[CCCĐ] Xứ sở của những trái oliu

babbelaar

Xe tải
Tôi mượn tạm vài ảnh hiking của khu bảo tồn

Người ở đây ưa vận động, không khó để bạn thấy những ông bà già 60-70 đi bộ đường dài 1mình, các bạn trẻ cũng thế

Chỉnh sửa cuối:

babbelaar

Xe tải
Cảm ơn bạn _Lật_đật_ vào vodka, Melbourne giờ đã vào đông, đúng mùa mà em lần đầu đặt chân tới vùng đất này. Ở lâu mới biết thiên nhiên nơi đây thật kỳ lạ, mỗi mùa qua đi thì mỗi góc phố, lùm cây lại có thể cho ta một bất ngờ ngọt ngào. Đám hàng rào xanh rì đột nhiên ra đầy lộc đỏ, bụi cây xấu xí kia bỗng nở hoa tím ngát, cái cây cao cao đầu nhà, nở hoa thơm lừng... Vì thế nếu tới Melbourne mà ko đi thăm Botanic Garden thì quả là đáng tiếc, mỗi mùa nên đi ít nhất 1 lần. Khi tôi hỏi cô bạn cùng lớp người Nhật : ấy thích gì nhất ở nơi đây? Bạn trả lời tớ thấy may mắn nhất vì ở đây có Botanic Garden.
Khu vườn này rất rộng, để đi hết cần khoảng 2 ngày. Các loài cây ở đây được sắp sếp khoa học mà vẫn tạo vẻ hoang sơ.
Tôi chụp rất nhiều ảnh ở đây, ở nhiều mùa khác nhau. Có một điểm rất hay của mọi khu vườn/khu du lịch ở Melbourne là : trước khi đi bạn hãy search website , khu vườn sẽ update cảnh hiện tại và ghi lại các điểm đến ấn tượng nhất của mùa.
Nếu bạn tới thăm vườn hồng, người ta sẽ ước định và ghi ra ngày nào sẽ có trên 5000 bông nở, và tổ chức lễ hội hoa hồng vào dịp đó chả hạn.
Dưới đây tôi sẽ list danh mục 1 vài khu vườn nổi tiếng và website tương ứng
1. Botanic garden, có khoảng 51.000 cây, đại diện cho khoảng 12.000 loài cây. Tới đây hãy chuẩn bị đồ ăn picnic, vào tới cửa hãy chụp ảnh bản đồ khu vực để đảm bảo ko bỏ sót, vườn thành lập từ 1846
https://www.gardenvisit.com/gardens/royal_botanic_gardens_melbourne
Mùa xuân

Mùa thu, có thể nằm dài trên lớp lá vàng dày (mùa thu từ tháng 4 đi ngắm lá vàng là đẹp nhất). Úc có cả một thị trấn mà bạn có thể tới ngắm lá vàng, đi dạo bên sông, tôi sẽ cập nhật về nó sau

Chỉnh sửa cuối:

