[Funland] Xưng hô với sư Thầy trong chùa ?

Abcdefghiklmnkl

Xe tải
Ta hay niệm hồng danh Đức Phật:
Nam Mô Bổn Sư Thích Ca Mâu Ni Phật !

Nam Mô: Xin cúi đầu tôn kính
Bổn Sư: Thầy giáo (sư phụ, tôn sư trọng đạo)
Thích Ca Mâu Ni: Tên riêng của Ngài
Phật - là phiên âm của từ tiếng Phạn Budda, nghĩa là Người đã giác ngộ (toàn giác, toàn bích), tiếng Hoa đọc là Phật, tiếng Việt đọc là Bụt (Budda - ông Bụt).

Cả đời Đức Phật sau khi giác ngộ là làm hành giả hành khất và giảng đạo (đạo lý, đạo đức, đạo giải thoát, con đường thoát khổ, giác ngộ. Chữ Đạo nghĩa là Con đường đi), Ngài và tăng đoàn hành khất thọ trai là để gieo duyên với chúng sinh, giảng đạo là để giáo hoá. Tăng đoàn và truyền đời học trò của Ngài cũng làm vậy. Hình tượng chính thống của ngài là một Thầy Giáo Vĩ Đại. Nên những nhà tu hành, chức năng lớn nhất, sứ mệnh cao cả nhất của họ là dạy học, do vậy truyền đời họ xưng là Thầy, Sự phụ là vì thế. Ta cũng hay dùng từ Thầy chùa, sư thầy (ông Thầy dạy học và đi tu ở Chùa), Thầy tu (ông Thầy vừa dạy học vừa đi tu )...

Tiếc là chúng sinh và cả người tu hành giờ có lẽ đa phần không hiểu nguyên nghĩa của từ họ vẫn xưng gọi nhau hàng ngày: Thầy.
Oẹ!

ceconam

Xe điện
E có ông bạn học cùng cấp 3 giờ cũng chủ trì 1 chùa khi trước đám đông thì mình vẫn gọi là thầy với tôi, khi chuyện riêng thì bạn và tôi hoặc cậu tớ như ngày xưa

Đã coi họ là Thầy thì xưng con ( trò) có sao đâu, con ở đây có phải ý nghĩa con cái của Thầy đâu
Chuẩn ạ, đây là kiểu xưng con với nhà phật chứ không phải kiểu cha con đâu ạ. Các cụ già vẫn thầy xưng con bình thường mà

Sứa.

Xe tăng
Thế bên đạo thiên chúa thì sao nhỉ? Bao ng già vẫn gọi linh mục trẻ là cha xưng con đấy thôi?

hoaoaihuong

Xe buýt
Với em đi chùa là gác lòng trần bước qua của thiền môn với lòng thanh thản nhất có thể, nếu còn lăn tăn sân hận thằng nọ con kia thì ra quán bia cho nó tao nhã với đời. Nhưng đời và đạo cứ lẫn lẫn lộn lộn, nên dạo này em có vào chùa cũng chỉ vãn cảnh, lạy phật chứ không tiếp xúc với sư và ni, họ cũng là người, cũng hỉ nộ ái ố như ai, tiếp xúc chỉ làm mình áy náy thêm vì không như mình nghĩ. Trước cũng câu nệ chuyện thầy - con, giờ thì thấy nó vô nghĩa, già thì thầy xưng con, vừa vừa và trẻ hơn thì thầy xưng tôi. Còn các thầy ngang tầm hay trẻ hơn mà gọi em bằng con là em nhìn bằng cặp mắt trìu mến tỏ vẻ không ưa là đổi cách xưng hô ngay, ăn thua do mình. Em khoái nghe các ni, luôn nhẹ nhàng gọi em bằng chú, nghe êm tai lạ :) .

Chỉnh sửa cuối:

250cc

Xe tăng
Thế bên đạo thiên chúa thì sao nhỉ? Bao ng già vẫn gọi linh mục trẻ là cha xưng con đấy thôi?
Vì họ theo đạo mà cụ. Cũng như phật giáo, ai đi tu thì gọi kiểu nhà Phật.
Còn với em thì em gọi là thầy, xưng thì theo độ tuổi thôi.

huyhung123

Xe điện
Xin hỏi các cụ/mợ hay đi chùa về cách xưng hô với sư Thầy trong chùa thế nào cho thích hợp ?
Sư Thầy năm nay gần 40, có chức danh Đại đức. Bình thường em thấy mọi người hay nói: Thưa Thầy hay Thưa Đại Đức, con xin hỏi ...... ?
Nhưng với người trẻ thì thấy cũng OK, nhưng với các Cụ mà tuổi khá cao so với Thầy (U 70, U80) và không đi tu (tại gia) hay chỉ là người vào vãn cảnh chùa thì xưng Con như trên có thể thay bằng cách nào cho tiện ?
Ngoài ra khi nào nên nói Mô Phật hay A di đà Phật trong khi nói chuyện với Thầy ?
Có dạy mình gì đâu mà gọi thầy?
Đáng tuổi gì thì gọi nấy, anh, em, chú, bác... bình thường thôi cụ! Việc tôn giáo như nào kệ người ta!

HH1993

Xì hơi lốp
Ah!
Cái này thì tùy vào thái độ của ( Thầy) trước tiên. Còn phổ
thông nhất là xưng tôi.

Colza

Xe hơi
Đã coi họ là Thầy thì xưng con ( trò) có sao đâu, con ở đây có phải ý nghĩa con cái của Thầy đâu
Khổ quá, chưa kịp coi họ là thầy mà họ đã nhảy xổ lên xưng thầy thầy rồi gọi người khác là con mới ớn chứ. Nhiều lúc bực muốn "@#!!##@@ nhà mày" ấy chứ mà thầy với chả bà. Đến cái tôn trọng tối thiểu dành cho người khác còn không biết nữa.

