[Thảo luận] XXX Phú thọ Bắt lỗi đè vạch tại việt trì đoan hùng. Sai phần đường quy định

windys

Xe tăng
tất cả các cụ nhảy hết vào đây. thớt này là chuyên đề để cho các cụ định nghĩa thế nào là phần đường. cụ chủ kiện đến cùng cho em, cụ chỉ là lỗi đè vạch liền thôi. áp dụng chung là 100-200k, nội thành TP thuộc TW là 300-500K
http://www.otofun.net/threads/562893-the-nao-la-loi-di-sai-phan-duong-quy-dinh
Topic cụ đưa link, thì các cụ bên đấy đang bóng bàn và khá nhiều khái niệm còn gây tranh cái, chưa thể lấy để làm cơ sở khiếu nại được.

windys

Xe tăng
Nhân có trường hợp này:

Một em Lac trong lúc chờ đèn đò thì đi sang phần của xe ngược chiều, chặn hẳn 1 dòng phương tiện của hướng ngược lại.

http://www.otofun.net/threads/535364-dai-gia-di-lacetti-bien-so-29a-109-80-di-hoi-bi-khuynh

Thì em có thảo luận với cụ sbg về trường hợp trên, và lý luận của em được trích theo luật như sau:

http://www.otofun.net/threads/478543-khong-nen-dung-tu-phan-lan-khi-noi-ve-bien-411-va-mui-ten-chi-huong-di/page35

Một vấn đề nhưng lại ở 2 topic, hehe, các cụ chịu khó đọc.

Còn về trường hợp của cụ chủ thớt, cũng không khác trường hợp của Lacceti là mấy, một trường hợp là tốc độ cao, lấn một phần của xe, một trường hợp là tốc độ thấp và chơi nguyên cả con xe sang phần đươnfg đối diện.

nhim bong

Xe tăng
Nói như kụ thì kụ cho cháu xin tí thông ti về định nghĩa đi sai phần đường với ạ. Định nghĩa chuẩn có trích dẫn đàng hoàng nhá
Nó quy định về vạch 1.1 mà cụ, phân chia 2 dòng phương tiện ngược chiều nhau, không được đè lên vạch. nếu 1 phần bánh xe đè vạch thì quy vào lỗi đè vạch, còn nếu là đường chỉ có 2 dòng phương tiện thì là sai phần đường mà. Các cụ xem xét có đúng vậy không?

pnew

Xe điện
Em sưu tầm trên OF , cụ tham khảo nhá:
Trước hết cần nhắc lại khái niệm:

- Phần đường xe chạy: là phần của đường bộ được sử dụng cho phương tiện giao thông qua lại.
- Làn đường: là một phần của phần đường xe chạy được chia theo chiều dọc của đường, có bề rộng đủ cho xe chạy an toàn.
Như vậy Phần đường phạm vi rộng hơn Làn đường.

*/ Cung đường tôi tham gia giao thông:
- Có vạch liền ở giữa có giá trị như 1 dải phân cách cứng (chẳng qua là đường bé quá, không tiện làm dải cứng, nên kẻ vạch liền ngầm hiểu là có chiều bên này và chiều bên kia).
- Chia ra 2 phần đường xe chạy ngược chiều nhau. Trên mỗi phần đường chỉ có 1 Làn đường hỗn hợp cho cả ô tô và xe máy. Khi đó ngầm hiểu là theo hướng đi của ô tô sẽ đi bên trái, xe máy đi bên phải phần đường này.
*/ Quan sát hình ảnh cho thấy:
- Vị trí xe tôi như trên không gọi là đi Sai làn đường. Chỉ có 1 làn chứ có làn thứ 2 đâu mà bảo sai làn.
- Phạm vi xe tôi chưa lấn Toàn bộ sang phần đường bên kia nên cũng không thể kết luận đi sai phần đường.

*/ Kết luận: Lỗi này chỉ là Đè vạch liền, (gọi theo NĐ 71-CP là: ”Không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường".
Mức phạt 100 - 200 K VN Đ.

