[Funland] Xin ý kiến các cụ về giải pháp dán niêm phong nhà F0, F1

Đồng ý

• Đồng ý

Lượt chọn: 24 75.0%
  • Không đồng ý

Lượt chọn: 8 25.0%

• Tổng bình chọn
    32
Cho 2 lựa chọn:
1. Ở nhà, nếu ra ngoài làm lây lan dịch xử lý mức cao nhất là đi tù (phường nó cho ng giám sát 1-2 lần/ ngày và ngẫu nhiên hoặc zalo cam trực tiếp vào cái niêm phong để chắc chắn ng bệnh đang ở nhà). Cần gì alo để được hỗ trợ.
2. Vào khu cách ly
Dạ đúng cụ, cho lựa chọn vào khu cách li nếu ko muốn cả nhà phải ngồi im trong nhà, và nhiều TH nhà chật quá mà đông người, có người lớn tuổi bệnh nền khả năng lây nhiễm rồi trở nặng cao thì cũng nên vào khu cách li.
Còn xé niêm phong ko phải trong TH cấp cứu hay cháy nổ thì phạt nặng (em nghĩ phạt tiền là được rồi. Xé tờ giấy mất tầm 5-10tr cũng đủ để xót và chấp hành rồi ạ).

Chỉnh sửa cuối:

vitinh150

Xe tải
Cụ phức tạp hóa vấn đề ghê quá. Cần gì ai đi đo nhiệt. Phường kiểm tra thì 2-3 ngày qua 1 lần. Y tế hỗ trợ online. Lương thực thuốc men thì chủ nhà tự đặt online, TH ở chung cư cần bảo vệ nhận giùm đưa lên thôi hoặc cần gì khẩn cấp quá nhờ cb phường phụ trách mang lại giúp thôi. Nhà hàng xóm phản đối (nếu có) thì cũng phải tuân thủ luật, ko ai rỗi hơi bố trí lực lượng đi giải thích. Tuy nhiên dân Việt ko ác đến mức nếu hàng xóm ngồi im trong nhà ko gây nguy cơ cho nhà mình lắm mà cứ nhất nhất bắt họ phải đi cách li đâu. Còn ca nào xé niêm phong chạy ra chắc ko cần cán bộ phường tự xuống kiểm tra mới biết, hàng xóm chả gọi báo ầm ầm lên rồi.

Một bác sĩ online có thể phụ trách đến 50 nhà và 1 CB phường có thể phụ trách hàng trăm nhà đấy cụ.

Như vậy là ko cần đến lực lượng đưa đi cách li, phục vụ cơm nước tận răng trong khu cách li nữa. Giảm được 50-60% khối lượng công việc, quan trọng là các thành viên gia đình có thể tự chăm sóc nhau, chỗ ở sạch sẽ, và ko đi ra ngoài gây lây lan ra cộng đồng.

Quan trọng nữa là sau này khi dịch đỡ hơn, chỉ nhà nào F0 F1 mới bị dán niêm phong khỏi đi lại, còn cả xã hội vẫn hoạt động bình thường. Ko thể cứ xuất hiện vài TH nhiễm lại cách li cả đống và lock down cả khu phố được cụ ạ, cả xã hội sẽ bị bào mòn đến mỏi mệt luôn.
Mợ ngây thơ thật ạ?

Đây là một phương pháp có ảnh hưởng trực tiếp đến sức khoẻ, đời sống và tính mạng hàng chục triệu người mà mợ cứ nghĩ đơn giản mà xong dc à? Hoạch định chính sách nhà nước ảnh hưởng đến mạng người mà mợ cứ xem như là chơi đồ hàng vậy nhỉ?

Tính đến trường hợp F0, mợ biết phác đồ điều trị của F0 thế nào không? Phác đồ điều trị cho F0 nặng thì phải làm sao? Bác sĩ online có phụ trách dc ko?

Tính đến các F1 chung nhà, nếu cách ly riêng thì tỷ lệ nhiễm trong khu cách ly là bao nhiêu %? Trong khi nếu cách ly F0 tại nhà thì chắc chắn tỷ lệ nhiễm của các F1 chung nhà là một con số cực kỳ cao. Trường hợp nhà có trẻ nhỏ và người già, mợ tính sao nếu họ bị nhiễm và khả năng tử vong của đối tượng người cao tuổi là rất cao?

Trường hợp nhà chung cư, không thể mở cửa sổ, ở phòng lạnh thì đó là môi trường tốt cho virus phát triển. Mợ làm thế nào đảm bảo nhà chung cư cách ly kín 100% để virus không lan truyền qua không khí sang các hộ khác?

Trường hợp nhà đất, mợ sẽ niêm phong cửa nào? Cửa ngõ hay cửa chính hay cả cửa sổ? Mợ tính phương án nào nếu họ cố tình đi ra ngoài?

Mợ tính phương án hỗ trợ, nhân lực hỗ trợ thế nào khi mà các shipper đều từ chối giao hàng cho các địa chỉ cách ly F0 tại nhà vì sợ lây nhiễm? Mợ tính phương án nào khi ban quản trị chung cư không đồng ý nhận và giao hàng cho các hộ bị cách ly trong chung cư? Mợ tính phương án nào nếu người giao hàng bị lây nhiễm? Hay phương án nào nếu trường hợp hộ cách ly mở cửa nhận hàng làm phát tán virus ra hành lang và từ đó lây nhiễm cho cả chung cư?

