[CCCĐ] Xuyên Việt - Cam bằng 2 bánh. Những cung đường đam mê.

van_ly

Xe buýt
Vào đến Sóc Trăng bọn em ghé thăm chùa Dơi nổi tiếng.
Ngôi chùa cũng khá nhỏ thôi, kiến trúc bình thường, nổi tiếng chắc do có lũ dơi quạ sinh sống trong chùa.

Một chiếc ghe ngo truyền thống

Chùa Dơi là một ngôi chùa có kiến trúc hòa trộn giữa hai nền văn hóa Việt Nam - Campuchia tại tỉnh Sóc Trăng. Chùa còn có tên là Serây tê chô mahatúp, trong tiếng Khmer có nghĩa là do phúc đức tạo nên.
Chùa Dơi là do ở xung quanh chùa có một cánh rừng với chủ yếu là các cây sao và dầu, trong đó có hàng vạn con dơi đang sinh sống; cứ chiều đến hàng vạn con dơi lại kéo về sân chùa che kín cả bầu trời. Các vị sư ở đây cho rằng việc dơi đổ về chùa là phúc lành nhà Phật cho ngôi chùa này nên họ rất tích cực bảo vệ bầy dơi.

Những chú chó ngủ yên bình, say sưa dưới chân Đức Phật

Những bức tranh tường đậm chất Phật giáo

Bầy dơi bay rợp trời trên khu vườn trong chùa

Treo lủng lẳng đen kịt trên ngọn cây cao

Xung quanh chùa họ làm khu du lịch

van_ly

Xe buýt
Ăn trưa ở Sóc Trăng xong, bọn em về Cần Thơ, đi thăm miệt vườn Nam Bộ xem ra sao. Bọn em vào khu miệt vườn Mỹ Khánh ven TP. Cần Thơ

Vườn cây trái xanh mát

Quả này gọi là quả dâu, ăn chua chua, chả biết ngoài Bắc mình gọi là quả gì

Vài món bánh bán tại vườn

Rời Miệt vườn về Tp. Cần Thơ thì trời mưa xối xả, ngập hết cả đường, bọn em phải mò mẫm mất hơn 1h mới về đến Khách sạn nghỉ ngơi.

tuan.airbus

Xe hơi
Hồi xưa cháu từng đi ạ, giờ thèm quá mà khó dc nua

van_ly

Xe buýt
Hôm nay, bọn em từ Cần thơ về Sài Gòn.
Qua cầu Cần Thơ

Qua cầu Mỹ Thuận, rẽ vào một sạp hoa quả nghỉ chân

Đến Bến Tre tranh thủ mua ít rượu dừa về SG uống

CHả mấy chốc, đến trưa bọn em đã về đến Sài Gòn
Vào Quận 5 ăn cơm gà

Chiều tranh thủ lượn chơi SG,

Rồi làm một bữa cá kèo + rượu dừa bến tre, ngon tuyệt

Tối hôm sau lại được anh em PCX Sài gòn tiếp đón, đúng đợt sinh nhật các thành viên.

van_ly

Xe buýt
Hôm sau, bọn em ra Ga SG gửi xe

800k chuyển tàu thống nhất, hơn 2 ngày ra tới nơi tại Ga B Hà Nội

Rồi lên máy Bay bay về HN

Như đúng hẹn, 02 hôm sau xe đã có mặt tại HN, Bọn em ra Ga HN lấy

Kết thúc chuyến đi vui vẻ, an toàn với Tổng cung đường khoảng 4600km, tổng chi phí mỗi người khoảng 12-13tr tất tần tật.
CHuyến đi của bọn em đến đấy là kết thúc, cảm ơn cccm đã theo dõi và ủng hộ.

datnscc

Xe hơi
Cám ơn Cụ chủ thớt, chúc các cụ luôn khỏe mạnh và thành công trong cuộc sống

thằng nhà quê

Xe điện
24.12 này có cụ nào có nhã hứng lướt Indochina cùng em ko?
Qua ck Cầu treo đi đường 8 gặp Ql 13 thì rẽ trái xuôi dòng Mekong đi Packse vượt khẩu qia Tungsleng bên Cam đi Nong phenh rồi về SG.dự kiến khoảng 12 ngày ạ!
Tạu hạ bái phục, bái phục

Booong

Xe tăng
Chúc mừng và cám ơn các cụ, chuyến đi an toàn, thú vị và tuyệt vời. Em muốn rót nữa nhưng máy không cho. :)

van_ly

Xe buýt

Ducwagon

Xe tăng
Tuyệt vời vác cụ ạ. Xem xong bài viết từ đầu đến cuối, PCX làm em thêm cảm tình và thích dần rồi đấy ;)

z300

Xe điện
em đánh đấu

XetăngT34

Xe buýt
Em cũng khoái đi xe máy hơn ô tô, vì được cảm giác vi vu, tự do, cơ động, quan sát tốt hơn. Tạt té đâu cũng dễ, cứ có đường là xe đi đc. Hàng năm em đều dành các khoản thời gian dỗi, ngày lễ để đi, gần thì loanh quanh miền bắc, có thời gian 1-2 năm lại làm chuyến xuyên Việt 1 lần coi như xả Stress, reset lại cuộc sống. Trước nhiều anh em cũng bảo em điên, em kệ, mình cảm thấy ko vấn đề gì là được, gia đình em thì ủng hộ thôi, giờ thấy em đi khám phá được khắp mọi miền đất nước, thích quá giờ lại ước mơ đc đi, có anh em sắm xe tham gia cùng.
còn gì thích hơn khi niềm đam mê của cụ được người thân ủng hộ, đúng không ạ? Năm mới cụ có ý định xả stress ở đâu chưa ạ?!