Khái niệm đè vạch liền không thể hiểu là bánh xe chẹt lên vạch mới mà đè vạch mà đây là cả cái xe nó đè lên vạch liền mà!
Cụ cần lưu ý khái niệm. Lỗi vi phạm ở đây là "đi không đúng phần đường quy định" chứ không phải là "đi không đúng phần đường xe chạy quy định".
"Phần đường" được hiểu là phần của đường bộ.

Còn quy định ở trong trường hợp cụ thể này là cụ chỉ được đi trên phần đường của đường bộ phía bên phải của vạch liền. Phần đường bộ phía bên trái vạch thì không được đi. Do vậy đi như cụ chủ đã được gọi là không đúng phần đường quy định chưa?

Lỗi mà cụ nói chính xác là "Không chấp hành chỉ dẫn của vạch kẻ đường" đã ghi rõ trừ hành vi vi phạm "đi không đúng phần đường quy định". Tức là bên trái vạch liên là phân đường quy định cụ được đi thì mới cãi về lỗi này được. Còn phần đường quy định ấy cụ không được đi thì không đưa được về lỗi nhẹ này đâu.

Chỉnh sửa cuối:

thangbq412

Xe máy
Số 2: Cái này thường bị lỗi là sai phần đường qui định chứ k phải sai làn. Khi đã qui định là xe cụ không được phép di chuyển sang làn / phần đường ngược chiều thì 1 phần xe cũng là vi phạm rồi mạ cụ đâu phải cả cái xe đâu. Cái này cũng dễ hiểu, vì 1 phần xe hay cả cái xe đều có thể va chạm với xe ngược chiều.
Phân tích như cụ thì cũng hợp lý, cơ mà luật lại không khi rõ khi nào thì được gọi là chém vạch, và khi nào là đi sai phần đường quy định( trong trường hợp của cụ chủ)

inchippi

Xe hơi
ca này hơi khó đấy, vì biên bản đã được lập rồi thì kiểu gì cũng phải giải quyết theo hướng có lợi cho ngành.

haiduong

Xe tải
XXX ở đây lập biên bản sai lỗi ạ. Cái gọi là "Không đúng phần đường quy định" nó gồm có hai ý: Ý thứ nhất muốn nói rằng vi phạm lỗi Đi không đúng phần đường còn ý thứ hai là lỗi ở ý thứ nhất được quy định tại một văn bản. Trong luật GTĐB và các văn bản liên quan chẳng có cái quy định nào về đi không đúng phần đường nên đương nhiên là không tồn tại cái lỗi vớ vẩn: Đi không đúng phần đường quy định. Em dự 99,99% cụ chủ thắng nếu có khiếu nại

haiduong

Xe tải
Cụ cần lưu ý khái niệm. Lỗi vi phạm ở đây là "đi không đúng phần đường quy định" chứ không phải là "đi không đúng phần đường xe chạy quy định".
"Phần đường" được hiểu là phần của đường bộ.

Còn quy định ở trong trường hợp cụ thể này là cụ chỉ được đi trên phần đường của đường bộ phía bên phải của vạch liền. Phần đường bộ phía bên trái vạch thì không được đi. Do vậy đi như cụ chủ đã được gọi là không đúng phần đường quy định chưa?

Lỗi mà cụ nói chính xác là "Không chấp hành chỉ dẫn của vạch kẻ đường" đã ghi rõ trừ hành vi vi phạm "đi không đúng phần đường quy định". Tức là bên trái vạch liên là phân đường quy định cụ được đi thì mới cãi về lỗi này được. Còn phần đường quy định ấy cụ không được đi thì không đưa được về lỗi nhẹ này đâu.
Cụ sai rồi, luật là luật, quy định là quy định bằng văn bản. Khi nào cụ chìa ra cái văn bản của cấp có thẩm quyền ký quy định thế nào là phần đường thì cụ chủ sai. ở đây là cụ ấy không tuân thủ vạch kẻ đường (rất rõ ràng) lỗi nhẹ = 1/4 lỗi vớ vẩn mà cụ đang ra sức bảo vệ đấy.