Mợ bảo hàng xóm không dc phản đối vì phải theo luật, vậy mợ cho biết luật nào cho phép cách ly đối tượng lây bệnh truyền nhiễm cao trong khu dân cư khi mà hệ thống y tế còn đủ sức đáp ứng?

Một bác sĩ có thể phục vụ online cho 50 người. Vậy, 1 phường có 1000 người cách ly, cần 20 bác sĩ phục vụ. Vậy mợ có đếm được 20 bác sĩ có đủ trình độ chuyên môn chữa trị covid tại trung tâm y tế phường không?

Mợ bảo một cán bộ phường có thể phục vụ hàng trăm nhà. Số liệu nào cho thấy điều đó? Thao tác cho việc kiểm tra số lượng người trong từng hộ, kiểm tra niêm phong, xử lý khiếu nại, xử lý yêu cầu của từng hộ, thời gian di chuyển giữa các hộ, thời gian xử lý khử khuẩn cho cán bộ sau khi tiếp xúc hộ cách ly ... tạm cho là 30 phút cho 1 hộ. Vậy, 1 cán bộ phường làm 8h/1 ngày, nếu không làm việc gì khác thì đi được 16 hộ 1 ngày thôi nhé mợ.

Mợ tính phương án chế tài nào khi mà hộ cách ly không tuân thủ làm lây lan ra cộng đồng xung quanh? Chế tài cho cả người bị cách ly lẫn người phụ trách quản lý?

Mợ tính phương án xử lý thế nào cho các hộ dân xung quanh nếu do sự chủ quan của các hộ và của cán bộ phụ trách làm các hộ đó bị lây nhiễm?

Đấy chỉ là một vài vấn đề mà ngay cả người dân bình thường cũng có thể nghĩ dc. Còn đối với cơ quan quản lý thì họ phải tính toán số lượng trường hợp lên chục lần, dựa vào những nguồn lực họ đang có để hoạch định. Chỉ cần một khâu sai hay lỗi nhịp thì phải trả giá đắt lắm đấy mợ à.

Tất nhiên, không thể không tính đến trường hợp cách ly tại nhà đối với F1, F0, nhưng đó sẽ luôn là phương án cuối cùng, khi mà hệ thống y tế quá tải, không còn đủ sức đáp ứng cho số người cách ly quá nhiều. Mợ nên hiểu rằng đó là phương án cuối cùng chứ không phải là phương án đầu tiên vì nó có quá nhiều khía cạnh không thể kiểm soát nổi.

Chỉnh sửa cuối:

STElectrics

Xe lăn
Đề xuất của cụ thớt em ko bàn.
Nhưng thông tin của cụ về việc vào khu cách ly không có chạy chữa gì và dễ lây chéo là một dạng fake news. Thực tế có trường hợp chậm trễ, có vài trường hợp lây chéo, nhưng đó là thiểu số chứ ko phải đa số. Lấy thiểu số để quy kết cho đa số là fake news.
Các kiểu fake news như vậy khiến người dân chống đối không vào khu cách ly gây ảnh hưởng đến việc chống dịch.

Em ko biết hết các khu cách ly nhưng những chỗ em biết thì họ làm rất chặt: có phân khu f0,f1. 2--3 người 1 phòng đóng cửa ko ra ngoài. Có người phát đồ ăn, nước, dọn rác ko tiếp xúc. Có bs thăm khám. Có xét nghiệm, nếu phòng có âm dương lẫn lộn thì sẽ tách F0 vào khu F0.
Những người vào khu cách ly là những người có nguy cơ cao nên tỉ lệ xét nghiệm dương tính sẽ cao là lẽ đương nhiên nên ko thể quy kết tỉ lệ cao này đồng nghĩa lây chéo.
Covid ko có thuốc trị bệnh nên với các F0 nhẹ thì bs điều trị theo triệu chứng như ho thì phát thuốc ho, sốt thì phát thuốc hạ sốt. Các bs thường thăm khám, hỏi han sức khoẻ và phát thuốc bệnh nhân mỗi ngày một lần, thường là vào buổi trưa. Nếu bị nặng sẽ chuyển lên trên. Dĩ nhiên đôi khi cũng có chậm trễ do quá tải. Nhưng nếu ở khu cách ly mà còn quá tải thì ở nhà sẽ là quá của quá tải. Vì thế, ở khu cách ly dù không thoải mái, bất tiện vẫn an toàn hơn ở nhà.
Lây nhiễm trong khu cách ly khiến chủ tịch tp.HN phải yêu cầu giảm mật độ F1 xuống còn 5-6 người/phòng. Lấy đâu ra F1 2 người/ phòng. Hay báo này cũng đăng pha-ke niu ạ?

STElectrics

Xe lăn

Cụ phức tạp hóa vấn đề ghê quá. Cần gì ai đi đo nhiệt. Phường kiểm tra thì 2-3 ngày qua 1 lần. Y tế hỗ trợ online. Lương thực thuốc men thì chủ nhà tự đặt online, TH ở chung cư cần bảo vệ nhận giùm đưa lên thôi hoặc cần gì khẩn cấp quá nhờ cb phường phụ trách mang lại giúp thôi. Nhà hàng xóm phản đối (nếu có) thì cũng phải tuân thủ luật, ko ai rỗi hơi bố trí lực lượng đi giải thích. Tuy nhiên dân Việt ko ác đến mức nếu hàng xóm ngồi im trong nhà ko gây nguy cơ cho nhà mình lắm mà cứ nhất nhất bắt họ phải đi cách li đâu. Còn ca nào xé niêm phong chạy ra chắc ko cần cán bộ phường tự xuống kiểm tra mới biết, hàng xóm chả gọi báo ầm ầm lên rồi.

