[Funland] Ẩm thực và sức khoẻ - Gia vị cuộc sống

cadan

Xe container
Đợi cây em có hạt em gửi cho. Dễ sống lắm ạ.
Hoặc cụ học em ra chợ cây mua lấy 1 cây, đẩy nhanh quá trình hơn nhiều :D.
Ở nước khác được dùng khá thông dụng, người ta cho rằng nó có tác dụng tốt cho thị lực, giảm nếp nhăn, có chất chống oxi hoá Proanthocyanidin, giảm lượng đường trong máu, ngủ ngon, hạ áp, không bloating, giảm được béo ;))..
Có nhiều nghiên cứu về công dụng của nó trên... chuột hoặc công dụng của chất mà hoa này có trên người nhưng chưa có nghiên cứu về khả năng chữa bệnh của hoa trên người. Về cơ bản là giống hệt như sữa người ta chứng minh được tác dụng lên chuột hoặc chất mà sữa chứa (Canxi,...) lên người nhưng chưa có nghiên cứu chứng minh tác dụng tốt của sữa lên người sử dụng.
https://www.majesticherbs.com/clitoria-ternatea-blue-butterfly-pea-flowers-benefits/
Ở 1 số nước họ dùng pha nước với liều lượng 10 bông hoa, thực tế 4 bông đã đủ đẹp lắm rồi ạ
Thanks Miu nhé. Thấy khá thú vị.

Cá tìm hiểu thì ra như thế này:

https://caycanhhanoi.vn/cay-canh/hoa-leo-dau-biec?v=6cc98ba2045f

https://hoadepviet.com/cach-trong-gian-hoa-dau-biec-tim-xinh-trong-vuon-nha/
hoa đậu biếc là giống cây dễ trồng, chịu được nắng nóng và ít sâu bệnh.

https://muabancaytrong.com/cay-hoa-leo/ky-thuat-cham-soc-cay-dau-biec-don-gian/

Hiện nay việc trồng và nhân giống hoa đậu biếc được thực hiện thường bằng cách gieo hạt. Bạn có thể gieo hạt bằng các loại hạt mua ở cửa hàng bán hạt giống hoặc lấy từ những quả đậu đã già. Chọn lấy những hạt mảy to và gieo xuống đất khoảng 1 tuần hạt giống sẽ nảy mầm thành cây con.

Đậu biếc trồng cần phải tạo giàn cho chúng leo. Giàn trồng có thể là bờ tường, giàn vuông hoặc bờ rào. Với nhiều cành nhánh và tán lá rộng nên độ che phủ khá tốt. Đặc biệt mỗi dịp hoa nở bạn sẽ thấy những bông hoa tím mọc điểm xuyết trên nền thảm lá xanh khá đẹp mắt

https://www.facebook.com/hatgiong360/posts/1414801601924428/

KỸ THUẬT TRỒNG HOA ĐẬU BIẾC - Gía: 35k/ gói 15 - 20 hạt
+ Cách trồng chăm sóc hoa đậu biếc:
- Hạt ngâm nước ấm 3 - 4 tiếng, sau đó đem gieo.
- Cây hoa đậu biếc thuộc loại cây thân leo khỏe mạnh, dễ trồng và chăm sóc, chịu được nắng, nóng, sợ rét và hạn rất tốt, ít sâu bệnh. Nhiệt độ ưa thích của đậu biếc là từ 20-32oC.
- Đất trồng đậu biếc là các loại đất tơi xốp, nhiều mùn, giàu dinh dưỡng, thoát nước tốt.
- Nên trồng đậu biếc nơi dãi nắng, thoáng gió để cây sai hoa tuy nhiên cây cũng có thể chịu được một phần bóng râm.
- Khi cây trong giai đoạn sinh trưởng thì cần nhiều nước, hàng ngày tùy điều kiện thời tiết bạn nên tưới nước đầy đủ. Nếu cây đã trưởng thành trồng dưới đất thì chúng ta cũng không phải chăm sóc, tưới bón nhiều.
- Nhân giống đậu biếc đơn giản như các loại đậu đỗ khác. Có thể gieo hạt bằng giá thể trong khay hoặc trực tiếp dưới luống. Chỉ cần chú ý giữ đất ẩm khoảng 3 - 5 ngày hạt sẽ nẩy mầm.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Hay quá, ko uổng công em theo dõi thớt của mợ Miu.
Giống ớt kia em bị tuyệt diệt mất 1 năm rồi. :(

