Xuyên Việt - Độc hành cũng Ducati Scrambler

tinhcuoi916

Xe tải
Qua Tân Kỳ khoảng chục km thì trời lại tiếp tục mưa, lần này vẫn mưa to như trước, đường vắng tanh, 1 mình cháu 1 đường đến tận Phố Châu, lúc này mưa đã thấm qua lớp quần áo mưa, làm cho cái lạnh len lỏi vào ngừoi , cùng cảm giác đơn độc trên con đường rừng âm u làm cháu thấy khá lo lắng, đành cố đạp nhanh một chút kẻo trời tối. Về đến Phố Châu lúc 5 giờ hơn, người đã khá oải, cháu lại nghỉ làm hơi thuốc (Cháu bỏ thuốc lá được 3 năm rồi, nhưng chuyến này đi xa sợ có những lúc không tỉnh táo, nên cháu làm bao nhét túi thi thoảng hút điếu) sau khi đã khá hơn cháu tiếp tục hành trình về TP Hà Tĩnh, đến đường Trần Phú cháu chui vào 1 khách sạn trú chân, lúc này lôi hành lý ra thì một số quần áo đã ngầm nước ướt hết toi, cháu đành mở điều hòa 16 độ và gió mức cao nhất để hong khô đống đồ

bực mình hơn là lúc lôi đống máy móc ra hong, cháu bất ngờ phát hiện ra, mình quên thẻ nhớ ở nhà :((

vứt đống đấy chạy qua quán phở bên cạnh làm bát mì nửa con gà ăn tạm cho qua bữa

sau đó chạy ra siêu thị mua bộ đồ lót, cuộn băng keo và túi đựng rác để hôm sau bọc lót đồ kỹ hơn

nhờ mưa mà cháu có thêm trải nghiệm cho những chuyến đi của mình, đó là nửa đêm lạnh quá, mà sờ quần áo cũng chưa khô, gọi lẽ tân thì sợ phiền họ quá, nghĩ đến cái nhà vệ sinh khá rộng của khách sạn, mò vào thấy nó khô ráo cháu đành mang chăn gối chui vào nhà vệ sinh ngủ =)) tất cả vì hành lý thân yêu mà=))

Chỉnh sửa cuối:

djdautroc

Đi bộ
Quá nể cụ...Hóng thêm ảnh của cụ ;)))

tinhcuoi916

Xe tải
đêm nay chờ C1 cháu sẽ cố gắng post ngày thứ 2 đoạn Hà Tĩnh - Huế hầu các cụ ạ

Tank T54

Xe tải
Mời cụ 1 ly rùi phọt típ, xếp gạch đợi cụ

Zniper

Xe hơi
Vừa được xuyên Việt, vừa được cưỡi Scrambler, nhất cụ! Mà đi đường dài cụ nên kiếm bộ quần áo đi mô tô, có bảo hộ hoặc ít nhất là quần áo chống thấm chứ.

silver1

Xe điện
Đi đg xa khâu chuẩn bị đồ đạc nhất là những thứ nhỏ nhặt rất quan trọng mà lại dễ bị quên. Tốt nhất sau nà cụ đi chuyến khác c/bị trc 2 ngày full đồ luôn chứ ko nên sát ngày mới làm, vậy ngon lành hơn. Mà cụ độc hành đg mòn là liều đấy tuy nhanh hơn nhieuf cảnh đẹp hơn. Tiếc là máy ngon lại thiếu thẻ.

tinhcuoi916

Xe tải
bác đi hết 8 ngày thế ngày về bác đi kiểu gì mới kịp phép
dạ đến SG em xe sẽ lên tàu ra Bắc, còn cháu và gia đình bay ra sau