Một bác sĩ online có thể phụ trách đến 50 nhà và 1 CB phường có thể phụ trách hàng trăm nhà đấy cụ.

Như vậy là ko cần đến lực lượng đưa đi cách li, phục vụ cơm nước tận răng trong khu cách li nữa. Giảm được 50-60% khối lượng công việc, quan trọng là các thành viên gia đình có thể tự chăm sóc nhau, chỗ ở sạch sẽ, và ko đi ra ngoài gây lây lan ra cộng đồng.

Quan trọng nữa là sau này khi dịch đỡ hơn, chỉ nhà nào F0 F1 mới bị dán niêm phong khỏi đi lại, còn cả xã hội vẫn hoạt động bình thường. Ko thể cứ xuất hiện vài TH nhiễm lại cách li cả đống và lock down cả khu phố được cụ ạ, cả xã hội sẽ bị bào mòn đến mỏi mệt luôn.
[/QUOTE]
Theo mợ (đoán thôi chứ không cần khảo sát) bao nhiêu % bảo vệ sẵn sàng làm người đưa đồ cho hộ có người là F0? Cán bộ phường được bao nhiêu % mẫn cán để quan tâm đến hết các F0 trong phường? Em đang ở chung cư nên cũng băn khoăn là nhà mình bị dán niêm phong thì đưa đồ ra/vào kiểu gì đây?

muoibaconcho

Xe điện
Lây nhiễm trong khu cách ly khiến chủ tịch tp.HN phải yêu cầu giảm mật độ F1 xuống còn 5-6 người/phòng. Lấy đâu ra F1 2 người/ phòng. Hay báo này cũng đăng pha-ke niu ạ?

Tuỳ khu, tuỳ chỗ cụ ơi, nên trong phần em viết đã ghi rõ là những khu mà em biết.

Chỉnh sửa cuối:
Mợ ngây thơ thật ạ?

Đây là một phương pháp có ảnh hưởng trực tiếp đến sức khoẻ, đời sống và tính mạng hàng chục triệu người mà mợ cứ nghĩ đơn giản mà xong dc à? Hoạch định chính sách nhà nước ảnh hưởng đến mạng người mà mợ cứ xem như là chơi đồ hàng vậy nhỉ?

Tính đến trường hợp F0, mợ biết phác đồ điều trị của F0 thế nào không? Phác đồ điều trị cho F0 nặng thì phải làm sao? Bác sĩ online có phụ trách dc ko?

Tính đến các F1 chung nhà, nếu cách ly riêng thì tỷ lệ nhiễm trong khu cách ly là bao nhiêu %? Trong khi nếu cách ly F0 tại nhà thì chắc chắn tỷ lệ nhiễm của các F1 chung nhà là một con số cực kỳ cao. Trường hợp nhà có trẻ nhỏ và người già, mợ tính sao nếu họ bị nhiễm và khả năng tử vong của đối tượng người cao tuổi là rất cao?

Trường hợp nhà chung cư, không thể mở cửa sổ, ở phòng lạnh thì đó là môi trường tốt cho virus phát triển. Mợ làm thế nào đảm bảo nhà chung cư cách ly kín 100% để virus không lan truyền qua không khí sang các hộ khác?

Trường hợp nhà đất, mợ sẽ niêm phong cửa nào? Cửa ngõ hay cửa chính hay cả cửa sổ? Mợ tính phương án nào nếu họ cố tình đi ra ngoài?

Mợ tính phương án hỗ trợ, nhân lực hỗ trợ thế nào khi mà các shipper đều từ chối giao hàng cho các địa chỉ cách ly F0 tại nhà vì sợ lây nhiễm? Mợ tính phương án nào khi ban quản trị chung cư không đồng ý nhận và giao hàng cho các hộ bị cách ly trong chung cư? Mợ tính phương án nào nếu người giao hàng bị lây nhiễm? Hay phương án nào nếu trường hợp hộ cách ly mở cửa nhận hàng làm phát tán virus ra hành lang và từ đó lây nhiễm cho cả chung cư?

Mợ bảo hàng xóm không dc phản đối vì phải theo luật, vậy mợ cho biết luật nào cho phép cách ly đối tượng lây bệnh truyền nhiễm cao trong khu dân cư khi mà hệ thống y tế còn đủ sức đáp ứng?

Một bác sĩ có thể phục vụ online cho 50 người. Vậy, 1 phường có 1000 người cách ly, cần 20 bác sĩ phục vụ. Vậy mợ có đếm được 20 bác sĩ có đủ trình độ chuyên môn chữa trị covid tại trung tâm y tế phường không?

Mợ bảo một cán bộ phường có thể phục vụ hàng trăm nhà. Số liệu nào cho thấy điều đó? Thao tác cho việc kiểm tra số lượng người trong từng hộ, kiểm tra niêm phong, xử lý khiếu nại, xử lý yêu cầu của từng hộ, thời gian di chuyển giữa các hộ, thời gian xử lý khử khuẩn cho cán bộ sau khi tiếp xúc hộ cách ly ... tạm cho là 30 phút cho 1 hộ. Vậy, 1 cán bộ phường làm 8h/1 ngày, nếu không làm việc gì khác thì đi được 16 hộ 1 ngày thôi nhé mợ.

