[Funland] Xin ý kiến các cụ về F1 thuận tay trái?

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]

hoanglinhmo

Xe tải
Chả là nhà em có 2 F1 (a cả sinh năm 2015, út 2019), thằng cả thì chắc chắn thuận tay trái rồi, còn thằng út thì đã nhìn thấy biểu hiện của việc thuận tay trái. Em đang đau đầu vụ này vì thằng đầu nhà em hiện tại nó rất ương, toàn làm ngược ý người lớn, nói không chịu nghe các cụ ạ. Mà sắp tới lại học chữ, viết chữ đến nơi rồi.
Em xin ý kiến các cụ là để cho 2 đứa nó phát triển theo tự nhiên hay phải tập chuyển sang tay phải.
Xin ý kiến các cụ về vấn đề này?
Em thì ngày xưa ông bà đánh khổ sở để chuyển sang tay Phải các cụ ạ.
Nhà e để thuận theo tự nhiên, e xin vào trường Thực nghiệm ở Liễu giai và con được viết tay trái.

hoanglinhmo

Xe tải
Thuận trái hay phải là do di truyền ông thần ạ, tập tành thì vẫn vậy thôi=))=))=))
Trẻ thuận tay trái thường hiếu động tìm tòi nghịch phá, cứ mua đồ chơi cho nó ...tháo ra lắp vào
nhà e 2 vợ chồng e, bố mẹ, a e nội ngoại 2 bên đều thuận tay phải. Chẳng phải do di truyền đâu cụ. Gien lặn trội j đó thôi.

Còn Zin

Xe tải
kẹ thôi. có 2 tay thì ngừoi thuận tay phải trái là bình thuơng mà

Chả là nhà em có 2 F1 (a cả sinh năm 2015, út 2019), thằng cả thì chắc chắn thuận tay trái rồi, còn thằng út thì đã nhìn thấy biểu hiện của việc thuận tay trái. Em đang đau đầu vụ này vì thằng đầu nhà em hiện tại nó rất ương, toàn làm ngược ý người lớn, nói không chịu nghe các cụ ạ. Mà sắp tới lại học chữ, viết chữ đến nơi rồi.
Em xin ý kiến các cụ là để cho 2 đứa nó phát triển theo tự nhiên hay phải tập chuyển sang tay phải.
Xin ý kiến các cụ về vấn đề này?
Em thì ngày xưa ông bà đánh khổ sở để chuyển sang tay Phải các cụ ạ.
Trẻ con đứa nào chả thuận tay trái hả cụ? F1 nhà cụ vẫn rèn được, F1 nhà cháu 2015 xúc cơm thỉnh thoảng vẫn xúc tay trái, rèn mạnh đi sau này đỡ mệt cụ ạ.

Thuận trái hay phải là do di truyền ông thần ạ, tập tành thì vẫn vậy thôi=))=))=))
Trẻ thuận tay trái thường hiếu động tìm tòi nghịch phá, cứ mua đồ chơi cho nó ...tháo ra lắp vào
Cụ để ý trẻ con xung quanh xem, 10 đứa thì 9 đứa thuận tay trái lúc nhỏ.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Tại sao lại thế hả cụ :))
Thì theo chuẩn Anh thì vô lăng chả bên phần phải ô tô còn gì cụ? Cần số lúc đó lại chả chuyển sang trái.

Hồi em bên Maputo, mấy thằng từ VN sang lái khó lúc đầu, sau đi ầm ầm. Mỗi tội lúc cần đánh xe khéo léo để lách vào bãi đỗ thì toàn quẹt vô tường ;))

Thì theo chuẩn Anh thì vô lăng chả bên phần phải ô tô còn gì cụ? Cần số lúc đó lại chả chuyển sang trái.

Hồi em bên Maputo, mấy thằng từ VN sang lái khó lúc đầu, sau đi ầm ầm. Mỗi tội lúc cần đánh xe khéo léo để lách vào bãi đỗ thì toàn quẹt vô tường ;))
Tay lái nghịch nó thuộc về lịch sử đấy cụ ạ. Dài dòng ra phết. Những nước có nền phong kiến lâu đời đều lái xe tay lái nghịch!

mrvl13

Xe tải
em thuận tay trái, hồi bé ông bô em tư tưởng tiến bộ nên cũng ko hề bắt em phải cầm bút tay phải, nhưng đi học em tự động cầm bút tay phải (mọi thứ khác vẫn tay trái là tay thuận, chỉ trừ cầm bút). giờ con trai em cũng thuận tay trái, em chắc chắn cũng ko ép con phải cầm bút tay phải, cứ để kệ nó tự nhiên. chữ đẹp với chả chữ xấu, chữ đẹp về sau ra xã hội có ai cho tiền ko? thêm nữa, tại sao cuộc đời mình sinh ra phải theo tiêu chuẩn của thằng khác. cứ để thuận theo tự nhiên là sướng nhất.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Tay lái nghịch nó thuộc về lịch sử đấy cụ ạ. Dài dòng ra phết. Những nước có nền phong kiến lâu đời đều lái xe tay lái nghịch!
Mình mới là tay lái nghịch chứ cụ ;))

Cụ leo lên xe máy từ bên nào? Bên trái xe phải không? Nếu đi theo phần bên phải đường thì cụ phải đứng ở ngoài đường để lên xe máy, còn đi theo phần bên trái thì cụ lại lên xe từ vỉa hè => đi xe theo phần bên trái mới chuẩn.
Có hệ Pháp thì đi ngược lại thôi và Mỹ thì ảnh hưởng theo do lúc độc lập, đc người Pháp giúp đỡ nhiều.

