[Funland] Xin tư vấn về aptomat điện nhà

hazi

Xe tải
Em chào các bác

bác nào biết về điện tư vấn giúp em; nhà em có 4 công tơ điện của 4 hộ (nhà em chưa chuyển hộ khẩu hết nên tách làm bộ hộ), dùng điện của các công tơ thay phiên nhau để tránh EVN tăng giá lũy kế (sử dụng điện càng nhiều thì giá thành điện càng tăng trên một kw) do đó, nhà em hay phải gảy aptomat bằng tay, quên phát là giá tiền sử dụng điện tăng mạnh trên một công tơ. Vậy cho em hỏi, liệu em có thể lắp aptomat hẹn ngày, hẹn giờ theo kiểu thứ 2 4 6 CN thì dùng 2 công tơ, còn 3 5 7 thì lại chuyển sang 2 công tơ khác TỰ ĐỘNG được không ạ, kiểu hẹn ngày hẹn giờ cho aptomat tự động bật/tắt hoán đổi cho 4 aptomat (của 4 công tơ điện) ý ạ. Có cty nào nhận lắp đặt thiết kế kiểu mạng điện như thế ở HN không ạ

em xin chân thành cảm ơn các bác

STElectrics

Xe lăn
Bài toán của cụ quá đơn giản. Nếu cụ thích đu ít do seo thì tí về cơ quan có máy tính em tk giúp.

Ngo Rung

Xe lăn
Cái này dễ nhưng phải đầu tư ban đầu chút cụ ợ :D

mihtua

Xe hơi
Cái này với dân điện thì không khó, nhưng khôn như cụ thế bao giờ mới hết xiền :D j/k

matizvan2009

Xe ba gác
Em chào các bác

bác nào biết về điện tư vấn giúp em; nhà em có 4 công tơ điện của 4 hộ (nhà em chưa chuyển hộ khẩu hết nên tách làm bộ hộ), dùng điện của các công tơ thay phiên nhau để tránh EVN tăng giá lũy kế (sử dụng điện càng nhiều thì giá thành điện càng tăng trên một kw) do đó, nhà em hay phải gảy aptomat bằng tay, quên phát là giá tiền sử dụng điện tăng mạnh trên một công tơ. Vậy cho em hỏi, liệu em có thể lắp aptomat hẹn ngày, hẹn giờ theo kiểu thứ 2 4 6 CN thì dùng 2 công tơ, còn 3 5 7 thì lại chuyển sang 2 công tơ khác TỰ ĐỘNG được không ạ, kiểu hẹn ngày hẹn giờ cho aptomat tự động bật/tắt hoán đổi cho 4 aptomat (của 4 công tơ điện) ý ạ. Có cty nào nhận lắp đặt thiết kế kiểu mạng điện như thế ở HN không ạ

có cụ ah, nó ở trong cái phần mềm nhắc việc của smartphone của cụ đấy, đến giờ nó nhắc điếc tai luôn....
mà mỗi tuần đổi 1 counter không được sao

hazi

Xe tải
có cụ ah, nó ở trong cái phần mềm nhắc việc của smartphone của cụ đấy, đến giờ nó nhắc điếc tai luôn....
Vấn đề là em ko muốn gảy aptomat bằng tay, mà nó tự động nhảy luôn, cái này tắt thì cái kia mở, giống mua 2 cái công tắc hẹn giờ cho hai cái đèn ý ạ, nhueng em chưa tìm ra aptomat hẹn giờ BẬT TẮt ạ

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề là em ko muốn gảy aptomat bằng tay, mà nó tự động nhảy luôn, cái này tắt thì cái kia mở, giống mua 2 cái công tắc hẹn giờ cho hai cái đèn ý ạ, nhueng em chưa tìm ra aptomat hẹn giờ BẬT TẮt ạ
Cái đó lên gg mà tìm sơ đồ,ra chợ giời mua lấy mấy bộ khởi động từ,2con đồng hồ hẹn giờ về mà ráp!

Hungthanhpham

Xe hơi
Đơn giản thế này cụ chủ ạ. Nhưng là thiết kế theo dạng tủ điện gồm attomat, bộ đếm thời gian Timer, Khởi động từ ( Contactor )...
Nguyên lý hoạt động là dùng nguồn điện nuôi cho timer sau những bước cài đặt thời gian cố định thì timer tác động cho khởi động từ và cấp điện cho đồng hồ điện cho nhà cụ

yeecoo

Xe buýt
Làm được, đơn giản nhất là dùng timer và contactor.
Nhiều cách làm nữa là đằng khác nhưng mà e dek nói ra được vì cụ chủ thớt khôn quá rồi.

matizvan2009

Xe ba gác
đúng là như các cụ nói cụ mua cái bộ khởi động điện từ, nhưng mà công suất lớn cho cả nhà thì có khi tiền triệu đấy, x4 là kha khá tiền rồi lại mất công nữa.
PS: em mới gg thì ra cái này, không đắt lắm
https://homematic.vn/san-pham/khoi-dong-tu-1-pha-63a-chint-nch863a

Cụ thử hỏi cụ nào có chuyên môn xem nếu chập 4 đầu ra của cả 4 cuonter thì mỗi cái nó có chạy 1/4 công suất không? Một là hỏi chuyên môn, 2 là thử rồi theo dõi (1-2 ngày). Mà nếu chập thì nhớ chập dây âm (-) với dây dương (+) nhá, xem âm dương nó gặp nhau thì như cụ với mợ trong nhà nghỉ không:)):)):)).

