[Funland] Ẩm thực và sức khoẻ - Gia vị cuộc sống

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
em lại nhớ cái lá cây quất cho món thịt cún, cụ mợ nào rõ hơn cái lá cây quất trong ẩm thực ko ạ

Mille regrets

Xe tải
Em đánh dấu để học hỏi. Nhiều kiến thức mới quá.

Hai Toan

Xe container
Tips cất trữ rau gia vị. Rau húng chó

Rau gia vị dù là mua về hay tự trồng thì ít ai có thể mua chừng nào ăn chừng ấy.

Rau trồng nên cắt cắt cành đau để ra cành non, nếu chỉ vặt ngọn, nuôi cành nhiều già, ít ngọn, dễ bị ra hoa. Vậy nên mỗi lần cắt là thường ăn đủ nhiều bữa.
Rau húng chó là 1 thứ rau rất khó chịu vì rất dễ dập nát hỏng. Em từng nhiều lần cắt xong rửa cái đã xám như bị luộc, hoặc cất tủ sạch sẽ, chiều mang ra chả khác rau luộc phải bỏ đi.
Cách để cất thứ rau này hoá ra lại hợp với người lười: Mua/ cắt về để nguyên cành tãi ra rổ cho nó quen nhiệt độ không khí bình thường.
Sau khoảng nửa tiếng chi đó rau mát rồi thì để lại số cành đủ ăn 1 bữa, chỗ còn lại vặt bỏ lá khô lá dập rồi cho vào túi nilon cất ngăn rau. Ngăn để rau và không để chạm vào thành tủ nhé, vì lạnh quá rau sẽ hoá dập ngay.
Ăn bao nhiêu rửa bấy nhiêu, vẫn để nguyên cành dài, chỉ vặt ra khi trộn salad hoặc tại mâm ai ăn cành nào tự vặt cành đó, rau sẽ tươi thơm ít bị dập.
Cất kiểu đó có thể để ăn dần 1 tuần.
Ôi dào,là mệ cái can 5l lavie cắt làm đôi,đổ bát đất vào để ở ban công,thích ăn lúc nào há mồm ra choén luôn trên cây cho tươi.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
em đang muốn tìm hiểu thêm về gia vị Ấn độ

chỉ vì thấy họ rất khoẻ trong chuyện xyz và luôn có nhu cầu lớn

cụ nào chuyên gia vị Ấn ko ạ?

Chanhsa

Xe điện
em đang muốn tìm hiểu thêm về gia vị Ấn độ

chỉ vì thấy họ rất khoẻ trong chuyện xyz và luôn có nhu cầu lớn

cụ nào chuyên gia vị Ấn ko ạ?
Gia vị nó có liên quan đến chuyện xyz hử cụ? E cứ nghe mùi cà ri Ấn là chạy mất dép. Trong các gia vị e cũng rất sợ mùi tỏi, đặc biệt tỏi sống.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Gia vị nó có liên quan đến chuyện xyz hử cụ? E cứ nghe mùi cà ri Ấn là chạy mất dép. Trong các gia vị e cũng rất sợ mùi tỏi, đặc biệt tỏi sống.
thì cụ ăn hàng ngày có khác gì uống thuốc bắc đâu, không hiểu sao họ khoẻ và hăng hái lắm, món gì cũng xơi đc chỉ cần bên kia cắn móng tay

em cũng mới biêt vụ này qua cái nhuỵ hoa nghệ tây thôi chứ ko phải vì cái nhuỵ hoa đó nhé

chắc họ dùng khá nhiều củ nghệ chăng

Phục Quy

Xe tăng
thì cụ ăn hàng ngày có khác gì uống thuốc bắc đâu, không hiểu sao họ khoẻ và hăng hái lắm, món gì cũng xơi đc chỉ cần bên kia cắn móng tay

em cũng mới biêt vụ này qua cái nhuỵ hoa nghệ tây thôi chứ ko phải vì cái nhuỵ hoa đó nhé

Em thấy món nào của người Ấn cũng 1 công thức hành tím + cà chua , ăn nhiều hành tím nên chắc hăng hái , hèn gì bên đó hấp diêm liên tục .