Đơn giản chỉ cạo trọc đầu, khoác cái áo vàng áo nâu lên mà để người khác phải gọi là thầy, xưng con thì em thấy hơi quá. Chưa đủ tính thuyết phục.

herotran8

Xe tăng
Ghét nhất ra ra đường họ cũng mặc định gọi người khác là “con” dù éo cần biết người ta có đi chùa không! Mấy lần em gặp trong thang máy, mặt thì trẻ ranh, hỏi em:”con cho thầy hỏi..”; chả lẽ em bảo “con cái đb”! Văn hoá đầu tiên là biết xưng hô đúng chỗ, đúng môi trường, đúng tuổi tác và tôn trọng người đối diện!
Cụ thô nhưng thật.

red_dragon88

Xe buýt
Xưng tôi là hợp lý nhất, trc em tình cờ gặp vị sư bảo gọi em là anh, xưng tôi: anh cho tôi đi nhờ.

nowhereland

Xe điện
Đã tìm đến chùa thì theo luật của nhà chùa gọi thầy xưng con, chỉ là cách giao tiếp thôi có gì nặng nề đâu. Còn nếu vẫn sân si thì thích gọi bằng gì thì gọi, thầy chùa tu nghiêm chỉnh họ cũng chẳng sân si gì cách gọi.

Anita Emi

Xe điện
Chư tăng ni là một trong Tam bảo (ba ngôi báu) Phật, Pháp, Tăng vì thế đối với các vị ấy (các vị thực tu) thì đạo hạnh, đạo lực họ hơn nhiều người phàm tục như các cụ mợ và em. Do đó xưng thầy/cô xưng con là đối với đạo hạnh của các vị ấy, không phải theo nghĩa phàm là so đo tuổi rồi bảo ông/bà trẻ hơn tôi, bằng tuổi con tôi... rồi xưng tôi thậm chí xưng thiếu chủ ngữ.
Các cụ cần hiểu là mỗi chúng sinh từ vô lượng kiếp tới nay đã trôi lăn trong vòng sinh tử luân hồi bao nhiêu kiếp rồi. Cha mẹ sinh ra mình là sinh về cái thể xác này thôi còn về linh hồn (thần thức) này thì đã có từ bao nhiêu kiếp, rất lâu không tính đếm được. Có khi trong kiếp trước hoặc nhiều kiếp trước thì vị tăng, ni ấy đã từng tu rất cao rồi. Kiếp này tuy hình tướng của một người trẻ tuổi nhưng thực ra là một vị có thiện căn, phước đức sâu dày.
Các vị tăng ni (các vị thực tu) cũng chính là các thầy cô giáo đó ợ. Nhưng không phải là thầy cô giáo dạy kiến thức thế gian mà là thầy cô giáo kế thừa Đức Phật dạy chúng sinh từ bỏ tham sân si nghi mạn tà kiến, phá mê khai ngộ, thoát khổ và giải thoát khỏi sinh tử luân hồi. Đây là việc làm cao cả, vĩ đại gấp ngàn vạn lần dạy những kiến thức thế gian. Dĩ nhiên những cái này cũng cần để mỗi người kiếm sống và nuôi gia đình nhưng đây chỉ là để lo cho thân xác này thôi. Còn Phật dạy chúng sinh con đường giải thoát khỏi luân hồi sinh tử. Vì thế nếu thực sự hiểu thì các cụ các mợ và em xưng con cũng còn là quá thiếu, đừng đem tuổi sinh học của đời này ra so.
A Di Đà Phật
Gớm, mang các kiếp ra so thì biết đâu vô lượng kiếp trước tôi đạo hạnh còn hơn các thầy, các thầy gặp tôi phải gọi tôi là thầy xưng con nhé?

yadih

Xe tải
Các mụ giúp việc thì bất kể già trẻ hơn ta, nếu ta chỉ vì lịch sự gọi chúng là chị, thì chúng lập tức xưng chị ngay với ta và gọi ta là em =)).

BloodOwl87

Xe điện
Ghét nhất ra ra đường họ cũng mặc định gọi người khác là “con” dù éo cần biết người ta có đi chùa không! Mấy lần em gặp trong thang máy, mặt thì trẻ ranh, hỏi em:”con cho thầy hỏi..”; chả lẽ em bảo “con cái đb”! Văn hoá đầu tiên là biết xưng hô đúng chỗ, đúng môi trường, đúng tuổi tác và tôn trọng người đối diện!
Thế lúc đó cụ trả lời sao.

bimbim71

Xe điện
Các sư phần lớn là doanh nhân.Hôm nọ cơ quan em khám ngoại viện.Sư phát quà từ thiện kém em cỡ chục tuổi.Em gọi "anh sư" xưng tôi,nhưng đối tác lại luôn miệng xưng "thầy",chắc quen miệng!

type

Xe tăng
Đợt Bố em mất cũng nhờ sư thầy ở chùa xóm bên về cúng mấy lần làm lễ, thầy này trẻ, xưng hô với Mẹ em là "bà" với thầy, với tụi em là "chú" với thầy, chứ không xưng hô thầy với con, em ít tiếp xúc nhưng nghe thế cũng thấy thật tôn trọng.

DuongHL

Xe container
À lại liên quan đến cái vô lượng kiếp, trong vô lượng kiếp kiểu gì chả có kiếp súc vật.
Hèn chi mà lắm kẻ cư xử như súc vật, Kkkkk
Không ngoại trừ bọn đầu trọc.