[Thảo luận] Ý thức lái xe.

nobitavip

Xe buýt
việt nam mà cụ...ý thức kém nhất ạ:D

thandanhanoi

Xe hơi
Nguyền rủa những thằng đi như thế.

Huu Phuoc

Xe tải
Nhiều khi tốc độ qui định 100km/h người ta đang chạy 95 km/h mà khối cụ chạy sau vẫn xinhan nháy pha xin vượt kìa

titalstl

Xe tải
chuyển làn rồi vượt, đường giờ nhiều kẻ điếc lắm cụ ạ

binhfantasy

Xe buýt
Hôm nay em chạy trên cao tốc HN-Thái Nguyên và ngược lại, thấy nhiều cụ đi tốc độ dưới 100km/h mà cứ bám bên trái đg mà đi, xin vượt nhất định ko nhường làm em toàn phải vượt phải, có lúc em cứ bám phải chạy đúng 100km/h mà vượt 5-6 xe một lúc. Giá mà họ bám bên phải đường thì tốt biết bao?
E cũng muốn nhanh lắm nhưng thằng trước nó đi chậm mà e lại ko dám vượt phải nên đi chậm theo nó, kéo theo 1 đoàn các cụ giống e

T-Đức

Xe tải
Cách đi của em như sau:
- Chỉ vượt khi thấy có làn trống, trái hay phải như nhau. Xi nhan chuyển làn, sau khi vượt bao giờ em cũng chạy trước khá xa rồi mới trả về làn cũ
- Gặp cụ nào muốn vượt, thấy an toàn em nhường đường ngay
- Thấy có xe bám đằng sau, em sẽ chủ động nhường cho vượt, vì em luôn muốn giữ khoảng cách an toàn

Nói thật với các cụ em hay làm vậy vì nghĩ nhiều cụ lái xe trên đường hoặc tay lái kém hoặc ý thức chưa trưởng thành. Thôi thì nhường cho lành. Lên trên OF thấy quả không sai. Thấy người ta không nhường cũng xoắn, chê bai ý thức của người khác thì các cụ cũng nên xem lại ý thức của mình. Đã đủ điềm đạm làm người lớn chưa?

2nt

Xe tải
Em nghĩ nó là Thói ích kỷ
Thế nên mới có cụ vào comment "muốn vượt thì chuyển làn sang phải mà vượt, sao lại cứ bắt người khác chuyển làn còn mình được đi thẳng" :D

2nt

Xe tải
Em về quê gặp trường hợp này, các cụ đỡ hộ cái: Làn phải 1 thằng xe tải lù lù chạy khoảng 90 km/h, làn trái 1 thằng xe con chạy tốc độ tương ứng và cách phía sau thằng xe tải khoảng 20 - 30m. Với tốc độ >90km/h nên em không dám lách vào giữa. Đi một đoạn thấy 2 thằng nó vẫn giữ khoảng cách như vậy em bắt đầu xi bám làn trái để thằng xe con dạt vào cho mình vượt trái hoặc nó vượt lên khỏi xe tải để mình vượt phải. Chán xi nhan chuyển qua đá pha... nhưng cả 2 thằng đó cứ trơ trơ như gỗ đá. Lẽo đẽo theo chúng nó khoảng 2 km em làm 1 phát lách như fast and furious, cũng hơi run tay và acay 1 tí. Chả lẽ xuống nói chuyện với lũ đó :(

ninhcd

Xe tăng
Chuyênj Bình thường ở Cao Tốc của mình mà các Cụ, đường trên cao cho chạy 80, nhiều khi e đi 60 ở làn 2 mà còn vượt được cả chục xe. Nhưng như có Cụ nói ở trên, cảm giác vượt bên phải đôi khi cứ kinh kinh sao ấy

hoangviet2992

Xe máy
signal xong theo em khoảng 5s mới chuyển làn là hợp lí để cho các cụ đi bên cạnh nhận được tình hình cho đỡ giật mình ạ

huazi

Xe đạp
Ui cái đường QL3 này xe khách với Taxi toàn lấn đường thôi đi

huazi

Xe đạp
Cám ơn cụ hoangviet2992

Ranger37259

Xe đạp
Nhà em ở cái chỗ gì gì, gần đồn công an gì gì ấy.
Chào các cụ, em làm cái bài này chỉ vì hôm đó thấy hơi bức xúc thôi ợ. Khi đi đường, em mong các cụ bớt cái tôi đi một chút. Đi đường chú ý guơng hậu, thấy có xe phóng nhanh sau mít, mà đường thoáng thì chủ động dạt phải nhường cho ngta qua, họ có việc gấp thì mới cần đi nhanh, còn việc quá tốc đọ thì đã có các cơ quan chức năng họ xử lý rồi. Tất nhiên nếu các cụ cứ kiên quyết bám đường thì họ cũng vượt phải thôi nhưng điều này thể hiện các cụ hơi bị bảo thủ. Em tuy chạy đúng tốc độ quy định nhưng nếu cụ nào muốn vượt là xi nhan phải và nhường ngay, ko bao giờ cản trở nhau. Làm như vậy có nhiều điều lợi hơn là việc đường ta, ta cứ đi:
1. Các cụ hoàn toàn làm chủ việc nhường đường,
2. Đỡ buồn ngủ trên đường cao tốc vắng,
3. Giúp giao thông lưu thông tốt,
4... Và quan trọng nhất là ko gây ức chế cho bạn đồng hành.(nếu các cụ coi những người chạy cùng đường là bạn)
Chúc các cụ lái xe an toàn.

khanhtg

Xe tải
Hôm nay em chạy trên cao tốc HN-Thái Nguyên và ngược lại, thấy nhiều cụ đi tốc độ dưới 100km/h mà cứ bám bên trái đg mà đi, xin vượt nhất định ko nhường làm em toàn phải vượt phải, có lúc em cứ bám phải chạy đúng 100km/h mà vượt 5-6 xe một lúc. Giá mà họ bám bên phải đường thì tốt biết bao?
Bó tay, thế này mà bác chủ cũng bức xúc. Đường nhiều làn xe, làn ai người nấy chạy. cứ làn vắng chuyển làn mà chạy, sao phải xin đường làm gì.
E chẳng biết các bác thế nào, chứ đường cao tốc chẳng bao giờ E xin trái, nhìn thấy chướng ngại vật thì chủ động chuyển làn từ xa, mà em cũng chẳng cần xi nhan trái trở về làn cũ làm gì, cử thẳng làn mà đi, đi làn giữa còn an toàn hơn là đi làn trái sát giải phân cách

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ nó là Thói ích kỷ
Đấy là sự ngu xuẩn chứ ko phải ích kỷ ạ.

Hôm tôi đi đường 5, bằng xe thuê.
Chú lái xe cứ bám trái, tôi nhắc "Nhường cho người ta".
OK, chú sang phải, xe kia phi qua.

Rồi chú ấy lại sang trái, tôi bảo "***, 2 cây số trước mặt chả có thằng nào. Mày sang làm gì, lát nữa lại bị đuổi??"
Chú này im.

Suy ra: Nhiều người đi theo bản năng, chả hiểu được đào tạo từ đâu, là: Tao đi a tô, phải đi bên trái, khi nào cần rẽ phải thì tao mới sang phải.