Mợ tính phương án chế tài nào khi mà hộ cách ly không tuân thủ làm lây lan ra cộng đồng xung quanh? Chế tài cho cả người bị cách ly lẫn người phụ trách quản lý?

Mợ tính phương án xử lý thế nào cho các hộ dân xung quanh nếu do sự chủ quan của các hộ và của cán bộ phụ trách làm các hộ đó bị lây nhiễm?

Đấy chỉ là một vài vấn đề mà ngay cả người dân bình thường cũng có thể nghĩ dc. Còn đối với cơ quan quản lý thì họ phải tính toán số lượng trường hợp lên chục lần, dựa vào những nguồn lực họ đang có để hoạch định. Chỉ cần một khâu sai hay lỗi nhịp thì phải trả giá đắt lắm đấy mợ à.

Tất nhiên, không thể không tính đến trường hợp cách ly tại nhà đối với F1, F0, nhưng đó sẽ luôn là phương án cuối cùng, khi mà hệ thống y tế quá tải, không còn đủ sức đáp ứng cho số người cách ly quá nhiều. Mợ nên hiểu rằng đó là phương án cuối cùng chứ không phải là phương án đầu tiên vì nó có quá nhiều khía cạnh không thể kiểm soát nổi.
Vì cụ đang nghĩ theo cách thức tổ chức... của cụ nên nó mới rối rắm thế (đúng hơn là ko biết cách tổ chức).

Nhà ko đủ điều kiện cách li tại nhà (ví dụ như quá chật chội, đông người, dễ lây nhiễm cho hàng xóm) hoặc ko muốn niêm phong cửa thì phải vào khu cách li. Con số này ít thôi. Hầu hết sẽ cách li tại nhà.

Qui trình làm thế nào em trả lời khá nhiều rồi mà cụ ko đọc kĩ.
Bố trí 1 cán bộ phường chuyên trách đi dán niêm phong và 2-3 ngày đi kiểm tra niêm phong 1 lần. Mọi trao đổi với chủ nhà qua ĐT/online hết. Trường hợp cần kíp có thể hỗ trợ nhận đồ mang qua giùm. Đồ để ngoài cửa, chủ nhà sau đó tự kéo vào. Hoàn toàn ko tiếp xúc trực tiếp. Cb phường có thể phụ trách hàng trăm nhà.

Một bác sĩ chuyên trách tư vấn online (chủ yếu liên quan đến covid), ko tiếp xúc trực tiếp. Mỗi bác sĩ phụ trách được 50 gia đình.

Một đội cấp cứu cho toàn quận (bao nhiêu bác sĩ tùy thuộc số lượng nhà cách li. Tỉ lệ trở nặng khoảng 20% thì 1 bác sĩ+ xe cứu thương và máy trợ thở có thể bố trí cho 50 nhà. Thậm chí đội bác sĩ này có thể là nhân sự thường trực ở các bệnh viện luôn, ko cần phải lập riêng) chuyên đi xử lý các TH cấp cứu, kiểm tra qua video trước nếu thấy bệnh nhân cần cấp cứu sẽ mang máy thở tới hỗ trợ và đưa đi viện nếu cần. Bác sĩ này phối hợp với bác sĩ chuyên trách online của gia đình để quyết định có xé niêm phong vào chữa cho bệnh nhân hay đưa bệnh nhân đi hay ko.

Thế thôi. Ít tốn nhân lực và ít lây nhiễm hơn nhiều so với các khu cách li ko đạt chuẩn. Xé niêm phong ko đúng qui định phạt 5tr.
Khi qui định đã có, BQL các khu cc - nếu ở cc như TH cụ nêu - sẽ phải tuân thủ (cho bảo vệ hỗ trợ nhận đồ dùm, ko tiếp xúc trực tiếp). Hàng xóm cũng ko có quyền kêu. Khiếu nại thì làm đơn xử lý như các vụ việc khác, ko ai hơi đâu lập 1 đội đi xử lý các vấn đề của hàng xóm - mà thực ra cũng do cụ tưởng tượng là chính, hàng xóm ko mấy người ác vậy. Họ cũng có thể là những người được cách li ở nhà sau này, nên chủ yếu sẽ đồng tình thôi.

Các nước người ta cách li tại nhà hết rồi, đơn giản hơn đưa đi cách li rất nhiều. Mình sợ người dân ko tuân thủ cách li tại nhà, dễ đi lung tung nên mới ko áp dụng - thì đây, giải pháp dán giấy niêm phong này chính là để đảm bảo người dân ở trong nhà ko đi lung tung.

Chỉnh sửa cuối:
[/QUOTE]
Theo mợ (đoán thôi chứ không cần khảo sát) bao nhiêu % bảo vệ sẵn sàng làm người đưa đồ cho hộ có người là F0? Cán bộ phường được bao nhiêu % mẫn cán để quan tâm đến hết các F0 trong phường? Em đang ở chung cư nên cũng băn khoăn là nhà mình bị dán niêm phong thì đưa đồ ra/vào kiểu gì đây?
[/QUOTE]

Khi đã có chủ trương và qui định cách li tại nhà thì BQL cc sẽ phải tuân thủ, bố trí bảo vệ nhận đồ dùm và mang lên cho căn hộ cách li. Ko phải mang lên là tiếp xúc. Đồ để ở cửa thôi, BV đi rồi người trong nhà tự thò tay/gậy ra truyền vào nhà. Sợ quá thì cầm cái gậy dài, đứng xa đẩy đồ vào trước cửa.

