[CCCĐ] Xuyên Việt với các điểm nhấn: Tà Năng - Phan Dũng, Mũi Đại Lãnh, Đường HCM Tây 1 ngày trước lụt

tvdung

Xe điện
Cái chỗ xếp đá đó là thị trấn Định Quán cụ ạ. Hehe, có 2 cụ cmt rồi, tại nơi chôn rau cắt rốn của e, nên phấn khích quá (5 năm rồi chưa quay lại), cmt luôn, xong mới đọc.:x
Nơi chôn rau cắt rốn của mình mà cụ, khi đi xa đất bỗng hóa tâm hồn, là em kể cả có trăm cụ cmt rồi em cũng vẫn vào cmt tiếp :)

Em đi vài lần(các loại xe) nhưng đi xe máy là phê nhất. Có 3 cung đường từ Đà Lạt xuống: Sài Gòn, Phan Rang, Nha Trang. Mỗi cung đẹp một kiểu, cả 3 cung này xe máy em đều đi cả. Mấy cái xe máy chở đồ cho cụ họ đều phải thay nhông sau to hơn, vì vậy mới leo núi được. Các cụ phượt bộ như vậy đáng nể phục quá!
Cụ quá khen rồi, bọn em đang trong kế hoạch giảm mỡ bụng nên mới phải đi kiểu này đới ạ
Với lại những chỗ oto không vào tới được mới đặc biệt và có nhiều kỷ niệm đáng nhớ hơn :))

Cho a 1 ly đê!
Mà cụ chủ thiếu sót qua, chưa thấy toàn đoàn đâu cả!
Em không quên đâu ợ, lần nào viết bài em cũng nhớ vụ này đầu tiên, lần này có một số yêu cầu tế nhị nên em xin phép khất cái ảnh này ợ :)

ngotiteo

Xe điện
muộn quá, em vào hóng cái cung hấp dẫn này, trek chắc mệt lắm ạ :D

tvdung

Xe điện
Em bắt đầu buổi sáng với những mảng màu tươi mát của thiên nhiên, cái không gian này gợi cho em nhớ đến thời còn bé tí vẫn nô đùa với đám bạn bên những sườn đồi, dưới những gốc cây thông (hay bạch đàn), đến đây khiến con người quên đi hết mọi thứ vướng bận của mình trước đó. Trong túi điện thoại vẫn có những chỗ có sóng, nhưng em tắt để toàn tâm toàn ý được sống cùng với thiên nhiên tươi đẹp này.
Rồi bỗng dưng có những ý nghĩ thoáng qua làm em thấy sợ, liệu chỗ này và những chỗ khác còn được bao lâu? :((

Vì sao em sợ? Không phải em sợ vì dân du lịch thiếu ý thức vẫn hàng ngày vứt rác đầy đường, cái đó chúng ta có thể thay đổi ý thức của mọi người hoặc dọn dẹp, nó cũng không khó vì nó chỉ bị vứt loanh quanh bên đường
Cái em sợ là cái này :(

Nó thực sự đáng sợ, vì nó là miếng cơm, manh áo của người dân ở đây, là những lợi ích của một số nhóm người được giao trọng trách bảo vệ rừng
Trong thớt này em xin phép không bàn thêm vấn đề này nữa ợ, nó là cái chủ đề mà nhắc đến là lại thêm bức xúc, nếu có em chỉ xin phép nói đến những vất vả, khó khăn và đôi khi phải trả giá bằng mạng sống của những con người lao động ở đây

Vuxuankien

Xe buýt
Cảnh đẹp và thanh bình quá cụ ạ.

korandovinhyen

Xe container
Em cũng có may mắn có thời gian công tác tại một dự án thuộc Tỉnh Lâm Đồng(cách chỗ hầm thủy điện Đạ dâng 10km). Cũng được ăn ngủ giữa đại ngàn Tây Nguyên, ko điện, sóng ĐT lúc có lúc ko, uống nước suối, tắm suối, nói chung tách biệt hoàn toàn với cuộc sống bên ngoài, thức ăn mua ăn cả tuần. Đường đi thì ko phải nói rồi, mùa khô còn đi được xe, mùa mưa chỉ có máy cày mới đi được, chứ công nông thì chịu luôn. Lúc đầu đi bộ leo núi mệt đứt hơi, về sau đi quen khỏe người lắm ạ. Các cụ đi chơi mà leo được như vậy quả là nể phục đấy!