babbelaar

Xe tải
Nhân ngày đặc biệt buồn hôm nay, tôi lại login vào viết theo đơn đặt hàng của cụ chuotlang .
Cách Melbourne khoảng 300km có 1 thị trấn nổi tiếng với lá vàng - Bright. Con đường đi tới Bright đi qua những trang trại nho nơi bạn có thể dừng chân thử rượu và mua nếu thích.
Thị trấn Bright vào mùa thu đẹp ngất ngây với những con đường lá vàng lá đỏ, thiên nhiên vẽ nên bức tranh rất hoàn mỹ.
Dân Melb còn truyền nhau những con đường Great Alpine Road @ Eurobin VIC 3739 là nơi mà khách có thể ghé vào những con đường nhỏ nhặt hạt dẻ rụng. Với khách du lịch thì bạn nên bỏ ra 10-20$ vào 1 farm trồng dẻ ở khu này tha hồ thu lượm dẻ rồi mua hạt tươi về.
Tôi đi cùng nhóm bạn người Việt sống tại Úc nên chúng tôi chọn cách khám phá hạt dẻ hoang.
Thật tình cờ, nhóm tôi dừng xe trước hiên 1 căn nhà phủ đầy dây leo màu đỏ rực rỡ đẻ bạn tôi chụp ảnh... đối diện bên kia đường tôi nhìn thấy 1 cây dẻ to, hạt dẻ rụng kín đất. Bạn tôi rất thích chụp ảnh tự sướng, nên chúng tôi sang đường để cô bạn có thể tự sướng vài tấm ảnh ở hàng rào nhà người ta cùng với cây dẻ.
Bất ngờ 1 anh chàng Úc trung niên tay cầm cây guitar đi ra vườn sau nhìn thấy chúng tôi, anh cất cây đàn rồi mời chúng tôi vào vườn nhặt hạt dẻ. Nụ cười toả nắng, anh cấp cho chúng tôi mấy cái găng tay, và 1 cái cào (quả dẻ có gai rất sắc nhọn).
Thế là nhóm bạn tôi hồ hởi cảm ơn rồi len rào vào vườn người ta nhặt hạt dẻ, tôi đứng lại nói chuyên cùng anh, hoá ra trước đây anh từng học tiếng Việt, anh còn nhớ vài câu tiếng Vn nữa...
Tôi hỏi anh chơi đàn à? Anh nói chơi đại khái thôi, nhưng ko biết lên dây. Tôi nói thế để em lên dây rồi anh đàn nhé, em biết lên dây mà không biết đàn :)
Thế là trong ánh nắng vàng nhạt buổi chiều, anh ngồi trên chiếc ghế gỗ đàn và hát cho tôi nghe.
Chuyện có lẽ sẽ romantic hơn nếu anh ko hỏi tôi số đt, và thật tình cờ tôi vừa mất điện thoại tối hôm trước đó, tôi trả lời anh vậy.
Thế là đoàn chúng tôi rời Bright với 1 túi hạt dẻ tươi to nặng và kỷ niệm về nụ cười toả nắng của chàng trai Úc.
(Các bạn muốn ngắm nhiều ảnh đẹp tuyệt về Bright, xin hãy lên FB, và search địa điểm Bright, sẽ xem đc ảnh và comment của những người đã ghé thị trấn)