Chanhsa

Xe điện

Nói đến nhuỵ hoa nghệ tây em thấy nhiều người ca ngợi nó lắm. Mà hình như chỉ có nhuỵ nghệ tây từ vùng Tây Á là chuẩn nhất hả cụ. Hôm trước e được tặng hai hũ nhỏ, mang về cho hai cụ già ở nhà uống thì bảo ngủ ngon.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy món nào của người Ấn cũng 1 công thức hành tím + cà chua , ăn nhiều hành tím nên chắc hăng hái , hèn gì bên đó hấp diêm liên tục .
ko đơn giản thế đâu cụ, cái hưng phấn ko thôi thì toàn nước đâu có cái, trong khi họ đông dân nhì thế giới

gia vị của họ cực kỳ phong phú, là kho tàng văn hoá ẩm thực của các đầu bếp trứ danh đó

hàng trăm loại gia vị được dùng hàng ngày cơ

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Nói đến nhuỵ hoa nghệ tây em thấy nhiều người ca ngợi nó lắm. Mà hình như chỉ có nhuỵ nghệ tây từ vùng Tây Á là chuẩn nhất hả cụ. Hôm trước e được tặng hai hũ nhỏ, mang về cho hai cụ già ở nhà uống thì bảo ngủ ngon.
em chưa rõ về nó lắm nên cũng chưa dám chém, hik, chỉ đc có vài cọng tin hin thôi mà còn đâu mất

nhưng công nhận nền gia vị trong ẩm thực Ấn và Thái đáng để quan tâm nhằm nâng cao hiệu suất và chất lượng

em đủ già để tiếc rằng mình ko biết gia vị Ấn sớm hơn

Chanhsa

Xe điện
Cụ PI ZIN làm em nhớ đến những truyện kể về xứ Ba Tư xưa trong đó gia vị là mặt hàng quý luôn được các nhà buôn coi trọng như vàng.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Cụ PI ZIN làm em nhớ đến những truyện kể về xứ Ba Tư xưa trong đó gia vị là mặt hàng quý luôn được các nhà buôn coi trọng như vàng.
vàng chỉ quý như sức chiến đấu thôi cụ, còn gia vị sẽ mang lại sức chiến đấu nên gia vị hơn vàng

tầu hay dùng thuốc mà thuốc lại chẳng ngon, Ấn mới là đẳng cấp, là một cái nôi đáng học hỏi mỗi khi bị gạ làm tý, tiếc là mình ko học sớm

Chanhsa

Xe điện
vàng chỉ quý như sức chiến đấu thôi cụ, còn gia vị sẽ mang lại sức chiến đấu nên gia vị hơn vàng

tầu hay dùng thuốc mà thuốc lại chẳng ngon, Ấn mới là đẳng cấp, là một cái nôi đáng học hỏi mỗi khi bị gạ làm tý, tiếc là mình ko học sớm
Cụ làm em tò mò về cái môn mới này rồi đấy. Có lẽ em thử theo chân cụ tìm hiểu về nó để còn có cái chém gió với cụ.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm em tò mò về cái môn mới này rồi đấy. Có lẽ em thử theo chân cụ tìm hiểu về nó để còn có cái chém gió với cụ.
em chân chậm nên cứ từ từ nhẩn nha thôi cụ, có mợ mèo với anh xe khéo nhanh hơn em, cụ nên chọn minh chủ dưới bốn chục nếu chẳng may còn té sớm chứ bọn già như em chỉ loay hoay chọc thẳng thôi, toè lại chọc tiếp, sai phát bết luôn khỏi dậy

hihi, công nhận ngoài cái sức trời sinh cũng cần tu dưỡng thêm ngoại lực, khéo phải nhờ cccm đi nhiều hiểu rộng xem xứ Việt mình có vùng nào mạnh mẽ lâu bền ko

trc e nhớ mạn bavi cũng có mấy cụ thời 91/92 xem model talking kỹ lắm, như đâu trên 80 cả mà vẫn tặc lưỡi như tắc kè ý

mà trên đó đúng là có món rượu tắc kè gia bảo, lâu ko tanh nhưng dù sao vẫn là thuốc

