[Funland] Xin ý kiến các cụ về giải pháp dán niêm phong nhà F0, F1

Đồng ý

• Đồng ý

Lượt chọn: 24 75.0%
  • Không đồng ý

Lượt chọn: 8 25.0%

• Tổng bình chọn
    32

yamaki

Xe buýt
Chung cư dán niêm phong vào chết đói cụ à, ko có cửa giao đồ tiếp tế

Cá Tráp Cháu

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ không cần biển gì đâu, cùng lắm giăng cái dây là tự hiểu rồi.
Sáng em xem thì thấy ngoài đó các Cụ còn chơi cả xe tải, gạch đá để chắn giữa khu này với khu kia.
Trong em không thấy có vụ này bao giờ.
Chỉ cần giăng cái dây ở những đường nhỏ.
Đường to thì kéo hàng rào, để biển báo là chả ai dám qua lại.
Chứng tỏ ngoài đó lì hơn trong này.:)

Chỉnh sửa cuối:

gachaybo

Xe tăng
Dạ khóa ngoài thì quân phiệt quá và lỡ xảy ra cháy hay chủ nhà phải đi cấp cứu nhưng ko ra được sẽ thành rất nhẫn tâm ạ. Vũ Hán làm thế mang tiếng muôn đời cụ ah.

Đấy là lí do em nghĩ đến một cái khóa 'mềm' hơn, chỉ cần lớp giấy niêm phong, đi kèm với mức phạt đáng kể nếu phá niêm phong mà ko trong TH khẩn cấp (cấp cứu, cháy nổ), sẽ đảm bảo được như khóa cứng mà ko bị vô nhân đạo như Vũ Hán ạ.
Nhà chung cư vì an toàn cháy mà ko dc làm cửa song sắt, chỉ có 1 cửa gỗ kín để vào nhà, mỗi lần đưa đồ vào là quan xã/ phường lại đến niêm phong lại à cụ?

vhy107

Xe buýt
Việc nhỏ nhất là ai đổ rác? Rác thải của 4 người sinh hoạt trong 21 ngày k phải là nhỏ, và rác này k phải xử lý như rác thải thông thường mà phải được xử lý như rác thải lây nhiễm của bn covid
Trong lúc cách ly xảy ra sự cố cháy nổ hỏa hoạn hay cấp cứu thì xử lý thế nào? Ai là người tiếp cận gia đình? Đưa đến bệnh viện nào khi đang là F?
Còn nhiều tình huống oái oăm nữa khi cách ly có thể xảy ra, nếu chỉ có 1 hoặc ít thì còn kham đc, chứ nhiều nhiều là chịu, nhiều hơn nữa như sg thì lại khác

jazzzzz

Xe lăn
Chào các cụ các mợ,
Nhân bàn chuyện bên topic '... chống lực lượng phòng chống dịch' em có ý kiến về việc cách li F1,F1 tại nhà. Nhưng topic đó nội dung hơi khác nên em mở thớt này trưng cầu ý kiến các cụ ạ.

Thực tế hiện nay là các khu cách li có khả năng gây lây nhiễm cao khiến lượng F0 càng nhiều lên. Đến mức quá tải như SG thì F0 ở khu cách li cũng chẳng được chữa trị gì.

Theo em nên cho F0 nhẹ và F1 được lựa chọn cách li tại nhà, chỉ các TH nhà có người bệnh nền hoặc ko có ko gian thoáng (phòng trọ).. mới đưa đi cách li.
Từ đó giảm tải vô số công việc cho lực lượng phòng chống dịch. Đội bác sĩ có thể tập trung vào đẩy nhanh tiêm chủng, cứu người bệnh nặng trong viện, và tư vấn/hướng dẫn online các F0 nhẹ tại nhà. Đội trực và phục vụ các khu cách li có thể về phục vụ tại phường.

Nhiều cụ nói ko quản được người dân ra ngoài. Giải pháp em đề xuất là DÁN NIÊM PHONG CỬA RA VÀO NHÀ của F1,F0. Cả gia đình giờ đều là F1 hoặc F2 hết rồi nên cũng phải ở nhà hết, với những trường hợp nhà đủ thoáng. Ai ko muốn ở trong nhà có thể xin vào khu cách li.