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Nhân ngày đặc biệt buồn hôm nay, tôi lại login vào viết theo đơn đặt hàng của cụ chuotlang .
Cách Melbourne khoảng 300km có 1 thị trấn nổi tiếng với lá vàng - Bright. Con đường đi tới Brighton đi qua những trang trại nho nơi bạn có thể dừng chân thử rượu và mua nếu thích.
Thị trấn Brighton vào mùa thu đẹp ngất ngây với những con đường lá vàng lá đỏ, thiên nhiên vẽ nên bức tranh rất hoàn mỹ.
Dân Melb còn truyền nhau những con đường Great Alpine Road @ Eurobin VIC 3739 là nơi mà khách có thể ghé vào những con đường nhỏ nhặt hạt dẻ rụng. Với khách du lịch thì bạn nên bỏ ra 10-20$ vào 1 farm trồng dẻ ở khu này tha hồ thu lượm dẻ rồi mua hạt tươi về.
Tôi đi cùng nhóm bạn người Việt sống tại Úc nên chúng tôi chọn cách khám phá hạt dẻ hoang.
Thật tình cờ, nhóm tôi dừng xe trước hiên 1 căn nhà phủ đầy dây leo màu đỏ rực rỡ đẻ bạn tôi chụp ảnh... đối diện bên kia đường tôi nhìn thấy 1 cây dẻ to, hạt dẻ rụng kín đất. Bạn tôi rất thích chụp ảnh tự sướng, nên chúng tôi sang đường để cô bạn có thể tự sướng vài tấm ảnh ở hàng rào nhà người ta cùng với cây dẻ.
Bất ngờ 1 anh chàng Úc trung niên tay cầm cây guitar đi ra vườn sau nhìn thấy chúng tôi, anh cất cây đàn rồi mời chúng tôi vào vườn nhặt hạt dẻ. Nụ cười toả nắng, anh cấp cho chúng tôi mấy cái găng tay, và 1 cái cào (quả dẻ có gai rất sắc nhọn).
Thế là nhóm bạn tôi hồ hởi cảm ơn rồi len rào vào vườn người ta nhặt hạt dẻ, tôi đứng lại nói chuyên cùng anh, hoá ra trước đây anh từng học tiếng Việt, anh còn nhớ vài câu tiếng Vn nữa...
Tôi hỏi anh chơi đàn à? Anh nói chơi đại khái thôi, nhưng ko biết lên dây. Tôi nói thế để em lên dây rồi anh đàn nhé, em biết lên dây mà không biết đàn :)
Thế là trong ánh nắng vàng nhạt buổi chiều, anh ngồi trên chiếc ghế gỗ đàn và hát cho tôi nghe.
Chuyện có lẽ sẽ romantic hơn nếu anh ko hỏi tôi số đt, và thật tình cờ tôi vừa mất điện thoại tối hôm trước đó, tôi trả lời anh vậy.
Thế là đoàn chúng tôi rời Brigton với 1 túi hạt dẻ tươi to nặng và kỷ niệm về nụ cười toả nắng của chàng trai Úc.
(Các bạn muốn ngắm nhiều ảnh đẹp tuyệt về Bright, xin hãy lên FB, và search địa điểm Bright, sẽ xem đc ảnh và comment của những người đã ghé thị trấn)

Brighton này là ở chỗ nào mà 300 km nhỉ, CL vừa đi Úc về thì cái Brighton gần Mel nó gần xịt à, vài chục km
Dĩ nhiên lá vàng lá đỏ cũng nhiều nhưng ko thể so được với Canberra

babbelaar

Xe tải
Brighton này là ở chỗ nào mà 300 km nhỉ, CL vừa đi Úc về thì cái Brighton gần Mel nó gần xịt à, vài chục km
Dĩ nhiên lá vàng lá đỏ cũng nhiều nhưng ko thể so được với Canberra
Dạ cụ search Bright Vic 3739 nhé.
Brighton là khu biển có những căn nhà nhiều màu sắc - nhiều người thích ra đó chụp ảnh cưới ạ :)

chuotlang

Xe lừa
Dạ cụ search Bright Vic 3739 nhé.
Brighton là khu biển có những căn nhà nhiều màu sắc - nhiều người thích ra đó chụp ảnh cưới ạ :)
Vậy là nằm trên cung Mel Syd hả mợ? Để lần sau em đi Alpine em sẽ Note lại khu này :)

babbelaar

Xe tải
Vậy là nằm trên cung Mel Syd hả mợ? Để lần sau em đi Alpine em sẽ Note lại khu này :)
Dạ, cụ, còn vài cung chuyên cắm trại qua đêm nữa , cụ đi cái xe caravan thì nên đi những nơi đó.
Mình còn có thể mua chứng chỉ rồi xuống biển bắt sò ở khoảng giữa con đg đi Great Ocean Road. (Em vừa xem thớt của cụ, ảnh quá đẹp khiến em thấy xấu hổ vì thớt của mình :P )

chuotlang

Xe lừa
Dạ, cụ, còn vài cung chuyên cắm trại qua đêm nữa , cụ đi cái xe caravan thì nên đi những nơi đó.
Mình còn có thể mua chứng chỉ rồi xuống biển bắt sò ở khoảng giữa con đg đi Great Ocean Road. (Em vừa xem thớt của cụ, ảnh quá đẹp khiến em thấy xấu hổ vì thớt của mình :P )
Chụp đẹp không khó, chỉ sợ không được đi dâu để chụp :)

Aybolit

Xe tải
E ngồi đọc dần

quyenducqdc

Xe đạp
đẹp, cảnh đẹp qua những bức hình của cụ em cũng có thêm nhiều hiểu biết... cảm ơn cụ..

babbelaar

Xe tải
Đất nước hoa giấy.