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Tips cất trữ rau gia vị. Hẹ, hành.
Rau tự trồng cũng nên thu hái trước khi bón phân, ngon hơn tránh nguy cơ ngộ độc Natri...Thu hoạch nhiều theo lứa dẫn tới nhu cầu cất trữ cho tặng.
Hẹ, hành là thứ rất dễ bị thối hỏng, đặc biệt là mùa hè.
Cách thu hái là nên cắt gốc cả nắm đủ ăn trong nhiều ngày.
Nhặt bỏ hết lá úa lá héo.
Rửa sạch, để khô rồi cắt nhỏ, xong gói cất phần đủ ăn trong khoảng 5 ngày trong hộp nhựa, cất tủ lạnh đừng để chạm vào thành tủ.
Chỗ còn lại cho vào trong những chai lavie cất ngăn đá. Khi cần ăn bỏ ra khỏi ngăn đá bóp rắc vào món ăn rồi lại cất vào ngăn đá.
Em thích cất kiểu này dùng khi cho vào món xào hoặc món canh cho có màu xanh đẹp. Với những món cần vị hành đặc trưng thì đương nhiên hái vài cây hành tươi rửa qua cắt ngay trước khi cần dùng rồi thảy vào là ngon nhất.
Một chậu hành tươi đẹp giúp loại trừ mùi hôi trong nhà, ngừa cúm, và cho món ăn thơm mà người không trồng hành không thể có.

* Ảnh mạng.
muốn cất trữ lâu nhiều mợ bọc báo nhưng thật ra bọn jap nó cho vào túi nilon rồi thổi phồng lên cho rau nó hấp thụ cabonic, khá hay và hợp lý, không lo cái mực in độc hại

Kitcat

Xe container
muốn cất trữ lâu nhiều mợ bọc báo nhưng thật ra bọn jap nó cho vào túi nilon rồi thổi phồng lên cho rau nó hấp thụ cabonic, khá hay và hợp lý, không lo cái mực in độc hại
Dạ, em thấy ở siêu thị nước ngoài có vẻ như nó đã nghiên cứu. Mỗi loại rau củ quả nó có cách bọc và để khác.
Sỗ lỗ thông khí trên hộp đựng cũng khác nhau.
Như em thấy cất giá thì cứ túi nilong, chọc thủng vài lỗ rồi cho giá vào để cả tuần vẫn được (Với giá tự làm).
Bên Jap nó cho vào túi thổi phồng lên là với mọi loại rau không ạ?

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Chà chà, ớt này cay đây mợ, nhưng mà vị cay rất đặt biệt, nó thơm chứ ko hăng và sộc lên như ớt khác. trước nhà em có mấy cây, quả ra chi chít như hình, ai ăn cũng thích. Cơ mà đợt rồi ko ai chăm nó chết rồi.
em muốn tìm lại cây ớt tím than, loại chỉ thiên bé tẹo, quả nhỏ thí xanh lớn lên tím đen, hồi bé em dính một phát trong bát miến, cứ tưởng mộc nhĩ rồi phải há miệng trong chậu nước. kiểu xưa nấu ăn hay cho bát nước chấm dầm ớt bữa trc vào nên thi thoảng đang ăn nước mắt dầm dề là thường

