[Funland] Xin ý kiến các cụ về giải pháp dán niêm phong nhà F0, F1

Đồng ý

• Đồng ý

Lượt chọn: 24 75.0%
  • Không đồng ý

Lượt chọn: 8 25.0%

• Tổng bình chọn
    32
Chào các cụ các mợ,
Nhân bàn chuyện bên topic '... chống lực lượng phòng chống dịch' em có ý kiến về việc cách li F1,F1 tại nhà. Nhưng topic đó nội dung hơi khác nên em mở thớt này trưng cầu ý kiến các cụ ạ.

Thực tế hiện nay là các khu cách li có khả năng gây lây nhiễm cao khiến lượng F0 càng nhiều lên. Đến mức quá tải như SG thì F0 ở khu cách li cũng chẳng được chữa trị gì.

Theo em nên cho F0 nhẹ và F1 được lựa chọn cách li tại nhà, chỉ các TH nhà có người bệnh nền hoặc ko có ko gian thoáng (phòng trọ).. mới đưa đi cách li.
Từ đó giảm tải vô số công việc cho lực lượng phòng chống dịch. Đội bác sĩ có thể tập trung vào đẩy nhanh tiêm chủng, cứu người bệnh nặng trong viện, và tư vấn/hướng dẫn online các F0 nhẹ tại nhà. Đội trực và phục vụ các khu cách li có thể về phục vụ tại phường.

Nhiều cụ nói ko quản được người dân ra ngoài. Giải pháp em đề xuất là DÁN NIÊM PHONG CỬA RA VÀO NHÀ của F1,F0. Cả gia đình giờ đều là F1 hoặc F2 hết rồi nên cũng phải ở nhà hết, với những trường hợp nhà đủ thoáng. Ai ko muốn ở trong nhà có thể xin vào khu cách li.

Đồ ăn thuốc men thì ship rồi đưa vào qua khe cửa. Chỉ trong TH cấp cứu mới được xé niêm phong, còn lại nếu làm rách niêm phong sẽ phạt nặng. Cứ 2 ngày đội trực phường qua kiểm tra niêm phong một lần.

Cá nhân em nghĩ giải pháp này rất khả thi và em đã từng đề cập khi tám chuyện với các cụ trên này cách đây 1 thời gian. Nhưng nói chơi chơi thế chả để làm gì. Giờ nhìn SG và nhiều tỉnh quá tải đau xót quá. Nếu giải pháp này tương đối khả thi trước thực trạng hiện nay (ít nhất là ở HN), sao mình ko cố nói đến tai người có quyền quyết định? Có khi các cụ ấy bù đầu nhiều việc quá chả nghĩ ra, hoặc có nghĩ đến nhưng lại sợ dân phản đối nên ko làm..

Em muốn xin ý kiến các cụ, nhờ các cụ cùng góp tiếng nói ạ. Các cụ cho em xin bình chọn giải pháp Dán niêm phong này hợp lý ko với nhé (nếu áp dụng các cụ chấp nhận được ko ạ).
Nếu được nhiều cụ ủng hộ, em sẽ xin số/ liên lạc của người có quyền quyết định (trưởng ban PCD và CT + bí thư HN và SG) để gửi đề xuất ạ. Mình ý kiến của em thì các cụ ấy chả thèm quan tâm đâu ạ, nhưng nếu biết đó là ý kiến của nhiều người các cụ ấy sẽ có thể lưu tâm và đưa ra quyết định ạ.

Em cám ơn đồng thời gửi hoa (gió) tới các cụ nhé!

À P/S là em để cái thớt này tầm 5 ngày, nếu số lượng người vote ủng hộ trên 100 và chiếm hơn 75% (3/4) thì em sẽ tìm cách thông tin đến mấy bác cao cao ạ, còn nếu ko đạt con số và tỉ lệ đó thì thôi vì chắc ko đáng, lúc đó các cụ cứ coi như chúng ta bàn bạc 8 chuyện cafe vui vẻ như bất cứ thớt nào trên này thôi nhé. Cám ơn các cụ mợ ạ.

Chỉnh sửa cuối:
Cụ nắm tình hình dịch bệnh qua tivi, giờ muốn đề xuất thì gửi ý kiến lên tivi thôi :))

k4mjkaze2

Xe buýt
cụ chưa tính trường hợp có thằng chơi khăm nó xé niêm phong hộ à

cụ chưa tính trường hợp có thằng chơi khăm nó xé niêm phong hộ à
Dạ em cũng nghĩ đến. Nhà F ít người dám bén mảng, thời bây giờ camera cũng đầy, sẽ phạt người bóc đó thay chủ nhà ạ. Tuy nhiên để cho đỡ phức tạp, giải pháp theo em là dán 1 niêm phong phía bên trong nhà (chủ nhà tự dán) quay camera xác nhận ngay lúc đó, và một lớp ngoài nhà do phường dán.