Nhà cụ mà cửa gỗ kín quá ko có khe hở như cửa sắt thì chăng dây ngoài hành lang rồi dán niêm phong, dây sát chút để ko chui qua được. Mà phức tạp quá nữa thì dẹp, ko đủ điều kiện cách li tại nhà ạ, mời cụ (buộc cụ) vào khu cách li.

Nhạc

Xe container
Chăng dây ở cửa, lắp cam đầu ngõ, phạt hẳn 50 củ 1 nhát khắc sợ ạ.

asset19

Xe buýt
Với mấy clip hổ báo như trên mạng vừa đăng thì không thể trông chờ ý thức cách ly tại nhà được.

Nếu họ cố tình xé niêm phong ra ngoài thì sao?
Hàng xóm báo phường thì đã muộn.
Mợ nghĩ phạt 5, 10 triệu giải quyết được gì?

Điều nguy hiểm là họ lây nhiễm ra cộng đồng nhưng họ ko đủ năng lực để chịu trách nhiệm với hậu quả đó.
1 ca F1 hoặc F0 nhẹ có thể lây nhiễm vài chục người, gây thiệt hại hàng trăm triệu, hàng tỉ đồng, hoặc khiến nhiều người già thiệt mạng.

Phạt 10 triệu liệu có ý nghĩa gì ko?
Khởi tố liệu có bù đắp đc tính mạng và thiệt hại của cộng đồng?

Chỉnh sửa cuối:

Trăm hoa đua nở

Xe điện
cụ chưa tính trường hợp có thằng chơi khăm nó xé niêm phong hộ à
Đã chơi khăm thì nó không chơi khăm cách này cũng làm cách khác cụ ạ. Chơi khăm cũng làm gì người ta mới chơi khăm chứ.
Xã hội người tử tế vẫn nhiều hơn người không tử tế nên phần đông sẽ không phải lo người khác chơi khăm so với 1 tiểu số nhỏ rúm ró sợ người khác hãm hại

Nhạc

Xe container
À mà các cụ tranh cãi làm gì nhỉ. Trong sg f1 ở nhà f0 hết chỗ trong bv cũng ở nhà. Gặp đoạn đen là ở nhà tự xoay sở vượt qua số phận ko có bàn cãi nhiều.

momoyama68868

Xe điện
Vì cụ đang nghĩ theo cách thức tổ chức... của cụ nên nó mới rối rắm thế (đúng hơn là ko biết cách tổ chức).

Nhà ko đủ điều kiện cách li tại nhà (ví dụ như quá chật chội, đông người, dễ lây nhiễm cho hàng xóm) hoặc ko muốn niêm phong cửa thì phải vào khu cách li. Con số này ít thôi. Hầu hết sẽ cách li tại nhà.

Bố trí 1 cán bộ phường chuyên trách đi dán niêm phong và 2-3 ngày đi kiểm tra niêm phong 1 lần. Mọi trao đổi với chủ nhà qua ĐT/online hết. Trường hợp cần kíp có thể hỗ trợ nhận đồ mang qua giùm. Đồ để ngoài cửa, chủ nhà sau đó tự kéo vào. Hoàn toàn ko tiếp xúc trực tiếp. Cb phường có thể phụ trách hàng trăm nhà.

Một bác sĩ chuyên trách tư vấn online (chủ yếu liên quan đến covid), ko tiếp xúc trực tiếp. Mỗi bác sĩ phụ trách được 50 gia đình.

Một đội cấp cứu cho toàn quận (bao nhiêu bác sĩ tùy thuộc số lượng nhà cách li. Tỉ lệ trở nặng khoảng 20% thì 1 bác sĩ+ xe cứu thương và máy trợ thở có thể bố trí cho 50 nhà. Thậm chí đội bác sĩ này có thể là nhân sự thường trực ở các bệnh viện luôn, ko cần phải lập riêng) chuyên đi xử lý các TH cấp cứu, kiểm tra qua video trước nếu thấy bệnh nhân cần cấp cứu sẽ mang máy thở tới hỗ trợ và đưa đi viện nếu cần. Bác sĩ này phối hợp với bác sĩ chuyên trách online của gia đình để quyết định có xé niêm phong vào chữa cho bệnh nhân hay đưa bệnh nhân đi hay ko.

Thế thôi. Ít tốn nhân lực và ít lây nhiễm hơn nhiều so với các khu cách li ko đạt chuẩn. Xé niêm phong ko đúng qui định phạt 5tr.
Khi qui định đã có, BQL các khu cc - nếu ở cc như TH cụ nêu - sẽ phải tuân thủ (cho bảo vệ hỗ trợ nhận đồ dùm, ko tiếp xúc trực tiếp). Hàng xóm cũng ko có quyền kêu. Khiếu nại thì làm đơn xử lý như các vụ việc khác, ko ai hơi đâu lập 1 đội đi xử lý các vấn đề của hàng xóm - mà thực ra cũng do cụ tưởng tượng là chính, hàng xóm ko mấy người ác vậy.