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Dạ, em thấy ở siêu thị nước ngoài có vẻ như nó đã nghiên cứu. Mỗi loại rau củ quả nó có cách bọc và để khác.
Sỗ lỗ thông khí trên hộp đựng cũng khác nhau.
Như em thấy cất giá thì cứ túi nilong, chọc thủng vài lỗ rồi cho giá vào để cả tuần vẫn được (Với giá tự làm).
Bên Jap nó cho vào túi thổi phồng lên là với mọi loại rau không ạ?
chỉ là pp cho gia đình thôi mợ, phồng lên tốn diện tích lắm

riêng rau ngót thì để đc hơn tháng vẫn ngon, tuốt sạch cả vườn để nguyên nhét túi to để phòng ngủ, do phòng luôn mát nên hầu như ko hỏng

thngaylangthang

Xe ngựa
T/y, tình đ/c, tình ... và tình ,,, cũng là gia vị cuộc sống.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
một loại gia vị không thể thiếu, cực quan trọng nhưng nhiều cụ khá chủ quan, mua đóng gói sẵn tưởng sạch nhưng toàn nghiền nhỏ rồi tẩy trắng, khi hoà tan vẫn có sạn

vâng, đó là muối ăn, các cụ nên mua muối hạt to thô sau đó hoà tan lọc sạch phơi nắng thành muối tinh, tất nhiên có loại muối khác càng tốt

t7 cn phơi nắng một mẻ ăn cả tháng, mà chỉ cần kết tinh 2/3 là ngon, vì dù sao vẫn phải dùng nước muối cho các món rau nên nước muối bão hoà cũng tốt

mà cccm làm thì nên dùng đồ sứ hay thuỷ tinh nhé, inox xịn cũng ko chịu đc cái nhiệt độ và tính ăn mòn gì đó của muối bão hoà đâu ạ

Chỉnh sửa cuối:

Kitcat

Xe container
một loại gia vị không thể thiếu, cực quan trọng nhưng nhiều cụ khá chủ quan, mua đóng gói sẵn tưởng sạch nhưng toàn nghiền nhỏ rồi tẩy trắng, khi hoà tan vẫn có sạn

vâng, đó là muối ăn, các cụ nên mua muối hạt to thô sau đó hoà tan lọc sạch phơi nắng thành muối tinh, tất nhiên có loại muối khác càng tốt

t7 cn phơi nắng một mẻ ăn cả tháng, mà chỉ cần kết tinh 2/3 là ngon, vì dù sao vẫn phải dùng nước muối cho các món rau nên nước muối bão hoà cũng tốt
Ôi hay thế, giá cụ chia sẻ sớm đúng đợt nắng vừa rồi em sẽ thử. Lúc phơi cụ phơi trên cái gì ạ? Muối dễ ăn hỏng đồ vật, ngộ độc nhôm nếu mâm nhôm?
chỉ là pp cho gia đình thôi mợ, phồng lên tốn diện tích lắm

riêng rau ngót thì để đc hơn tháng vẫn ngon, tuốt sạch cả vườn để nguyên nhét túi to để phòng ngủ, do phòng luôn mát nên hầu như ko hỏng
Cụ ở phố mà có vườn rau to thế ạ?

Kitcat

Xe container
Hay quá, ko uổng công em theo dõi thớt của mợ Miu.
Giống ớt kia em bị tuyệt diệt mất 1 năm rồi. :(
:) Giờ cụ có trồng những cây gì ạ?
Em thì chia sẻ lung tung, CCCM không cười là may rồi.
Hôm trước em có viết về thu hoạch rau củ 1 lần trước khi bón phân để tránh ngộ độc Natri.
Cách để dung hoà thu hoạch được rau tươi 1 lần và lại ăn được đa dạng loại rau là nhà em trồng tạp phí lù.
Nước rửa rau có hạt của cây này sẽ được sử dụng lại để tưới lên các chậu cây.
Khi thay đất xong em cũng tuốt hạt cây nếu ngay đó có và rắc lên chậu cây khác.
Vậy là trừ những chậu ăn 1 lần nguyên thùng thì sẽ có những chậu hổ lốn: 1 gốc rau thơm, 1 sâm nam, rền cơm, ...
Mimeo: lâu không thấy mợ viết đâm nhớ ạ !