tvdung

Xe điện
Bọn em đi khoảng nửa tiếng thì bắt kịp porter và 2 đoàn phía trước, mọi lần đi trek em thường đi sau cùng, chả phải vì em thích chốt đoàn mà vì giờ cũng có tuổi, lại lười thể dục thể thao nên sức yếu, lại sĩ nên cứ lấy lý do đi chốt đoàn để đảm bảo an toàn cho anh chị em, hay đi chậm vì còn mải chụp ảnh :))
Lần này để không bị chê là sĩ diện nữa, em quyết tâm tập luyện trước khi đi
Cung này bọn em cũng có ý tưởng từ đầu năm (hồi tháng 3 thì phải), từ tháng 5 em bắt đầu tập luyện bằng việc đi xe đạp đi làm hàng ngày bất kể trời mưa hay nắng, đến tháng 9 thì luyện tập tăng cường thêm buổi chiều bằng việc leo 4 vòng cầu thang chỗ em làm (15 tầng), cộng thêm các thể loại động tác: chống đẩy, gập bụng, ... để tăng cường thể lực, quyết tâm không làm thằng chốt đoàn nữa :))
Khi chốt danh sách đi cung này, em cũng phải bắt mọi người tập luyện theo để đảm bảo sức khỏe của cả đoàn tốt nhất, chứ mình khỏe mà đi nhanh quá 1 mình cũng không được :))

Em nói vui vậy thôi, nhưng thực sự cũng muốn khuyến khích các cụ nào lười thể dục thể thao thì cũng nên chăm chỉ 1 tí để đảm bảo sức khỏe, nếu tập luyện mà thấy chán thì có thể lấy những mục tiêu đi chơi là dễ nhất :))

Qua 1 con suối đầu tiên, ở đây chắc đang mùa mưa nên em thấy suối nào nước cũng đục đục dư lày

Qua suối rồi lại tiếp tục băng qua những đồng cỏ may, lại nhớ hồi bé hay chơi đùa ở những cánh đồng cỏ may, về nhà lần nào cũng bị mắng vì để cỏ may dính đầy quần áo, rồi lại ra góc nhà ngồi nhặt cỏ may ra

Qua đoạn này xong thì quần em cũng đầy cỏ may

Mốc rừng

Tiếp tục qua con suối khác, có nhóm bạn ở Đồng Nai cậy có giầy thoát nước nên cứ lội suối ầm ầm, bọn em toàn giầy đểu nên cứ cởi ra lội chân trần cho lành, em còn lười cởi, nhảy như khỉ qua mấy chỗ khô để qua suối

Các em đội Đồng Nai, nhìn cũng xinh đáo để, mỗi tội đi chậm nên em chả chờ mà tán được :))

Mà khuyến cáo các mợ đi đường này đừng có dại mà mặc quần bó, cỏ may nó đâm vào quần cho rất ngứa, cứ mua cái quần The north face fake 5 như của em mà đi, vừa mau khô lại có thể tháo ống rất tiện, giá 400k :)

VIKO L

Xe điện
Bọn em đi khoảng nửa tiếng thì bắt kịp porter và 2 đoàn phía trước, mọi lần đi trek em thường đi sau cùng, chả phải vì em thích chốt đoàn mà vì giờ cũng có tuổi, lại lười thể dục thể thao nên sức yếu, lại sĩ nên cứ lấy lý do đi chốt đoàn để đảm bảo an toàn cho anh chị em, hay đi chậm vì còn mải chụp ảnh :))
Cung này bọn em cũng có ý tưởng từ đầu năm (hồi tháng 3 thì phải), từ tháng 5 em bắt đầu tập luyện bằng việc đi xe đạp đi làm hàng ngày bất kể trời mưa hay nắng, đến tháng 9 thì luyện tập tăng cường thêm buổi chiều bằng việc leo 4 vòng cầu thang chỗ em làm (15 tầng), cộng thêm các thể loại động tác: chống đẩy, gập bụng, ... để tăng cường thể lực, quyết tâm không làm thằng chốt đoàn nữa :))
Khi chốt danh sách đi cung này, em cũng phải bắt mọi người tập luyện theo để đảm bảo sức khỏe của cả đoàn tốt nhất, chứ mình khỏe mà đi nhanh quá 1 mình cũng không được :))

Em nói vui vậy thôi, nhưng thực sự cũng muốn khuyến khích các cụ nào lười thể dục thể thao thì cũng nên chăm chỉ 1 tí để đảm bảo sức khỏe, nếu tập luyện mà thấy chán thì có thể lấy những mục tiêu đi chơi là dễ nhất :))