Các nước người ta cách li tại nhà hết rồi, đơn giản hơn đưa đi cách li rất nhiều. Mình sợ người dân ko tuân thủ cách li tại nhà, dễ đi lung tung nên mới ko áp dụng - thì đây, giải pháp dán giấy niêm phong này chính là để đảm bảo người dân ở trong nhà ko đi lung tung.
Ha ha ha, cái thớt này không biết chủ top ngẫn, ngây hay giả bộ hay lều ctv nào vô đây dựng plot nhặt tin....không hiểu ;)).
Trống mắt mà nhìn, khi dân có ý thức thì chả cần niêm phong họ cũng tự biết giữ cho mình cho cộng đồng, còn một khi đã vô ý thức thì dây thép gai "bố cũng trèo" nữa là cái giấy niêm phong.
Rảnh rỗi cào phím giết time thì thôi, chứ còn có ý "tư vấn bác nào to to" để áp dụng thì lại hủy hoại đường quan trường người ta trong phút mốt :))

Với mấy clip hổ báo như trên mạng vừa đăng thì không thể trông chờ ý thức cách ly tại nhà được.

Nếu họ cố tình xé niêm phong ra ngoài thì sao?
Hàng xóm báo phường thì đã muộn.
Mợ nghĩ phạt 5, 10 triệu giải quyết được gì?

Điều nguy hiểm là họ lây nhiễm ra cộng đồng nhưng họ ko đủ năng lực để chịu trách nhiệm với hậu quả đó.
1 ca F1 hoặc F0 nhẹ có thể lây nhiễm vài chục người, gây thiệt hại hàng trăm triệu, hàng tỉ đồng, hoặc khiến nhiều người già thiệt mạng.
Phạt 10 triệu liệu có ý nghĩa gì ko?
Khởi tố liệu có bù đắp đc tính mạng và thiệt hại của cộng đồng?
Chắc cụ kinh tế khá lắm nên nghĩ phạt 10tr là nhẹ nhàng, chứ em thì rén lắm.
Dán niêm phong là lựa chọn của mình (vì ko muốn vào khu cách li), mà lại xé ngay niêm phong để nhận phạt 10tr, em ko tin có người xả láng vậy, trừ phi người ta có gì đó quá gấp hoặc quá bức bối.

Nhưng số này chắc chắn ko nhiều đâu cụ, và cùng lắm thoát ra ngoài để giải quyết gì đó gấp gáp chút được 1,2 ngày thôi. Họ đi đâu mà gây lây nhiễm thì xử lý tiếp như các TH cố tình vi phạm công tác chống dịch như hiện nay thôi.

Ha ha ha, cái thớt này không biết chủ top ngẫn, ngây hay giả bộ hay lều ctv nào vô đây dựng plot nhặt tin....không hiểu ;)).
Trống mắt mà nhìn, khi dân có ý thức thì chả cần niêm phong họ cũng tự biết giữ cho mình cho cộng đồng, còn một khi đã vô ý thức thì dây thép gai "bố cũng trèo" nữa là cái giấy niêm phong.
Rảnh rỗi cào phím giết time thì thôi, chứ còn có ý "tư vấn bác nào to to" để áp dụng thì lại hủy hoại đường quan trường người ta trong phút mốt :))

Vâng đó là ý kiến của cụ, em tôn trọng.

Em cũng lường được chắc chắn sẽ có những người ko đồng tình. Thậm chí có người ko cần biết đúng sai lí lẽ lí tình gì, cứ phản đối cái đã.

Nên thế là đủ ạ. Em ghi nhận ý kiến của cụ, nhưng cũng ko cố lý luận hay tranh biện để thay đổi quan điểm của cụ nữa ạ.

momoyama68868

Xe điện
Vâng đó là ý kiến của cụ, em tôn trọng.

Em cũng lường được chắc chắn sẽ có những người ko đồng tình. Thậm chí có người ko cần biết đúng sai lí lẽ lí tình gì, cứ phản đối cái đã.

Nên thế là đủ ạ. Em ghi nhận ý kiến của cụ, nhưng cũng ko cố lý luận hay tranh biện để thay đổi quan điểm của cụ nữa ạ.
Ha ha ha, tranh biện phản biện phải có minh chứng xác đáng, lập luận phải logic và có căn cứ.

Đuối lý, lại ngụy biện.
Cái đề xuất này ở bối cảnh Việt Nam nói nhẹ là ngây thơ, nói nặng thì lại....tự ái, đừng biến anh nào "to to" đó của mợ thành "ngâu quan" thành trò cười cho thiên hạ về cái tư vấn đề xuất này :))

vitinh150

Xe tải

Khi qui định đã có, BQL các khu cc - nếu ở cc như TH cụ nêu - sẽ phải tuân thủ (cho bảo vệ hỗ trợ nhận đồ dùm, ko tiếp xúc trực tiếp). Hàng xóm cũng ko có quyền kêu. Khiếu nại thì làm đơn xử lý như các vụ việc khác, ko ai hơi đâu lập 1 đội đi xử lý các vấn đề của hàng xóm - mà thực ra cũng do cụ tưởng tượng là chính, hàng xóm ko mấy người ác vậy.

Mợ muốn làm phương án khả thi thì mợ cứ giải quyết từng vấn đề đã dc mọi người đưa ra. Mợ toàn đưa ý kiến chủ quan của mợ không thôi thì không thể là phương án tốt được. Khi em đưa ra nhừng trường hợp cụ thể, mợ không có cách giải quyết, hoặc chỉ xem nó không thể xáy ra theo ý kiến chủ quan của mợ, vậy làm sao mợ thuyết phục được người khác? Trong khi mợ gần như chưa có kế hoạch gì cho những trường hợp em đưa ra thì em lại có những trường hợp mới dựa theo những gì mợ đề cập ở trên:

1. Điều kiện xác định đủ tiêu chuẩn cách ly tại nhà là thế nào? Nhà rộng bao nhiêu? Bao nhiêu người? Thành phần trong gia đính thế nào? Cách nhà hàng xóm bao nhiêu thì đảm bảo không lây nhiễm qua không khí? Thống kê nào cho thấy tỷ lệ số lượng đủ điều kiện cách ly tại nhà và không đủ điều kiện cách ly tại nhà đối với số lượng đang được cách ly tập trung hiện nay?