Vừa được xuyên Việt, vừa được cưỡi Scrambler, nhất cụ! Mà đi đường dài cụ nên kiếm bộ quần áo đi mô tô, có bảo hộ hoặc ít nhất là quần áo chống thấm chứ.
Đi đg xa khâu chuẩn bị đồ đạc nhất là những thứ nhỏ nhặt rất quan trọng mà lại dễ bị quên. Tốt nhất sau nà cụ đi chuyến khác c/bị trc 2 ngày full đồ luôn chứ ko nên sát ngày mới làm, vậy ngon lành hơn. Mà cụ độc hành đg mòn là liều đấy tuy nhanh hơn nhieuf cảnh đẹp hơn. Tiếc là máy ngon lại thiếu thẻ.
dạ cháu cũng có cái áo bảo hộ drenaline nhưng mặc cảm giác gò bó, nên cháu mặc áo khoác + thêm giáp chân tay thôi ạ
bộ quần áo mưa được quảng cáo quần áo quân nhu siêu chống thấm các cụ ạ .. mà cuối cùng như mứt ..:((

andytran171

Xe hơi
Bác chắc không thích mũ full face thì mua mũ half face hoặc loại có kính kéo lên kéo xuống được, đi phủ nano như kính ô tô đi trời mưa em nghĩ cũng đỡ nhiều.

tinhcuoi916

Xe tải
Bác chắc không thích mũ full face thì mua mũ half face hoặc loại có kính kéo lên kéo xuống được, đi phủ nano như kính ô tô đi trời mưa em nghĩ cũng đỡ nhiều.
cám ơn cụ để hôm nào cháu tìm hiểu đi phủ nano cho cái kính mũ cháu..
Sorry các cụ qua cháu ngủ quên mất nên chưa post tiếp như đã hứa được, nhưng mừng là Bà Xã đã thắng >:D<

Chỉnh sửa cuối:

tinhcuoi916

Xe tải
Ngày 2: Hà Tĩnh – Huế ( ngày của nhiều cảm xúc)
Sáng sớm trời lại mưa, mưa từ Hà Tĩnh mưa đến Quảng Bình, mưa qua Quảng Trị mưa vào tận Huế..
6 giờ cháu bật dậy kiểm tra quần áo hành lý 1 vòng thì đã khô coong, dành hẳn 30 phút bọc đồ hết lớp trong đến lớp ngoài cho yên tâm công tác, rồi vệ sinh cá nhân sau đó buộc đồ cẩn thận, sang quán phở tối hôm qua làm bát phở bò và té khẩn trương trong cơn mưa đáng ghét.
Do mưa và đi đường 1 nên chấu cứ tuân thủ tốc độ nhà chức trách cho phép mà triển thôi, đôi khi qua khu dân cư con mãnh thú gầm gừ như đòi bứt cương nên đến chân đèo Ngang cùng lúc với ông trời hửng nắng cháu quyết định ko qua hầm mà cho nó vượt đèo để thỏa sức tung hoành… có điều không như cháu nghĩ, đèo ngắn quá
Lâu không đi đường 1A qua Hà Tĩnh khu Kỳ Anh bây giờ thay đổi chóng mặt, nhà máy mọc lên san sát.

vừa đi vừa phơi găng tay :))

Qua đèo Ngang đến khu lăng mộ Đại tướng trời lại bắt đầu mưa, cháu vào viếng Đại tướng xong thì trời đổ mưa rào, đành quyết định chạy qua Đồng Hới luôn.

vùng biển nơi chân đèo Ngang

Đèo ngang

Hà Tĩnh nhìn từ trên đèo Ngang

Đến gần đường rẽ vào ngôi làng của Đại tướng thì trời lại hửng nắng, sau 2 ngày vật vã duới cơn mưa tầm tã được thấy nắng lên sao mà hào hứng đến thế, hai bên đường những ruộng lúa đang trổ đòng xanh ngắt trải dài tận chân trời, trong gió thoang thoảng đưa vị mặn mòi của biển, mở rộng tầm mắt hít một hơi thật căng nguời lái tưởng mình vi vu như cơn gió và ước được mãi thế nhỉ
Và đây là ảnh minh họa ạ

checkin đất Quảng Bình ở Đồng Hới

Vào đất Quảng Trị thì trời nắng to nắng vỡ đầu luôn, đúng như người ta hay nói mùa hè đổ lửa. cháu tạt vào quán cơm xe tải bên đường gọi dĩa cơm cá và làm thêm đĩa rau cho mát ruột, rồi nghỉ ngơi một lúc để đi tiếp..
Vừa chui ra quán ăn thấy cái đầm đẹp quá lại dừng chân làm 1 bô đầy