Nếu lớp ngoài bị bóc mà chủ nhà bị oan có thể chụp ảnh/ gọi video call chứng minh niêm phong trong nhà vẫn còn ạ.

CoDoc

Xe tải
Việc cách ly tại nhà em ủng hộ,còn cq làm mẹ cái khoá ngoài là xong

Việc cách ly tại nhà em ủng hộ,còn cq làm mẹ cái khoá ngoài là xong
Dạ khóa ngoài thì quân phiệt quá và lỡ xảy ra cháy hay chủ nhà phải đi cấp cứu nhưng ko ra được sẽ thành rất nhẫn tâm ạ. Vũ Hán làm thế mang tiếng muôn đời cụ ah.

Đấy là lí do em nghĩ đến một cái khóa 'mềm' hơn, chỉ cần lớp giấy niêm phong, đi kèm với mức phạt đáng kể nếu phá niêm phong mà ko trong TH khẩn cấp (cấp cứu, cháy nổ), sẽ đảm bảo được như khóa cứng mà ko bị vô nhân đạo như Vũ Hán ạ.

QAZ

Xe container
Gớm, chỉ cần thông báo ở tổ dân phố + 2 nhà 2 bên 2 nhà đối diện, họ sẽ dựng luôn cả công sự trước nhà con bệnh luôn. Dân ta thì đặc biệt nhanh & mạnh khoản này !

ảnh ăn cắp trên mạng

Chỉnh sửa cuối:

momoyama68868

Xe điện
Gớm giờ rảnh rỗi nằm nhà phán dễ, nên lắm ông of hoang tưởng lại thích cầm cờ.
Cơ mà cầm cờ đầu cũng phải đủ tầm cầm cờ mới chỉ nghĩ tới đề xuất dán niêm phong cửa nhà F0 với F1.
Dán mỗi cái niêm phong, dễ quá!
Đã nghĩ tới việc hướng dẫn và/hoặc phương án chuẩn bị lương thực thực phẩm, nhu yếu phẩm.
Hướng dẫn và hỗ trợ cho gia đình F0, F1 chuẩn bị thuốc men tối thiểu cần dự phòng là những gì?
Quy trình thao tác của người nhà khi chăm sóc/hỗ trợ F1/F0 như nào để tránh lây nhiễm chưa.
Nghĩ ra được tất cả những giải pháp mang tính đồng bộ ấy hãy làm vote trên of và viết đơn đề xuất.
Làm người cầm cờ trên mxh giờ cũng dễ nhể? :))

Gớm giờ rảnh rỗi nằm nhà phán dễ, nên lắm ông of hoang tưởng lại thích cầm cờ.
Cơ mà cầm cờ đầu cũng phải đủ tầm cầm cờ mới chỉ nghĩ tới đề xuất dán niêm phong cửa nhà F0 với F1.
Dán mỗi cái niêm phong, dễ quá!
Đã nghĩ tới việc huobgsw dẫn, phương án chuẩn bị lương thực thực phẩm, nhu yếu phẩm.
Hướng dẫn và hỗ trợ cho gia đình F0, F1 chuẩn bị thuốc men tối thiểu cần dự phòng là những gì?
Quy trình thao tác của người nhà khi chăm sóc/hỗ trợ F1/F0 như nào để tránh lây nhiễm chưa.
Nghĩ ra được tất cả những giải pháp mang tính đồng bộ ấy hãy làm vote trên of và viết đơn đề xuất.
Làm người cầm cờ trên mxh giờcungx dễ nhể? :))
Dạ tất cả những vấn đề cụ nêu đều có thể có giải pháp ạ. Nếu cụ theo dõi tình hình trong SG hiện nay thì nhiều khu vực đang diễn ra như vậy đó ạ: cả khu bị phong tỏa ko ai được đi ra ngoài. Mọi người vẫn phải chấp nhận và thích nghi thôi: gọi online, ship đến đầu điểm phong tỏa rồi ra lấy về. Hỗ trợ cũng ở đầu điểm phong tỏa. Các qui trình chăm sóc người bệnh cũng có các bác sĩ tình nguyện online mà chưa được tổ chức bài bản thôi.

Vậy thì việc niêm phong ở đây chính là phong tỏa - nhưng chỉ phong tỏa một nhà - sẽ đơn giản nhẹ nhàng hơn nhiều. Cách li nhà với nhà đúng nghĩa, chứ các khu phong tỏa vẫn giao lưu ác chiến lắm.
Đội phục vụ khu cách li chuyển về bám tại phường, đỡ mất sức hơn nhiều ạ.