2. Cán bộ phường 2-3 ngày kiểm tra 1 lần, nếu họ vừa đi, gia đình lại ra ngoài, cách nào để kiểm tra? Nếu như nhà đất, mợ niêm cửa chính, họ trèo cửa sổ ra, vậy mợ kiểm soát bằng cách nào?

3. Mợ bảo cán bộ đem đồ để trước cửa, chủ nhà tự lấy vào là không tiếp xúc trực tiếp? Chủ nhà muốn lấy đồ thì phải mở cửa, nghĩa là phải xé niêm phong ra trước cửa, vậy là nguồn lây đã ra khỏi nhà. Cán bộ phải dán niêm phong lại cho nhà, vậy là đã tiếp xúc. Mợ làm sao để bảo đảm an toàn lúc này?

4. Mợ cho cách ly tại nhà, nghĩa là phải sử dụng y tế phường, cái này nhắc lại cho mợ nhớ, lực lượng y tế phường liệu có đủ đáp ứng không? Nếu mợ sử dụng lực lượng y tế ngoài thì mợ sẽ lấy từ đâu? Điều phối hoạt động thế nào? Mợ sử lý thế nào nếu trường hợp cùng lúc 20-30 ca mà bác sĩ đang phụ trách đồng loạt trở nặng? Mợ có phương án nào nếu 20-30 ca trong đó yêu cầu tư vấn xử lý vì 20 loại bệnh nền khác nhau chứ không phải do các triệu chứng của covid?

4. Về đội cấp cứu, thời gian nhận yêu cầu cấp cứu từ bác sĩ online, đội cấp cứu ra xe, di chuyển đến nhà bệnh nhân, thực hiện thao tác cấp cứu, vận chuyển bệnh nhân đến bệnh viện, mợ tính xem mất bao nhiêu thời gian. Tình huống tốt thì mất tầm 1,5h. Vậy nếu trường hợp có tầm 50 ca cần cấp cứu gấp cùng một thời điểm thì mợ có đủ 50 đội cấp cứu không? Nếu vì không kịp cấp cứu mà người bị cách ly tử vong, mợ sẽ chịu trách nhiệm thế nào?

5. Quy định nào cho phép mợ sử dụng đội ngũ bảo vệ chung cư thực hiện công tác vận chuyển hàng hoá cho đối tượng mắc bệnh truyền nhiễm khi mà họ không hề được đào tạo kiến thức về dịch tễ, phòng tránh lây nhiễm? Khi mợ sử dụng bảo vệ chung cư chuyển hàng cho hộ cách ly, ai sẽ là người niêm phong lại khi họ mở cửa nhận đồ? Và nhắc lại cho mợ: mợ xử lý thế nào nếu hộ cách ly mở cửa nhận đồ và phát tán virus ra hành lang, làm lây nhiễm cho chung cư? Nếu trong trường hợp đội bảo vệ bị lây nhiễm trong quá trình chuyển hàng cho hộ cách ly thì họ bị xử lý vì không đảm bảo an toàn hay được bồi thường vì đã bị buộc phải làm công tác nguy hiểm ngoài chuyên môn? Và người bắt buộc họ làm để bị lây nhiễm phải bị xử lý thế nào? Mợ tính phương án nào nếu các bảo vệ đồng loạt nghỉ việc vì phải phụ trách công việc nguy hiểm mà ko có chế độ xứng đáng?

5. Tại sao người dân không có quyền kêu khi mợ đặt nguồn lây nhiễm cao vào ngay giữa nơi họ sống? Mợ nên nhớ đối với nhà chung cư, có những hộ không có đường nào để đi ngoài việc đi ngang cửa nhà hộ cách ly. Nếu mợ ở chung cư, mợ xử lý thế nào nếu mợ dắt con mợ về nhà, đúng lúc đi ngang cửa hộ cách ly và họ mở cửa để nhận đồ, và họ vô tình lây cho cả mợ và con mợ? Nếu được quyền tự quyết, mợ sẽ chấp nhận việc có thể bị lây nhiễm cho mình và gia đình hay mợ quyết không cho phép cách ly tại nhà để đảm bảo an toàn cho mợ và gia đình?

6. Các nước ngoài họ cho cách ly tại nhà bởi vì hệ thống y tế họ đã quá tải, đồng thời, ý thức và luật pháp họ nghiêm minh, có hệ thống từ lâu đời. Thêm nữa, do văn hoá, do cách nghĩ về sự sống và cái chết của họ khác hẳn ta. Và kết quả thì sao mợ cũng thấy nếu dựa vào con số thống kê số người mắc bệnh và số người chết.

Và cái nước ngoài của mợ với con số thống kê đến ngày hôm qua: Mỹ: nhiễm 35 triệu, chết: 613 ngàn; Pháp: nhiễm 6,15 triệu, chết 112 ngàn; Anh: nhiễm 5,88 triệu, chết 130 ngàn.

còn ở Việt Nam: nhiễm: 161.708, chết 1.695.