Qua 1 con suối đầu tiên, ở đây chắc đang mùa mưa nên em thấy suối nào nước cũng đục đục dư lày

Qua suối rồi lại tiếp tục băng qua những đồng cỏ may, lại nhớ hồi bé hay chơi đùa ở những cánh đồng cỏ may, về nhà lần nào cũng bị mắng vì để cỏ may dính đầy quần áo, rồi lại ra góc nhà ngồi nhặt cỏ may ra

Mốc rừng

Tiếp tục qua con suối khác, có nhóm bạn ở Đồng Nai cậy có giầy thoát nước nên cứ lội suối ầm ầm, bọn em toàn giầy đểu nên cứ cởi ra lội chân trần cho lành, em còn lười cởi, nhảy như khỉ qua mấy chỗ khô để qua suối

Các em đội Đồng Nai, nhìn cũng xinh đáo để, mỗi tội đi chậm nên em chả chờ mà tán được :))

Mà khuyến cáo các mợ đi đường này đừng có dại mà mặc quần bó, cỏ may nó đâm vào quần cho rất ngứa, cứ mua cái quần The north face fake 5 như của em mà đi, vừa mau khô lại có thể tháo ống rất tiện, giá 400k :)
Đọc mãi cũng vưỡn chửa thấy mẹt ai. Đặc biệt là mấy em Đồng nai cụ bảo xênh mà chả thấy giề!

tvdung

Xe điện
Đọc mãi cũng vưỡn chửa thấy mẹt ai. Đặc biệt là mấy em Đồng nai cụ bảo xênh mà chả thấy giề!
Hê hê, em dí máy vào chụp bọn nó lại chửi chết, em chỉ ngắm rồi kể lại cho các cụ nghe thôi :))

Menhim1601

Xe container

Mốc rừng

Đoạn này 1 em trong đoàn cứ hí hửng mãi vì mình đi nhanh quá. Cô bé ngây thơ, dễ thương dễ sợ luôn. "Chị ơi đội mình đi nhanh nhỉ, đội kia đi trước mình bao lâu mà giờ mình đuổi kịp rồi, lại còn đi trước nữa"...Dọc đường mà không có cô bé ấy tíu tít bên cạnh kể cũng buồn lắm lắm.
Thỉnh thoảng hứng lên lại trêu em nó tý:
- Đằng kia có cái j hay chưa kìa
- Cái gì thế chị (Bộ mặt rất chi là hớn hở :)))
- Cây, cây rừng đấy cưng, rừng nhiều cây thế :))

Cuong TTX

Xe buýt
Xem thớt của cụ em lại nhớ hồi năm 1997 công tác hơn 2 tháng ở khu vực rừng Tà Năng này. Phải nói là phong cảnh quá đẹp, khí hậu mát mẻ và dễ chịu. Có một kỷ niệm mà em nhớ mãi, đó là sử dụng nước suối cho sinh hoạt hàng ngày. Nhìn nước suối trong, cảm thấy sạch sẽ nên bọn em thường sử dụng trực tiếp để nấu ăn và uống. Sau 1 tuần di chuyển nên thượng nguồn, bắt gặp một đội lâm tặc đang hạ trại ở đây. Họ cũng chọn nước suối cho sinh hoạt và đoạn suối phía dưới là tắm giặt, đi vệ sinh (nhẹ và nặng). Ối trời ơi!!! Hóa ra tụi em vẫn uống cái thứ nước lẫn lộn đủ thứ trước đây. Thấy cảnh đó, cả bọn quay lại nhìn nhau với ánh mắt đầy lo lắng. Sau chuyến đi công tác ấy, thằng nào cũng phải mua 1 vỉ thuốc tẩy giun để dùng... ^#(^^#(^^#(^

dmdviet

Xe cút kít
Chỗ em cũng có khoảng gần 10G nữa
Đi xuyên việt và dài thế này mà có 10G thì em nghĩ nên để máy ảnh ở nhà ;)). Chí ít cũng phải 1 thẻ 32G. Em đi có 2 ngày xứ Mù còn được 2.500 phát :))

Menhim1601

Xe container
Đi xuyên việt và dài thế này mà có 10G thì em nghĩ nên để máy ảnh ở nhà ;)). Chí ít cũng phải 1 thẻ 32G. Em đi có 2 ngày xứ Mù còn được 2.500 phát :))
Nhìn súng ống của các cụ hoành tráng thế cơ mà. Đội nhà em toàn người lười chụp. Đi khoảng 20km đường rừng rùi thì khỏi muốn mang máy ra luôn cụ ạ

tvdung

Xe điện
Qua cánh đồng cỏ may là bắt đầu leo dốc, những con dốc ở đây khoảng 30 - 40% chi chít những vệt bánh xe quấn xích