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Ôi hay thế, giá cụ chia sẻ sớm đúng đợt nắng vừa rồi em sẽ thử. Lúc phơi cụ phơi trên cái gì ạ? Muối dễ ăn hỏng đồ vật, ngộ độc nhôm nếu mâm nhôm?

em up trên rùi, nhưng cái chảo đó ko chịu đc, dùng chảo đá hàn xẻng ko xong, nên nay e dùng xong thuỷ tinh to

em cắt rau thôi mà, hihi, do thi thoảng em ăn kiêng nên rau ngót là ko thể thiếu vì khá nhiều đạm, món rong biển nữa tuy khá mùi

Kitcat

Xe container
em up trên rùi, nhưng cái chảo đó ko chịu đc, dùng chảo đá hàn xẻng ko xong, nên nay e dùng xong thuỷ tinh to

em cắt rau thôi mà, hihi, do thi thoảng em ăn kiêng nên rau ngót là ko thể thiếu vì khá nhiều đạm, món rong biển nữa tuy khá mùi
Giờ em mới nhìn thấy ảnh ạ. Xong Fivestar có loại thuỷ tinh từ trên xuống dưới ạ? Em hơi chậm hiểu, tức là cụ hoà thành nước muối, lọc phần trong phía trên phơi cho tới khi nó kết tinh lại để cất ạ? Phơi mà không đậy nắp khéo lại bị mấy con vật ngu ngốc rơi vào chết. Mà đâỵ nắp chắc lâu lắm mới xong ạ?
Rau mất chất rất nhanh theo giờ. Cắt sẵn lâu quá mà lại ăn chay em e cụ sẽ bị thiếu chất ạ. Em cũng thích ăn rau ngót, rất lành. Chùm ngây khó ăn hơn nhưng cũng có kha khá chất.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Giờ em mới nhìn thấy ảnh ạ. Xong Fivestar có loại thuỷ tinh từ trên xuống dưới ạ? Em hơi chậm hiểu, tức là cụ hoà thành nước muối, lọc phần trong phía trên phơi cho tới khi nó kết tinh lại để cất ạ? Phơi mà không đậy nắp khéo lại bị mấy con vật ngu ngốc rơi vào chết. Mà đâỵ nắp chắc lâu lắm mới xong ạ?
Rau mất chất rất nhanh theo giờ. Cắt sẵn lâu quá mà lại ăn chay em e cụ sẽ bị thiếu chất ạ. Em cũng thích ăn rau ngót, rất lành. Chùm ngây khó ăn hơn nhưng cũng có kha khá chất.
cái đó chỉ là nắp thuỷ tinh úp chảo tạo khe hở bay hơi thôi, em kiếm đc cái xoong thuỷ tinh to hơn rùi, nắng to hai hôm là đc lọ muối rùi, mà dùng muối hạt Sa huỳnh khi kết tinh hạt cũng to lắm, hầu như ko mùi tanh nhẹ như muối 18 hay ba mấy mợ à

mà ko hẳn ăn chay vì vẫn có bơ sữa, là thực phẩm có xuất xứ từ động vật nên nói ăn kiêng hợp lý hơn

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
:) Giờ cụ có trồng những cây gì ạ?
Em thì chia sẻ lung tung, CCCM không cười là may rồi.
Hôm trước em có viết về thu hoạch rau củ 1 lần trước khi bón phân để tránh ngộ độc Natri.
Cách để dung hoà thu hoạch được rau tươi 1 lần và lại ăn được đa dạng loại rau là nhà em trồng tạp phí lù.
Nước rửa rau có hạt của cây này sẽ được sử dụng lại để tưới lên các chậu cây.
Khi thay đất xong em cũng tuốt hạt cây nếu ngay đó có và rắc lên chậu cây khác.
Vậy là trừ những chậu ăn 1 lần nguyên thùng thì sẽ có những chậu hổ lốn: 1 gốc rau thơm, 1 sâm nam, rền cơm, ...
Mimeo: lâu không thấy mợ viết đâm nhớ ạ !
Khu đất trước em hay trồng rau giờ cho thuê làm nhà xường rồi mợ à. Còn mấy chậu ngoài ban công em trồng ít hương thảo và cây chanh, khóm gừng.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Tips cất trữ rau gia vị. Rau húng chó

Rau gia vị dù là mua về hay tự trồng thì ít ai có thể mua chừng nào ăn chừng ấy.