Nói chung có muốn làm hay ko thôi, chứ qui trình này thì đơn giản hơn cứu người bệnh nặng và y tế quá tải nhiều đó ạ.

À cụ nói hoang tưởng thích cầm cờ làm em hơi buồn. Phương châm sống của em là 'luôn cố gắng làm điều tốt đẹp". Có thể ko có nhiều hi vọng, nhưng khi xác định 1 việc gì là đáng làm, nên làm, thì em cứ cố thôi ạ.

fortuner2020

Xe máy
Em vào hóng. Giải pháp cũng phải hỏi ý kiến của chuyên gia y tế. Ngoài ra cụ thớt chỉ thấy nêu lợi ích mà ko thấy hạn chế của cách ly tại gia.

hungeverest

Xe tăng
Tại sao phải dán, dán để làm gì, giải quyết vấn đề gì?

momoyama68868

Xe điện
Dạ tất cả những vấn đề cụ nêu đều có thể có giải pháp ạ. Nếu cụ theo dõi tình hình trong SG hiện nay thì nhiều khu vực đang diễn ra như vậy đó ạ: cả khu bị phong tỏa ko ai được đi ra ngoài. Mọi người vẫn phải chấp nhận và thích nghi thôi: gọi online, ship đến đầu điểm phong tỏa rồi ra lấy về. Hỗ trợ cũng ở đầu điểm phong tỏa. Các qui trình chăm sóc người bệnh cũng có các bác sĩ tình nguyện online mà chưa được tổ chức bài bản thôi.

Vậy thì việc niêm phong ở đây chính là phong tỏa - nhưng chỉ phong tỏa một nhà - sẽ đơn giản nhẹ nhàng hơn nhiều. Cách li nhà với nhà đúng nghĩa, chứ các khu phong tỏa vẫn giao lưu ác chiến lắm.
Đội phục vụ khu cách li chuyển về bám tại phường, đỡ mất sức hơn nhiều ạ.

Nói chung có muốn làm hay ko thôi, chứ qui trình này thì đơn giản hơn cứu người bệnh nặng và y tế quá tải nhiều đó ạ.

À cụ nói hoang tưởng thích cầm cờ làm em hơi buồn. Phương châm sống của em là 'luôn cố gắng làm điều tốt đẹp". Có thể ko có nhiều hi vọng, nhưng khi xác định 1 việc gì là đáng làm, nên làm, thì em cứ cố thôi ạ.
Bớt nói nhảm đi.
Copy paste những comment trên báo chi, fb và các diễn đàn xào xáo ra mấy dòng nhảm nhí rồi hoang tưởng đang làm điều tốt.
Chỉ đi niêm phong thế mà hết được dịch ấy hả??
Không đề cập chuyện điều trị trực tiếp nhé.
Thì công tác phòng chống dịch Nhà nước cũng có cả Cục Y tế dự phòng với bao nhiêu chuyên gia về Y tế dự phòng về Y tế cộng đồng, với cả Ban CĐ PCD Quốc gia có đủ các Ban bệ Bộ Ngành bàn bạc nát nước mà chỉ cần sơ suất một khâu là chiến thuật lỗi.
Một ofer kiến thức nông cạn mà phán như thánh :))
Rảnh rỗi giết thời gian thì cứ vẽ dự án bày tối kiến thoải đi.

Em vào hóng. Giải pháp cũng phải hỏi ý kiến của chuyên gia y tế. Ngoài ra cụ thớt chỉ thấy nêu lợi ích mà ko thấy hạn chế của cách ly tại gia.
Dạ đúng là thiếu sót của em ạ. Em có nghĩ đến, nhưng vấn đề là ở xây dựng qui trình cách li, nếu qui trình tốt thì ko có nhiều hạn chế ạ. Mỗi cán bộ y tế và phường có thể chịu trách nhiệm hỗ trợ tầm 20-50 nhà ạ.

Rủi ro có thể ví dụ: TH chủ nhà bị 'bỏ quên', mua đồ online ko ai giao, cán bộ phường ko hỗ trợ và y tế cũng ko cấp thuốc. Họ cũng ko thể cầu cứu được người quen vì đều phong tỏa cả. Nhưng em nghĩ khả năng này ít, cán bộ phường bám sát địa bàn có thể hỗ trợ đi mua hộ trong TH khẩn cấp. Nếu được giao việc ko ai 'quên' trong nhiều ngày, và chủ nhà thời internet này kiểu gì cũng có thể lên mạng cầu cứu 1 người nào đó nếu như bị bỏ quên (TH khó có thể xảy ra) ạ.

