Xin tư vấn về điều hòa xe kia forte

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Cụ nói về cơ chế hoạt động của điều hòa auto thì là đúng, để chế độ auto nó sẽ tự điều chỉnh mức gió nhiệt độ trong xe cho phù hợp, nhưng con về lấy gió trong hay ngoài em đố cụ làm cho xe cụ chủ nhấn auto mà nó lấy tự lấy gió trong được đó ;)) trừ khi can thiệp vào, đa số xe nhập khẩu đều lấy gió ngoài hết, những xe lắp ráp tại vn em thấy để gió trong, lấy gió ngoài có mà hít đủ mùi :D
nghe có lý, nhưng lại vô lý cụ ợ
Haizz, đến chán với mấy cụ! Em quay video hầu các cụ nhé, em đã nói rồi - không có chuyện nhà s/x "mặc định" lấy gió ngoài khi chọn Auto. Auto nghĩa là tự động - máy tính sẽ tính toán khi nào cần lấy gió trong khi nào cần lấy gió ngoài và đưa ra quyết định của nó.

Trong video em test khi nhiệt độ bên ngoài là 30 đô, em để nhiệt độ mong muốn là 17.5 độ - bấm Auto sẽ không bị nhẩy từ gió trong ra gió ngoài, còn nếu đang để gió ngoài sẽ tự nhảy về gió trong.

Còn nếu nhiệt độ mong muốn chênh lệch ko nhiều so với nhiệt độ của môi trường bên ngoài thì máy tính sẽ lấy gió ngoài để fresh air cho các cụ khỏi buồn ngủ. (đoạn cuối video em có nâng nhiệt độ lên, điều hòa sẽ tự nhảy sang lấy gió ngoài)

[video=youtube;RzDXxNIszyQ]http://www.youtube.com/watch?v=RzDXxNIszyQ&feature=youtu.be[/video]

Theo tui lấy gió trong la ok ---- sạch mát --- con gió ngoài thi bụi va toàn khí thải độc hại thoi
Cái này thì ai cũng hiểu cụ ợ, bản thân em cũng chả mấy khi dùng điều hòa Full-Auto :)

Chỉnh sửa cuối:

kenu97

Xe container
cụ hoàng nhà nghỉ chi tiết quá.
Xe e thì chạ có auto nên lúc nào cũng gió trong, tuy nhiên cũng có hôm đang đi tự nhiên thấy thối um, hóa ra thằng cháu ngồi trước bấm vào nút lấy gió ngoài.

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
cụ hoàng nhà nghỉ chi tiết quá.
Xe e thì chạ có auto nên lúc nào cũng gió trong, tuy nhiên cũng có hôm đang đi tự nhiên thấy thối um, hóa ra thằng cháu ngồi trước bấm vào nút lấy gió ngoài.
Hị hị, em cũng có mấy khi để full auto đâu ợ, cơ mà mấy cụ trên kia bẩu hem đc nên em làm cái video demo lun ;))

Mr.Chun

Xe tăng
Hị hị, em cũng có mấy khi để full auto đâu ợ, cơ mà mấy cụ trên kia bẩu hem đc nên em làm cái video demo lun ;))
xe của cụ là hack rồi, em ko tin đâu X_X
Nhưng theo em thì 1 số xe nó mặc định luôn 1 là trong - 1 là ngoài luôn :)

qtqtd1

Xe hơi
nhấn mỗi cái là xong mà cụ

qtqtd1

Xe hơi
Cho em hỏi ngu tí, E để mặc định Bật AC kg biết có hại ắc quy mỗi khi nổ máy kg các cụ? vì e thấy nhiều cụ tắt máy là tát cả AC

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Cho em hỏi ngu tí, E để mặc định Bật AC kg biết có hại ắc quy mỗi khi nổ máy kg các cụ? vì e thấy nhiều cụ tắt máy là tát cả AC
Với xe đời mới thoải mái hết cụ ơi, AC tự on khi cụ nổ máy được vài chục giây, chứ cũng hem on ngay đâu mà sợ. Thói quen tắt AC rồi tắt máy, đề nổ rồi mới mở AC có từ thời xe nhà tống, AC và xe là 2 ....thực thể độc lập.....được cố ráp vào nhau ;))

MrJin

Xe hơi
Em cũng có những thắc mắc giống như các bác và em đã làm thử và em thấy như thế này:
- Đầu tiên là điều hòa tự động có nghĩa là nó tự động điều chỉnh độ mở của cửa gió và lượng gió sau khi được làm lạnh thổi vào trong xe để làm mát xe (nhiệt độ trong phòng lái càng nóng thì tốc độ gió thổi vào càng cao). Sau khi nhiệt độ trong phòng lái đạt được nhiệt độ mà ta đã set thì hệ thống sẽ giảm lượng gió và giữ nhiệt độ giao động xung quanh nhiệt độ đó. Ta không cần phải chỉnh lượng gió mà chỉ chỉnh nhiệt độ ta thấy phù hợp thôi, nó giúp ít là nhiều khi ta mở cửa ra ngoài 1 xíu vô xe lại nóng lại phải chỉnh lại tốc độ quạt phiền toái.
- Còn về việc lấy gió trong hay gió ngoài: Mình chọn nền nhiệt độ môi trường bên ngoài là 28 độ
+ Xe để trong mát và trong phòng xe mát. Nếu các bác chọn nhiệt độ là 17 độ thì bác sẽ thấy em nó lấy gió trong liền dù là Auto. Và thường thì nó chênh lệch giữa nhiệt độ môi trường và nhiệt độ mình chọn khoảng 3 - 5 độ thì xe vẫn lấy gió trong.
+ Xe để trong mát và trong phòng xe mát. Nếu các bác chọn nhiệt độ là 25 độ thì xe sẽ bắt đầu lấy gió ngoài. Và lúc này nếu bác ko mún lấy gió ngoài thì mình phỉa hủy chế độ auto thui.
+ Xe để ngoài nắng và nhiệt độ trong phòng xe cao( nắng quá và xe kín nó sẽ làm xe mình nóng hơn bên ngoài đó, em nghĩ thế) . Thì bác chọn nhiệt độ nào thì nó vẫn lấy gió ngoài để làm mát vì nhiệt độ bên ngoài thấm hơn nên làm mát nhanh hơn. Và lúc này lượng gió thổi vào cũng lớn hơn cho đến khi nhiệt độ trong xe đạt đúng nhiệt độ mình chọn nó sẽ giảm lượng gió. Trường hợp này chỉ xảy ra khi xe mình để dưới nắng nóng lâu quá thôi.
Nếu có gì chưa chính xác mong các bác chỉ giáo thêm.
Cụ này nói chi tiết và rất chuẩn.

khavc3

Xe hơi
Điều hòa tự động khi đạt nhiệt độ mình đặt lốc có tự ngắt như điều hòa gia đình ko các bác

AnDoST

Xe đạp
E đào mộ tí, Xe em forte 2011 mà cứ phải tắt A/C nó mới nóng, bật A/C mà để 28 độ vẫn ko thấy ấm. Trong khi con fortuner cứ vặn nhiệt độ cao lên và kể cả bật A/C vẫn ấm. Không hiểu cơ chế hđ cái A/C của forte nó ntn cccm nhể?