(Ảnh những cây cầu vượt rực rỡ hoa giấy)

:) Có lẽ chưa có ai gọi Singapore bằng cái tên tôi vừa gọi. Xứ sở này gây ấn tượng bởi những cây hoa giấy đc trồng dọc các thành cầu vượt, balcone nhà cao tầng "Singapore chả có tài nguyên thiên nhiên gì cả, tới nước ngọt cũng phải nhập từ Malaysia, chúng tôi chọn hoa giấy là vì loài cây này sức sống mạnh mẽ và không cần chăm sóc gì nhiều". Nhìn đất nước xanh sạch đẹp này tôi lại nhớ tới thủ tướng Lý Quang Diệu, người đã bật khóc khi buộc phải độc lập và tách khỏi Malaysia năm 1965, ông nói "hãy cho tôi sức mạnh", ông đã thực thi hàng loạt chính sách cải cách singapore, khuyến khích mở cửa giao thương, mở cửa cho đầu tư nước ngoài. Giọt nước mắt ấy làm tôi nhớ tới giọt nước mắt của lãnh đạo ta thủa xưa, sau khi thực hiện ccrd, 1 chiến dịch làm tàn lụi bao nhiêu tri thức và người tài, chia cắt dân tộc thay vì thống nhất. Giọt nước mắt của người chọn đóng cửa đất nước trước thế giới, của kẻ chọn không giao thương với thế giới năm xưa mà chạnh lòng.
Có thể nói Singapore hoàn toàn ngược với Australia, một bên thì đất nước nhỏ bé tới mức hàng năm họ phải tái chế rác để lấn biển, quang cảnh thiên nhiên đều là nhân tạo còn 1 bên thì rộng bát ngát sản vật phong phú.
Đảo quốc singapore với tổng diện tích chỉ sấp xỉ 1 hòn đảo ngọc Phú Quốc của VN, còn Australia rộng gấp 30 lần Việt Nam.
Hồi SG còn là hòn ngọc viễn đông, tổng GDP của SG chỉ thua Singapore có 30 usd (250 /280), còn ngày nay GDP của singapore gấp 30 lần VN. Tôi đi Singapore, nghe cô hướng dẫn viên nói đất nước tôi không có 1 tài nguyên gì ngoài con người mà không khỏi chạnh lòng khi nhớ về tổ quốc mình với biển bạc đồng xanh, thiên nhiên trù phù đẹp đến thế mà sao khổ tới vậy?
Singapore phát triển 5 ngành dịch vụ chủ đạo là : cảng biển, tài chính, công nghiệp nhẹ, dịch vụ giáo dục, dịch vụ y tế và du lịch. Singapore là đất nước đa đảng, luôn luôn có những đảng đối lập theo dõi và phản biện hoạt động của đảng cầm quyền.
Đảo quốc này bờ biển chỉ dành để làm hải cảng, không dùng để làm bãi tắm cũng không cho phép đánh bắt cá (mặc dầu xưa kia, đất nước này chỉ là 1 làng chài đc phát hiện từ thế kỷ thứ 13).
Được mệnh danh là the garden in the city, đi trên phố ở Sing , nhiều lúc bạn sẽ có cảm tưởng như mình đang lạc vào 1 rừng cây. Đi trên phố ở Sing bạn sẽ nhìn thấy Rain tree , cây có tán mỏng, lá nhỏ xoay tròn như chiếc ô, hoa màu hồng phớt, cây nào cũng được gắn thêm những cây leo, lan ký sinh để đẹp thêm. Rain tree có thể nói là loài cây đặc trưng của đường phố Singapore, cây này còn có tên là cây 5h vì cứ sau 5h là lá cụp lại, lá cây cũng cụp lại khi trời mưa (Đây là lý do cho cái tên Rain tree). Cây này đc Lý Quang Diệu nhập về trồng nhiều vì lá nhỏ nên không phải tốn nhân công quét đường, lá cây rụng xuống cũng làm tươi tốt cho đất.