van_ly

Xe buýt
còn gì thích hơn khi niềm đam mê của cụ được người thân ủng hộ, đúng không ạ? Năm mới cụ có ý định xả stress ở đâu chưa ạ?!
Em cũng chưa có dự định cụ ạ. Chắc tết, trốn bánh chưng với giò em loanh quanh lên Tây Bắc chơi vài ngày

duongcua03

Xe tăng
:D
Tạu hạ bái phục, bái phục
Cụ hổng phải bái ạ:D vì bác cả đi cùng e 6 xịch mà mới mổ k tuyến giáp đc mấy tháng nên gia đình sợ:D 2ae tụi cháu chạy ô tô qua Tây Trang. Qua Phonsaly đi Udonxay về Luang phrabang:D nằm thở 2 hôm mới chạy đi Vieng chan, ở đó rồi đi Udon mấy ngày rồi mố chạy dọc Mekong đi Nam Lào:D dưới đó có đảo Dondet nhiều ks với sọt nhưng ô bác sợ đi đò nên lại quay về Parkxe đón năm mới:D:D ko đi Cam đc vì ko kịp làm liên vận Cam. Ngủ thêm 1 đêm ở Atauper 1 đềm rồi về VN qua Bờ Y8-}8-}.
Chạy 4b gầm cao nên nhẹ nhàng thoải mái lắm cụ ợ=))=))=))

thằng nhà quê

Xe điện
:D
Cụ hổng phải bái ạ:D vì bác cả đi cùng e 6 xịch mà mới mổ k tuyến giáp đc mấy tháng nên gia đình sợ:D 2ae tụi cháu chạy ô tô qua Tây Trang. Qua Phonsaly đi Udonxay về Luang phrabang:D nằm thở 2 hôm mới chạy đi Vieng chan, ở đó rồi đi Udon mấy ngày rồi mố chạy dọc Mekong đi Nam Lào:D dưới đó có đảo Dondet nhiều ks với sọt nhưng ô bác sợ đi đò nên lại quay về Parkxe đón năm mới:D:D ko đi Cam đc vì ko kịp làm liên vận Cam. Ngủ thêm 1 đêm ở Atauper 1 đềm rồi về VN qua Bờ Y8-}8-}.
Chạy 4b gầm cao nên nhẹ nhàng thoải mái lắm cụ ợ=))=))=))
Dạ, năm ngoái e có đi Canavan bên otosaigon:
xuất phát cửa khẩn Hoa Lư > Snuol > Krong Stung Treng > qua Lào đến Pakse rồi quanh về khá phê

duongcua03

Xe tăng
Dạ, năm ngoái e có đi Canavan bên otosaigon:
xuất phát cửa khẩn Hoa Lư > Snuol > Krong Stung Treng > qua Lào đến Pakse rồi quanh về khá phê
Tối ngủ Parkxe gặp 1 cụ SG phượt cùng vợ By Bus qua Cam lên thấy ks Parkse hay quá nên nằm lì ở đó mấy đem dồi vòng về SG chả đi đâu nữa. Ks ngay đầu cầu, vên bờ Mekong nằm ở Vị trí cao nhất ở Parkse mà có 60 Trump 1 đêm:D:D:D

thằng nhà quê

Xe điện
Tối ngủ Parkxe gặp 1 cụ SG phượt cùng vợ By Bus qua Cam lên thấy ks Parkse hay quá nên nằm lì ở đó mấy đem dồi vòng về SG chả đi đâu nữa. Ks ngay đầu cầu, vên bờ Mekong nằm ở Vị trí cao nhất ở Parkse mà có 60 Trump 1 đêm:D:D:D
Công nhận bên Lào sống chậm rãi, e thích
Tối nhậu, sáng sớm đi xem các nhà sư đi khấc thực; đi dạo trong thành thấy nhẹ nhàng thú vị
À, bên đó người Việt mình cũng khá nhiều cụ nhỉ?

duongcua03

Xe tăng
Công nhận bên Lào sống chậm rãi, e thích
Tối nhậu, sáng sớm đi xem các nhà sư đi khấc thực; đi dạo trong thành thấy nhẹ nhàng thú vị
À, bên đó người Việt mình cũng khá nhiều cụ nhỉ?
Vầng cụ, cụ đi cùng e khá nóng tánh, vầy mà cũng phải nén lại khi hôm ở Luang gặp phát 2 xe nó quẹt nhao giữa nga3 mà ko cãi chửi gì. thấy xuống xe nói với nhau tý rồi đánh xe vào cạnh, 3 hướng xếp hàng chờ ko còi, ko lách lấn đường ko thấy ô nào nhẩy ra chửi dẹp đường:D:D
Sau mấy phútthif cũng từ từ tự giải tỏa hết( dù đường rất hẹp) cụ 6 xịch đi cùng em cứ nắc nỏm mãi về vụ đó;;);;);;) chúng nó hơn mình vài bậc=))=))