Rau trồng nên cắt cắt cành đau để ra cành non, nếu chỉ vặt ngọn, nuôi cành nhiều già, ít ngọn, dễ bị ra hoa. Vậy nên mỗi lần cắt là thường ăn đủ nhiều bữa.
Rau húng chó là 1 thứ rau rất khó chịu vì rất dễ dập nát hỏng. Em từng nhiều lần cắt xong rửa cái đã xám như bị luộc, hoặc cất tủ sạch sẽ, chiều mang ra chả khác rau luộc phải bỏ đi.
Cách để cất thứ rau này hoá ra lại hợp với người lười: Mua/ cắt về để nguyên cành tãi ra rổ cho nó quen nhiệt độ không khí bình thường.
Sau khoảng nửa tiếng chi đó rau mát rồi thì để lại số cành đủ ăn 1 bữa, chỗ còn lại vặt bỏ lá khô lá dập rồi cho vào túi nilon cất ngăn rau. Ngăn để rau và không để chạm vào thành tủ nhé, vì lạnh quá rau sẽ hoá dập ngay.
Ăn bao nhiêu rửa bấy nhiêu, vẫn để nguyên cành dài, chỉ vặt ra khi trộn salad hoặc tại mâm ai ăn cành nào tự vặt cành đó, rau sẽ tươi thơm ít bị dập.
Cất kiểu đó có thể để ăn dần 1 tuần.
Em đã làm theo cách của cụ, mua mấy củ sả về cắt còn 3-5cm ngâm vào cái cốc để trong mát mấy hôm mọc rễ, xong em mang ra chậu trồng mọc xanh um cụ ạ, hay phết :)). Còn loại nào trồng đc kiểu như vậy k cụ.

114hangbong

Xe lăn
Em đã làm theo cách của cụ, mua mấy củ sả về cắt còn 3-5cm ngâm vào cái cốc để trong mát mấy hôm mọc rễ, xong em mang ra chậu trồng mọc xanh um cụ ạ, hay phết :)). Còn loại nào trồng đc kiểu như vậy k cụ.
Có rau húng chó cụ ngâm cành vào lọ nước cho rễ nó ra chừng vài cm, đem trồng vào đất mùn tười liên tục nhưng đừng để úng quá. Nó lên cây rất nhanh cho cụ dùng.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Có rau húng chó cụ ngâm cành vào lọ nước cho rễ nó ra chừng vài cm, đem trồng vào đất mùn tười liên tục nhưng đừng để úng quá. Nó lên cây rất nhanh cho cụ dùng.
Em tưởng cây húng chó trồng bằng cây con chứ cụ. Đợt rồi em mua cây về trồng nhưng k lên được, bị cằn cỗi. Mọi năm em toàn mua cây con vì em nhớ cây đấy có hoa tim tím. để em thử cách của cụ.

114hangbong

Xe lăn
Em tưởng cây húng chó trồng bằng cây con chứ cụ. Đợt rồi em mua cây về trồng nhưng k lên được, bị cằn cỗi. Mọi năm em toàn mua cây con vì em nhớ cây đấy có hoa tim tím. để em thử cách của cụ.
Ôi cái cây này em trồng rồi mà nó rất ưa nước cụ ạ. Mà em mua rau ngoài chợ về chọn 3 -4 cành mập mạp ngâm nước. Nó ra rễ là trồng thôi.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Khu đất trước em hay trồng rau giờ cho thuê làm nhà xường rồi mợ à. Còn mấy chậu ngoài ban công
em trồng ít hương thảo và cây chanh, khóm gừng.
cây hương thảo mình kiếm ở đâu ạ?