Chanhsa

Xe điện
em chân chậm nên cứ từ từ nhẩn nha thôi cụ, có mợ mèo với anh xe khéo nhanh hơn em, cụ nên chọn minh chủ dưới bốn chục nếu chẳng may còn té sớm chứ bọn già như em chỉ loay hoay chọc thẳng thôi, toè lại chọc tiếp, sai phát bết luôn khỏi dậy

hihi, công nhận ngoài cái sức trời sinh cũng cần tu dưỡng thêm ngoại lực, khéo phải nhờ cccm đi nhiều hiểu rộng xem xứ Việt mình có vùng nào mạnh mẽ lâu bền ko

trc e nhớ mạn bavi cũng có mấy cụ thời 91/92 xem model talking kỹ lắm, như đâu trên 80 cả mà vẫn tặc lưỡi như tắc kè ý

mà trên đó đúng là có món rượu tắc kè gia bảo, lâu ko tanh nhưng dù sao vẫn là thuốc
Haiz... Em cũng đầu 4 đít chơi vơi rồi cụ ơi.
Em cũng đi khá nhiều ở xứ Việt mình rồi nhưng không để ý đến cái vụ nơi nào mạnh mẽ lâu bền này. Tuy nhiên em trộm nghĩ nếu có nó sẽ ở vùng núi, cao nguyên hoặc miền biển chứ không phải đồng bằng cụ ạ.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Haiz... Em cũng đầu 4 đít chơi vơi rồi cụ ơi.
Em cũng đi khá nhiều ở xứ Việt mình rồi nhưng không để ý đến cái vụ nơi nào mạnh mẽ lâu bền này. Tuy nhiên em trộm nghĩ nếu có nó sẽ ở vùng núi, cao nguyên hoặc miền biển chứ không phải đồng bằng cụ ạ.
em không thích thuốc nên đành từ từ nhâm nhi xem món nào hợp, hôm nào có kết quả về gia vị cả nhà khoẻ một người vui em ném ngay lên đây, khi đó chỉ sợ chuột bạch lại chạy hết

trc có cuốn cây thuốc người Dao của tổ chức nông lương lhq hay gì đó họ làm rất bài bản công phu, trong đó có tên nhiều gia vị cùng công dụng, tên thổ ngữ mà em ném đâu

Chanhsa

Xe điện
em không thích thuốc nên đành từ từ nhâm nhi xem món nào hợp, hôm nào có kết quả về gia vị cả nhà khoẻ một người vui em ném ngay lên đây, khi đó chỉ sợ chuột bạch lại chạy hết

trc có cuốn cây thuốc người Dao của tổ chức nông lương lhq hay gì đó họ làm rất bài bản công phu, trong đó có tên nhiều gia vị cùng công dụng, tên thổ ngữ mà em ném đâu
Em hơi tò mò một tí mà dù thô nhưng nó thật là: cụ ngâm cứu cái môn này vì niềm đam mê hay chỉ vì để muốn cải thiện cái khoản kia? Em thì trộm nghĩ thuận theo sức và độ tuổi tự nhiên cụ ạ.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Em hơi tò mò một tí mà dù thô nhưng nó thật là: cụ ngâm cứu cái môn này vì niềm đam mê hay chỉ vì để muốn cải thiện cái khoản kia? Em thì trộm nghĩ thuận theo sức và độ tuổi tự nhiên cụ ạ.
chỉ cần nó có thể khiến cho nhiều người cảm thấy có ích thì nguyên do có thể không còn cần thiết nữa cụ ạ

nói một cách tu từ như trên thì hơi giả cầy nhưng với một kẻ tham lam như em thì cái gì cũng muốn, riêng cái vui khoẻ thì phải tiết chế dưới ngưỡng ko thì run tay lắm

forfun mà cụ

Chanhsa

Xe điện
chỉ cần nó có thể khiến cho nhiều người cảm thấy có ích thì nguyên do có thể không còn cần thiết nữa cụ ạ

nói một cách tu từ như trên thì hơi giả cầy nhưng với một kẻ tham lam như em thì cái gì cũng muốn, riêng cái vui khoẻ thì phải tiết chế dưới ngưỡng ko thì run tay lắm

forfun mà cụ
Vưng, thế em tiếp tục ngồi hóng các khám phá và chia sẻ của cụ.