Đồ ăn thuốc men thì ship rồi đưa vào qua khe cửa. Chỉ trong TH cấp cứu mới được xé niêm phong, còn lại nếu làm rách niêm phong sẽ phạt nặng. Cứ 2 ngày đội trực phường qua kiểm tra niêm phong một lần.

Cá nhân em nghĩ giải pháp này rất khả thi và em đã từng đề cập khi tám chuyện với các cụ trên này cách đây 1 thời gian. Nhưng nói chơi chơi thế chả để làm gì. Giờ nhìn SG và nhiều tỉnh quá tải đau xót quá. Nếu giải pháp này tương đối khả thi trước thực trạng hiện nay (ít nhất là ở HN), sao mình ko cố nói đến tai người có quyền quyết định? Có khi các cụ ấy bù đầu nhiều việc quá chả nghĩ ra, hoặc có nghĩ đến nhưng lại sợ dân phản đối nên ko làm..

Em muốn xin ý kiến các cụ, nhờ các cụ cùng góp tiếng nói ạ. Các cụ cho em xin bình chọn giải pháp Dán niêm phong này hợp lý ko với nhé (nếu áp dụng các cụ chấp nhận được ko ạ).
Nếu được nhiều cụ ủng hộ, em sẽ xin số/ liên lạc của người có quyền quyết định (trưởng ban PCD và CT + bí thư HN và SG) để gửi đề xuất ạ. Mình ý kiến của em thì các cụ ấy chả thèm quan tâm đâu ạ, nhưng nếu biết đó là ý kiến của nhiều người các cụ ấy sẽ có thể lưu tâm và đưa ra quyết định ạ.

Em cám ơn đồng thời gửi hoa (gió) tới các cụ nhé!
Túm váy lại là xin ý kiến xong cụ làm làm đc gì không?.

Delete

Chỉnh sửa cuối:
Delete

Chỉnh sửa cuối:

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ các mợ,
Nhân bàn chuyện bên topic '... chống lực lượng phòng chống dịch' em có ý kiến về việc cách li F1,F1 tại nhà. Nhưng topic đó nội dung hơi khác nên em mở thớt này trưng cầu ý kiến các cụ ạ.

Thực tế hiện nay là các khu cách li có khả năng gây lây nhiễm cao khiến lượng F0 càng nhiều lên. Đến mức quá tải như SG thì F0 ở khu cách li cũng chẳng được chữa trị gì.

Theo em nên cho F0 nhẹ và F1 được lựa chọn cách li tại nhà, chỉ các TH nhà có người bệnh nền hoặc ko có ko gian thoáng (phòng trọ).. mới đưa đi cách li.
Từ đó giảm tải vô số công việc cho lực lượng phòng chống dịch. Đội bác sĩ có thể tập trung vào đẩy nhanh tiêm chủng, cứu người bệnh nặng trong viện, và tư vấn/hướng dẫn online các F0 nhẹ tại nhà. Đội trực và phục vụ các khu cách li có thể về phục vụ tại phường.

Nhiều cụ nói ko quản được người dân ra ngoài. Giải pháp em đề xuất là DÁN NIÊM PHONG CỬA RA VÀO NHÀ của F1,F0. Cả gia đình giờ đều là F1 hoặc F2 hết rồi nên cũng phải ở nhà hết, với những trường hợp nhà đủ thoáng. Ai ko muốn ở trong nhà có thể xin vào khu cách li.

Đồ ăn thuốc men thì ship rồi đưa vào qua khe cửa. Chỉ trong TH cấp cứu mới được xé niêm phong, còn lại nếu làm rách niêm phong sẽ phạt nặng. Cứ 2 ngày đội trực phường qua kiểm tra niêm phong một lần.