Vì em thấy mợ không chú ý lắm về những con số hay số liệu khi phân tích nên em để thế này cho mợ hình dung trực quan hơn

- Mỹ: Nhiễm: 35.000.000 Chết: 613.000
- Pháp: Nhiễm: 6.150.000 Chết: 112.000
- Anh: Nhiễm: 5.880.000 Chết: 130.000
- Việt Nam: Nhiễm : 161.709 Chết: 1.695

Đấy là những con số biết nói đấy mợ.

Chỉnh sửa cuối:

Mr BI

Xe buýt
Chuẩn.
Thắng con virus này rất khó khăn, phức tạp tới nỗi chỉ cần lập một cái vote nhảm là có thể giúp phòng chống dịch.
Tự mình mâu thuẫn với mình rồi.
Non nớt và hoang tưởng:))
Lo làm ăn đi cưng

Mr BI

Xe buýt
Ha ha ha, tranh biện phản biện phải có minh chứng xác đáng, lập luận phải logic và có căn cứ.

Đuối lý, lại ngụy biện.
Cái đề xuất này ở bối cảnh Việt Nam nói nhẹ là ngây thơ, nói nặng thì lại....tự ái, đừng biến anh nào "to to" đó của mợ thành "ngâu quan" thành trò cười cho thiên hạ về cái tư vấn đề xuất này :))
Em nhầm, nói ông thớt

Ken 17 cm

Xe hơi
Chào các cụ các mợ,
Nhân bàn chuyện bên topic '... chống lực lượng phòng chống dịch' em có ý kiến về việc cách li F1,F1 tại nhà. Nhưng topic đó nội dung hơi khác nên em mở thớt này trưng cầu ý kiến các cụ ạ.

Thực tế hiện nay là các khu cách li có khả năng gây lây nhiễm cao khiến lượng F0 càng nhiều lên. Đến mức quá tải như SG thì F0 ở khu cách li cũng chẳng được chữa trị gì.

Theo em nên cho F0 nhẹ và F1 được lựa chọn cách li tại nhà, chỉ các TH nhà có người bệnh nền hoặc ko có ko gian thoáng (phòng trọ).. mới đưa đi cách li.
Từ đó giảm tải vô số công việc cho lực lượng phòng chống dịch. Đội bác sĩ có thể tập trung vào đẩy nhanh tiêm chủng, cứu người bệnh nặng trong viện, và tư vấn/hướng dẫn online các F0 nhẹ tại nhà. Đội trực và phục vụ các khu cách li có thể về phục vụ tại phường.

Nhiều cụ nói ko quản được người dân ra ngoài. Giải pháp em đề xuất là DÁN NIÊM PHONG CỬA RA VÀO NHÀ của F1,F0. Cả gia đình giờ đều là F1 hoặc F2 hết rồi nên cũng phải ở nhà hết, với những trường hợp nhà đủ thoáng. Ai ko muốn ở trong nhà có thể xin vào khu cách li.

Đồ ăn thuốc men thì ship rồi đưa vào qua khe cửa. Chỉ trong TH cấp cứu mới được xé niêm phong, còn lại nếu làm rách niêm phong sẽ phạt nặng. Cứ 2 ngày đội trực phường qua kiểm tra niêm phong một lần.

Cá nhân em nghĩ giải pháp này rất khả thi và em đã từng đề cập khi tám chuyện với các cụ trên này cách đây 1 thời gian. Nhưng nói chơi chơi thế chả để làm gì. Giờ nhìn SG và nhiều tỉnh quá tải đau xót quá. Nếu giải pháp này tương đối khả thi trước thực trạng hiện nay (ít nhất là ở HN), sao mình ko cố nói đến tai người có quyền quyết định? Có khi các cụ ấy bù đầu nhiều việc quá chả nghĩ ra, hoặc có nghĩ đến nhưng lại sợ dân phản đối nên ko làm..

Em muốn xin ý kiến các cụ, nhờ các cụ cùng góp tiếng nói ạ. Các cụ cho em xin bình chọn giải pháp Dán niêm phong này hợp lý ko với nhé (nếu áp dụng các cụ chấp nhận được ko ạ).
Nếu được nhiều cụ ủng hộ, em sẽ xin số/ liên lạc của người có quyền quyết định (trưởng ban PCD và CT + bí thư HN và SG) để gửi đề xuất ạ. Mình ý kiến của em thì các cụ ấy chả thèm quan tâm đâu ạ, nhưng nếu biết đó là ý kiến của nhiều người các cụ ấy sẽ có thể lưu tâm và đưa ra quyết định ạ.

Em cám ơn đồng thời gửi hoa (gió) tới các cụ nhé!

À P/S là em để cái thớt này tầm 5 ngày, nếu số lượng người vote ủng hộ trên 100 và chiếm hơn 75% (3/4) thì em sẽ tìm cách thông tin đến mấy bác cao cao ạ, còn nếu ko đạt con số và tỉ lệ đó thì thôi vì chắc ko đáng, lúc đó các cụ cứ coi như chúng ta bàn bạc 8 chuyện cafe vui vẻ như bất cứ thớt nào trên này thôi nhé. Cám ơn các cụ mợ ạ.
Theo cụ phạt thế nào đủ nặng?Gặp thằng ngáo nó xé niêm phong ra ngoài thì bao nhiêu người khổ với nó?Mà bọn ngáo em thấy nhiều lắm.

buicongchuc

Xe ba gác
Em vừa vodka cái lên 75% luôn.