải đòi theo kiểu xht rồi,mất luôn bạn,1 lần người nhà,thì mất cả tiền luôn. Nên chốt lại là méo cho vay.
Mà hay cái nhiều người vay,mình bảo k có tiền nhưng lại cái giọng...ông k có tiền,bác k có tiền thì....
Em nói mẹ luôn tiền có. Nhưng kế hoạch chi đ éo có mục cho vay. Thông cảm đê....

Tony_Le

Xe container
Cụ rất giầu. 100 củ nhà em cày cả hai vợ chống mất mấy tháng không ăn.

009900a

Xe tải
Thường các cụ có từ 1 đến 2 bạn thân. Mà 2 thằng bạn thân, phóng khoáng như cụ, mỗi thằng vay 100 củ thì đủ chết rồi. Mất toi 5 năm học phí của con học đại học.

hoanptp

Xe điện
Thưa các cụ,
Cụ đừng mong kiện cáo mà đòi được tiền, chỉ còn cách cụ viết đơn kèm giấy vay nợ gửi cơ quan bạn cụ làm việc, cơ quan vợ ban cụ làm việc, gửi bố mẹ vợ, bố mẹ để của bạn cụ thì may ra cụ đòi được tiền.

tanminhgiang

Đi bộ
965/27/23 Quang Trung, Phường 14, Gò Vấp, HCM
Website
bit.ly
Vấn đề này đúng là muôn thở cụ ạ,
Tiền bạc phân minh - Ái tình dứt khoát
Dình vào thế này giờ mệt lắm, mất cả tiền mất cả bạn

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Thưa các cụ,
Cá nhân em tư vấn thế này!
Bác đến tận nhà nói nhanh là giờ bạn trả mình tiền không,nói thật là mình làm mất giấy bạn vay rồi,nếu bạn trả và khất thì bạn vui lòng xác nhận lại giúp bằng tờ giấy mới,điểm chỉ vào. Xem thái độ sao rồi tính tiếp.

ubisapro

Xe trâu
Em một lần với bạn và phải đòi theo kiểu xht rồi,mất luôn bạn,1 lần người nhà,thì mất cả tiền luôn. Nên chốt lại là méo cho vay.
Mà hay cái nhiều người vay,mình bảo k có tiền nhưng lại cái giọng...ông k có tiền,bác k có tiền thì....
Em nói mẹ luôn tiền có. Nhưng kế hoạch chi đ éo có mục cho vay. Thông cảm đê....
Tất nhiên cũng tuỳ người mới cho vay. Và cũng ko thể biết 100% sẽ được trả. Các cụ chẳng nói, túng quá hoá liều mà. Cơ bản mình lựa chọn và cho vay trong khả năng của mình, mất thì thôi cho nhẹ lòng :D

luanmalo

Xe hơi

Tony_Le

Xe container
Thường các cụ có từ 1 đến 2 bạn thân. Mà 2 thằng bạn thân, phóng khoáng như cụ, mỗi thằng vay 100 củ thì đủ chết rồi. Mất toi 5 năm học phí của con học đại học.
Thực ra đã gọi là thân thì chả tiếc đâu, vấn đề là nó đóe thân cụ ạ. Bạn thân có 1-2 người, thường nó đồng suy nghĩ với mình mới thân được nên chuyện vay mất bạn là ít lắm. Đơn giản bạn thân em nó không bao giờ nói chuyện tiền với em mặc dù nó rất khó khăn. Cho nó tiền còn khó, thế nên nói bạn thân thì xem lại chữ thân.