Suốt dọc đường đi cháu để ý nơi này 2 bên đường có khá nhiều nghĩa trang liệt sỹ thế mới thấy sự khốc liệt và đau thương mà nới đây đã chịu phải chịu đựng trong chiến tranh. Sau đó qua Cầu Hiền Lương, qua sông Thạch Hãn, qua thành cổ, những chứng tích chiến tranh còn lại càng thấm thía nỗi đau dân tộc đã trải qua, và sự hy sinh cho sự thống nhất đất nước của biết bao người con

Chỉnh sửa cuối:

zhiqiang

Xe hơi
...
2 Ngày còn lại cũng gia đình đi Bình Phước Tìm mộ liệt sỹ
Cháu đã hoàn thành chuyến đi, và giờ này đang gõ phím hầu các cụ
Vậy là cụ sẽ bay ra HN và gửi xe ra sau ợ? Cụ pót nhìu nhìu ảnh nhé để ae học tập. Thanks cụ chủ

tinhcuoi916

Xe tải
Sau khi chụp choẹt vài tấm cháu tiến thẳng vào Đông Hà với mục đích tìm mua thẻ SD cho máy ảnh, tìm mãi cuối cùng cũng mua đc 1 cái 8GB, trời vẫn nắng to, nên cháu làm cốc nước mía rồi lên đường tiến về TX Quảng Trị, do chuyến đi cùng dịp 30/4 nên cháu cũng muốn ghé qua một vài địa điểm lịch sử cho thêm phần ý nghĩa, đầu tiên là cầu Hiền Lương bắc ngang sông Bến hải biểu tượng cho sự chia cắt đất nước với 2 màu sơn vàng, xanh và những cuộc chọi cờ đấu loa từ 2 phía, trong dịp này cờ xí rợp trời
Nhìn từ phí bờ bắc

Cột cờ bờ bắc

Nhìn từ phía bờ Nam

Tượng đài khát vọng thống nhất

Dùng con điện thoại chụp xong cháu tiếp tục lên đường tiến vào thị xã quảng trị
Đây là sông Thạch Hãn với những câu thơ xé lòng

Đò xuôi Thạch Hãn xin... chèo nhẹ
Đáy sông còn đó bạn tôi nằm
Có tuổi đôi mươi thành sóng nước
Vỗ yên bờ mãi mãi ngàn năm

Và Thành cổ Quảng Trị, nghĩa trang liệt sỹ không một ngôi mộ, hôm cháu vào cũng khá đông các cựu chiến binh về thăm lại đồng đội xưa, cháu nhanh trí nhập 1 đoàn để được nghe thuyết minh, cảm động lắm các cụ ạ, nghe mấy cụ cựu chiến binh bên cạnh xụt xịt làm tý cháu cũng ko cầm đc nước mắt

sau đó cháu lên đường tiến về Huế lúc trời đã chiều ..

Chỉnh sửa cuối:

huyho2390

Xe máy
đọc bài của cụ hay quá. cháu cũng ấp ủ 1 chuyến vào nam mà vẫn chần chừ chưa dám. với lại điều kiện vẫn chưa cho phép nữa :D

Lush

Xe buýt
tiếp đi Cụ ơi! em cũng ấp ủ 1 chuyến xuyên Việt như cụ chủ, nhưng chắc là đi = 4b thôi, vì em già hơn cụ chủ, chắc ko đủ sức chạy như Cụ :))

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Đọc chuyến đi của cụ thật tuyệt, tiếp đi cụ. Hồi bằng tuổi cụ em cũng ngược xuôi Nam Bắc suốt nhưng bằng 4 bánh và với vài thằng hóng hớt chứ chưa bao giờ đi 1 mình

huanmorning

Xe tăng
cụ chủ chịu khó post nhiều ảnh cho anh em cảm nhận quê hương đất nước....chắc chắn 5 năm nữa em sẽ làm chuyến như cụ nhưng bằng 4 bánh thôi cụ,,,Em lại nể cụ rồi đấy.

trinhleminh

Xe tăng
Rất thú vị và hấp dẫn, em phục cụ chủ quá, thời trai trẻ của em trôi qua trong tẻ nhạt, thấy tiếc nuối quá. Bảo sao cụ mua scram thì lo đi phượt, em mà mua chắc chỉ đi cafe ☺