Đến đoạn này thì thấy 1 cậu porter tên Trương có vẻ oải, bọn em xách hộ luôn cái lều
Lại kể chút về 2 cậu porter

Thoạt nhìn không ai nghĩ Trương đã 30 tuổi vì vóc dáng cậu ta nhỏ thó nom chỉ hăm mấy là cùng. Trương không phải là potter chuyên nghiệp. Quê ở Bình Thuận, dưới quê chỉ chăn bò và làm nông nên rừng rú với Trương khá là lạ lẫm. Lên Tà Năng thăm anh trai đúng dịp team trek Tà Năng, thế là theo anh nhận khuân đồ kiếm chút tiền.
Cách nói chuyện nhỏ nhẹ, ánh mắt thật thà rất gây thiện cảm. Hỏi có muốn đi rừng tiếp không lắc đầu ko ngần ngại.

Sen (áo ngựa vằn) thì nhỏ tuổi hơn Trương, nhưng đi rừng từ nhỏ nên tuyệt nhiên không thấy sự mỏi mệt hiện lên trên nét mặt. Nể cực luôn, cái đêm mưa gió như thế hắn chén căng rún xong chui vào lều đánh 1 giấc tới sáng. Ai thức mặc ai.
(Đoạn miêu tả của 1 mợ cùng đoàn em về 2 bạn porter)

Dốc ở đây khá dốc, nhưng cũng có cái thuận lợi là vì nó ngắn, chỉ khoảng 300 - 400m là hết dốc rồi, không dài dằng dẵng như những con dốc lên Fansipan hay Pha Luông, do đó chỉ mới kịp thấy mệt là đã lên đến đỉnh dốc, hoặc đến đoạn lưng chừng dốc rồi đi ngang 1 đoạn mới phải leo tiếp

Vẫn những vệt bánh xe quấn xích in hằn

Bên các đám cỏ ven đường có khá nhiều loại cây này, cây nắp ấm em vẫn ấn tượng từ hồi học sinh được cô giáo dạy Sinh học dạy về khả năng bắt ruồi của nó, giá hồi đó học mà thấy luôn cái cây thế này thì tốt

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Xem thớt của cụ em lại nhớ hồi năm 1997 công tác hơn 2 tháng ở khu vực rừng Tà Năng này. Phải nói là phong cảnh quá đẹp, khí hậu mát mẻ và dễ chịu. Có một kỷ niệm mà em nhớ mãi, đó là sử dụng nước suối cho sinh hoạt hàng ngày. Nhìn nước suối trong, cảm thấy sạch sẽ nên bọn em thường sử dụng trực tiếp để nấu ăn và uống. Sau 1 tuần di chuyển nên thượng nguồn, bắt gặp một đội lâm tặc đang hạ trại ở đây. Họ cũng chọn nước suối cho sinh hoạt và đoạn suối phía dưới là tắm giặt, đi vệ sinh (nhẹ và nặng). Ối trời ơi!!! Hóa ra tụi em vẫn uống cái thứ nước lẫn lộn đủ thứ trước đây. Thấy cảnh đó, cả bọn quay lại nhìn nhau với ánh mắt đầy lo lắng. Sau chuyến đi công tác ấy, thằng nào cũng phải mua 1 vỉ thuốc tẩy giun để dùng... ^#(^^#(^^#(^
Nói chung nhìn thì kinh thôi cụ, chứ nó pha loãng tới mức tối đa rồi mà nên vẫn dùng tốt :))

tvdung

Xe điện
Lại kể về vụ máy ảnh
Cái máy của em thì vừa to vừa nặng, tay lại bé nên mỗi lần đi trek kiểu này vác theo thì chả khác gì cực hình, nhiều lúc chỉ muốn quăng đi cho nhẹ nợ :))
Chuyến này máy to em chỉ vác theo oto, đến đoạn gửi xe thì em cũng để luôn cái máy ảnh này trên xe, vác theo cái máy Nex 5R cho nó nhẹ, mà công nhận là nhẹ, sướng thật, khỏe hẳn cả cái thằng người, chắc vì thế nên em cũng mới đi nhanh được vậy
Tuy nhiên cái nex 5R này thì chộp chả đẹp bằng máy của em, lại không có ống ngắm mà dùng live view nên cũng ghét, nhiều lúc muốn ngắm nghía kỹ cho ra bức ảnh nắn nót thì lại không được, thế là cứ giơ lên chụp bừa chả khác gì máy du lịch
Trong bài sẽ có những bức ảnh màu sắc rực rỡ hơn (xanh hơn) là do chộp bằng cái máy Nikon của chú em đi cùng.