Cá nhân em nghĩ giải pháp này rất khả thi và em đã từng đề cập khi tám chuyện với các cụ trên này cách đây 1 thời gian. Nhưng nói chơi chơi thế chả để làm gì. Giờ nhìn SG và nhiều tỉnh quá tải đau xót quá. Nếu giải pháp này tương đối khả thi trước thực trạng hiện nay (ít nhất là ở HN), sao mình ko cố nói đến tai người có quyền quyết định? Có khi các cụ ấy bù đầu nhiều việc quá chả nghĩ ra, hoặc có nghĩ đến nhưng lại sợ dân phản đối nên ko làm..

Em muốn xin ý kiến các cụ, nhờ các cụ cùng góp tiếng nói ạ. Các cụ cho em xin bình chọn giải pháp Dán niêm phong này hợp lý ko với nhé (nếu áp dụng các cụ chấp nhận được ko ạ).
Nếu được nhiều cụ ủng hộ, em sẽ xin số/ liên lạc của người có quyền quyết định (trưởng ban PCD và CT + bí thư HN và SG) để gửi đề xuất ạ. Mình ý kiến của em thì các cụ ấy chả thèm quan tâm đâu ạ, nhưng nếu biết đó là ý kiến của nhiều người các cụ ấy sẽ có thể lưu tâm và đưa ra quyết định ạ.

Em cám ơn đồng thời gửi hoa (gió) tới các cụ nhé!
Vũ Hán xưa đã từng áp dụng hàn cửa. Em nghĩ mình cũng nên làm thế.

Delete

Chỉnh sửa cuối:
Delete

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Dạ, em tính tham khảo thêm, nếu nhiều người ủng hộ/ chấp nhận phương án này, em sẽ tìm cách gửi đến mấy bác có quyền quyết định. Mà nếu nhiều người phản đối thì thôi, nên theo ý kiến đa số.

Em có thể tìm cách liên lạc được tới các bác ấy. Còn các bác ấy có nghe hay ko thì ngoài khả năng của em ạ.
Tầm ảnh hưởng của cụ đến đâu, hay chỉ là dân đen bình thường.

Delete

Chỉnh sửa cuối:

vingraux

Xe tăng
Dạ, em tính tham khảo thêm, nếu nhiều người ủng hộ/ chấp nhận phương án này, em sẽ tìm cách gửi đến mấy bác có quyền quyết định. Mà nếu nhiều người phản đối thì thôi, nên theo ý kiến đa số.

Em có thể tìm cách liên lạc được tới các bác ấy. Còn các bác ấy có nghe hay ko thì ngoài khả năng của em ạ.
Em góp ý cả bác là khoá cửa (cứng hoặc mềm) nhưng khoá trong 5 ngày tính từ khí F1 trong câu chuyện tiếp xúc với F0. Đến hạn quay lại làm test PCR nếu âm thì thả.

Mấu chốt là 5 ngày thôi, chứ 21 ngày dài quá, không ổn vì quá nhiều vấn đề.

Delete

Chỉnh sửa cuối:
Delete

Chỉnh sửa cuối:
Delete

Chỉnh sửa cuối:

xegiacmo

Xe container
1 f0 mà cách ly tại nhà , nhà có mấy người nhà đều nguy cơ lây cũng căng nhỉ :(
Kiếm được cơ quan , xí nghiệp hay ks nào trên địa bàn cách ly tập trung có vẻ hay hơn

Delete

Chỉnh sửa cuối:

Cá Tráp Cháu

[Tịch thu bằng lái]
Dạ ko phải biển đâu ạ. Biển mở cửa đi ra bình thường ko bị lộ.

Còn dán niêm phong thì đi ra ngoài bị lộ ngay. Tâm lý mọi người thấy mình bị 'chặn' ko được cho ra cũng sẽ hơi khó chịu, nhưng cũng phải chấp nhận nếu so với phương án khó chịu rủi ro hơn nhiều là vào khu cách li ạ.
Trong này tự cách ly F0,F1 ở nhà cũng có rồi, do khu cách ly hết chỗ.
Chỉ giăng dây nhỏ trước nhà đó.
Cũng chưa nghe ai phàn nàn gì.
Chắc họ làm được và hàng xóm cũng đã biết phải làm như thế nào.
Nhà có đk nên để tự cách ly ở nhà họ sẽ tự giác làm tốt thôi.
Vì ai cũng sợ đi cách ly tập trung.