STElectrics

Xe lăn
Cảm ơn bác, em ko chuyên về điện nên nhìn vde ko như bác, em nhờ bác giúp em nhé
Em lên trên này với tôn chỉ chém dó và nêú giúp được ai free cái gì thì em giúp thôi chứ không có ý định kiếm xèng từ OF nên không nhận lời giúp cụ được ạ. Bài toán của cụ thì chỉ cần gúc với từ khoá "tủ ATS gia đình" là có ối công ty nhận làm ạ.

matizvan2009

Xe ba gác
Em lên trên này với tôn chỉ chém dó và nêú giúp được ai free cái gì thì em giúp thôi chứ không có ý định kiếm xèng từ OF nên không nhận lời giúp cụ được ạ. Bài toán của cụ thì chỉ cần gúc với từ khoá "tủ ATS gia đình" là có ối công ty nhận làm ạ.
Cụ thử hỏi cụ nào có chuyên môn xem nếu chập 4 đầu ra của cả 4 counter thì mỗi cái nó có chạy 1/4 công suất không? Một là hỏi chuyên môn, 2 là thử rồi theo dõi (1-2 ngày). Mà nếu chập thì nhớ chập dây âm (-) với dây dương (+) nhá, xem âm dương nó gặp nhau thì như cụ với mợ trong nhà nghỉ không:)):)):)).
cụ trả lời câu hỏi trên của em được không ah

Vulcan V70

Xe trâu
Nhiêu khê quá Cụ chủ ạ.
Tách luôn 4 dây cái, nhà 4 tầng thì mỗi tầng dùng điện từ 1 đồng hồ.
Hoặc tủ lạnh, bếp từ dùng điện 1 đồng hồ, 3 cái còn lại chia các tầng

Mraaa

Xe tăng
Chả hiểu cụ tìm bằng cái gì mà không ra, cụ search google với từ khóa "aptomat hẹn giờ" ra cả đống.

Nhưng cụ cũng phải có tý kiến thức mới làm được, cái áp hẹn giờ nó chỉ làm việc với dòng nhỏ, đến vài A là cùng, nên cụ phải phối hợp với cái khởi động từ thì mới đủ dùng cho cả nhà. Vì là có đến tận 4 đường vào mà chưa biết hệ thống trong nhà cụ đi như nào, dùng chung 1 đường hay đã tách làm đôi, nên phải phồi hợp khá nhiều khởi động từ mới được.

Nhà em có 2 line vào và chạy trong nhà thành 3 nhánh (3 tầng riêng biệt) đã phải dùng đến 7 cái khởi động từ để làm cả việc đóng cắt và chống giật.

Muon_biet

Xe cút kít
Em chào các bác

Đấu chung nguồn ra của 4 công tơ làm 1 nhưng phải đúng cực tính!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
đúng là như các cụ nói cụ mua cái bộ khởi động điện từ, nhưng mà công suất lớn cho cả nhà thì có khi tiền triệu đấy, x4 là kha khá tiền rồi lại mất công nữa.
PS: em mới gg thì ra cái này, không đắt lắm
https://homematic.vn/san-pham/khoi-dong-tu-1-pha-63a-chint-nch863a

Cụ thử hỏi cụ nào có chuyên môn xem nếu chập 4 đầu ra của cả 4 cuonter thì mỗi cái nó có chạy 1/4 công suất không? Một là hỏi chuyên môn, 2 là thử rồi theo dõi (1-2 ngày). Mà nếu chập thì nhớ chập dây âm (-) với dây dương (+) nhá, xem âm dương nó gặp nhau thì như cụ với mợ trong nhà nghỉ không:)):)):)).
Anh xúi bậy!

Bigmoto

Xe container
Cụ thử hỏi cụ nào có chuyên môn xem nếu chập 4 đầu ra của cả 4 counter thì mỗi cái nó có chạy 1/4 công suất không? Một là hỏi chuyên môn, 2 là thử rồi theo dõi (1-2 ngày). Mà nếu chập thì nhớ chập dây âm (-) với dây dương (+) nhá, xem âm dương nó gặp nhau thì như cụ với mợ trong nhà nghỉ không:)):)):)).
cụ trả lời câu hỏi trên của em được không ah
Nếu nguồn cùng phase thì chập vào cũng được, nhưng nguồn khác phase là toi đời đấy. Giải pháp này nguy hiểm, vì có thể bây giờ cùng phase, nhưng nếu nhà đèn cân lại tải phase định kỳ thì nguy to, không nên dùng :|