Các cụ có đi hành xác kiểu này cũng đừng cố mang theo máy to, máy khủng làm gì, lên ảnh thì đẹp thật, nhưng ngoài đồ đạc cá nhân và nước uống (nặng nhất) đã khoảng 8kg, lại vác theo cái máy từ 1,5 - 2kg nữa thì mệt lắm, chả còn sức mà chụp choẹt gì nữa

Ảnh em thường không để trùng, về nhà phát là phải lọc ngay, cái nào trùng là delete hết, tối đa chỉ có 2 cái trùng nhau vì nhìn cái nào cũng đẹp, không nỡ xóa, chứ để nguyên thì 2 cái ổ 3T cũng chật rồi :))

tvdung

Xe điện
Lên đến đỉnh dốc thì thấy 1 đoàn nữa nằm nghỉ, trông vất vả lắm, bọn em nhìn cũng thấy mệt theo, thế là dừng ăn trưa luôn :))

Bữa trưa thì hết sức đơn giản, có mỗi bánh mì, xúc xích với sữa, ...
Hình như mợ Menhim1601 lúc chuẩn bị đồ chỉ tính bọn em ăn mỗi bữa tối, còn 2 bữa trưa là chỉ hít không khí và uống nước để sống :((

Thôi, có bao nhiêu thì ăn bấy nhiêu vậy, hết đồ ăn thì vào rừng kiếm quả, hết nước uống thì uống nước suối :))

Ăn xong thì chuẩn bị điều chỉnh lại quân tư trang
Cứ vài tháng em lại đến kỳ 1 lần, mỗi lần khá nặng nên phải dùng đến 2 cái ợ, mà phải là loại siêu thấm dùng ban đêm, chứ mấy loại siêu mỏng cánh thì không ăn thua :))

Có cả clip hướng dẫn sử dụng, cụ nào chưa biết dùng thì bẩu, để em gửi cho :))

Đi vào êm chân hẳn các cụ ạ, lại còn thấm hút tốt nữa chứ, chân cứ gọi là khô như mực phơi nắng

tvdung

Xe điện
Đến đoạn này mới thấy cái vết tích của những bánh xe quấn xích nó để lại khủng khiếp thế nào

Mợ này vác gậy ra đo

Xe máy cứ theo đường này mà đi, những xe chở gỗ nặng đi rồi lún cả đường xuống, kèm theo cái bánh xích như đào đất vứt đi
Chém ngang sườn đồi

Khủng khiếp nhất là những chỗ thế này, cả cái xe máy cũng chui tọt được xuống cái rãnh, kiểu dư lày

Hàng ngày những đoàn xe thế này vẫn tấp nập chạy qua :(

Những con người vì mưu sinh vẫn hàng ngày chở rất nhiều gỗ ra khỏi rừng, họ đánh cược bằng mạng sống vì đã có những người không may bị đổ xe khi đi qua những sườn đồi dốc đứng, cả xe cả gỗ đè lên người rồi cùng nhau lăn xuống vực
Nghe Sen kể nhờ có du lịch, nhiều người đã bỏ nghề lấy gỗ để làm porter, dẫn đường cho khách du lịch, vừa đỡ nguy hiểm hơn, lại không mệt như đi gỗ, nếu chịu khó thì thu nhập cũng khá. Kể ra có sự hỗ trợ, tổ chức của chính quyền địa phương để phát triển du lịch ở đây thì cũng tạo được khá nhiều việc làm cho bà con, cũng là 1 cách để bảo vệ rừng khỏi bị khai thác bừa bãi

Chỉnh sửa cuối:

Menhim1601

Xe container
Bữa trưa thì hết sức đơn giản, có mỗi bánh mì, xúc xích với sữa, ...
Hình như mợ Menhim1601 lúc chuẩn bị đồ chỉ tính bọn em ăn mỗi bữa tối, còn 2 bữa trưa là chỉ hít không khí và uống nước để sống :((
Chuẩn rồi anh. Sau vụ này em sửa lại checklist ngay, không phải chỉ chuẩn bị 1 bữa mà là tất cả các bữa. Lần sau đi cung dài các cụ có mà thồ mệt nghỉ