Cơ mà giờ thì đi xe bên phải đường đang chiếm đa số với 165 nước còn bên trái đường có 75 nước.

matizac

Xe tăng
chữ viết và cách giáo dục hiện nay được thiết kế chi tay phải, người thuận tay trái thì sẽ có chút khó khăn hơn

born2go

Xe điện
Trẻ con đứa nào chả thuận tay trái hả cụ? F1 nhà cụ vẫn rèn được, F1 nhà cháu 2015 xúc cơm thỉnh thoảng vẫn xúc tay trái, rèn mạnh đi sau này đỡ mệt cụ ạ.
Nhỡ trẻ con tay nó yếu nên chống tay phải cho chắc còn tay trái với đồ nên lúc nhỏ nó quen thì sao :D
Riêng quan điểm của em là kệ mie chúng nó. Viết với cầm dao kéo thì cứ tay thuận mà chơi vì động tác nó tỉ mỉ, nếu luyện tay không thuận cực kỳ tốn công và stress, nhất là trẻ nhỏ. Còn lại cầm thìa, đũa em khuyến khích xài cả 2 tay, gì chứ ăn là phải khéo, hehehe

hd-vt

Xe container
Em thì Ông Bà Bô tay phải, sinh ra ba tiểu yêu tay trái. Giờ em và ngan tay trái thì hai yêu tinh tay phải.
Từ trong chăn nhận xét thì tay trái chả có gì đặc biệt lẫn khéo tay. Nhất là con ngan thì dao cứa vào tay như cơm bữa. Khi nấu cơm thì khuyến cáo cấm bén mảng, như bãi chiến trường hehe.

tbn

Xe máy
Thuận tay trái là có tài đấy cụ ạ :D nhưng cầm bút nhất định phải rèn sang tay phải gì thì gì.

amylvs

Xe tăng
Ở đây có 1 số cụ nghĩ đúng kiểu cổ lô sĩ là bắt đứa thuận tay trái cầm bút bằng tay phải.

Khoa học chứng minh khi trẻ con phải xài tay nghịch quá sớm có thể sẽ chậm phát triển. Bạn em mấy đứa thuận tay trái bị ép cầm bút tay phải đều thui chột khả năng cả. Một đứa học hành dở dang, dù có khiếu văn thơ nhưng giờ phải đi kéo cáp FPT. Một đứa vẽ rất đẹp nhưng mãi chẳng bứt lên nổi.

Bây giờ thử bắt các cụ thuận tay phải cầm viết tay trái, các cụ có thấy sướng ko? Tại sao lại bắt người thuận tay trái phải làm thế?

Còn sẽ có cụ nhảy vào và nói là bởi vì chữ viết tiếng Việt từ trái sang phải, cầm bút tay trái thì sẽ bị dây mực, bla, bla. Ô hay, thế dân Ả Rập viết chữ từ phải sang trái, cầm viết tay phải có dây mực ko? Người Ả Rập có bắt toàn dân chuyển sang cầm bút tay trái hết ko?

Toàn lí lẽ nực cười!

Cụ thớt nên để các cháu đc cầm bút bằng tay thuận. Còn nếu cụ muốn con mình chán học, viết chậm và mất đi ít nhiều năng khiếu bẩm sinh thì cứ việc ép chuyển sang tay phải.
Có một điều là sách vở chữ Ả rập bọn nó cũng lật ngược đấy cụ ạ, cụ ngâm cứu kỹ lại mà xem! Tất nhiên cái này không liên quan đến chuyện viết tay nào.
Cá nhân em là người tay chiêu, nhưng ngày xưa ba mẹ bắt viết tay phải nên em viết tay phải, khi ăn thì em cầm thìa tay trái nhưng đũa tay phải ( ăn phở cực tiện), em đánh đáo tay trái nhưng đánh tennis và bóng bàn tay phải, ném tay trái tất nhiên. Đá bóng thì thuận chân trái. Túm lại chẳng ảnh hưởng gì cả.
Hai thằng cu ở nhà thì 1 thằng thuận trái, thằng em thuận bên phải, nhưng bọn nó viết tay phải cả!

Nhỡ trẻ con tay nó yếu nên chống tay phải cho chắc còn tay trái với đồ nên lúc nhỏ nó quen thì sao :D
Riêng quan điểm của em là kệ mie chúng nó. Viết với cầm dao kéo thì cứ tay thuận mà chơi vì động tác nó tỉ mỉ, nếu luyện tay không thuận cực kỳ tốn công và stress, nhất là trẻ nhỏ. Còn lại cầm thìa, đũa em khuyến khích xài cả 2 tay, gì chứ ăn là phải khéo, hehehe
Em quan sát thấy hầu như tất cả trẻ con đều thuận tay trái nếu người lớn không tập cho sang tay phải. Các thiết bị hiện tại đều được chế tạo cho người thuận tay phải, nên chắc chắn sau này chúng nó sẽ phải tập để thuận cả hai tay.

Em thì Ông Bà Bô tay phải, sinh ra ba tiểu yêu tay trái. Giờ em và ngan tay trái thì hai yêu tinh tay phải.
Từ trong chăn nhận xét thì tay trái chả có gì đặc biệt lẫn khéo tay. Nhất là con ngan thì dao cứa vào tay như cơm bữa. Khi nấu cơm thì khuyến cáo cấm bén mảng, như bãi chiến trường hehe.
Điên lên ngan nó chém cho ra toàn lại bảo do làm cơm cầm dao tay không thuận gây tai nạn :))

hd-vt

Xe container
Điên lên ngan nó chém cho ra toàn lại bảo do làm cơm cầm dao tay không thuận gây tai nạn :))
Thực tế không chém gió là khi em lượn xuống bếp là mắt đảo như rang lạc. Chả phải đầu lại phải tai, ứ chơi.