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Gớm, chỉ cần thông báo ở tổ dân phố + 2 nhà 2 bên 2 nhà đối diện, họ sẽ dựng luôn cả công sự trước nhà con bệnh luôn. Dân ta thì đặc biệt nhanh & mạnh khoản này !

Mới karaoke mà ntn rồi, đi chơi gái chắc chỉ có độn thổ, vào nhóm gái, mấy bố vẫN còn đi chơi mới sợ :(

• Vodka
Reactions: QAZ
Tại sao phải dán, dán để làm gì, giải quyết vấn đề gì?
Dạ dán để cách li đấy ạ. Cụ hỏi em cũng ko biết trả lời sao luôn ạ, giống như hỏi 'tại sao phải cách li, cách li để làm gì, giải quyết vấn đề gì?' ấy ạ.

4some

Xe tải
Dạ dán để cách li đấy ạ. Cụ hỏi em cũng ko biết trả lời sao luôn ạ, giống như hỏi 'tại sao phải cách li, cách li để làm gì, giải quyết vấn đề gì?' ấy ạ.
thớt là cụ hay là mợ. cách rep có vẻ là mợ thì nên đi ngủ sớm thôi. thức khuya mụn đấy. để nhà nc giải quyết. lo chuyện bao đồng làm gì. dịch như này thì cách xử lý nào cũng đều bị phản biện hết vì ko có cách nào vừa đc hết lòng dân đâu.

hungeverest

Xe tăng
Họ bị nhiễm bệnh, phải cách ly ở nhà, ko được phép ra ngoài, tất cả mọi mua bán trao đổi đều được sự trợ giúp từ bên ngoài, vậy cụ muốn dán thêm tờ bùa niêm phong để làm gì nữa. E đang ở trong tâm dịch sg đây, gia đình nào phải cách ly là cứ yên tâm nằm nhà thôi, khi xét nghiệm có nguy cơ lây ra khu phố mới phải kéo rào cả khu phố. Trong này giờ chỉ cần an ninh với dân phòng đến treo biển nhà có f0, f1 đố cụ ra khỏi nhà được luôn, cụ chỉ cần ra đến cửa là sẽ có ngươif hỏi cần mua gì, nhu cầu gì. Nửa tiếng sau là giao tận tay cụ luôn.

Chỉnh sửa cuối:
Bớt nói nhảm đi.
Copy paste những comment trên báo chi, fb và các diễn đàn xào xáo ra mấy dòng nhảm nhí rồi hoang tưởng đang làm điều tốt.
Chỉ đi niêm phong thế mà hết được dịch ấy hả??
Không đề cập chuyện điều trị trực tiếp nhé.
Thì công tác phòng chống dịch Nhà nước cũng có cả Cục Y tế dự phòng với bao nhiêu chuyên gia về Y tế dự phòng về Y tế cộng đồng, với cả Ban CĐ PCD Quốc gia có đủ các Ban bệ Bộ Ngành bàn bạc nát nước mà chỉ cần sơ suất một khâu là chiến thuật lỗi.
Một ofer kiến thức nông cạn mà phán như thánh :))
Rảnh rỗi giết thời gian thì cứ vẽ dự án bày tối kiến thoải đi.
Có thể cụ nghĩ đến những khó khăn nếu nhà mình bị niêm phong. Vậy cụ có lựa chọn rất đơn giản: ko thích thì ngay từ đầu xin mời vào khu cách li. Chấp nhận bị lây nhiễm nhiều hơn, ok fine thôi ạ.

Hoặc có thể cụ nghĩ đến phức tạp khó khăn... gì gì đó ko biết: Rõ ràng là để thắng được con covid này rất phức tạp.
Dán niêm phong chỉ là một biện pháp đơn giản trong cả qui trình, để cố gắng giảm nguy cơ lây nhiễm, làm cho mọi thứ bớt khó khăn hơn chút thôi.

momoyama68868

Xe điện
Có thể cụ nghĩ đến những khó khăn nếu nhà mình bị niêm phong. Vậy cụ có lựa chọn rất đơn giản: ko thích thì ngay từ đầu xin mời vào khu cách li. Chấp nhận bị lây nhiễm nhiều hơn, ok fine thôi ạ.

Hoặc có thể cụ nghĩ đến phức tạp khó khăn... gì gì đó ko biết: Rõ ràng là để thắng được con covid này rất phức tạp.
Dán niêm phong chỉ là một biện pháp đơn giản trong cả qui trình, để cố gắng giảm nguy cơ lây nhiễm, làm cho mọi thứ bớt khó khăn hơn chút thôi.
Chuẩn.
Thắng con virus này rất khó khăn, phức tạp tới nỗi chỉ cần lập một cái vote nhảm là có thể giúp phòng chống dịch.
Tự mình mâu thuẫn với mình rồi.
Non nớt và hoang tưởng:))