Có những con đường tím 1 màu lá cây vú sữa, nghe nói đều được nhân giống từ 5 cây vú sữa "Đực" mà bác Hồ tặng Singpapore thủa xưa. (Ở Sing, người ta ít khi trồng cây ăn trái trong tp, là để khỏi phải lo "phạt dân", nếu vặt cành hái quả ở Sing bạn sẽ bị phạt 200 $ Sing).
Có thể nói, Singapore là 1 khu vườn nhân tạo rộng lớn, thu thập rất nhiều loài cây trên TG về đây, bởi nơi đây hoàn toàn không có nông nghiệp, đất ở còn thiếu nên việc mang cây/con giống tới xứ này là hoàn toàn tự do. Singapore không sợ bị ảnh hưởng môi sinh (điều này hoàn toàn trái với Australia).
Diện tích nhỏ hẹp, ở Sing 97% dân cư sống trên nhà cao tầng (cao cấp và bình dân), chỉ có 3% dân số đủ tiền để ở nhà mặt đất.
Xe đi trên phố Singpapore, nhìn những khoảng xanh ngút ngàn, cây cối được trồng tỷ mẩn xen kẽ nhiều tầng ưa sáng như thể đang ở 1 rừng nhiệt đới ở trong phố mới thấy phục tầm nhìn xa và urban design của người lãnh đạo có tầm quan trọng thế nào.

xe đạp màu vàng là do chính phủ cung cấp, cư dân đăng ký sẽ được cấp 1 mã code để mở khoá xe đạp, xe có thể vứt lại tại bất kỳ điểm nào trong thành phố, công ty sẽ có trách nhiệm thâu gom lại.

Chỉnh sửa cuối:

babbelaar

Xe tải
Marina Bay Sands, nơi có bể bơi vô cực lớn nhất thế giới,

balcone của Marina Bay Sands năm nay rực một màu hồng phớt nhẹ nhàng sắc hoa giấy

Với kiến trúc vô cùng độc đáo và lạ mắt, Marina Bay Sands hẳn làm cho mọi du khách phải ngạc nhiên. Trên nóc ba toà tháp mà người ta thường hay ví von là trông như 3 que nhang là một con thuyền lớn, đây chính là bể bơi vô cực lớn nhất thế giới!

Chỉnh sửa cuối:

babbelaar

Xe tải
Văn mợ rất hay, ảnh đẹp. Kính mợ 1 ly và xin phép đc hóng tiếp
Dạ, em cảm ơn cụ, thật tình là em cũng thấy vài thớt viết về Sing và về Australia... lại lười viết... nên là mãi vẫn đó.
Em một phần là không muốn up những ảnh mình đã up trên mxh lên OF, phần nữa là chụp ảnh xấu,... nên em chọn dùng ngôn từ bù cho hình ảnh. Về phần hình, đôi khi em ưu tiên chọn hình ở trên mạng đưa vào cho đẹp mà đỡ công upload :P