windys

Xe tăng
Cụ sai rồi, luật là luật, quy định là quy định bằng văn bản. Khi nào cụ chìa ra cái văn bản của cấp có thẩm quyền ký quy định thế nào là phần đường thì cụ chủ sai. ở đây là cụ ấy không tuân thủ vạch kẻ đường (rất rõ ràng) lỗi nhẹ = 1/4 lỗi vớ vẩn mà cụ đang ra sức bảo vệ đấy.
Văn bản là luật giao thông và QNVN về biển báo, vạch kẻ, cụ đọc cái trích dẫn của em trong topic này

http://www.otofun.net/threads/478543...uong-di/page35

LamNhung

Xe hơi
cái này nếu em không nhầm là xxx ở Phù Ninh . em cũng bị dính 1 lần và đã phải đợi 1 tuần với nộp 700k . và biên bản cũng là không đúng phần đường quy định :(

LamNhung

Xe hơi
không riêng gì ở cái góc cua này ( xxx hay ngồi ở quán nước , bắt xetại chỗ gốc tre :D ) thỉnh thoảng xxx còn bắn ở đoạn mới vào Phù Ninh , cũng có mấy chỗ vạch liền , đoạn này xxx thường ngồi trong xe oto bắn các cụ di chuyển hướng từ Hà nội lên . xin phép cảnh báo cho các cụ trước :D

haiduong

Xe tải

buidinhphuoc

Xe điện
Cụ sai rồi, luật là luật, quy địnhquy định bằng văn bản. Khi nào cụ chìa ra cái văn bản của cấp có thẩm quyền ký quy định thế nào là phần đường thì cụ chủ sai. ở đây là cụ ấy không tuân thủ vạch kẻ đường (rất rõ ràng) lỗi nhẹ = 1/4 lỗi vớ vẩn mà cụ đang ra sức bảo vệ đấy.
Em đang rất muốn biết cái QUI ĐỊNH này nó nằm ở đâu cụ ợ

windys

Xe tăng
Em không tranh luận với lý sự cùn của cụ nữa. Em chỉ khẳng định chắc chắn rằng trong luật GTĐB hay trong quy chuẩn báo hiệu đường bộ hiện nay chưa có khái niệm "Phần đường".
Hehe

Cái này là do thiếu sót của luật, mà thôi, em éo thích nói với cụ nữa.

Nếu có cái gì không ổn, không rành trong việc trích luật thì các cụ nên nói với nhau để hiểu. Em ghét nhất là đang thảo luận về luật lại quay sang đả kích cá nhân, kiểu hồ đồ, cùn, .... Có ai là người hiểu biết được hết đâu ?

Chỉnh sửa cuối:

windys

Xe tăng
Thế tình hình cụ chủ thớt lên gặp xxx thế nào rồi ạ ?

hanoivietnam

Xe tăng
Kết quả gq nó dư nào rồi cụ chủ? Post lên cho anh em biết để còn lấy kinh nghiệm chiến đấu!

pnew

Xe điện
Một văn bản luật không thể đáp ứng yêu cầu của người mới chỉ biết đọc, không phải tất cả các khái niệm đều phải được định nghĩa cụ thể. Không có khái niệm "phần đường" thì không có nghĩa là sẽ không hiểu phần đường là gì. Chỉ cần lướt qua sẽ thấy nhiều khái niệm trong các hành vi phạm không được định nghĩa, ví dụ "dây an toàn", "hè phố", "khu đông dân cư", "đường một chiều",.... Nói như cụ thì các hành vi liên quan đến các khái niệm không được đinh nghĩa này không thể xử phạt???

henryk

Xe buýt
Tình hình thế nào rồi Cụ chủ ?

Tuan_TNL

Xe máy
hôm 01/09 ở Mai Châu Hòa BÌnh nhà em cũng DÍNH giống cụ chủ thớt, xxx cũng làm quả biên bản đi sai làn đường - 1trieu tiên phạt nhưng vì em ở xa nên xxx bảo đưa xiền xxx nộp hộ trả lại giấy tờ rồi đi luôn, ghi ra đằng sau BB là "Vì đk ở xa ko đi nộp phạt đc nên nhờ xxx nộp hộ số tiền phạt 1trieu đồng vào kho bạc", em đang vội nên cũng ok cho nó xong.