Em viết tiếp đôi dòng về Singapore:
Singapore là 1 đất nước nhỏ bé, khá là "đắt đỏ" so với Úc, và thú thật là chưa được sạch sẽ như Úc.
Có 1 điểm khác biệt nổi trội là dường như người Sing khá là tự hào về đất nước họ, luôn miệng khoe lãnh đạo của họ ra sao, dường như họ nắm khá rõ đường hướng phát triển của đất nước cả về quá khứ, hiện tại... Họ thẳng thật đến mức nói thẳng: nếu ai đã có hộ chiếu Anh, hẳn là chả thèm hc Sing đâu. Vâng! họ nhìn thẳng vào sự thật, và tự hào đất nước họ tự cường và phát triển được dù không có gì là nhờ lãnh đạo giỏi và nhờ lao động cật lực. Sống ở Sing KHÔNG SƯỚNG nếu cái định nghĩa sướng là nhàn nhã làm ít hưởng nhiều.
Đi đường, người Sing hay chỉ qua cửa khoe dù thiếu đất, nhưng Sing vẫn dành rất nhiều khoảnh đất trống cho quy hoạch về sau, rằng chính phủ họ ưu tiên "phát triển bền vững" như thế nào...
(Ở Úc ngược lại, người Úc bản xứ phải nói là hiền, thích co cụm chơi theo nhóm nhỏ. Nhiều người vẫn còn xấu hổ vì tổ tiên họ đã xâm chiếm hòn đảo này - Em sẽ viết thêm về phần lịch sử này của Úc, và cách người Úc giáo dục toàn dân họ đối diện với cái sai và sửa sai trong quá khứ ra sao ở 1 bài viết kế).

Singapore, đứng trên con mắt của người du lịch, có lẽ những nơi đáng đến gồm có ghé nhà hát sầu riêng, vườn siêu năng lượng (chiếu sáng vào buổi tối), chụp ảnh với sư tử biển (Mấy chỗ này gần nhau, đi lướt 1 vòng buổi tối - với em cũng không tới mức đẹp đặc sắc , chỉ mang ý nghĩa check in tự sướng ta đã tới Sing.

Bức tượng Merilon, đầu sư tử mình cá là hình ảnh biểu trưng của Singapore, trước đây nó nằm sát biển, nhưng do lấp biển, nên giờ biểu tượng này đã nằm trong đất liền rồi. Đầu sư tử tượng trưng cho con vật mà Hoàng tử Sang Nila Utama đã nhìn thấy khi khám phá ra vùng đất Singapura vào thế kỷ 13 trước Công nguyên, và đuôi cá tượng trưng cho thành phố cổ xưa Temasek (nghĩa là “biển” trong tiếng Java) - tên gọi của Singapore trước khi được đổi tên mới là “Singapura” (nghĩa là “thành phố sư tử” trong tiếng Phạn). Tượng Sư tử biển Merlion là hình ảnh tượng trưng cho sự khởi đầu bình dị của Singapore vốn trước đây là một làng chài.

(trong ảnh, những cây hình chiếc ô úp ngược chính là cái gọi là "cây siêu năng lượng" , chiếu sáng sử dụng hoàn toàn bằng năng lượng mặt trời).
Note: Tôi xin phép các cụ người Sing, so sánh Sing với Úc là vì nó ít nhạy cảm hơn ss VN với Úc.

Chỉnh sửa cuối:

babbelaar

Xe tải
Trong cái ảnh ở trên, bạn sẽ thấy rất nhiều thuyền ở phía xa. Như đã nói, vì diện tích hẹp nên Sing ưu tiên chỉ phát triển những gì mang lại lợi ích cao nhất. Sing không có bãi biển để tắm hay đánh cá. Toàn bộ là chỗ để tàu thuyển neo đậu miễn phí! Sing là nơi trung chuyển hàng hoá lớn với nhiều cảng nước sâu. Cứ sau 20 năm cảng biển lại lấn thêm ra biển, vùng đất làm cảng lại đc sử dụng làm đất ở hoặc các mục đích khác (Đất lấn biển nên chờ 20 năm để lún, trong 20 năm đó, Sing làm cảng biển.
Ngoài ra khu vui chơi của Sing còn có vườn chim, nghỉ dưỡng ở đảo Sentosa (là khu phức hợp nghỉ dưỡng và các công viên vui chơi giải trí lớn nhất sing), các khu ẩm thực và mua sắm, đi thuyền trên vịnh Marina bay vào buổi đêm, ăn cháo ếch....
Có 1 điểm mà tôi rất ấn tượng ở Sing đó là chất lượng nước ở bể bơi: gần như sạch không có mùi hoá chất.
Tôi đã có vài buổi dậy sớm và hưởng thụ cảm giác bơi 1 mình 1 bể tại KS Sing. Cảm giác độc thoại với mình trong bể bơi mà lâu rồi mới đc trải nghiệm lại - rất thú vị.
(Tôi ở tại 1 KS trên khu Orchard, là khu trung tâm có rất nhiều chỗ mua sắm ở Sing).
Túm lại nếu bạn mua tour mà đi Sing thì sẽ bị dồn đi mua sắm tới phát mệt nếu bạn không phải là tín đồ của mua sắm ;)
Theo quan điểm của tôi, với 1 đất nước nhỏ bé như Sing và giao thông khá thuận tiện thì bạn nên chọn đi tự túc.
p.s1: Ẩm thực tại Sing không quá ấn tượng với tôi.
p.s2: Rượu ở Sing đắt, nếu đi theo nhóm và muốn uống, bạn nên phân công mua ngay tại cửa hàng miễn thuế khi xuống sân bay để xách về dùng dần.
p.s3: tôi up link video clip đi du lịch Sing của ai đó post lên youtube, coi như kết thúc bài viết về Singapore.

Chỉnh sửa cuối:

babbelaar

Xe tải
Mùa thu với lá vàng và hạt dẻ

Chỉnh sửa cuối:

tuananh3988

Xe máy
thế mới thấy đất nước có lãnh đạo có tâm, có tầm nó tốt dường nào. đó là lý do e cực thích ông Lý Quang Diệu

babbelaar

Xe tải
thế mới thấy đất nước có lãnh đạo có tâm, có tầm nó tốt dường nào. đó là lý do e cực thích ông Lý Quang Diệu
Vâng, đi dọc Vn trước và càng về những năm gần đây càng buồn, đẹp thế mà tàn phá

babbelaar

Xe tải
"Có một nỗi sợ gọi là mất nhau
Có 1 niềm đau gọi là dĩ vãng"

Tút này của tôi thiên về kỷ niệm chuyến đi cuộc đời, không hẳn là 1 chuyến đi đúng nghĩa, mod/min nếu thấy không ổn thì rút thẻ nhé ;)
Ở nước ngoài, tham gia tình nguyện là được khuyến khích và không có gì lạ lẫm, không tới mức bị "kỳ thị ngược" vì đi tình nguyện như ở ta. Tôi thích tìm hiểu các hoạt động giúp đỡ cộng đồng của dân địa phương, tôi tham gia phát lương thực ở một khu nhà xã hội, nơi tập trung những người đơn thân thất nghiệp.
Phụ trách khu vực ấy là 1 gia đình theo thiên chúa giáo, cuối mỗi tuần họ đánh xe đi thu thập bánh mỳ ế và các mang các sản phẩm quá date (nhưng vẫn dùng được) hoặc cận date để mang phân phát. Đó một gia đình rất hạnh phúc, khuôn mặt ai cũng sáng bừng lên vui vẻ, (Tham gia thường xuyên có con trai, con dâu, đôi khi bà mẹ và chồng cũng tham gia, các cháu , và cô dì thì chỉ đôi lúc xuất hiện), đôi khi tôi thường ở lại tới cuối để nói chuyện với người mẹ , bà gọi tôi là Bella.
Bà hay ôm tôi và bảo rất thích nụ cười của tôi, bà hỏi tôi về gia đình tôi. Bà bảo nhất định là tôi nhớ gia đình lắm, cuối tuần nhà bà hay tổ chức tụ tập, hãy qua nhà bà chơi. Một ngày tôi kể với bà rằng mình đã ghé qua nhà 1 người "lang thang" hành nghề bơm bóng nghệ thuật rồi bán trên phố. Ông ta cũng ở khu nhà xã hội đó. Tôi gặp ông trong thư viện cộng đồng. Ông mắc chứng thích tích trữ. Tôi kể rằng mình đã rất choáng váng khi bước tới nhà ông, khó kiếm được 1 khe hở để đặt chân, toàn nhà ông như 1 bãi rác lớn. Ông không mua bột giặt, xà phòng rửa bát... ông mua xà phòng cục 1-2$ được năm cục. Ông đem bào xà phòng ra để cho vào máy giặt, để rửa bát.
Nhìn đống hổ lốn, tôi phải cố gắng hết sức để không nôn ra khi ông mời tôi ăn món "Bánh pizza" ông làm. Tôi kể với bà rằng sau đó vài hôm tôi mua các loại nước rửa mang tặng ông ta.
Bà mở to mắt nhìn tôi: Bella, cháu là 1 cô gái tốt, nhưng cháu cần biết cách bảo vệ bản thân. Cháu không nên bước chân vào 1 căn phòng của 1 người lạ, đặc biết là đàn ông độc thân. Để ta kể cháu nghe, ta biết 1 cô gái tàn tật không đi lại được, một ngày có một đứa tới nhà, mời cô ấy uống nước pha thuốc ngủ, và hãm hiếp cô ấy.
Vâng, sau khi nghe Bà khuyên, tôi lại giật mình tự trách, Bella, mày thật ngu ngốc, lỡ có chuyện gì xấu xảy ra thì sao? Tôi không qua nhà ông nữa, nhưng vẫn đôi khi nói chuyện. Ông khá am hiểu về lịch sử, văn hoá. Ông bị stress vì quá cô đơn. (Sống lâu trên đất nước này, tôi nhận ra cô đơn là điểm chung lớn nhất của phần đa mọi người.)

(Trong ảnh là bong bóng mà ông làm tặng tôi, và cậu bé con cô chủ nhà nơi tôi trọ.
Đó là sáng ngày giáng sinh, ông đã tới gõ cửa, thay ông già Noel thổi và vặn những giỏ hoa này tặng cậu bé 5 tuổi nhà tôi. Đây cũng là 1 sai lầm của tôi, người bản xứ rất e ngại để lộ địa chỉ nhà mình, vì tôi đi thư viện cộng đồng, nhà tôi khá gần nhà ông. Không có gì xấu sảy ra sau đó, nhưng tôi note ra để các bạn nếu có ra nước ngoài hãy lưu ý , đừng để người lạ biết nhà mình, đừng để người ta biết mình sống 1 mình).

Chỉnh sửa cuối:

babbelaar

Xe tải
Góc vườn của tôi
Những cây rặt Việt Nam này là tôi sưu tầm xin từ những người việt chung quanh

.

ng
Tôi trồng ít herbs ở vòng xoay trồng cây ngay đối diện phòng tự học. Buồn buồn tôi chạy ra hái mấy ngọn thả vào ly nước nóng vậy là được ly nước thơm nồng. Đây cũng là góc tôi hay trốn ra xả hơi, nghỉ ngơi. Chỗ này cách sân bóng một rào cây cao, kín kín hở hở và thường chả có ai ngoài tôi

Nhìn ra từ phòng tự học

Chủ nhà trọ thứ 7 tôi chuyển tới. Tôi rất khổ với việc phải chuyển nhà nhiều. Ông là người chủ nhà tốt nhất tôi gặp. Ông là người đài loan gốc trung quốc, thời trẻ sống ở anh, trung tuổi mới định cư ở Úc. Ông làm giàu nhờ địa ốc, ông hay khuyên tôi mua đất đi :)